โพลล์

อยากทราบรถประเภทไหนผู้ผลิตน่าจะได้กำไรและคุ้มกำการลงทุนที่สุดในประเทศไทย

ECO CAR
9 (14.3%)
กระบะ
20 (31.7%)
B CAR
6 (9.5%)
C CAR
9 (14.3%)
D CAR
19 (30.2%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 60

ผู้เขียน หัวข้อ: รถประเภทไหน ผู้ผลิตได้กำไรมากที่สุด  (อ่าน 7890 ครั้ง)

NgoH

• บุคคลทั่วไป
อยากทราบรถประเภทไหนผู้ผลิตน่าจะได้กำไรและคุ้มกับการลงทุนมากที่สุดในประเทศไทย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: รถประเภทไหน ผู้ผลิตได้กำไรมากที่สุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 15:03:40 »
อยากทราบรถประเภทไหนผู้ผลิตน่าจะได้กำไรและคุ้มกับการลงทุนมากที่สุดในประเทศไทย
ขอบคุณครับ

รถที่ผลิตแล้วมียอดขายมากที่สุดครับ
กำไรจะอยุ่ที่ยอดขาย
ง่ายๆ คือ รถตลาดนั่นเอง

ตอนนี้ผมไม่รู้ว่าระหว่าง ECO กับ B Segment อันไหนยอดขายมากกว่ากัน
รู้แต่ กะบะต้นทุน สูงกว่ารถเก๋ง ในรุ่นที่ราคา เท่าๆ รถเก๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2012, 15:05:40 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: รถประเภทไหน ผู้ผลิตได้กำไรมากที่สุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 15:27:17 »
จะถามเนี่ยคือกำไรต่อรถ1คัน หรือกำไรทั้งหมด ถ้ากำไรต่อคันรถคันใหญ่เฉลี่ยแล้วกำไรมากกว่ารถขนาดเล็ก แต่ถ้าเป็นกำไรโดยรวมแล้วรถที่ได้ขายได้มากสุดก็ได้กำไรเยอะสุดล่ะครับ 

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 15:54:11 »

อืม ตกลง จขกท ถาม กำไรต่อคัน หรือ ทั้งหมดอ่า

ออฟไลน์ Nirvash

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 16:12:57 »
คิดว่าน่าจะเป็นรถยุโรปประกอบในประเทศครับ BMW Benz ไรแบบนั้น
เพราเอามาโล๊ะที ลดราคาไปร่วมล้านบาทก็เคยเห็นมาแล้ว  ;)

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 17:27:48 »
พวกรถ Eco กับ B คับผลิตเยอะจำหน่ายเยอะ ผลกำไรต่อคันไม่มาก เน้นตลาด Mass :D

ไม่งั้น โตโยต้าคงไม่รวยขนาดนี้หรอกคับ :P

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 17:28:02 »
ถ้าคิดเป็นต่อคัน คงหนีไม่พ้นพวก Premium

แต่ถ้าคิดเป็นรุ่น ก็คงรุ่นที่ขายดี จนสามารถผลิตได้เยอะๆ ครับ ต้นทุนมันจะยิ่งต่ำ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 18:36:38 »
Toyota ทุกรุ่น  :P

dogclubs

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 18:52:22 »
Toyota ทุกรุ่นอีกเสียง

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 21:01:22 »
เคยอ่านเจอว่าอัตราส่วนกำไรต่อคันของ Porsche นี่ก็แทบจะที่สุดเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ kenichi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 21:01:52 »
ขอเพิ่ม Choice ได้มั้ยคับ ผมว่ารถจำพวก green car อ่ะคับ เช่น พวกตระกูล Hybrid ทั้งหลาย, รถไฟฟ้า (เอ..หรือว่า Eco car ก็เข้าข่ายเนี่ยะ) เหตุผลก็ว่ารถพวกนี้ได้สิทธิพิเศษในด้านภาษีมากมาย ในฐานะรถที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม ไม่ใช่แค่ประเทศไทยนะครับ แต่ในหลายๆ ประเทศ ก็มีสิทธิพิเศษทางภาษีนี้เช่นกัน อย่าลืมว่าภาษีก็เป็นส่วนหนึ่งของต้นทุนรถเช่นกัน เมื่อต้นทุนลด กำไรก็เพิ่ม จริงมั้ยคับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 21:12:55 »
ควรเทียบเป็น % ดีกว่าครับ ถ้าเทียบเป็น % แล้ว C segment น่าจะเยอะที่สุด เพราะเมื่อเทียบกับ B segment แล้วต้นทุนเพิ่มไม่มากแต่ราคาขายโดดไปมาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 21:19:35 »
คงไม่มี บ.รถยนต์ ไหนมาบอกหรอกครับว่ารถรุ่นไหนแบบใดได้กำไรเยอะแน่ครับ

