ผู้เขียน หัวข้อ: เอาอีกแล้วครับรถตู้  (อ่าน 7598 ครั้ง)

ออฟไลน์ suttiruk

• Jr. Member
  • **
เอาอีกแล้วครับรถตู้
« เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 16:30:58 »
ซ้ำซากไม่มีแนวทางป้องกันที่ชัดซักทีเรื่องรถตู้

http://www.posttoday.com/อาชญากรรม/147212/รถตู้ซิ่งเฉี่ยวรถเกิดอุบัติเหตุตกข้างทางตาย2

รถตู้โดยสารหมอชิต -ประจวบ ซิ่ง เฉี่ยวรถที่เกิดอุบัติเหตุ เสียหลักตกลงข้างทางชนต้นไม้ ผู้โดยสารเจ็บ 13 ตายคาที่ 2 ศพ

เมื่อเวลา 11.30 น.ร.ต.ท.ธวัช เนียมสิน ร้อยเวร สภ.หัวหิน จ.ประจวบคีรีขันธ์ ได้รับแจ้งว่าเกิดอุบัติเหตุรถยนต์ชนกันหลายคันมีผู้ได้รับบาดเจ็บและเสียชีวิตจำนวนมาก เหตุเกิด บริเวณหลัก กม.ที่ 23 บนถนนสายบายพาส ชะอำ-หัวหิน

หลังจากได้รับแจ้งจึงรีบรุดไปยังที่เกิดเหตุพร้อมด้วยหน่วยกู้ภัยเพชรเกษม ในที่เกิดเหตุพบรถตู้โดยสารหมายเลขทะเบียน 10-0679 ประจวบคีรีขันธ์ วิ่งระหว่าง จ.ประจวบคีรีขันธ์-หมอชิต กทม. ตกลงไปชนต้นไม้ข้างทางสภาพพังยับเยินภายในรถพบผู้ได้รับบาดเจ็บติดอยู่ในรถจำนวน 13 ราย ประกอบไปด้วย นายประสงค์  สมประสงค์  คนขับ  พ.ต.ท.หญิง ปิ่นอนงค์  น.ส.วันวิสา อินท์มาตร  น.ส.ดวงกมล อิ่มดวงแก้ว น.ส.ตรีทิพย์ เล็กชูน.ส.ชุติมา ทองเฉียง น.ส. เกวรี  เบนเจมสันต์ น.ส.กาญจนา พิมสะอาด น.ส.กัลยา พลบุตร น.ส.กุลนิต  อเนก  น.ส.จาริยา พิมพ์สะอาด น.ส.ทิตรี  จิตรวิสุทกุล  เจ้าหน้าที่จึงใช้เครื่องตัดถ่างนำเอาผู้ได้รับบาดเจ็บส่งโรงพยาบาลหัวหิน นอกจากนี้ยังพบผู้เสียชีวิตจำนวน 2 ราย คือ น.ส.ศิริพร  พลบุตร และ น.ส.จิรพร พลบุตร ห่างออกไปประมาณ 50 เมตร พบรถยนต์ มิตซูบิชิ สเปรซวาก้อน หมายเลขทะเบียน สฉ 8403 กทม. ถูก รถยนต์เก๋งฟอร์ด สีแดง หมายเลขทะเบียน ฆฆ 7884 กทม.ชนท้ายอยู่ และ รถยนต์เก๋งฮอนด้าแอ็คคอร์ด หมายเลขทะเบียน ฐบ 6515 กทม. ถูกเฉี่ยวชนด้านข้างทั้งสองข้าง

จากการสอบสวน ทราบว่าในวันเวลาดังกล่าว ได้เกิดอุบัติเหตุ รถยนต์ มิตซูบิชิ สเปรซวาก้อน หมายเลขทะเบียน สฉ 8403 กทม. ถูก รถยนต์เก๋งฟอร์ด สีแดง หมายเลขทะเบียน ฆฆ 7884 กทม.ชนท้ายอยู่ก่อนแล้ว ในขณะที่ รถยนต์เก๋งฮอนด้าแอ็คคอร์ด หมายเลขทะเบียน ฐบ 6515 กทม.วิ่งตามหลังมาจึงได้ทำการชะลอรถลง ในจังหวะนั้นรถตู้โดยสารที่มีนายประสงค์  สมประสงค์  เป็นคนขับได้วิ่งมาด้วยความเร็วสูง และเฉี่ยวชนเข้าที่ด้านข้างซ้ายของรถรถยนต์เก๋งฮอนด้าแอ็คคอร์ด จนทำให้ด้านข้างขวาไปเฉี่ยวชนกับรถยนต์ สองคันที่ชนท้ายกันอยู่ ส่วนรถตู้โดยสารเสียหลักตกลงข้างทางพุ่งเข้าชนต้นไม้จำนวน 2 ต้นทำให้ผู้โดยสารที่มาในรถได้รับบาดเจ็บและเสียชีวิต และตัวคนขับได้รับบาดเจ็บเช่นกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2012, 16:35:26 โดย suttiruk »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: เอาอีกแล้วครับรถตู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 18:40:04 »
สายนี้เคยไล่มาแล้วบอกตรงๆถ้ามันไม่จอดไล่ไม่ทัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sundown55

