ผู้เขียน หัวข้อ: หายมืดแปดด้านแล้วค่ะ จองมาแล้ว eco car ของฉัน ^^  (อ่าน 9671 ครั้ง)

ออฟไลน์ PATTY

• Jr. Member
  • **
หลังจากไปวนเวียน Motor Show มา 3 รอบ (-_-') เข้าๆออกๆ ลูบๆคลำๆ Mirage > Swift > March กลับไปกลับมา
+ ฝ่าแดดออกไปลองขับจนไมเกรนขึ้น พาแม่ไปร่วมทรมานอีกตั่งหาก ในที่สุดเมื่อคืนก่อนงานเลิก 20 นาทีก็สรุปได้แล้วค่ะว่า....

เลือก พี่เคน เอ้ย Nissan March เรียบร้อยแล้วจ้าาาาา

เหตุผล (ความเห็นส่วนตัวนะคะ) ก็คือ
Mirage > OK กับหน้าตานะคะ แต่ลองแล้วไม่โอ เวลานั่งแล้วรถนิ่มแบบยวบๆ+ไม่ชอบเบาะหลัง ภายใน
          เก็บงานไม่ค่อยดีเท่าไหร่
Swift > ชอบมาก-มากที่สุด ทำไมลงตัวแบบนี้ งานภายใน-ภายนอกก็เยี่ยม แต่ไม่ได้ลองค่ะและไม่เอา
           เพราะเซลล์ทุกคนบอกได้รถ ม.ค.-ก.พ. 56 อุ๊แม่เจ้า !!! + ศูนย์ไกลและน้อยไปหน่อย T____T
March > หน้าตาโอเค ลองแล้วโอเค ราคาโอเค ภายในโอเค campaignก็โอเค สรุปรับได้เลยค่ะ
           เพื่อนบนถนนเยอะไปนิด แต่ไม่เป็นไรเดี๋ยวเก็บเงินแต่งแต้มให้แตกต่างเอาละกัน ^^

ขอขอบคุณทุกท่านที่ร่วม comment + แนะนำเป็นอย่างดีนะคะ ขอบคุณพี่จิมมี่และทีม Headlight ด้วย
ขอบคุณ review ดีๆ + clip ของ March CVT ที่ช่วยให้กระจ่าง + ตัดสินใจได้ในที่สุดค่ะ  :-* :-* :-*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2012, 19:09:01 โดย PATTY »

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
Re: หายมืดแปดด้านแล้วค่ะ จองมาแล้ว eco car ของฉัน ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 12:54:29 »
ยินดีด้วยครับ!  มาร์ชนี่เข้ากับคุณผู้หญิงดีนะ ทั้งหน้าตารถดูแอ๊บๆและก็สไตล์ของมากผู้หญิงมันช่างเข้ากันดีจริงๆ เห็นผู้หญิงขับรถ"ตาเคน"เยอะมาก

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: หายมืดแปดด้านแล้วค่ะ จองมาแล้ว eco car ของฉัน ^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 13:20:45 »
ยินดีด้วยกับน้องมีนา
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ superpock

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 13:44:21 »
ยินดีด้วยนะครับ

แต่ถ้าเป็นที่ว่า มีราจจะเป็นรถที่นิ่มแบบยวบๆคันแรกในประวัติศาสตร์บริษัทมิตซูบิชิเลย

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 13:52:23 »
   swift  จองหนึ่งปีค่อยได้รถ  เวลานั้นคนจองคงเปลี่ยนไปยี่ห้ออื่นหมดแล้วมั้ง

