ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาฝนตกหนัก...ตกลงแล้ว "เปิดไฟฉุกเฉิน" ถูกหรือผิดครับ ???  (อ่าน 14828 ครั้ง)

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
คุณ​ poss กับคุณ int

ผมขอความกรุณาเปลี่ยนตั้งแต่วันนี้ไปเลยก็แล้วกันนะครับ อย่าเปิดเป็นอันขาด
ถ้าฝนตกหนักขนาดทัศนวิสัยแย่มาก ก็ต้องขับช้าลงมากมากครับ เพื่อที่ว่าเข้าใกล้คันหน้าแล้วจะได้ชะลอทัน
การแก้ปัญหาด้วยไฟฉุกเฉิน เป็นเรื่องที่ผิดเอามากมาก อย่างที่ทุกคนในกระทู้นี้ได้อธิบายไปหมดแล้วนะครับ

อย่าให้ความสว่างวับวาบของมัน มาทำให้เราเขวไปจากวัตถุประสงค์ของมันครับ
ถึงมันจะสว่างกว่า แต่มันมีไว้ "ส่งสัญญาณฉุกเฉิน" ไม่ได้มีไว้ส่องทาง
ดังนั้น ถ้าใช้กันผิดประเภท ในภาพรวมแล้วจะเกิดโทษมากกว่าประโยชน์นะครับ

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
ขอตอบว่า รำคาญสายตาาาาาาามากกกกกกกกก

ออฟไลน์ ichok

เพิ่งขับมาต่างจังหวัด ฝนตกหนักมาก เปิดไฟฉุกเฉินกันเพียบเลย แฟนผมก็บอกเปิดไฟฉุกเฉินซิ ผมบอกเปิดทำไมอันตรายเวลาเลี้ยวออกซ้ายขวาเขาจะรู้ได้ไง แฟนผมขึ้นเสียงแล้วบอกว่า ฝนตกหนักแล้วจะเลี้ยวไปมาทำไมขับไปตรงๆช้าๆก็พอ ผมก็บอกเดี๋ยวคนจะคิดว่าเราจอดรถอยู่ เธอก็บอกว่าก็ดีแล้วเขาจะได้แซงไปเพราะเราขับช้ามากไงเหมือนมันจอดอยู่เลย สุดท้ายก็ต้องเปิดเพราะผมแพ้แล้ว :P

ออฟไลน์ chamanow88

ผิดแน่นอนครับ อันตรายด้วย

ออฟไลน์ Night_Angel

ผมจะเปิดก็ต่อเมื่อ ขับมาด้วยความเร็ว  และข้างหน้า มีเหตุการไม่ปกติ  ต้องระวัง หรือลดความเร็ว  ถึงจะเปิดเพื่อให้คันหลังมองเห็นแต่ไกล

ไม่ใช่เปิดไฟฉุกเฉินพร่ำเพรื่อ   ไฟฉุกเฉินต้องใช้เวลาฉุกเฉนซิ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
ที่นิยมเปิดกัน

เพราะบางคน ขับรถได้ แต่ขับไม่เป็น

ไม่เป็น แล้วยัง คิดเองเออเอง คิดว่า คนหมู่มากจะเห็นดีด้วย

กฎหมาย มีไว้เพื่อให้ปฎิบัติตาม และ เข้าใจไปในทางเดียวกัน

ถ้ามันผิดกฎหมาย หมายถึงว่า คนหมู่มาก ไม่ได้เข้าใจ หรือ เห็นดีด้วย

ก็เลิกปฎิบัติแบบนั้นเถอะครับ

ไม่ว่า จะเปิดไฟฉุกเฉิน ตอนฝนตก ผ่านสี่แยก เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรือ เปิดไฟตัดหมอกท้าย เปลี่ยนไฟให้แรงขึ้น แต่งสีไฟ แม้กระทั่งไม่ปรับตั้งไฟให้เหมาะสม

ถ้ามันเป็นการรบกวนสิทธิผู้อื่น ก็อย่าไปทำมันเลย ดูแล้วไม่เห็นมีใครชื่นชม มีแต่ต่อว่า

