ผู้เขียน หัวข้อ: PJS เข้าเชคระยะครบ 1 ปี แต่ต้องเสียค่าแรง ??  (อ่าน 3618 ครั้ง)

ออฟไลน์ HiMiNo

• Jr. Member
  • **
เพื่อนผมเอารถ PJS เข้าเชคระยะครบ 1 ปี แต่ต้องเสียค่าแรง (ช่วงฟรีค่าแรง)

เพราะเข้าเชคตอน 1 ปีกับอีก 2 เดือน

สอบถามไปทาง มิตซู ได้คำตอบว่า "ค่าปรับเอารถเข้าเชคระยะ เกินกำหนดเวลา"  :o

ผมเลยสงสัยว่า มีกรณีแบบนี้ด้วยหรอ มีใครเคยเจอแบบนี้บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2012, 21:42:47 โดย HiMiNo »

ออฟไลน์ nikraman

• **
Re: ค่าปรับเอารถเข้าเชคระยะ เกินกำหนดเวลา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 21:23:07 »
ไม่รูว่าเป็นคำตอบของใคร  อันที่จริงการเข้าตรวจเช็คเขามีให้  2 ลักษณะ อย่างแรกตรวจเช็คตามระยะในคู่มือรถ เขาจะฉีกเอกสารในคู่มือแทนค่าบริการ ตรวจเช็ค อันนี้รู้สึกว่าทุก 6 เดือน ฟรีค่าแรง  3 ปี ส่วนอีกอย่างที่เขาเรียกว่าประกันไดมอนด์ เขาประกัน  5 ปี  จะเข้าทุก  6  เดือน เหมือนกัน แต่ละครั้งจะมีค่ารแรงครับ ศูนย์จะฉีกไปรับประกันทุกครั้งเหมือนกัน โดยสรุปเราก็จะต้องเข้าศูนย์ทุก 3 เดือน สลับกันไปกันกับมีรค่าแรงกับไม่มีค่าแรง ท่านลองไปตรวจสอบอีกทีครับ   ผมใช้อยู่ครับ

ออฟไลน์ HiMiNo

• **
Re: ค่าปรับเอารถเข้าเชคระยะ เกินกำหนดเวลา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 21:38:38 »
ไม่รูว่าเป็นคำตอบของใคร  อันที่จริงการเข้าตรวจเช็คเขามีให้  2 ลักษณะ อย่างแรกตรวจเช็คตามระยะในคู่มือรถ เขาจะฉีกเอกสารในคู่มือแทนค่าบริการ ตรวจเช็ค อันนี้รู้สึกว่าทุก 6 เดือน ฟรีค่าแรง  3 ปี ส่วนอีกอย่างที่เขาเรียกว่าประกันไดมอนด์ เขาประกัน  5 ปี  จะเข้าทุก  6  เดือน เหมือนกัน แต่ละครั้งจะมีค่ารแรงครับ ศูนย์จะฉีกไปรับประกันทุกครั้งเหมือนกัน โดยสรุปเราก็จะต้องเข้าศูนย์ทุก 3 เดือน สลับกันไปกันกับมีรค่าแรงกับไม่มีค่าแรง ท่านลองไปตรวจสอบอีกทีครับ   ผมใช้อยู่ครับ

ขอบคุณครับ ผมก็ไม่แน่ใจว่าเป็นแบบไหนเหมือนกัน มีใบเสร็จมาให้ดู

ผมกับเพื่อนได้เจรจากับทางศูนย์ ว่าทำไมต้องเสียค่าแรง ทางศูนย์เลยคืนเงิน 420 บาท กลับมาให้ ผมเลยสงสัยว่าจริงๆแล้ว เงินส่วนนี้ต้องจ่ายจริงๆรึป่าว

ถ้าใครไม่ติดใจก็ไม่ได้คืน ??