ออฟไลน์ tongtongtong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 14:19:19 »
ได้รถที่ชอบ เลือกที่ดีที่สุดกับตัวเรา แล้ว ดีใจด้วยครับ ผมเองชอบ ford focus ดีเซล (2011) มากๆ ไม่รู้ยังมีอยู่อ๊ะเปล่าตอนนี้ แต่เมียชอบ toyota collora ศูนย์ โต ก็ห่างบ้านไปไม่ถึงกิโล ศูนย์ ฟอร์ดห่าง 21 กิโล สงสัยต้องยอมแล้ว แต่ตอนนี้ชีเริ่มชอบ ซูซูกิสวิฟท์สีดำ แล้วเพราะใช้รถแต่ในเมืองไปกลับไม่ถึง 20 กิโล (แอบดีใจ ประหยัดไปหลาย อิอิ) สมัยก่อนตอนซื้อรถเมื่อ 12 ปีก่อน ผมก็โดนคลุมถุงชนคุณเธอจะเอา cefiro ผมจะเอา accord สุดท้ายเธอก็ชนะ ใช้มามันก็ดี ก็รักมันเหมือนกัน มางอแงตอนแก่ๆนี่ล่ะ

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 14:43:39 »
ได้รถที่ชอบ เลือกที่ดีที่สุดกับตัวเรา แล้ว ดีใจด้วยครับ ผมเองชอบ ford focus ดีเซล (2011) มากๆ ไม่รู้ยังมีอยู่อ๊ะเปล่าตอนนี้ แต่เมียชอบ toyota collora ศูนย์ โต ก็ห่างบ้านไปไม่ถึงกิโล ศูนย์ ฟอร์ดห่าง 21 กิโล สงสัยต้องยอมแล้ว แต่ตอนนี้ชีเริ่มชอบ ซูซูกิสวิฟท์สีดำ แล้วเพราะใช้รถแต่ในเมืองไปกลับไม่ถึง 20 กิโล (แอบดีใจ ประหยัดไปหลาย อิอิ) สมัยก่อนตอนซื้อรถเมื่อ 12 ปีก่อน ผมก็โดนคลุมถุงชนคุณเธอจะเอา cefiro ผมจะเอา accord สุดท้ายเธอก็ชนะ ใช้มามันก็ดี ก็รักมันเหมือนกัน มางอแงตอนแก่ๆนี่ล่ะ

Ford focus TDCI ตัวเก่าไม่มีแล้วครับ อยากได้เหมือนกัน อ้างอิงข้อมูลจาก Ford focus club

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 15:54:05 »
ยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ คงมีอีกหลายคนเลยล่ะที่ยังไม่พ้นวังวนนี้ออกมา ซึ่งก็คงจะเหนื่อยไปลองลูบๆคลำๆไปเรื่อยๆ จนกว่าจะตัดสินใจได้เหมือนคุณ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 18:23:23 »
ผมตัดสินใจได้แล้วว่าจะจอง สวิฟ แต่...จองวันนี้ได้รถธันวา คิดหนักเลย

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 18:57:18 »
ยินดีต้อนรับเพื่อนใหม่

แม้เราคนละรุ่น แต่ก็พื้นฐานเดียวกัน ยอดขายเดือนที่ผ่านมา ทั้ง สองรุ่น แตะ เก้าพันคัน บ่งบอกได้ว่าโดนใจคนซื้อ

มีไรถามได้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 19:13:37 »
ยินดีด้วยครับคุณแพทตี้ เลือกสีอะไรมาครับเนี่ย ;)

ออฟไลน์ sarapao11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 19:36:14 »
ยินดีด้วยครับ ผมก็เคยมีประสบการณ์ตอนเลือกรถไม่ถูกเหมือนกัน วนเวียนในหัวอยู่หลายตัวเลย
ตั้งแต่ปลายปีที่แล้วจองวิออสไป แต่ตอนนี้ยอมเสียเงินจองไปแล้ว เนื่องจากไม่ถูกใจรูปลักษณ์ ตอนนั้นที่จองเพราะเป็นรุ่นเดียวที่ญาติๆเชียร์  :(
ต่อมาก็มองอัลเ้มล่า รอวันเปิดตัว ดูแล้วดูอีกก็ไม่ค่อยชอบนะ แต่ดีตรงมันถูกกว่าวิออส ได้อ๊อฟชั่นเยอะกว่า ก็คิดจะจองอยู่แล้ว
ดันมีคนแนะนำมาสด้า2อีก ก็หาข้อมูล จนมีข่าวสวิฟออกมา
พอเห็นรูปภายนอก และภายในสวิฟเท่านั้นผมก็รู้เลยว่าคันนี้แหละที่ใช่ จึงตัดทุกรุ่นที่มีในหัวออกไปหมดเกลี้ยงเลย
ตอนนี้ก็จองสวิฟเรียบร้อยแล้ว  ;D