เห็นด้วยกับ จขกท อย่างแรงครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

เวลาไปสอบใบขับขี่น่าจะเอามาออกข้อสอบนะว่าเอาไว้ใช้ตอนไหน

ในข้อสอบบางชุดก็มีนะครับ
และตอนอบรมก็มีเหมือนกัน แต่ส่วนมากตอนฉายวีดิทัศน์นั่งคุยกัน นั่งหลับบ้าง
เลยไม่รู้เรื่องกันซักคน - -

ออฟไลน์ PREM

ขอเดาว่าคนที่เปิด เปิดเพื่อความอุ่นใจครับ แบบว่าอย่างน้อยก็มีไฟแว้บๆ ทำให้คนข้างหลังมองเห็นเรา
เพราะฝนตกหนักมากมองไฟหรี่ท้ายแทบไม่เห็น ไฟตัดหมอกหลังก็ไม่มี

ผมเคยคิดแบบนี้ตอนที่ขับรถแล้วเจอฝนตกหนักครั้งแรกๆ แต่ก็ได้แค่คิดไม่เคยได้เปิด
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ขอยืมกระทู้นิดนึงครับ จริงๆเขามีสอนเรื่องการใช้สัญญาณไฟต่างๆมั๊ยครับ ทั้งการการสอบใบขับขีี่ หรือในร.ร.สอนขับรถ (รู้สึกตอนผมอบรมสอบใบขับขี่จะไม่มี) ว่าไฟฉุกเฉินใช้ยังไง หรือการกระพริบไฟให้สัญญาณ ต้องทำแบบไหน เพราะทุกวันนี้ บางครั้งบางทีเหมือนจะเข้าใจไม่ค่อยตรงกัน

ออฟไลน์ A K24A4

• Jr. Member
  • **
แล้วเวลาจะจอดรถทำไมต้องเปิดไฟฉุกเฉินด้วยหละครับ เปิดกันเกือบ 100% เลยมั้ง
เปิดแค่ไฟเลี้ยวให้คันหลังก็น่าจะทราบแล้วครับ

ออฟไลน์ int

• Newbie
  • *
คุณ​ poss กับคุณ int

ผมขอความกรุณาเปลี่ยนตั้งแต่วันนี้ไปเลยก็แล้วกันนะครับ อย่าเปิดเป็นอันขาด
ถ้าฝนตกหนักขนาดทัศนวิสัยแย่มาก ก็ต้องขับช้าลงมากมากครับ เพื่อที่ว่าเข้าใกล้คันหน้าแล้วจะได้ชะลอทัน
การแก้ปัญหาด้วยไฟฉุกเฉิน เป็นเรื่องที่ผิดเอามากมาก อย่างที่ทุกคนในกระทู้นี้ได้อธิบายไปหมดแล้วนะครับ

อย่าให้ความสว่างวับวาบของมัน มาทำให้เราเขวไปจากวัตถุประสงค์ของมันครับ
ถึงมันจะสว่างกว่า แต่มันมีไว้ "ส่งสัญญาณฉุกเฉิน" ไม่ได้มีไว้ส่องทาง
ดังนั้น ถ้าใช้กันผิดประเภท ในภาพรวมแล้วจะเกิดโทษมากกว่าประโยชน์นะครับ

ถ้าขับได้เร็วหน่อย ห่างๆกัน ก็พอทน

แต่ตอนค่อยๆขับตามกันไป จังหวะไฟฉุกเฉินรถคันหน้ากระพริบติด มันสว่างจนทัศนวิสัยข้างหน้าแย่ไปเลย
คนขับตามยิ่งต้องเพ่ง หงุดหงิด สายตาพร่าและเมื่อยล้า ยิ่งแย่ไปใหญ่