ถ้าบอกแล้วพวกเรารู้จะยอมรับความจริงได้ป่าวละครับ สมมุติว่าถ้า  freed ราคาต้นทุนมัน สัก 4-5 แสนต่อคัน ละครับ

เราก็ต้องมาตั้งคำถามอีกว่าทำไม  บ.รถ ถึงได้ตั้งราคาขายรถได้แพงขนาดนั้นเอาเปรียบกันเกินไปป่าวมันจะกำไรอะไรนักหนา 3-4 แสน

ถ้าให้ผมเดานะ รถรุ่นที่ลากขายได้นานที่สุดนั้นละครับ กำไรทั้งนั้น  ;D ;D

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 22:42:53 »
ขึ้นอยู่กับยี่ห้อด้วยนะผมว่า
ธรรมดา  toyota
แพง mbth

keanetona

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 01:06:00 »
ในยี่ห้อเดียวกัน ผมว่ารถกระบะต้นทุนสูงกว่ารถเก๋ง แต่ได้มาตรการภาษีรถเพื่อการพาณิชย์ จึงราคาถูก แต่ด้วยกฎหมายที่ค่อนข้างเก่าเช่น
- ต้องเป็น body on frame (มีแชสซี)
- ช่วงล่างหลังคานแข็งและใช้แหนบ
- ดรัมเบรคหลัง

ส่วน D-Segment ต้นทุนสูงและขายได้น้อย ผมเลยเชื่อว่า B-Segment น่าจะทำกำไรให้บริษัทมากสุด

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 02:39:42 »
- ถ้าถามว่า กำไรต่อคัน มากสุด?

รถใหญ่ครับ เคยมี มือโปร ประมาณเอาไว้ว่า อยู่ที่ระดับ 30 % ของราคาตั้งขาย

- ถ้าถามว่า กำไรต่อรุ่น มากที่สุด

รถที่ผลิตออกมาขายในปริมาณมากๆ แม้จะกำไรต่อคันน้อย (ประมาณ ไม่เกิน 10-15% จากราคาตั้งขายปลีก)
แต่เมื่อรวมๆ กัน ตัวเลขจะเยอะขึ้นได้ครับ ก็ถือว่าอาจจะได้กำไรเยอะ ถ้ามองในภาพรวมทั้งโครงการแล้ว

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 23:32:57 »
.....
ถ้าให้ผมเดานะ รถรุ่นที่ลากขายได้นานที่สุดนั้นละครับ กำไรทั้งนั้น  ;D ;D

แลนเซอร์ แซยิด ก็กำไรบานเลยสิครับ ^_^

NgoH

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 09:58:37 »
ต่อคัน และโดยรวม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 12:13:47 »
ปัญหาคือต้นทุนของแต่ละบริษัทไม่แน่นอน นอกจากต้นทุนที่เราเห็นคือตัวรถแล้ว ยังมีต้นทุนในการวิจัยและพัฒนาซึ่งสูงมากเป็นจุดอ่อนของธุรกิจรถยนต์  ต้นทุนการขาย การโฆษณาประชาสัมพันธ์ มีการแข่งขันที่สูงขึ้นเรื่อยๆ
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 16:57:35 »
ต่อคัน และโดยรวม ขอบคุณครับ

ยังไงกำไรมากที่สุดก้คือ รถที่ขายได้มาที่สุดครับ รถตลาดนั่นเอง

เพราะกำไรของ สินค่าอุตสหกรรม มากจากยอดขายล้วนๆครับ
เพราะ ลองคิดง่ายๆ คุณจ้างคน พัฒนา จ้างการตลาด จ้างทดสอบ จ้างออกแบบ มันมหาศาล
การผลิตรถจะต้องวางแผนการตลาดก่อน ตั้งเป้ายอดขาย กี่คันคุ้มทุนกี่คันกำไร มันเป้นตลาดล่วงหน้า
รถหนึ่งคันรวมวางแผนรวมเวลาออกแบบจนถึง ผลิต แมสโปรดัค ใช้เวลามากกว่า 3 ปีครับ
สุดท้ายยอดขายต่ำ ก็เท่ากับเจ้งครับ
แค่ยอดขาย ไม่ได้ตามเป้าที่วางแผนเอาไว้ก้คือขาดทุนแล้วครับ

แต่มองในแง่รถนำเข้า ซึ่ง ดีลเลอร์สั่งมาจำหน่ายเองเช่น พวกรถนำเข้าทั้งคัน กำไรก้งามครับเพราะเค้าไม่ได้พัฒนา
กับพวกรถ ที่ไม่ได้ใช้ระบบ แมสโปรดัค เช่นพวกรถ มหา Luxury พวกนี้ก็กำไรงาม