ผู้เขียน หัวข้อ: .....ถามวิธีทำความสะอาดกระจกที่ติด film .....  (อ่าน 8308 ครั้ง)

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
    กระจกที่ติดฟิลม์  ด้านในรถนะครับ  ใช้ผ้าอะไรเช็ดดี  ใช้นำ้ยาอะไรครับ

ผมใช้แต่นำ้เปล่า  มันไม่สะอาดเลย  ไม่กล้าใช้นำ้ยาเช็ดกระจกด้วยครับ  กลัวฟิลม์เสีย

ช่วยแนะนำวิธีให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
Re: .....ถามวิธีทำความสะอาดกระจกที่ติด film .....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 15:09:25 »
ของผมจะใช้ชามัวร์หมาด ๆ เช็ดให้ทั่วก่อนรอบนึงแล้วรีบใช้ผ้าขนหนู nano เช็ดซ้ำเบา ๆ ให้แห้ง ใสปิ๊งครับ น้ำยาไม่เคยใช้ทั้งนอกทั้งในครับ
ผ้าชามัวร์หาซื้อของดี ๆ มาเลยนะครับ แพงหน่อย แต่คุ้มมาก ผมใช้มาสิบปีแล้วยังคงใช้ได้ดีอยู่ ล้างรถเองทุกอาทิตย์ครับ

ส่วนผ้าล้างรถ ก็ใช้ผ้าขนหนู nano ถ้ารถไม่สกปรกมากก็ไม่ได้ใช้แชมพูอะไรเลย แต่ถ้าสกปรกมีคราบไขมันคราบแมลงก็จะใช้แชมพู
สระผมของเมียครับ ยี่ห้อที่ใช้กับเด็กทารกอ่ะครับ  แล้วรีบฉีดน้ำล้างออก เช็ดให้แห้งพอหมาดเบา ๆ ด้วยชามัวร์ แล้วเช็ดแห้งซ้ำด้วยผ้าขนหนู nano

( ผ้าขนหนู nano นี่มันมีคุณสมบัติยังไงผมก็ไม่รู้เท่าไหร่ครับ พอดีไปเจอในตลาดแห่งหนึ่ง ราคาไม่แพงเท่าไหร่ เห็นว่ามันนุ่มดีแล้วไม่เป็นขน ก็เลยซื้อมาลองใช้ดู ใช้ดีมากครับ ซับน้ำได้ดี แห้งเร็ว ไม่เป็นขน )

ข้อสำคัญคือเวลาใช้ชามัวร์หมาด ๆ เช็ดแล้ว ไม่ควรทิ้งไว้ให้แห้ง เพราะคราบน้ำที่แห้งทำให้ต้องลงน้ำหนักมากหน่อยกว่าจะเช็ดออก
เช็ดพอหมาด ๆ แล้วรีบใช้ผ้าแห้งเช็ดตามเลยครับ จะเช็ดง่าย แค่ลูบเบา ๆ สองสามทีก็ใสปิ๊งแล้วครับ

อ่อ... ผ้าอ้อมก็ใช้ดีนะครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

Re: .....ถามวิธีทำความสะอาดกระจกที่ติด film .....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 18:53:57 »
น้ำสบู่บ้างน้ำยาเช็ดกระจกแบบไม่มีแอมโมเนียก็ได้ ดูข้างขวดหน่ะตอนซื้อ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 19:25:20 »
http://www.meguiars.co.th/webpage/?lang=1
อันนี้สำหรับเช็ดฟิลม์โดยเฉพาะเลยครับใช้มา 3 ปีกว่าแล้วไม่มี
ส่วนผสมทำให้ฟิล์มเสียใช้ดีมากครับเอาผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ด
สะอาดแล้วก็ไม่มีรอยด้วย

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 21:45:34 »
น้ำยาเช็ดกระจกที่ไม่มี  ammonia ผสมครับ เพราะammonia จะทำให้ฟิล์มและอุปกรณ์ภายใน ซีด

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 09:51:16 »
   ขอบคุณทุกความเห้นครับ