ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้เค้าเรียกว่าอาการเทอร์โบพังใช่หรือไม่ครับ  (อ่าน 9915 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
หยุด 4 วันได้มีโอกาสกลับบ้าน
ได้ขับรถเป็นรถ โตโยต้า ไมตี้เอกซ์    ซึ่งเปลี่ยนเครื่องยนต์เป็น
2L-turbo เมื่อตอนรถวิ่งได้ 2.7 แสนโล         ปัจจุบันรถวิ่งได้ 5.8 แสนโล
เคยโอเวอรฮอลเครื่องเมื่อตอน 4 แสนโล     เช็คปั้มเมื่อตอน 4.2 แสนโล
เปลี่ยนท่อที่ออกจากเทอร์โบ เรียกว่าอะไรไม่ทราบ   ที่พาดอยู่บนฝาครอบเครื่อง   ตอนนี้อาการคือ เมื่อขับเร่งเครื่องเร็วหน่อย จะมีควันขาวแบบพอสังเกตได้ แต่ไม่ถึงกับกลบตูด และไม่ได้เป็นตลอด     พอวิ่งยาวๆ หรือเครื่องเริ่มร้อนแล้ว  จะไม่มีควันขาว  และเมื่อ เปลี่ยนที่จอดรถ เช่นขยับรถ มีหยดน้ำมันเครื่อง เป็นจุดๆ ซึ่งผมผิดสังเกต จึงถามคุณพ่อพบว่า  เมื่อวิ่งทางไกล
ได้ลองเช็คน้ำมันเครื่องแล้ว ไม่ได้หายไปแบบผิดสังเกต       ลองเอาไปพบช่างแถวบ้าน เค้าบอกว่ามาจากเทอร์โบ ซึ่งมีคราบน้ำมันอยู่บริเวณเทอรโบ แบบชุ่มเลย   ไม่ทราบว่าอาการดังกล่าว   เค้าเรียกเทอร์โบพัง  หรือว่า ซิลน้ำมันเสีย แล้วต้องซ่อมหรือเปลี่ยน งบประมาณอยู่ที่เท่าไหรครับ 
ส่วนกำลังของรถยังดีเหมือนเดิม  ไม่พบเสียงผิดปกติใดๆ ทั้งสิ้น

ขอถามเพื่อนๆว่า  อาการข้างต้นเป็นอาการของอะไร แล้วถ้าจะซ่อมงบอยู่ที่เท่าไหรครับ  หรือว่าต้องเปลี่ยนเทอร์โบอย่างเดียวครับ

ขอบคุณครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ซีลรั่วครับ ปล่อยไว้นานๆเครื่องพังได้

ถ้าเปลี่ยนซีลก็เอาของแท้  แต่ราคาซ่อมจะพอกับ เทอร์โบมือสอง (ที่วางกลาดเกลื่อน เขียงกง) 

ชั่งใจดูครับเอาแบบไหน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
ระวังของแท้กับของปลอมดีดีนะครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
เทอร์โบ CT20 (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) ราคาไม่แพง พันกว่าบาท ถึง สามสี่พันครับ  ;D ผมว่าหาดีๆ เปลี่ยนมือสองเชียงกงคุ้มกว่านะครับ

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
ขอบคุณทุกท่านมากครับ
เท่าที่ได้ยินมา เทอร์โบนี้ ใช่รุ่นนี้ที่พี่ข้างบนบอก
และพอจะทราบราคามาว่าไม่แพง  แต่เกรงว่าเปลี่ยนแล้วจะใช้ได้ไม่นานอ่ะครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"