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 19:22:43 »
ขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยครับ คนที่รอด ขอให้หายไ้วๆนะครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 19:49:29 »
RIP ด้วยครับ

เมื่อไหร่จะเจ๊งๆไปเลยนะ ไ-้รถตู้เ-ง-ว-
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 20:24:45 »
เมื่อไหร่จะจัดการกับพวกรถตู้อย่างจริงจังซักที แย่มากๆ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 20:31:10 »
หลังๆนี่ ผมนั่งรถตู้กลับ ผมเกร็งตลอดทางเลยครับ สาย อรัญ-กทม. นี่ขับเป็นพายุเลย ต่อให้ฝนตกก็เถอะ  แต่มันก็ถึงเร็วดี  แต่เสี่ยงตลอด

อย่างน้อยผมอยากได้เข็มขัดนิรภัยให้ทุกเบาะเสียทีครับ T^T

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 20:31:34 »
ขับช้าสักหน่อยคงไม่ต้องเสียหายขนาดนี้..

ปล.
ผู้เสียชีวิต RIP ครับ
และควรลงโทษพวกรถตู้ที่ฝ่าฝืนกฎอย่างจริงจังได้แล้วครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 20:51:01 »
จริงประสบกันเยอะกว่านี้ แต่ไม่ออกข่าว สายปราจีน ผมไม่เคยเห็นข่าวเลย แต่เห็นบ่อยๆว่ามันตกข้างทาง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ mengkubs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 21:17:06 »
เค้ารีบทำรอบครับ  ไปช้าทำรอบไม่ครบ ยมบาลไม่ให้พบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2012, 21:35:54 โดย mengkubs »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 21:51:11 »
เลวไม่เลิกจริงๆครับ เสียใจกับคนตายด้วย
แต่ทำไม พันตำรวจโทไม่จับกุมล่ะ? ซึ่งหน้าเลยด้วย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 22:04:55 »
บังคับติดตั้งเข็มขัดนิรภัย

ดูสภาพเก้าอี้ยังอยู่กับที่ไม่ได้เลย  :'(

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 22:35:08 »
หลังๆนี่ ผมนั่งรถตู้กลับ ผมเกร็งตลอดทางเลยครับ สาย อรัญ-กทม. นี่ขับเป็นพายุเลย ต่อให้ฝนตกก็เถอะ  แต่มันก็ถึงเร็วดี  แต่เสี่ยงตลอด

อย่างน้อยผมอยากได้เข็มขัดนิรภัยให้ทุกเบาะเสียทีครับ T^T

ทำไมไม่ขึ้นรถทัวร์ล่ะครับ แอร์อรัญมันไม่ได้ช้ากว่ารถตู้เลยนะ ผมใช้บริการอยู่ประจำเผลอๆเร็วกว่ารถตู้ซะอีกเพราะจุดจอดน้อยกว่า

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 23:00:32 »
ดูจากชื่อผู้เสียชีวิต 2 คน นามสกุลเดียวกับผู้บาดเจ็บ คิดว่าคงเป็น พี่น้องกัน สงสารคนที่รอดครับต้องสุญเสียพี่น้องถึง 2 คน ซึ่งคนนึงอาจเป็นคุณแม่ ของลูกสาว 2 คน เศร้าครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 23:32:34 »
สายนี้เคยไล่มาแล้วบอกตรงๆถ้ามันไม่จอดไล่ไม่ทัน
จริงด้วยครับ ผมเคยขับไปประจวบ เราเหยียบ 160 นี่ยังตามมาจี้ตูดเลยครับ ตกใจหมดหลบแทบไม่ทัน เร็วเกินสำหรับรถตู้ สงสารคนโดยสาร  คงลุ้นกันตลอดทาง

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 00:23:46 »

