ผู้เขียน หัวข้อ: สรุป!! ล็อคพวงมาลัยตอนดับเครื่อง....มีข้อเสียไหมครับ  (อ่าน 23826 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nutwarit

• Newbie
  • *
อ่านมากี่เว็บๆเขาก็เถียงกันว่า มีบ้างไม่มีบ้าง เหตุผลคือเขาบอกว่า

การหักพวงมาลัยให้สุด(ล็อคพวง)ตอนดับเครื่องนั้นจะไม่มีแรงดันเกิดขึ้น + เขาทำมาแบบนี้ด้วยถ้าไม่มีจะทำมาไม........ครับ

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
ไม่ค่อยเข้าใจคำถาม

ออฟไลน์ Ruksadindan

ล็อคตอนดับมันปกติอยู่แล้วนี่ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

จะล็อคพวงมาลัย ดึงไปนิดเดียวก็ล็อคแล้ว ไม่ต้องหักจนสุด
ให้ภาระมันไปตกกับระบบบังคับเลี้ยวก็ได้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไม่เห็นว่ามันจะเสียหายอย่างมีนัยยะสำคัญอะไรเลยนี่ครับ
ที่บ้านผม ก็จอดรถ ล็อกพวงมาลัยแบบนี้มาช้านาน ไม่เห็นจะเป็นอะไรทั้งสิ้น

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
   ข้อดีมันคืออะไรครับ

เคยเผลอไปโดนมันแล้วล็อค  เวลาจะติดเครื่องบิดกุญแจยากมากเลยครับ  กลัวกุญแจจะหักเลยไม่กล้าล็อคครับ

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
มีข้อเสียครับ   สาวข้างบ้านเพิิ่่งถอย อัลติิ๊ด ป้ายแดงมา มาเรียก ให้ไปช่วยสตาร์ทรถให้ สตาร์มยังไงก็ไม่ติด   ผมก็เอะใจ ไรว้า  รถใหม่ๆ    พอขยับคอพวงมาลัย ให้

ปลดล็อกออกกึ๊กเดียว  สตา๊าทติด

สาวๆ เค้าไม่รู้ครับ  ว่าขยับพวงมาลัย หลังดับเครื่อง เป็นการล็อกพวงมาลัย :-\

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ chaiz

เคยเผลอไปโดนมันแล้วล็อค  เวลาจะติดเครื่องบิดกุญแจยากมากเลยครับ  กลัวกุญแจจะหักเลยไม่กล้าล็อคครับ

ส่วนตัวคิดว่า ข้อดีคือ ป้องกันเวลามีคนจะมาขโมยรถครับ ก็จะลำบากขึ้นอีกนิด

วิธีสตาร์ท ก็ต้องหมุนพวงมาลัยเพิ่มอีกนิดครับ แล้วจะบิดกุญแจสตาร์ทได้

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ไม่ค่อยเข้าใจคำถาม

จขกท.ต้องพิมพ์เพิ่มนิดนึงเป็นล็อคคอพวงมาลัย

รถเกือบทุกรุ่นมั๊ง มีล็อคแบบนี้ให้อยู่แล้ว แต่บางคนเช่นสาวๆแบบที่บางกระทู้บนเล่าให้ฟัง อาจจะไม่รู้ว่ารถตัวเองมีล็อคแบบนี้

วิธีล็อค
1. รถจอดสนิท หมุนล้อให้ตรง ดับเครื่อง
2. ล็อกกุญแจที่คอรถ ดึงกุญแจออกจากพวงมาลัย
3. หมุนพวงมาลัยไปทางขวานิดนึง ก็จะมีเสียงดังแกร๊ก แสดงว่าล็อคแล้ว

วิธีคลายล็อค

1.เสียบกุญแจลงไป (ยังไงก็จะบิดสตาร์ทไม่ได้ เพราะคอพวงมาลัยมันล็อคอยู่)
2.หมุนพวงมาลัยไปทางขวาเล็กน้อย พร้อมๆกับบิดกุญแจเล็กน้อย (หรือขยับพวงมาลัยซ้าย-ขวาเบาๆพร้อมบิดกุญแจเล็กน้อย) ก็จะปลดล็อกได้
3.บิดกุญแจไปที on จากนั้นสตาทเครื่องตามปกติ

คงจะป้องกันกุญแจผีได้ระดับนึงอ่ะครับ เพราะกุญแจผีเสียบลงไปในร่องได้ แต่ขยับปลดล็อคไม่ได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็คงไม่ยากเกินไปถ้าหัวขโมยมันจะขโมยซะอย่าง