โพลล์

Brand ไหนใน 3 ค่ายนี้ที่มีรถที่ให้ความรู้สึกหรูหรามากที่สุด

Volkswagen
9 (7.8%)
Volvo
33 (28.4%)
Lexus
74 (63.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 111

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็นเรื่อง Brand Image ระหว่าง 3 ค่ายครับ  (อ่าน 9261 ครั้ง)

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
อยากรู้ว่าในสายตาคนทั่วไป Brand Image ของค่ายไหนดูดีสุดครับ

ในกรณีนี้ให้น้ำหนักกับความหรูหรา มองแล้วมีราคามากที่สุด

ผมอยากให้ทุกคนมองอย่างเป็นกลางที่สุด ลืมทุกอย่างที่คุณรู้มา แล้วโฟกัสไปที่ตัว Brand อย่างเดียวนะครับ

โดยไม่คำนึงถึง ราคา การออกแบบ การตกแต่ง สมรรถนะ ศูนย์บริการ บริษัทแม่ หรือราคาขายต่อ ไม่เอามาเกี่ยวเลยครับ

วัดกันที่คุณค่าของ Brand ล้วนๆ ผมให้คุณเลือกครับ ไม่จำเป็นว่าต้องซื้อมาใช้ ชอบกับซื้อมันคนละเรื่องกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2012, 19:39:12 โดย KONGA »
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามความเห็นเรื่อง Brand Image ระหว่าง 3 ค่ายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 15:04:00 »
ความเห็นส่วนตัว

VW เริ่มมาจากรถราคาถูก อย่างโฟล์คเต่า ที่ฮิตเลอร์ต้องการให้ประชาชนสามารถมีรถใช้ในราคาที่ไม่แพงนัก แต่ที่ดูแพงเพราะตัวแทนบ้านเราทำให้ดูแพง
Volvo ผมมองเป็นรถรุ่นเก่าที่ดูบึกบึน และ รุ่นใหม่ที่สวยเพรียวและปราดเปรียวที่ติดหรู
แต่ เล็กชิ้นสดตก เอ๊ย เล็กซัส นี่โตโยต้าวางตำแหน่งตลาดหรูเต็มตัว

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: ถามความเห็นเรื่อง Brand Image ระหว่าง 3 ค่ายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 15:07:57 »
Lexus แน่นอนครับ :P

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 15:22:21 »
ไปมอเตอร์โชว์ปีนี้ลองนั่ง lexus ลูบๆคล่ำๆอยู่หลายตัวผมชอบที่สุดนะจาก 3 Brand ที่ จขกท. ให้มาถ้าไม่มองเรื่องราคาและว่ามันเป็นรถสัญชาติใด
และอีกอย่างโตโยต้าทำ lexus มาก็เพื่อขายในตลาดบนและชูุจุดเด่นเป็นความหรูหรา และเทคโนโลยี
ส่วน VW ชื่อของมันก็บอกอยู่แล้วว่ารถของประชาชนที่เน้นให้ทุกคนสามารถซื้อได้ เรื่องความหรูหราจึงไม่ใช่จุดเด่น
ส่วน Volvo ผมมองว่าเป็นอะไรที่กลางๆไม่ได้หรูหรามากมายหรือเป็นอะไรแบบธรรมดา

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 15:28:57 »

ถ้าในโจทย์นี้ก็ให้ Lexus อยู่แล้วครับ

VW แปลตรงตัวคือ รถสำหรับประชาชน ครับ ทุกคนซื้อได้ ความหรูหราพอประมาณ แต่การประกอบดีนะ
Volvo เดิมเป็นรถทรงเหลี่ยม บ้านๆ แต่ปลอดภัย แต่ปัจจุบันเริ่มปรับตัวแล้ว ความหรูหราเกือบเข้าขั้นแล้วละ
Lexus มาเพื่อต่อกร Benz,BMW อยู่แล้ว
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 15:55:10 »
Lexus ครับ โดยตำแหน่งในตลาด ก็เป็นรถหรูอยู่แล้วในทุก segment
ส่วน VW และ Volvo ผมมองว่ายังมีความต้องการจะแย่งส่วนแบ่งตลาดมากกว่าการทำให้รถอยู่ในกลุ่มรถหรูอยู่

