โพลล์

ECO Car 5 ประตู คุณจะเลือก

March
12 (11.9%)
Brio
5 (5%)
Mirage
15 (14.9%)
Swift
68 (67.3%)
Atios? (Toyota)
1 (1%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 95

ผู้เขียน หัวข้อ: ECO Car 5 ประตู คุณจะเลือก...  (อ่าน 8125 ครั้ง)

ออฟไลน์ Biddy

• Jr. Member
  • **
ECO Car 5 ประตู คุณจะเลือก...
« เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 13:11:30 »
แบบว่าอยากรู้อีกอ่ะ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
Re: ECO Car 5 ประตู คุณจะเลือก...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 13:46:59 »
Swift ครับ Mirage คันเล็กไป กับการออกแบบหลายอย่างไม่ชอบเช่นเบาะหลังแบนอย่างกับแผ่นกระดาน ช่องแอร์ หรือมือจับประตู

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: ECO Car 5 ประตู คุณจะเลือก...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 13:57:50 »
ต่อให้สวิฟท์จะดีขนาดไหน ผมก็คงไม่เอาอ่ะครับ..

ไม่มีศูนย์ + รอนาน + ยังไม่แน่ใจบริการหลังการขาย

เลือกมาร์ช..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Alzfredz

• Full Member
  • M/T Addicted!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 14:09:09 »
ชอบมิราจเพราะมันเป็นมิตซูบิชิครับ  ;D ;D
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 14:26:42 »
ผมซื้อมิราจ แต่เลือก swift เหตุผลเพราะผมมีเงินไม่พอซื้อสวิฟ เลยซื้อมิราจ เกียร์ธรรมดา
ผมว่าสวิฟดีแต่ถ้าคุ้มค่าผมว่า มิราจ เกียร์ธรรมดา

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 14:29:26 »
Suzuki Swift เอามาแต่งครับให้เป็นแบบ Escudo อ่ะ  ;D

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 14:35:39 »
เลือก March ครับ เพราะซื้อไปแล้ว

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 15:22:10 »
ถ้าคนส่วนมากคิดอย่างความเห็นข้างบน สงสัย รถที่เพิ่งทำตลาดทั้งหลายในไทย จะไม่สามารถขายได้เลย ต้องเป็นพี่โต หรือพี่ฮอน ถึงจะดีประมาณนี้ครับ

เอ แต่ผมว่า รถยุโรปหลายค่าย ศูนย์บริการน้อยกว่ามิตซู หรือซูซูกิอีกน่ะ ยังมีคนซื้อใช้เยอะเลยครับ

ส่วนเรื่องศูนย์บริการของซูซูกิ ผมว่าเขาน่าจะมีเกือบๆ 40 แห่งแล้วล่ะ ตอนนี้ ซึ่งก็พอเพียงกับการใช้บริการในช่วงนี้น่ะ แต่ถ้ายอดขายรถเพิ่มสูงขึ้น ดีลเลอร์ก็คงเปิดศูนย์บริการเพิ่มขึ้นเองนั่นล่ะ

ในอดีต ศูนย์บริการน้อย เพราะรถมันน้อย ถ้าเปิดกันเยอะๆ จะเอาไปบริการอะไร

ออฟไลน์ naikai

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 15:46:55 »
ใช้มิตซูอยู่ ก็ยังไม่อยากเปลี่ยน ยี่ห้ออื่นครับ
ใครว่าศูนย์บริการห่วยอย่างไร ผมก็ยังไม่ค่อยเจอกับตัว

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 15:58:39 »
ถ้าคนส่วนมากคิดอย่างความเห็นข้างบน สงสัย รถที่เพิ่งทำตลาดทั้งหลายในไทย จะไม่สามารถขายได้เลย ต้องเป็นพี่โต หรือพี่ฮอน ถึงจะดีประมาณนี้ครับ

เอ แต่ผมว่า รถยุโรปหลายค่าย ศูนย์บริการน้อยกว่ามิตซู หรือซูซูกิอีกน่ะ ยังมีคนซื้อใช้เยอะเลยครับ

ส่วนเรื่องศูนย์บริการของซูซูกิ ผมว่าเขาน่าจะมีเกือบๆ 40 แห่งแล้วล่ะ ตอนนี้ ซึ่งก็พอเพียงกับการใช้บริการในช่วงนี้น่ะ แต่ถ้ายอดขายรถเพิ่มสูงขึ้น ดีลเลอร์ก็คงเปิดศูนย์บริการเพิ่มขึ้นเองนั่นล่ะ

ในอดีต ศูนย์บริการน้อย เพราะรถมันน้อย ถ้าเปิดกันเยอะๆ จะเอาไปบริการอะไร

ซูซูกิมีศูนย์ประมาณ 35 แห่ง.. ส่วนมากอยู่ในกทม.และจังหวัดใหญ่ๆไงครับ..
อย่างเช่นภาคอิสานมี 20 จังหวัด มีศูนย์อยู่ไม่กี่ศูนย์เองครับ.. ซึ่ง ผมคิดว่ายังไม่เพียงพอครับ..
แล้วถ้าผมจะไปศูนย์ซูซูกิแต่ละครั้ง ไม่ต่ำกว่า 120 กม. พี่คิดว่ามันน่าไปมั้ยล่ะ..
ดังนั้นผมคิดว่า ตอนนี้มันยังไม่เพียงพอ แต่ในอนาคตเมื่อรถขายดีแล้ว เกิดการขยายศูนย์บริการขึ้นมา
ตรงนี้ผมจึงคิดว่า น่าจะนำมาพิจารณาเป็นทางเลือกอีกทีไงครับ..

