ผู้เขียน หัวข้อ: ขอนอกเรื่องครับ รบกวนคุณจิมมี่  (อ่าน 6699 ครั้ง)

ออฟไลน์ Giggs

• Newbie
  • *
ขอนอกเรื่องครับ รบกวนคุณจิมมี่
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 22:00:29 »
ขอถามว่า พี่จิมมี่เรียนจบเกี่ยวกับทางด้านอะไรครับ พวกนิเทศหรือเปล่า พอดีผมกำลังทำรายงานเกี่ยวกับคนที่ชอบอยู่นะครับ
ผมก็ชอบเรื่องรถมานานแล้ว และติดตามผลงานของพี่มานานแล้ว
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2009, 22:34:17 โดย Giggs »

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• Jr. Member
  • **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
Re: ขอนอกเรื่องครับ รบกวนคุณจิมมี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 22:23:55 »
น่ากลัวจังจ้าของ กระทู้
Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0

ออฟไลน์ chaman

• Newbie
  • *
Re: ขอนอกเรื่องครับ รบกวนคุณจิมมี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 00:43:27 »
ห้า ๆๆๆ  ;D

เคยสะกดรอยตามพี่จิมมี่ ด้วยรึเปล่าครับเนี่ย 555  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 01:24:13 »
เชื่อไหมว่า จนป่านนี้ ก็ยังไม่จบ ปริญญาตรี สักใบ

จบมาแค่ ม.6 กรุงเทพคริสเตียน

ทำแต่งาน มาตั้งแต่ปี 1 ออกจาก ม.กรุงเทพ นิเทศศาสตร์ ตอน ปี 3 แต่ผมชอบที่นั่นนะ

ทุกวันนี้ ก็ยังลงรามฯ อยู่ ยังไม่จบสักที

และต่อให้จบ ผมก็ไม่รู้ว่าจะเอาปริญญาไปทำอะไรนอกจากเอาไปแปะฝาบ้าน ที่ค่อนข้างรกอยู่แล้ว แค่นั้นเลย

สิ่งที่ผมเชื่อ ก็คือ ความรู้ส่วนใหญ่หนะ มันอยู่นอกห้อง

ทฤษฎี มักจะสอนกันอยู่แต่ในห้อง
คนที่รู้ทฤษฎีเยอะ ก็เลย จะมีความคิด ที่ ไปไหนไม่ได้ไกลกว่าห้องสี่เหลี่ยม

ผมขอแค่ว่า อ่านให้เยอะ ดูให้เยอะ ฟังให้เยอะ คิดให้เยอะ พูดเท่าที่จำเป็น พูดแต่สิ่งที่ดี ผมว่า ผมก็มีชีวิตที่มีความสุขได้

แต่อยากจะบอกว่า อย่ามาใช้ชีวิตตามอย่างพี่เลย น้องอาจจะไมได้เจอในสิ่งดีๆที่พี่เจอเสมอไป
ดังนั้น หาตัวเอให้เจอ เชื่อในความคิดของตนเองเอาไว้ แต่ อย่าเชื่อมากไป จนอีโก้สูง และไม่ฟังใคร

ครับ

ออฟไลน์ Giggs

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 06:29:04 »
ขอคุณครับ :D

ออฟไลน์ chaman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 07:37:48 »
ถามต่อครับ  แล้วไม่ทราบว่าเข้ามาสู่วงการ review รถยนตร์ได้ยังไงครับ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 17:16:46 »
ดูไปดูมาเหมือนคนจบวิทยาลัยดนตรี แล้วได้ป.ตรี เอกคู่วารสารกับวิศวะ เลยครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 17:47:25 »
นี่คือรายการ สกู๊ปชีวิต  ;D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 12:08:16 »
เข้าสู่วงการได้