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 19:40:08 »
ยินดีด้วยครับ หลังจากมืดแปดด้าน ตอนนี้เป็นไทแล้วสินะครับ
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 21:09:15 »
ยินดีด้วยครับคุณแพทตี้ เลือกสีอะไรมาครับเนี่ย ;)

เ่อ่อ...หลังจากโลเลเรื่องรถมานาน สุดท้ายก็ตัดสินใจได้ แต่ยังไม่วายที่จะโลเลต่อเรื่องสีระหว่างขาวมุก-ม่วงองุ่นค่ะ..

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 22:03:11 »
ยินดีด้วยครับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 22:41:43 »
 :D ขอบคุณทุกท่านนะคะ เวลานี้หายมึนไปเยอะเลยค่ะ เหลือลุ้นแต่เวลารับรถน่ะค่ะ
น้องเซลล์ก็โอเคนะคะ ขอให้ดีไปตลอดๆละกัน หุหุหุ

Mirage > ในความรู้สึกเนี่ยมันยวบนะคะ ไม่รู้ว่า Mitsu คันอื่นเป็นไง แต่แอบนอกเรื่องหน่อย คือ
ชอบ EX จัง ข้างในก็ดูลงตัวมากๆเลย เห็นแล้ว กด Like อ่ะค่ะ :)

ยังไงก็ขอให้ทุกคนที่กำลังเลือกรถอยู่ได้เจอที่แบบตรงใจ และ ถูกใจกันไปเลยนะค๊าาา  :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2012, 23:05:02 โดย PATTY »

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 22:58:57 »
เชีย ขาวมุก สวยๆ แต่งขึ้น

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 23:12:49 »
ยินดีด้วยครับ แต่เห็นด้วยว่ามิราจมันยวบๆโยนๆจริงๆ ยิ่งสนามมอเตอร์โชว์เห็นชัดเลยว่าห่วยกว่ามาร์ช (อาจเพราะรถเบากว่าด้วยมั้งครับ)

ตอนนี้ผมรอ มาสด้า2 อยู่ แต่เซลล์เลื่อนไปเลื่อนมา จนเริ่มอยากจะกลับไปเอามาร์ชอีกเหมือนกัน เป็นเพื่อนจขกท.อีกคันครับ ^^

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 23:35:10 »

เ่อ่อ...หลังจากโลเลเรื่องรถมานาน สุดท้ายก็ตัดสินใจได้ แต่ยังไม่วายที่จะโลเลต่อเรื่องสีระหว่างขาวมุก-ม่วงองุ่นค่ะ..

ดีครับ เหลือมืดสองด้าน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 23:39:14 »
ยินดีด้วยครับ!  มาร์ชนี่เข้ากับคุณผู้หญิงดีนะ ทั้งหน้าตารถดูแอ๊บๆและก็สไตล์ของมากผู้หญิงมันช่างเข้ากันดีจริงๆ เห็นผู้หญิงขับรถ"ตาเคน"เยอะมาก
เห็นด้วยภรรยาผมก็ชอบ (แต่ไม่เลือก)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 02:41:46 »
จริงๆแล้ว ณ เวลานี้ ห้องโดยสารของ Mirage เหนือกว่า March ในแทบจะทุกประเด็นกันแล้วหนะครับ
ที่คุณรู้สึกว่ามันยวบๆ คงเพราะ เบาะหลังนั่นแหละ ฟองน้ำมันนิ่มไปหน่อย แค่นั้นเลย