ถ้าเปิดกันเยอะๆ จะเอาไปบริการอะไร
ก็บริการหลังการขายไงครับ.. เช็คระยะทีมันไปไกล ถ้าไม่เข้าศูนย์เดี๋ยวก็มีปัญหาเรื่องประกันเข้าให้อีก..
ถ้าเกิดรถเสีย ต้องการอะไหล่ ไปมาไม่สะดวกแน่ๆครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ treebegin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 18:42:02 »
ผมเลือก บริโอ้ ครับ ให้ตัวผมเอง

และเลือก มิราจ ให้คนที่บ้านครับ เป็นผู้ ญ ขับ
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ MajEstl7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 19:26:54 »

ซูซูกิมีศูนย์ประมาณ 35 แห่ง.. ส่วนมากอยู่ในกทม.และจังหวัดใหญ่ๆไงครับ..
อย่างเช่นภาคอิสานมี 20 จังหวัด มีศูนย์อยู่ไม่กี่ศูนย์เองครับ.. ซึ่ง ผมคิดว่ายังไม่เพียงพอครับ..
แล้วถ้าผมจะไปศูนย์ซูซูกิแต่ละครั้ง ไม่ต่ำกว่า 120 กม. พี่คิดว่ามันน่าไปมั้ยล่ะ..
ดังนั้นผมคิดว่า ตอนนี้มันยังไม่เพียงพอ แต่ในอนาคตเมื่อรถขายดีแล้ว เกิดการขยายศูนย์บริการขึ้นมา
ตรงนี้ผมจึงคิดว่า น่าจะนำมาพิจารณาเป็นทางเลือกอีกทีไงครับ..

ถ้าเปิดกันเยอะๆ จะเอาไปบริการอะไร
ก็บริการหลังการขายไงครับ.. เช็คระยะทีมันไปไกล ถ้าไม่เข้าศูนย์เดี๋ยวก็มีปัญหาเรื่องประกันเข้าให้อีก..
ถ้าเกิดรถเสีย ต้องการอะไหล่ ไปมาไม่สะดวกแน่ๆครับ..

เห็นด้วยครับ อย่างเช่นผมอยู่ที่พัทยา มี 2 ศูนย์บริการมั้งครับ คืออยู่ที่ สัตหีบ/ชลบุรี ซึ่งผมอยู่ที่พัทยา ไม่ว่าจะไปซ้ายไปขวาก็ไกลพอๆกัน แต่ของค่ายอื่นนี้เต็มเมืองพัทยา ซึ่งใจจริงชอบสวิฟครับ แต่ด้วยเรื่องศูนย์บริการเป็นตัวชี้วัดได้เลยว่าเราควรเลือกอะไร กลัวว่าวันหนึ่งไปเสียกลางทาง ลากรถข้ามจังหวัด ไม่อยากจะคิกถึงค่าใช้จ่าย ใจผมอยากให้ซูซูกิมีเท่าๆกับคนอื่นคงจะไปสวิฟชัวร์.....

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 20:18:47 »
เลือกมาร์ชครับ เพราะชอบนิสสัน

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 20:30:05 »
เลือก สวิฟ ครับ... ศูนย์น้อย แต่ต่อยหนัก :D :D :D

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 21:44:00 »
เลือก  มิหลาบ   เพราะ ยัง   ไม่หลาบกะ  pajero sport      ประทับใจ  สังคมดีๆ   ที่มีมากกว่า  ปัญหา ประจำตัวรถ    ที่ใครๆเขาว่ากัน ว่ามีมาก   แต่เท่าที่ใช้อยู่

ก็ไม่รู้สึก  ว่าเป็นปัญหาอะไร   สงสัย จะเจอของปลอม  

ซื้อ มิตซู  เพราะ  ตัวรถ  และการใช้งาน   ไม่ได้ซื้อเพราะ   บ้ายี่ห้อ   สาวก      

ถ้าชอบแบบ นั้น   ไปซื้อ แอร์ตู้เย็น  พัดลม  มิตซู   แทนก้ได้

ไม่เลือก  swift   เพราะ   มัน ไม่ใช่  eco car  แท้ๆ   ดีเกินไป  รอรถนาน

เบื่อศูนย์แถวบ้านๆมากๆ  เอา  sportty  เข้าไปศูนย์    ลืมขันน็อตยึดท่อ  ให่ท่อห้อยซะได้   ช่างชอบชวนให้เอารถไปซ่อมที่อู่ตัวเอง รับจ๊อป นอกศูนย์

