ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะตัวเตี้ย ถ้าจะเอามาทำเอง ให้สูง แข็งแรงเหมือนกับตัวยกสูง คุ้มมั้ย?  (อ่าน 9808 ครั้ง)

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
กำลังจะซื้อรถกระบะ BT-50Proยกสูงแต่ แต่มีแต่ตัวเตี้ย ถ้าซื้อไปทำให้มีความสูงเท่ากับตัวยกสูง ต้องทำอะไรบ้าง คุ้มมั้ย?

ออฟไลน์ [J]e[w]

• Hero Member
ในระยะยาวผมไม่รู้แต่เท่าที่ใช้อยู่ก็ปกติดีครับ

ค่ายกอู่นอกประมาณ3พัน(ไม่ได้เปลี่ยนโช้ค)
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ต้องรื้อ ข้างหน้าหมด เพราะไม่เหมือนกัน ปีกนกตัวสูงใหญ่กว่าเยอะ

แหนบไม่เหมือนกัน

เบรคหลังตัวคุมระยะไม่เหมือนกัน

เอาเป็นว่าไม่คุ้ม  ยกเว้นจะเอาไปวางคาน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ kiss

• Jr. Member
  • **
ผมว่าเอามาทำเองอาจถูกกว่า แต่เมื่อรวมกับเรื่องการหมดประกันช่วงล่าง แล้วมันไม่ค่อยจะคุ้ม

ซึ่งกลายเป็นว่าพอๆกัน

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าจะทำให้สูงเฉยๆ เอามาใส่โชคเองก็ได้ครับ  ;D

แต่ถ้าถามถึงความแข็งแรง คนละเรื่องครับ
รถทุกคันที่ออกมาจากโรงงานโครงสร้างไม่เหมือนกันครับ ไม่ใช่ต่างที่ออฟชั่นอย่างเดียวเหมือนที่ทุกคนเข้าใจครับ
เช่น CITY  S  ตัวล่างสุด
      CITY  V  ตัวกลาง
      CITY  SV ตัวท๊อป
ทั้ง 3 คันนี้โครงสร้างไม่ได้เหมือนกันเปี๊ยบ เหล็กบางชิ้นของตัว SV จะหนากว่าตัว V
โครงสร้างบางชิ้นมีประกอบเฉพาะใน SV เท่านั้น

ออฟไลน์ toonze

ถ้าทำให้เหมือนตัวยกสูงเลยไม่คุ้ม แต่ถ้าแค่ยกให้สูงเฉยๆๆ ถูกกว่า

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมว่าเอามาทำเองอาจถูกกว่า แต่เมื่อรวมกับเรื่องการหมดประกันช่วงล่าง แล้วมันไม่ค่อยจะคุ้ม

ซึ่งกลายเป็นว่าพอๆกัน

ไม่เท่ากันครับ แพงกว่าหน่อยด้วยซ้ำ ให้คุณไปเบิกปีกนก ของตัวยกสูงมาคิดว่ากี่บาทครับ แล้วแหนบละครับ
 :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ใส่ชุดยก ราคา ราว2หมื่น เปลี่ยนโช๊คใหม่ ราคาเกือบ2หมื่น ร่วม4หมื่นขึ้น ถึงจะใกล้เคียง ของแท้จากโรงงาน

ชุดยกราคาเบาๆ ใส่โตงเตงประมาณนั้น อย่าเลยครับ รถจะไม่มีการทรงตัวทีสมบูรณ์ หรือแย่ลง

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
ขอบคุณครับ พี่ๆ น้องๆที่ให้ข้อมูลความรู้ มาประกอบการตัดสินใจ