ผมว่ามันเป็นความเห็นแก่ตัว ที่แค่กลัวเกินไปว่าใครจะมาชนท้ายฉัน

เฮ คุณเนย พูดถึงชื่อผมด้วย
แต่ผมเปล่านะ ผมไม่ได้เปิด

ออฟไลน์ Kock_mrk

• Newbie
  • *
ถ้าจำไม่ผิดนะครับ มันมีคำถามแบบนี้ตอนสอบใบขับขี่ด้วยนะครับ

คำตอบน่าจะบอกว่าผิดครับ

ผิดถูกอย่างไรต้องขออภัยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
เพิ่งขับมาต่างจังหวัด ฝนตกหนักมาก เปิดไฟฉุกเฉินกันเพียบเลย แฟนผมก็บอกเปิดไฟฉุกเฉินซิ ผมบอกเปิดทำไมอันตรายเวลาเลี้ยวออกซ้ายขวาเขาจะรู้ได้ไง แฟนผมขึ้นเสียงแล้วบอกว่า ฝนตกหนักแล้วจะเลี้ยวไปมาทำไมขับไปตรงๆช้าๆก็พอ ผมก็บอกเดี๋ยวคนจะคิดว่าเราจอดรถอยู่ เธอก็บอกว่าก็ดีแล้วเขาจะได้แซงไปเพราะเราขับช้ามากไงเหมือนมันจอดอยู่เลย สุดท้ายก็ต้องเปิดเพราะผมแพ้แล้ว :P

น่าเห็นใจ ริชาร์ด เกียมัวร์
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Ruksadindan

อย่ายอมแพ้ครับ

แล้วเวลาจะจอดรถทำไมต้องเปิดไฟฉุกเฉินด้วยหละครับ เปิดกันเกือบ 100% เลยมั้ง
เปิดแค่ไฟเลี้ยวให้คันหลังก็น่าจะทราบแล้วครับ
ผมก็ไม่เปิดนะ นั่นสิ ทำไมต้องเปิดกัน

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
ตามกฎคือไม่ควรเปิดครับ  แต่ในสถานการณ์จริงไม่ได้เป็นไปตามกฎเสมอไป เพราะฉะนั้นเราต้องระมัดระวังด้วยครับ
โดยเฉพาะต่างจังหวัดขับรถกันเร็ว  ถ้าฝนตก หลีกเลี่ยงการแซงเลยครับ

เมื่อไม่นานมานี้ญาติผมขับรถชนคนตาย ฝ่ายเรามาถูก แต่ถูกแล้วยังไง ถ้าคนอื่นยังประมาท ยังขับรถผิดกฎ นี่เป็นเรื่องน่าเศร้า
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ Sammy_

Re: เวลาฝนตกหนัก...ตกลงแล้ว "เปิดไฟฉุกเฉิน" 
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 00:08:54 »
เจอเห็นการแบบนี้ทุกๆครั้งเวลาฝนตกครั้งเบื่อมาก ปีที่แล้วผมก๋ตั้งกระทู้บ่นๆเรื่องนี้เหมือนกันเพราะเจอเหตุการกับตัว เซ็งจริงๆ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16235.msg242335.html#msg242335
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2012, 00:10:43 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ mamaman

ผมจะเปิดเวลาฝนตกหนักๆครับ ขนาดมองไม่เห็นทางเท่านั้น ไฟท้ายก้เอาไม่อยู่ครับ
ใช้ตอนขับคลานๆไปแล้วขับที่ความเร็วไม่เกิน 40 กิโล/ชม โดยมากในกรณีที่มีเหตุจำเป้นต้องขับต่อไป
แล้ว รถทุกคัน ก็ไม่มีใครจอด และ พร้อมใจกัน เปิดไฟฉุกเฉิน ค่อยๆ คลานตามกันไปช้า

เคยไหมครับ หนักขนาดมองไม่เห้นไฟท้ายคันหน้า
ผมว่ามันมีประโยชน์ เพราะทำให้เรามองเห็นรถคันข้างหน้าได้ง่ายขึ้นนะครับ
ผมยอมเป้น คนใช้ไฟไม่เป็นครับ ดีกว่าโดนชนท้าย หรือเกิดอุบัติเหตุ

แต่หากฝนตกแรง แต่ขนาดยังขับรถไปได้เป้นปกติ ที่ความเร็ว เกิน 60กิโล/ชม ผมเปิดแต่ไฟรถ
แต่ผมเห็นคนที่เปิดไฟฉุกเฉิน แต่ขับ ไปช้าๆ แล้วชิดซ้ายตลอดทาง เกือบทุกคัน