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 16:15:46 »
Lexus ครับ เพราะมัน แพง ที่สุด อย่างน้อยก็แพงกว่าทั้ง MB และ BMW ถ้าเทียบรุ่นต่อรุ่น  :-[

GS250 ตัวล่างสุด แพงกว่า 528i M-sport อีก สำหรับตลาดเมืองไทย

Volvo กะ VW ถ้าเป็นในต่างประเทศ แน่นอน Volvo สูงกว่าอยู่แล้ว
แต่ในไทย ผมว่าภาพลักษณ์ 2 แบรนด์นี้ น่าจะใกล้เคียงกัน

ออฟไลน์ DrPP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 16:22:53 »
ใจอยู่กับวอลโว่มานานนนนมากกกก ตั้งแต่ 740 GL Estate (นำเข้าจากอังกฤษ ไม่ค่อยเห็นในเมืองไทยเลยครับ) ตัวแรกของที่บ้าน..  ;D ;D ;D

ส่วนเจ้า beetle ก็อย่างท่านอื่นๆครับ รถของประชาชน ของพ่อจอดให้ผุพังอยู่สองคัน.. ไม่ยอมขาย.. สงสัยรถคันแรกตอนหนุ่มๆ เลยมีค่าทางจิตใจ.. 8)  ส่วนรุ่นหลังๆเริ่มดูหรูหราขึ้นนะครับ

แต่ถ้าให้ตอบโหวตนี้ก็คงต้อง ลงที่ Lexus เค้ามีจุดยืนชัดเจน.. แต่รูปร่างมันยังไม่ค่อยถูกใจผมเท่าไหร่เลยครับ..  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 16:54:54 »
Volkswagen นี่ไม่ใช่แน่นอน ระดับรถมหาชนครับ
ส่วนตัว โหวตวอลโว่ไป ก็ยังงงว่าเล็กซัสได้เยอะกว่าได้ไง ถึงแม้เชื่อมั่นในเล็กซัสก็เถอะครับ มองแค่แบรนด์อิเมจ บารมีดีกว่าวอลโว่แล้วหรือนี่

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 17:25:37 »
เล็กสั้น +1

เพราะตามที่ผมรู้แบรนด์นี้ตั้งใจให้หรูมาตั้งแต่แรก
ในขณะที่อันอื่นเป็นแบรนด์ปกติที่มีทั้งหรูและไม่หรูครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 17:50:15 »
-Lexus
-Volvo
-VW
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 18:12:41 »
ส่วนตัวคิดว่า Volvo น่ะครับ  :P

เพราะว่าคนไทยส่วนใหญ่คิดว่ารถยุโรป หรูกว่า แพงกว่า ดีกว่า รถญี่ปุ่น ครับ  ;)

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 18:26:24 »
Lexus ดูหรูหราที่สุดใน3ยี้ห้อ
รองลงมาคงเป็น VW ครับ
ส่วน Volvo ผมว่าน่าจะจุดเริ่มต้นของความหรูหรา. เมื่อเทียบกันทั้ง3ยี้ห้อ คงต้องอยู่ท้ายสุดครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 18:38:57 »
Lexus ครับ
เพราะราคาแต่ละรุ่นนี้ไม่ธรรมดาทั้งนั่น (บางตัวแพงกว่าพวก MB และ BMW อีก) 8)

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 18:52:41 »
volvo ครับ
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ sundown55

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 19:02:41 »
Lexus ;D

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 19:04:44 »
Volkswagen เริ่มเปลี่ยน เป้าหมายลูกค้าแล้วครับ ขยับไปทางตลาดที่สูงขึ้น ตั้งแต่เปิดตัว passat B6 ออกมา เน้นเริ่มมาทำรถใหญ่อย่าง Phaeton

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 19:19:36 »
ในสายตาผม เอาความหรู 
ผมยกให้ วอลโว่อะ

แม้ราคาในประเทศจะไม่แพง

แต่ภาพลักษณ์มันหรูครับ  ลองบอกว่าขับวอลโว่มา ใครๆก็เรียกเสี่ยอยู่แล้ว   

ส่วนตัวผมว่ามันเล็กซัส หนีไม่ออกหรอก แถมเทคโนโลยีวอลโว่จะเหนือกว่าด้วยซ้ำ 

ลองคิดดูละกันว่า ระหว่าง ขับ C30 กับ CT200  ไปเข้าผับ ใครดูหรูกว่ากัน มันก็พอกันนั่นแหละ   แต่ลองเทียบเป็น มินิ กับ CT 200 ผมก็ยังเห็นว่ามินิเหนือกว่า