ทำไมไม่ขึ้นรถทัวร์ล่ะครับ แอร์อรัญมันไม่ได้ช้ากว่ารถตู้เลยนะ ผมใช้บริการอยู่ประจำเผลอๆเร็วกว่ารถตู้ซะอีกเพราะจุดจอดน้อยกว่า
รถตู้จะเร็วกว่าครับ เพราะว่าผมไปกบินทร์ รถทัวร์มันจะวิ่งเส้น รังสิต-นครนายก ซึ่งรถติด และถนนแถวๆปราจีนก็เป็นสองเลนครับ
ส่วนรถตู้อันนี้จะวิ่งขึ้นทางด่วนสาย7 ไปออกฉะเชิงเทรา ผ่านกบินทร์  เคยจับเวลา 2ชม.เป๊ะๆ เพราะรถออกไวครับ
ส่วนรถทัวร์อันนี้ผมจะนั่ง ถ้าต้องเลือกขึ้นรถตู้ที่มันวิ่งทางเดียวกัน แต่มันประมาณ3ชม.นิดๆครับ และต้องไปขึ้นหมอชิต แถมรถหมด 16.30 หรือ 17.00 ไม่แน่ใจ ซึ่งผมไปไม่ค่อยทันน่ะครับ แหะๆ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 01:28:05 »
เพื่อนผมเคยนั่งรถตู้จาก ฟิวเจอร์รังสิต ไป อยุธยา ใช้เวลา 19 นาที

โอ้โห ทำไปได้ มันก็เร็วดีหรอกนะ แต่แบบนี้ ไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 01:47:48 »
เคยนั่ง ตู้ อนุ-หัวหิน เข้าใจเลยว่าทำไมชาวบ้านถึงด่าสาปส่งกัน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 05:05:36 »
จริงด้วยครับ ผมเคยขับไปประจวบ เราเหยียบ 160 นี่ยังตามมาจี้ตูดเลยครับ ตกใจหมดหลบแทบไม่ทัน เร็วเกินสำหรับรถตู้ สงสารคนโดยสาร  คงลุ้นกันตลอดทาง

อีกอย่างสำหรับสายนี้ เพื่อนผมกลับจากหัวหินนั่งในรถมีฝรั่งมาด้วย ฝรั่งโวยวายขวัญผวาตลอดทาง นั่งเอามือจับเข็มขัดแน่น  ผมเข้าใจเลยแค่ขับตามปกติผมไม่เคยไล่ทันเลย ทั้งๆที่ผมขับเร็ว รถสายนี้ทั้งปาดทั้งลัด ไอถนนที่แปลกๆแถวๆเพชรบุรี เข้า กทม มีทางคู่ขนาน มันตัดไปมาระหว่างทางด่วนกับทางขนานเป็นว่าเล่น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 15:39:36 »
น่าจะออกแบบรถตู้แบบคนขับนั่งหน้าตรงกลางรับลมไปเลยครับ ถ้าขับชนก็ตายแน่นอน กันชนไม่ต้อง

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 17:46:18 »
ช่วยสนับสนุนรถทัวร์กันหน่อยเถอะครับ ก่อนผู้ประกอบการจะถอดใจกันหมด รถทัวร์ค่าใช้จ่ายเยอะกว่ารถตู้มากมายครับเพราะ

1. ถูกบังคับกรุงเทพต้องออกจากสถานีขนส่งเท่านั้น ต้องจ่ายค่าใบเวลา ค่าใช้งานสถานที่ซึ่งรถตู้มันไม่ต้อง อยากออกตรงไหนก็ได้ รู้รึเปล่าครับว่าสมัยก่อนรถทัวร์ก็ออกจากท่าของบริษัทตัวเองตามใจฉัน กว่ารัฐบาลจะลากให้บริษััททัวร์ยอมมาออกรถที่สถานีขนส่งได้เสียงบประมาณและเวลามากมาย แต่ทุกวันนี้คนไทยกลับมาทำลายระเบียบตัวนี้เพื่อความสะดวกของตัวเอง

2. รถทัวร์ถูกจำกัดปริมาณแต่รถตู้ไม่โดน รถทัวร์เนี่ยขอเบอร์ยากมาก เชื่อไหมว่าบางครั้งต่อรถมารอเบอร์กัน4-5ปีก็มี บางคนอาจจะสงสัยว่าทำไมไม่รอเบอร์ออกมาก่อนค่อยต่อรถล่ะ คำตอบคือเวลาขนส่งให้เบอร์มาแล้วต้องมีรถมาสวมเบอร์ให้เวลาไม่เกิน1เดือน ไม่งั้นถือว่าสละสิทธิ์และต้องเสียค่าปรับอีก ถ้าเป็นบริษัทใหญ่ๆเค้าจะมีรถเติมไว้เสียบเบอร์เลย เวลารถจริงมาค่อยเปลี่ยนคัน แต่บริษัทเล็กๆ ส่วนมากพอเดินเรื่องขอเบอร์ก็สั่งต่อรถกันแล้ว ส่วนรถตู้ดูเอาเถอะหลายๆสายรถทะลุ 100 คันไปแล้ว ขอปุ๊บเบอร์ไหลเลย

เอาง่ายๆก่อน เรื่องมันยาวครับ