หากไม่เห้นด้วยก้ไอ้พวกเปิดไฟฉุกเฉิน แต่ยังขับ แซงไปเรื่อยๆ นี่เหลาะ

แต่ที่รู้ว่าผิดแน่ๆคือ ขับตรงทางแยก จะตรง แต่เจือกเปิดไฟฉุกเฉินนี่เหลาะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2012, 17:13:43 โดย mamaman »

ออฟไลน์ templeboy

ต่อไปบริษัทรถน่าจะทำหลอดไฟมาให้สำหรับกรณีฉุกเฉินทั้งหลายโดยเฉพาะเลยเนอะ เอาที่ไม่ซ้ำกับไฟเลี้ยวซ้ายขวา

เอาไว้ตรงกลาง หรือตามมุมรถก็ได้ เป็นสีแดง แล้วกระพริบปริ๊บๆถี่ๆหน่อย คงจะช่วยให้อุ่นใจได้บ้าง อิอิ  ;D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ผมจะเปิดเวลาฝนตกหนักๆครับ ขนาดมองไม่เห็นทางเท่านั้น ไฟท้ายก้เอาไม่อยู่ครับ
ใช้ตอนขับคลานๆไปแล้วขับที่ความเร็วไม่เกิน 40 กิโล/ชม โดยมากในกรณีที่มีเหตุจำเป้นต้องขับต่อไป
แล้ว รถทุกคัน ก็ไม่มีใครจอด และ พร้อมใจกัน เปิดไฟฉุกเฉิน ค่อยๆ คลานตามกันไปช้า

เคยไหมครับ หนักขนาดมองไม่เห้นไฟท้ายคันหน้า
ผมว่ามันมีประโยชน์ เพราะทำให้เรามองเห็นรถคันข้างหน้าได้ง่ายขึ้นนะครับ
ผมยอมเป้น คนใช้ไฟไม่เป็นครับ ดีกว่าโดนชนท้าย หรือเกิดอุบัติเหตุ

แต่หากฝนตกแรง แต่ขนาดยังขับรถไปได้เป้นปกติ ที่ความเร็ว เกิน 60กิโล/ชม ผมเปิดแต่ไฟรถ
แต่ผมเห็นคนที่เปิดไฟฉุกเฉิน แต่ขับ ไปช้าๆ แล้วชิดซ้ายตลอดทาง เกือบทุกคัน

หากไม่เห้นด้วยก้ไอ้พวกเปิดไฟฉุกเฉิน แต่ยังขับ แซงไปเรื่อยๆ นี่เหลาะ

แต่ที่รู้ว่าผิดแน่ๆคือ ขับตรงทางแยก จะตรง แต่เจือกเปิดไฟฉุกเฉินนี่เหลาะ

เคยครับ แต่ถ้าเปิดกันทุกคัน แล้วเราจะแน่ใจได้ยังไงครับว่าไม่มีใครจอด
ถ้าฝนตกหนักขนาดมองไฟท้ายก็ยังไม่เห็นขนาดนั้น รถจะเคลื่อนไหวเร็วหรือช้าก็คงแทบมองไม่ออก
นี่ยังไม่ได้พูดถึงกรณีที่รถบางคันเปลี่ยนเลน เปลี่ยนทิศทาง ที่ไม่สามารถรู้ได้เลยว่าจะไปทางไหนเลยนะครับ

มันไม่ใช่ว่าการเปิดไฟฉุกเฉินจะช่วยป้องกันอุบัติเหตุ แต่มันจะก่อให้เกิดอุบัติเหตุกับคนอื่นมากกว่าครับ
ถ้าคุณขับอยู่คลานไปเรื่อยเรื่อย 40 กม./ชม. คุณคงไม่โดนชนหรอก แต่รถคันอื่นที่จอดเสียอยู่กลางถนน
จะมาโดนชน ก็เพราะรถคันอื่นที่เปิดไฟฉุกเฉินกันทั้งถนน จนแยกไม่ออกนั่นล่ะครับ

เคยครับ แต่ถ้าเปิดกันทุกคัน แล้วเราจะแน่ใจได้ยังไงครับว่าไม่มีใครจอด
ถ้าฝนตกหนักขนาดมองไฟท้ายก็ยังไม่เห็นขนาดนั้น รถจะเคลื่อนไหวเร็วหรือช้าก็คงแทบมองไม่ออก
นี่ยังไม่ได้พูดถึงกรณีที่รถบางคันเปลี่ยนเลน เปลี่ยนทิศทาง ที่ไม่สามารถรู้ได้เลยว่าจะไปทางไหนเลยนะครับ