ก็เพราะเข้าไปเล่นใน pantip ห้องรัชดา นั่นละครับ มีนาคม 1998 อยู่ในนั้น ถึงราวๆ ตุลาคม - พฤศจิกายน 1998
ก่อนอื่น พี่หมอ สุรพงษ์ อนุรักษ์เลขา ชวนไปเขียนเว็บรถยนต์ของตน
จากนั้น พี่บอย วรพล สิงห์เขียวพงษ์ ไปเจอในเน็ต ก็เลยดึงเข้ามาทำ GM Cars เล่ม หลังๆ ก่อนที่จะย้ายพร้อมกับพี่บอยและทีมงาน
ไปทำที่ Thaidriver จนถึงทุกวันนี้ครับ (มีแวะ ไปทำ Auto Bild อยู่พักนึง ช่วงครึ่งหลังของปี 2004 แล้วก็ออกมา)

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 12:25:34 »
เชื่อไหมว่า จนป่านนี้ ก็ยังไม่จบ ปริญญาตรี สักใบ

จบมาแค่ ม.6 กรุงเทพคริสเตียน

ทำแต่งาน มาตั้งแต่ปี 1 ออกจาก ม.กรุงเทพ นิเทศศาสตร์ ตอน ปี 3 แต่ผมชอบที่นั่นนะ

ทุกวันนี้ ก็ยังลงรามฯ อยู่ ยังไม่จบสักที

และต่อให้จบ ผมก็ไม่รู้ว่าจะเอาปริญญาไปทำอะไรนอกจากเอาไปแปะฝาบ้าน ที่ค่อนข้างรกอยู่แล้ว แค่นั้นเลย

สิ่งที่ผมเชื่อ ก็คือ ความรู้ส่วนใหญ่หนะ มันอยู่นอกห้อง

ทฤษฎี มักจะสอนกันอยู่แต่ในห้อง
คนที่รู้ทฤษฎีเยอะ ก็เลย จะมีความคิด ที่ ไปไหนไม่ได้ไกลกว่าห้องสี่เหลี่ยม

ผมขอแค่ว่า อ่านให้เยอะ ดูให้เยอะ ฟังให้เยอะ คิดให้เยอะ พูดเท่าที่จำเป็น พูดแต่สิ่งที่ดี ผมว่า ผมก็มีชีวิตที่มีความสุขได้

แต่อยากจะบอกว่า อย่ามาใช้ชีวิตตามอย่างพี่เลย น้องอาจจะไมได้เจอในสิ่งดีๆที่พี่เจอเสมอไป
ดังนั้น หาตัวเอให้เจอ เชื่อในความคิดของตนเองเอาไว้ แต่ อย่าเชื่อมากไป จนอีโก้สูง และไม่ฟังใคร

ครับ

พี่จิมมี่พูดเหมือนในเนื้อเพลง มหาลัย ของ คารบาวเลยครับ  :D พ่อแม่บางคนจับแต่ลูกไปเรียนพิเศษ เสาร์-อาทิตย์ ไม่มีเวลาได้พัก พอลูกจะออกไปเที่ยวกับเพื่อนก็แทบจะไม่ให้ เพื่อนคนนั้นสอบติดมหิดลต้องไปอยู่หอ มาเจอกันอีกทีเขาบอกว่า ชีวิตจริงภายนอกเมื่อได้ร่วมงานกับเพื่อน ใช้ชีวิตด้วยตัวเองมันยากกว่าในบทเรียนเยอะ ทุกๆวันนี้แม่เขาก็โทรจิกให้อ่านหนังสือ จะออกไปไหนก็ต้องโทรรายงานตลอดครับ