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 20:33:23 »
เล็กซัสกับวอลโว่ผมว่าพอ ๆ กัน แต่ภาพของผมวอลโว่หรูมาตั้งแต่ผมยังจำความได้ในสายตามผมมันเทียบได้กับ เบนซ์ บีเอ็มดับเบิ้ลยู ส่วนเล็กซัสผมว่าโตโยต้าเขาสร้างแบนด์มาให้หรู แต่ยังลบภาพโตโยต้าซึ่งเป็นแบนด์ระดับกลางในสายตาผมไม่สนิทใจ อย่างเช่น เล็กซัส RX กับ โตโยต้า Harrierหรือรุ่นอื่น ถึงแม้โตโยต้าจะทำรถรุ่นแพงก็ตาม แต่ก็ทำรถราคาประหยัดด้วย  เลยให้วอลโว่หรูกว่า  :)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 20:39:55 »
ปกติคนซื้อ Toyota จะถูกมองว่าเป็นพวกอนุรักษ์นิยม
แต่คนที่ซื้อ Lexus แบรนด์ลูกของ Toyota ผมมองว่าเป็นคนที่แหกกฎความเป็นอนุรักษ์นิยมมากๆ
ผมเลยมองว่า Lexus มี Brand Image สูงสุดใน3แบรนด์นี้ โดยที่ Volvo ตามมาไม่ห่างมาก  :)

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 20:52:54 »
สำหรับผมแล้วทีแรกก็คิดว่า Lexus แต่ใจอีกใจก็บอกว่า Lexus ก็คือ Toyota เลยเฉย ๆ ไปครับ เลือก Volvo ดีกว่า ถึงแม้จะใช้ข้าวของบางอย่างร่วมกับ Ford
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 21:29:21 »
ถ้านึกภาพเอาตามชื่อชั้นของแบรนด์ Lexus จะดูหรูหราฟู่ฟ่าที่สุด แต่สำหรับผมคิดว่ามันเป็นแค่ภาพลักษณ์ที่โตโยต้าสร้างมาเท่านั้น

เพราะเท่าที่เคยสัมผัสตัวจริงมา IS250 CT200h แล้วก็ตัวล่าสุด GS ใหม่ ที่ผมมีความคาดหวังเอาไว้สูงว่ามันจะต้องหรูหราวัสดุเยี่ยมเอามากๆ จากที่ดูในรูปภาพ(และราคาที่ตั้งเอาไว้สูงมาก)

แต่พอไปจับต้องจริงๆแล้ว อย่าเพิ่งเอาไปเที่ยบกับ 5 series, E-class, A6 เลยดีกว่า ผมว่าวัสดุในห้องโดยสารยังสู้ S80, Passat CC ไม่ได้เลย
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Johnpang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 23:21:52 »
ถ้าเฉพาะ Brand image สำหรับคนทั่วไป ยังไงก็วอลโว่ หรูกว่าครับ ขับLexus ไปต่างจังหวัด
ลุงป้าหลายคนยังไม่รู้จักด้วยซำ้ครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 23:29:56 »
ถ้านึกภาพเอาตามชื่อชั้นของแบรนด์ Lexus จะดูหรูหราฟู่ฟ่าที่สุด แต่สำหรับผมคิดว่ามันเป็นแค่ภาพลักษณ์ที่โตโยต้าสร้างมาเท่านั้น

เพราะเท่าที่เคยสัมผัสตัวจริงมา IS250 CT200h แล้วก็ตัวล่าสุด GS ใหม่ ที่ผมมีความคาดหวังเอาไว้สูงว่ามันจะต้องหรูหราวัสดุเยี่ยมเอามากๆ จากที่ดูในรูปภาพ(และราคาที่ตั้งเอาไว้สูงมาก)