มันไม่ใช่ว่าการเปิดไฟฉุกเฉินจะช่วยป้องกันอุบัติเหตุ แต่มันจะก่อให้เกิดอุบัติเหตุกับคนอื่นมากกว่าครับ
ถ้าคุณขับอยู่คลานไปเรื่อยเรื่อย 40 กม./ชม. คุณคงไม่โดนชนหรอก แต่รถคันอื่นที่จอดเสียอยู่กลางถนน
จะมาโดนชน ก็เพราะรถคันอื่นที่เปิดไฟฉุกเฉินกันทั้งถนน จนแยกไม่ออกนั่นล่ะครับ

จริงๆ เคสนี้ผมเคยใช้ขับเพื่อหาที่จอดครับ แบบว่าฝนมักตกหนักมาก ถึงขั้น ไม่ควรจะขับรถเลยก็ว่าได้
แต่ก้จำเป้นที่ต้องเปิดแล้วคลานไปครับ เพราะไม่มีคันไหนหยุดวิ่งแล้วเปิดไฟฉุกเฉิน จอดข้างทางเลย
ทำให้ผมไม่กล้าที่จะจอดรถด้วยเพราะเป้นถนนใหญ่
ทุกคัน ล้วนพร้อมใจกันเปิด แล้วค่อยๆ คลานไป ผมว่าครั้งนั้น ขับแบบเข็มไมล์แทบไม่ขึ้นถึงเลข 10 ด้วยซ้ำครับ
คล้ายรถอยู่ในสถานะจอดเลยก็ว่าได้
โดยส่วนตัว ผมจะคอยมองครับ และ รักษาระยะห่างจากไฟฉุกเฉิน ไม่ขับไปชน และ คิดเสมอ ว่า อาจจะเป็นรถที่จอดอยู่ก็เป็นได้

ทางที่ดี ผมอยากให้ทุกคันจอดกันหมด มากกว่า เพราะหากตกขนาดนั้นจริงแม้เปิดไฟก็มองไม่เห็นจริงๆครับ
แต่ผมเคยเจอเคสฝนตกหนักมากๆ มองอะไรไม่เห็นเลย ทุกคันเปิดกันหมด รถแทบจะคลานไป ถ้าผมไม่เปิด ผมก้กลัวที่จะโดนชนดากเหมือนกันครับ

แต่ไอ้เปิดไฟฉุกเฉินแล้วขับไปเรื่อยๆ นี่ไม่คิดจะทำอยู่แล้วครับ

ปกติ เห้นไฟฉุกเฉิน ก็ต้อง ระวังกันอยู่แล้วครับ ไม่กล้าขับเข้าไปใกล้ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2012, 20:38:57 โดย mamaman »

ถ้าเข็มขึ้นไม่ถึง 10 กม./ชม. ยังไงก็คงไม่ชนท้ายคันหน้าอยู่แล้วครับ ระยะเบรกจาก 10 -> 0 นี่น่าจะเป็นระดับเซนติเมตรแล้ว
และความเร็วเท่านี้ คงไม่มีใครโดนชนจนถึงขั้นเลือดตกยางออกแน่นอน

คุณ mamaman มีสติคิดอยู่ตลอดเวลาก็แล้วไปครับ แต่เราคงจะอนุมานว่าทุกคนจะคิดแบบคุณตลอดไม่ได้มั้งครับ

แต่พูดก็พูดเถอะครับ ถ้าตกหนักขนาดนั้นจริงผมว่ามันควรจะจอดมากกว่าวิ่งมั้ย?
แล้วถ้าตอนนั้นมีคนนึกจอดขึ้นมาล่ะครับ คราวนี้บางคันจอดบางคันวิ่งช้า แล้วจะแยกกันยังไง
ในเมื่อทัศนวิสัยก็เข้าขั้นเลวร้าย แถววิ่งช้าจนแทบจะแยกไม่ออกว่าวิ่งหรือหยุดด้วยซ้ำไป

