ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม ระเบิดออกมาจากท่อไอเสียเป็นดวงไฟ มันเกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 5271 ครั้ง)

NgoH

• บุคคลทั่วไป
คือเมื่อวานตอนเย็น5โมง แถววังน้อย ขับรถอยู่ที่ร้อย มีดวงไฟจากท้ายรถพร้อมเสียงดังเปี๊ยง นั่งอยู่ในรถเหมือนโดนกระแทก
เป็นไปได้ไหมท่อไอเสียระเบิด แต่เวลานั่น ฝนกำลังหยุดตก สงสัยว่าจะโดนฟ้าผ่าด้วย มีรถปาเจโรวิ่งตามหลัง หรือว่าเขาจะยิงเรา ช่วยไขหน่อยครับ แต่ผมสงสัยการระเบิดจากท่อไอเสียมากกว่า

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
เรียก  backfire ครับ
ถ้ารถแกส บางทีจะเป็นนะครับ เป็นเผาไหม้ไม่หมด

ถ้ารถแสตนด์ดาร์ด นี่ไม่ค่อยดีนะครับ ต้องลองเช็คแล้วครับ ท่อไอเสียอาจพังได้เลย

NgoH

ท่อไอเสียเปลี่ยน ปลาย  แก๊สหัวฉีด ครับ พึงเคยเป็นครับ เติมแก๊สล่าสุด ช่วงหมวกเหล็ก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2012, 11:22:08 โดย NgoH »

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
ถ้าไฟในรถทำงานปกติ ก็ไม่โดนฟ้าผ่า
ถ้าท่อไอเสียไม่บิ่น หรือรถไม่มีรู ก็ไม่ได้โดนยิง

ดังนั้น ก็คือ Backfire ครับ
รีบเช็คค่าจูนแก๊ส ทำความสะอาดกรองอากาศครับ
ไม่งั้นถ้ามัน Backfire บ่อยบ่อย ไม่ดีแน่

NgoH

ถ้าไฟในรถทำงานปกติ ก็ไม่โดนฟ้าผ่า
ถ้าท่อไอเสียไม่บิ่น หรือรถไม่มีรู ก็ไม่ได้โดนยิง

ดังนั้น ก็คือ Backfire ครับ
รีบเช็คค่าจูนแก๊ส ทำความสะอาดกรองอากาศครับ
ไม่งั้นถ้ามัน Backfire บ่อยบ่อย ไม่ดีแน่

ขอบคุณสำหรับข้อวิเคราะห์ครับ

ออฟไลน์ TTL

ของผม สมัยใช้แก๊สแบบMixer ในPajero Backfile เละเทะเลยครับ
สุดท้าย Airflowเละไปตัวนึง เลิกเลย ถอดทิ้งทันที่เลยครับ อันตรายมาก ขับๆอยู่บึมแล้วเครื่องหยุด
กระทันหันเลยครับ อันตรายมากๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

backfire อารมณ์รถแข่งในสนามเลยนะครับเนี่ย แต่กับรถใช้งานทั่วไปคงไม่ดีเท่าไหร่ -*-

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เรียก  backfire ครับมันเป็นการเผาไหม้ไม่หมดจดครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมเคยเกิดกับ wave100อ่ะครับ ;D
ดึงโช้คไว้แล้วลืมเอาลง ขี่ๆไป ท่อระเบิดซะงั้น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
เดาว่า รถเปลี่ยนท่อปลายซิ่ง ๆ  หัวเทียนเริ่มไม่นำกระแสไฟฟ้า กรองอากาศเริ่มดำ หรือไม่ก็ หัวฉีดแก๊สปิดไม่สนิท และสุดท้าย   วาล์วไอเสียเครื่องยนต์

ไล่ไปทีละอย่างครับ   ;)