สงสัยผมต้องให้เพื่อนไปอ่านคู่มือดีๆ แล้ว  ;D

ออฟไลน์ nikraman

• **
Re: PJS เข้าเชคระยะครบ 1 ปี แต่ต้องเสียค่าแรง ??
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 22:10:55 »
ใหม่ ๆ ผมก็งงกับการใช้บริการเหมือนกัน ใช้ไปสักพักก็จะเข้าใจ ผมจะบันทึกวันที่จะต้องเข้าศูนย์ในคู่มือและใบประกันเลยครับ ถ้าเราจะเลือกฟรีค่าแรงทุกครั้งก็จะหมดประกันใน 3 ปี ถ้าจะใช้สิทธิในประกัน 5 ปี (ประกันไดมอนด์อินชัวรัรส์ที่โฆษณา) เราก็จะต้องเข้าศูนย์โดยมีค่าแรง ดังนั้นก่อนใช้บริการก็บอกเขาเลยว่าจะใช้สิทธิตัวไหน ถ้าเรามั่นใจว่าจะใช้รถเพียง 3 ปี ก็ไม่ต้องใช้ประกันไดมอนด์ 

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
Re: PJS เข้าเชคระยะครบ 1 ปี แต่ต้องเสียค่าแรง ??
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 22:13:48 »
ผิดที่เรานะครับ เขากำหนดชัดเจนในคู่มือรับประกัน  1 เดือน ช่วง 1000 โลแรก  ทุก  6 เดือน  หรือ 10.000 โล ช้าได้ไม่เกิน 30 วัน ถ้าเกินก็อยู่นอกเหมือสัญญา

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 06:11:40 »
ผมเคยโทรถาม MMTH แล้วครับในเรื่องนี้

การเช็คระยะควรเข้าให้ตรงนิดนิง ถ้าเข้าหลังไปเป็นหลักหลายๆกิโล เช่น 1000 km  อันนี้เค้าบอกว่าอาจเสียค่าแรงเองครับ

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 15:12:51 »
ผมก็เคยโดนเหมือนกันครับ  เขาอ้างว่าถ้าเกินระยะ....เขาคีย์ข้อมูลลงคอมพิวเตอร์ไม่ได้ โทรคุยกับ call centre ก็ได้คำตอบอย่างนั้น
กรณีผม ผมคิดว่าศูนย์ที่คิดค่่าแรงเขาเป็นศูนย์ที่ไม่ได้ซื้อกับเขาด้วยและเราเอาเข้าศูนย์ช้าด้วย เพราะก่อนหน้านี้เคยเอาเข้าศูนย์ที่ซื้อ เกินกำหนด....เหมือนกันครับเขาก็บอกว่าเกินกำหนด...แต่เขาบอกว่าไม่เป็นไรเขาแก้ไขให้  :)

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 19:51:16 »
อย่างนี้ประกัน5ปีของ ford(Protect Premium Plus:PPP)จะเป็นมั้ยคะ ต้องจ่ายค่าแรง ไม่เหมือน 3ปี

ออฟไลน์ naikai

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 19:57:14 »
ต้องเข้าตามระยะครับ
1000 แรก
ต่อ ๆ ไป ก็เข้าทุก ๆ 5000 ครับ ถ้าเว้นสองครั้ง หรือไม่เข้ามาตามระยะสองครั้ง ก็สิ้นสุดฟรีค่าแรง
ต้องเข้าตามระยะเวลา หรือระยะทางอย่างใดอย่างหนึ่งถึงก่อน
แรก ๆ ก็งง เหมือนกัน ถามศูนย์บริการได้
ในสมุดคู่มือ มีคูปองอยู่ครับ ตอนจ่ายตังค์ ยื่นให้ดูเลย ว่าเราเข้าระยะไหน

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 20:14:08 »
ใช่ครับพี่ที่ศูนย์บอกมาเหมือนกันว่าอย่าให้เกินหนึ่งเดือนจากกำหนดนะน้องเพราะเขาเข้มงวดขึ้น
แต่ผมดันเกินไปสองวัน แต่พี่เขาใจดีลงวันย้อนหลังให้น่ะครับ ขอบคุณพี่เขามากเลยเซอวิสดีมาก ;D