ขอเถอะครับ คนอื่นใช้ผิดก็เรื่องนึง แต่เราอย่าไปใช้ผิดตามไปด้วยเลย
อย่างน้อยขอให้พวกเราที่รู้เรื่อง ช่วยกันเริ่มต้นรณรงค์ทำในสิ่งที่ถูกดีกว่าครับ

ปกติฝนตกขนาดนั้นผมจะจอดครับเพราะถึงขนาดต้องเปิดไฟฉุกเฉินนี่คือผมขับแทบไม่ได้จริงจริง
ถ้าผมจอดเปิดไฟขอทางแล้ว ทุกคนจอดหมดนี่ผมก็เบาใจครับ
แต่บางที่มันจอดไม่ได้จริงๆครับ เช่นตามถนนเส้นที่มันไม่มีริมทางให้จอด
อีกทั้งมีรถใหญ่ ซึ่งหากเราจอดแล้ว จะกลายเป้นขวางทางอีก

ซึ่ง หากเจอ สถาณการณ์ เช่นนี้ จะคนส่วนใหญ่ทำยังไงครับ
ฝนตกหนักมาก จนมองไม่เห็นทาง บนถนนสองเลนแบบวิ่งทางเดียว
และมี รถพ่วง รถบรรทุกวิ่ง ซึ่งหากมีคันใดคันหนึ่งจอดจะทำให้รถติดยาวเพราะรถใหญ่แซงไปไม่ได้

1.จอดรถขวางเปิดไฟฉุกเฉิน แล้วปล่อยให้รถติดยาวต่อเนื่อง
2.ขับช้าช้าค่อย ๆ คลานตามกันไป พร้อมเปิดไฟฉุกเฉิน และไฟฟ้าหน้า
3.ขับช้าช้าค่อย ๆ คลานตามกันไป เปิดไฟหน้าอย่างเดียว

คือผมอยากเลือกข้อสามครับ แต่ผมเสียวตูดจังเลยอะ

แต่ admin สบายใจได้ครับ
ผมไม่เปิดไฟฉุกเฉิน วิ่งแซงซ้ายแซงขวา ในยามที่รถสามารถวิ่งได้แบบปกติอยู่
ถ้าผมจะเปิดในกรณีที่วิ่งแอบซ้ายช้าๆในกรณีที่ไม่สามารถจอดได้จริงจริง และทัศวิสัยเลวร้ายสุดๆ ขนาดรถขับได้ไม่เกิน 10 กม/ชม หรือแทบจะเรียกว่าจอดรถเลยก็ว่าได้ เท่านั้นครับ

ผมก็ยืนยันว่าต้องทำข้อ 3 อยู่ดีครับ ไม่ว่าจะกรณีไหนก็ตาม
และมันไม่ใช่เพื่อความสบายใจของผมครับ มันเพื่อความปลอดภัยของทุกคนบนท้องถนนต่างหาก

ปล. เรียกผมว่า "เนย" ดีกว่ามั้ยครับ เรียก admin แล้วดูแปลกแปลกอ่ะ

ผมก็ยืนยันว่าต้องทำข้อ 3 อยู่ดีครับ ไม่ว่าจะกรณีไหนก็ตาม
และมันไม่ใช่เพื่อความสบายใจของผมครับ มันเพื่อความปลอดภัยของทุกคนบนท้องถนนต่างหาก

ปล. เรียกผมว่า "เนย" ดีกว่ามั้ยครับ เรียก admin แล้วดูแปลกแปลกอ่ะ

ได้ครับ คุณ เนย
ปกติ ถ้ารถมันขับได้เรื่อยๆผมไม่เปิดอยุ่แล้วละครับ

เข้าใจว่า คุณ เนยคงหมายถึง กรณี ขับกันไปแบบเปิดไฟ ฉุกเฉิน แบบ เต็มถนนไปหมด อันนั้น ผมก็คิดว่า หากขับรถไปได้ ก็ไม่ควรจะเปิดไฟฉุกเฉิน จริง เพราะมันลายตา

ถูกครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ผิดครับ ผมจำได้ขึ้นใจเลย ตอนสอบใบขับขี่มีอบรมครับ