เข้าสู่วงการได้

ก็เพราะเข้าไปเล่นใน pantip ห้องรัชดา นั่นละครับ มีนาคม 1998 อยู่ในนั้น ถึงราวๆ ตุลาคม - พฤศจิกายน 1998
ก่อนอื่น พี่หมอ สุรพงษ์ อนุรักษ์เลขา ชวนไปเขียนเว็บรถยนต์ของตน
จากนั้น พี่บอย วรพล สิงห์เขียวพงษ์ ไปเจอในเน็ต ก็เลยดึงเข้ามาทำ GM Cars เล่ม หลังๆ ก่อนที่จะย้ายพร้อมกับพี่บอยและทีมงาน
ไปทำที่ Thaidriver จนถึงทุกวันนี้ครับ (มีแวะ ไปทำ Auto Bild อยู่พักนึง ช่วงครึ่งหลังของปี 2004 แล้วก็ออกมา)

คุณอาขี้อิจฉาบอกว่า "ไม่รู้ว่าใครไปพูดอย่างไรกัน กลายเป็นว่าเด็กคนนั้นได้ขับก็เพราะตัวเขาเอง ไม่ใช่เพราะอาศัยชื่อเสียงและองค์กรณ์ของผม"

Dr.slum

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 20:10:33 »
ละทำไม ข้าพเจ้าพึ่งจะรู้ว่า ท่านจิมมี่ เป็นรุ่นพี่ละเนี่ย

ต๊ายยย ละ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 01:25:36 »
อ้างถึง
คุณอาขี้อิจฉาบอกว่า "ไม่รู้ว่าใครไปพูดอย่างไรกัน กลายเป็นว่าเด็กคนนั้นได้ขับก็เพราะตัวเขาเอง ไม่ใช่เพราะอาศัยชื่อเสียงและองค์กรณ์ของผม"

ผมเข้าวงการนี้ได้หนะ คนที่ดึงมา คือ พี่หมอนายแพทย์ สุรพงษ์ และ พี่บอย วรพล ครับ
ผมรู้จักกับบริษัทรถได้ ก็เพราะไปร่วมงาน หรือออกงาน กิจกรรมต่างๆ ในนามของ นักเขียนนอก ฟรีแลนซ์ ให้กับทาง Thaidriver
ตอนนั้น หนะ ตาแก่นั่น ไม่ได้มายุ่งอะไรกับผมอย่างจริงจัง มากเกินไปกว่า แค่รู้จักกันในถ้ำหมี เพียงแค่นั้น แล้วก็เที่ยวเอา
เรื่องเก่าๆ มาเขียนด่าพร่ำ พรรณนา ตามความเข้าใจของตัวเองอยู่ได้!

แล้วรถคันแรกๆที่ยืมมาหนะ คือ ปี 2003 โตโยต้า คันแรกที่ยืมมา คือ วีออส และตอนนั้น ติดต่อโดยตรงกับคุณพี่แจ็คกี้
ซึ่งเป็นพีอาร์ของทางโตโยต้า เอง ครับ ไม่ได้ใช้จดหมายขอยืมรถเลยด้วยซ้ำ
ผมจำทุกอย่างได้แม่นยำครับ ยืนยันว่า ที่ยืมมาได้หนะ เพราะตัวผมเองแน่ๆครับ!! และที่ผ่านมา ในช่วงเวลานั้น ขอยืนยันเลยว่า
ไม่มีการทำจดหมายยืมใดๆ อย่างเป็นทางการนัก สมัยก่อน ปล่อยรถกันง่าย แต่สมัยนี้ เพื่อป้องกันปัญหา จึงจำเป็นต้องมีจดหมายขอยืมรถ
จากทางต้นสังกัด

นี่คือข้อเท็จจริง ที่คนแก่คนนั้น มันยังไม่ยอมรับซะที พูดเอาดีเข้าตัว รำฤกษ์บุญคุณ อยู่ได้

ต้องให้แฉอีกไหมเนี่ย?

ผมชักเข้าใจแล้วละว่า ทำไมผมถึงไม่ควรอ่านบทความที่ว่า
เพราะ แค่ 2 ประโยค ที่คุณยกมา มันทำให้ผมคงต้องทบทวนแล้วละ ว่าจะเอายังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2009, 01:30:57 โดย J!MMY »