มาตรฐานงานซ่อม    ห่วยมาก  

ใช้มอไซค์  suzuki  มาสิบกว่าคัน    แต่รถยนต์   ขอผ่านครับ    ไว้รอ ปรับปรุงศูนย์   ปรับปรุงช่างชุดใหม่  ที่มีมาตรฐานกว่านี้ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2012, 21:46:35 โดย ple_sticker_phuket »

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 21:56:15 »
Swift MT ;D

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 23:38:26 »
ถ้าเลือกราคา สมรรถนะและประโยชน์ใช้สอยที่เพียงพอ มิราจน่าสนใจครับ
ถ้าเลือกความสวยงามและสมรรถนะที่น่าจะเหนือกว่าอีโคคาร์คันอื่น ยกเว้นความประหยัดไม่ทราบว่าเป็นไงบ้าง ศูนย์บริการไม่มาก คงสวิฟละครับ
 สำหรับผมไม่เน้นอ๊อปชั่น มีรถใช้งานอยู่แล้ว ถ้าจะซื้ออีกคันคงเลือกมิราจครับ  :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 23:40:46 »
ขาดลอย....

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 23:42:52 »
Swift > March ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ kasuya

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 00:28:32 »
รถดีขนาดไหน แต่ศูนย์บริการน้อย อะไหล์แพงหายาก กำลังภายในไม่แข็ง ได้ยินแต่นี้ก็กลัวกันหมดแล้วครับ

Suzuki ต้องไปปรับปรุงอีกมากเรื่องความน่าเชื่อถือก่อน พวกศูนย์ห้องแถวตามจังหวัดต่างๆแบบนี้ก็ไม่ไหวจะเคลียนะ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 00:44:54 »
ในโพลล์ Swift ชนะขาด แต่ในกระทู้มีหลากหลายความคิดเห็นใกล้เคียงกัน ;) ;)

ออฟไลน์ new kid

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 01:57:23 »
สวิฟท์ ครับไม่มีคันไหนมาแทนได้  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 02:01:20 »
เลือก Swift แต่ถ้าให้เงินมาซื้อจริง
คงเป็น March ไม่ก็ Mirage
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:47:16 »
ใช้มิตซูอยู่ ก็ยังไม่อยากเปลี่ยน ยี่ห้ออื่นครับ
ใครว่าศูนย์บริการห่วยอย่างไร ผมก็ยังไม่ค่อยเจอกับตัว
ประเทศไทยเราคนดีมีไม่ค่อยชม แต่พอทำแย่มา ถล่มให้จมดิน
ไม่ต้องตกใจครับ ศูนย์ฯดีๆผมว่ายังมีอีกเยอะ แต่ไม่ปรากฏเป็นข่าว(เป็นเรื่อง)

ออฟไลน์ treebegin

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 11:35:59 »
ผมคิดว่าแต่ละคันมีข้อดีข้อเด่นแตกต่างกันนะ จะให้ตอบว่าคันไหนดีที่สุดคงจะยากซะทีเดียว

แต่คิดว่าถ้าเหมาะกับคนส่วนใหญ่ ตอบโจทย์คนจำนวนมาก ที่ขับแล้ว คนส่วนใหญ่ชอบคงจะเป็น อัลมีร่า นะ

ถ้าให้เลือกสักคัน เพราะคันนี้มีเอกลักษณ์ ที่เหมาะในเรื่องความใหญ่

ส่วนถ้าหน้าตา สมรรถนะ คงต้องเป็น สวิฟ หล่ะ ชั่วโมงนี้

ส่วนถ้าพูดง่ายๆคือเรื่องเิิงินที่ต้องจ่ายไปเนี่ย ก็คงต้อง มิราจ

ส่วนถ้าเรื่องภาพลักษณ์ ความสมดุล คงเป็น มาร์ช หล่ะ คนไทยคิดว่ายอมรับกันมากที่สุด

ส่วนบริโอ้ คงไม่ต้องพูดถึง เด็กแนว ล้วนๆ

Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ Biddy

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 11:44:21 »
ผมคิดว่าแต่ละคันมีข้อดีข้อเด่นแตกต่างกันนะ จะให้ตอบว่าคันไหนดีที่สุดคงจะยากซะทีเดียว

แต่คิดว่าถ้าเหมาะกับคนส่วนใหญ่ ตอบโจทย์คนจำนวนมาก ที่ขับแล้ว คนส่วนใหญ่ชอบคงจะเป็น อัลมีร่า นะ

ถ้าให้เลือกสักคัน เพราะคันนี้มีเอกลักษณ์ ที่เหมาะในเรื่องความใหญ่

ส่วนถ้าหน้าตา สมรรถนะ คงต้องเป็น สวิฟ หล่ะ ชั่วโมงนี้

ส่วนถ้าพูดง่ายๆคือเรื่องเิิงินที่ต้องจ่ายไปเนี่ย ก็คงต้อง มิราจ

ส่วนถ้าเรื่องภาพลักษณ์ ความสมดุล คงเป็น มาร์ช หล่ะ คนไทยคิดว่ายอมรับกันมากที่สุด

ส่วนบริโอ้ คงไม่ต้องพูดถึง เด็กแนว ล้วนๆ

ถั่วต้มครับ...อิอิ