ยินดีกับรถใหม่ครับ ขอให้่มีความสุขครับ

อ้อ สำหรับ March แล้ว..ขับระวังๆนิดนึงนะครับ

ขอให้่โชคดีครับ

ออฟไลน์ RisTwY

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 04:53:19 »
มืดหลายด้านแบบ จขกท เลยครับ55555555
อยากได้สวิฟท์ ได้ใจหลายอย่าง แต่รีบใช้รถมาก แล้วต้องรอจนสิ้นปี เผลอๆอาจปีหน้า
เลยต้องกลับมาพิจารณาเจ้าฝาแฝดร่วมค่าย น้องมีนา กับอัลเมรา

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 05:53:29 »
แต่ผมว่านาทีนี้ Mirage เหนือกว่า March ทุกด้านเลยครับ (ในมุมของตัวรถ ราคา ออพชั่น)

ที่มองว่าอาจจะด้อยกว่าคือชื่อเสียงของศูนย์บริการนี้แหละ = =''

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 06:21:50 »
ยินดีด้วยครับ  ;)

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 07:12:01 »
มาร์ชสีม่วง น่ารักอ่ะ เทรนด์ใหม่

อัลมีร่า สวยหลายสีอ่ะนะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ treebegin

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:35:17 »
เบาะมันนิ่มนะครับ มิราจ ส่วนใหญ่ แถมเบาะหนังด้วยครับ เดี่ยวก็ไม่ยวบแล้ว เบาะเจาะรู สเปคเดียวกับ ปาเจโร่

ยินดีด้วยครับได้ มาร์ชมาครับ ECO Car ทุกคัน คือเพื่อนกันครับ ลดโลกร้อน
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 22:47:50 »
จริงๆแล้ว ณ เวลานี้ ห้องโดยสารของ Mirage เหนือกว่า March ในแทบจะทุกประเด็นกันแล้วหนะครับ
ที่คุณรู้สึกว่ามันยวบๆ คงเพราะ เบาะหลังนั่นแหละ ฟองน้ำมันนิ่มไปหน่อย แค่นั้นเลย

ยินดีกับรถใหม่ครับ ขอให้่มีความสุขครับ

อ้อ สำหรับ March แล้ว..ขับระวังๆนิดนึงนะครับ

ขอให้่โชคดีครับ

เรื่องขับระวังๆ นี่หมายถึงเรื่องเข้าโค้งกับเรื่องยางใช่ไหมค่ะ เพราะดู+อ่านจากรีวิวพี่จิมมี่และพี่แพนที่ได้พูดเอาไว้
คือ เรื่องนี้ก็กลัวอยู่อะค่ะ แต่ชอบเบาะ+ภายในรถของเจ้ามาร์ชมากกว่าจริงๆค่ะ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2012, 00:06:20 โดย PATTY »

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 22:59:06 »

ขอบคุณทุก comment นะคะ ถ้าไม่คิดไรมากนี่ชอบทุกคันเลยค่ะ มันน่ารักกันคนละแบบ  ;)
แต่สุดท้าย มันอยู่ที่เราชอบคันไหนมากที่สุด เหมาะกับเรามากที่สุดนะ รู้ซึ้งเลยจะซื้อรถสักคัน
มันเหนื่อย(ใจ)จริงๆ  :'(

ลืมบอกไปว่าการเปรียบเทียบนี่ เอารุ่นรองท๊อปมาเทียบกันนะคะ ตามที่เคยบอกไปว่ามีงบ 5.0-5.2 แสนน่ะค่ะ

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 15:18:31 »
ยินดีกับมาร์ชคันใหม่ด้วยครับ

ขอให้มีความสุขกับรถ ปลอดภัยไร้ปัญหาครับ

ปล. ม่วงองุ่นเด่นกว่าขาวนะผมว่า ขาวเยอะละ