แต่พอไปจับต้องจริงๆแล้ว อย่าเพิ่งเอาไปเที่ยบกับ 5 series, E-class, A6 เลยดีกว่า ผมว่าวัสดุในห้องโดยสารยังสู้ S80, Passat CC ไม่ได้เลย
มันเยี่ยมจริงครับ เหนือกว่าด้วยซ้ำ อย่า bias เข้ารถตัวเองสิครับ

heracrase

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 23:37:14 »
มีโอกาสได้ไปลองจับๆนั่งๆใน GS ใหม่มาที่มอเตอร์โชว์ รู้สึกว่าวัสดุดีครับ แต่พอมองราคา มันไม่คุ้มเลยจริงๆ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 23:46:11 »
วัสดุรถระดับ entry level อย่าง  Ct200h ผมว่าดีพอๆหรือดีกว่า f10 อีกครับ
(หลังจากที่ไปลูบๆคลำๆมานะ ไม่ได้ใช้เอง)
ส่วนตระกูลขึ้นไป RX นี่ถ้าจะหาดีกว่าคงต้องเป็นพวกคอนโซลหุ้มหนังแท้ของ AMG ล่ะครับ

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 00:04:57 »
คหสต ของผมถ้าใครไม่พอใจต้องขออภัยด้วยครับ

ผมก็ได้แค่ลูบๆคลำๆสังเกตุไปรอบๆคัน ไม่ได้ลองขับแต่อย่างใด แต่รู้สึกว่าภายใน new GS มันดูดีกว่า new Camry ไม่เท่าไหร่เลยจริงๆ

มันก็ไม่ใช่ว่าแย่ไปทั้งคัน ผมไม่ชอบภายในโบราณๆใช้เนื้อพลาสติกแบบเดียวกับโตโยต้ากับพลาสติกพ่นสีอลูมิเนียม แต่ผมชอบที่หุ้มหนังในไฟหน้านะ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 00:10:56 »
-------  V  O  L  V  O  -------

จนกว่า lexus จะไม่ใช้อะไรร่วมกับ Toyota เลย

Chariot

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 00:30:36 »
Brand Image ผมมองที่ประวัติศาสตร์ของรถแต่ละค่าย

VW - ประวัติจากรถราคาถูก รถของประชาชน ภาพลักษณ์ของแบรนด์จึงเป็นรถบ้านโหลๆ

Lexus - เป็นแบรนด์หรูหน้าใหม่ ยังไม่มี Legend หรือชื่อเสียงด้านใดที่เด่นๆ ภาพลักษณ์จึงเป็นรถหรูที่ไม่น่าจดจำมากนัก

Volvo - มีประวัติการทำรถมายาวนาน เริ่มจากรถบ้านๆ ทำตลาดด้วยความปลอดภัยจนเป็นเอกลักษณ์ แบรนด์เป็นที่ติดปากคนทั่วไปมากกว่า

สมมุติให้คนไม่ค่อยรู้เรื่องรถ (รุ้จักแค่โตโยต้า-ฮอนด้า) มาให้คำจำกัดความของแต่ละยี่ห้อ ผมว่าน่าจะออกมาเป็นแบบนี้...
VW - รถเต่า รถตู้
Lexus - รถยี่ห้ออะไรนะ ?
Volvo - รถแข็งแรง รถถัง ฯลฯ

ดังนั้นผมจึงคิดว่า ในบรรดา 3 ยี่ห้อนี้ มองอย่างคนไม่บ้ารถ(ซึ่งน่าจะเป็นกลางที่สุด) ผมว่า Volvo มีภาพลักษณ์ดีสุดครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 12:51:01 »
จนกว่า lexus จะไม่ใช้อะไรร่วมกับ Toyota เลย
อย่างนี้ Audi ก็จะเป็นเหมือนกัน จนกว่าไม่ใช้อะไรร่วมกับ VW กลุ่มใหญ่อย่างนั้นหรือครับ? มันเป็นไปไม่ได้หรอก พัฒนาในเครือเดียวกัน ก็ต้องใช้ของร่วมกันย้างอยู่แล้ว

ผมก็ได้แค่ลูบๆคลำๆสังเกตุไปรอบๆคัน ไม่ได้ลองขับแต่อย่างใด แต่รู้สึกว่าภายใน new GS มันดูดีกว่า new Camry ไม่เท่าไหร่เลยจริงๆ
จริงๆแล้วถ้าเข้าใจถูกว่า Camry ใช้อะไรที่หรูหราจาก Lexus ชีวิตจะง่ายขึ้นครับ