ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาฝนตกหนัก...ตกลงแล้ว "เปิดไฟฉุกเฉิน" ถูกหรือผิดครับ ???  (อ่าน 14837 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kanui

• Newbie
  • *
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา  ฝนตกหนักทั่ว กทม.  
เจอรถมากมาย  เปิดไฟฉุกเฉินขับเต็มไปหมด

ผมคนนึงครับ ที่ไม่เคยเปิดไฟฉุกเฉินขับ แม้ว่าฝนจะตกหนักแค่ไหน
เพราะได้รับคำแนะนำว่ามันเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง

โดยเฉพาะช่วงแรกๆ ที่ฝนเริ่มตกหนัก  รถเริ่มทะยอยเปิดไฟฉุกเฉิน  
ยืนยันเลยว่า เห็นไกลๆ (แม้ว่าฝนจะตกหนัก  แต่ก็สามารถเห็นไกลๆ ว่ามีไฟเหลืองกระพิบๆ อยู่)
ก็จะคิดว่ารถข้างหน้ามีปัญหา อาจจะเสีย จอดกรีดขวางทางจราจร  ทำให้เราเองก็ต้องเตรียมเปลี่ยนเลนตั้งแต่เนิ่น
ทั้งๆ ที่ในความเป็นจริงแล้ว รถก็วิ่งได้ตามปกติ  และวิ่งด้วยความเร็วใกล้ๆ เคียงกัน

ส่วนอีกกรณีหนึ่งที่เจอมากับตัว  ขับบนถนน 2 เลน (ไปทางเดียวกัน)
รถคันหน้าก็เปิดไฟฉุกเฉินขับมาโดยตลอด  แล้วผมก็ตามมาเรื่อยๆ
ผมทำความเร็วได้เร็วกว่านิดหน่อย  เขาก็เลยหลบไปช่องทางซ้าย
ผมเลยกะสบโอกาสจะวิ่งแซง  เพราะไม่อยากให้ใครอยู่หน้า  
เพราะเรามองแถบไม่เห็น  ประกอบกับไฟกระพริบๆ แล้วมันรำคาญสายตา

แต่พอเขาวิ่งๆ ไป เจอน้ำท่วมขังทางซ้ายที่เป็นฟุตบาท  อยู่ๆ ก็เบ้ออกมาช่องขวา
คือถ้าผมวิ่งเร็วกว่านี้ ก็คงได้เบียดกันแล้ว
คำถามคือ... เขาเปิดไฟเลี้ยวไหมเวลาที่จะเบ้ออกมา
แล้วถ้าเปิดไฟฉุกเฉินตลอด  อยู่ๆ จะเบ้มาขวา  เปิดไฟเลี้ยว  แล้วใครจะดูออกล่ะครับแบบนี้

สรุปแล้ว...อยากทราบข้อคิดเห็น จากเพื่อนๆ ว่า เวลาฝนตกหนัก..."เปิดไฟฉุกเฉิน" ถูกหรือผิดครับ ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2012, 21:28:44 โดย siamboots »

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
คือ ถ้าเปิดแล้ว คันอื่นจะรู้ได้ไงว่าจะเลี้ยวตอนไหน - -"
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ MoLee

ผิดครับผม เพราะไฟฉุกเฉิน ควรใช้เฉพาะรถที่จอดเสียอยู่ หรือจอดอยู่ข้างทางครับ

ออฟไลน์ banch

ผิดที่สุด

ไม่รู้เป็นโรคอะไรกัน พอเห็นคันแรกเปิด แล้วก็ดันเปิดตามๆกัน ทั้งถนน

ขณะที่เปิดไฟฉุกเฉิน ไฟเลี้ยวคุณจะใช้ไม่ได้ เพราะไม่ว่าจะเปิดซ้ายหรือขวามันก็จะกระพริบทั้งสองข้างอยู่ดี

เวลาเลี้ยว เปลี่ยนเลน คันหลังจะรู้ไหม

ไฟฉุกเฉินใช้สำหรับกรณีฉุกเฉินเท่านั้น

คุณเปิดไฟฉุกเฉินวิ่งเวลาฝนตก คันหลังเค้าจะแยกไม่ออกว่าคุณฉุกเฉินจริงหรือฉุกเฉินหลอก

ถ้าคุณฉุกเฉินหลอกก็ไม่เป็นไร

แต่ถ้าไปเจอคันที่จอดเสียอยู่แล้วเปิดไฟฉุกเฉินเหมือนกัน แต่เป็นฉุกเฉินจริง

แต่คันหลังดันคิดว่าคันนี้ก็ฉุกเฉินหลอกเหมือนคุณ จะเกิดอะไรขึ้น

ชนท้ายซิครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

ส่วนตัวแล้ว

ถ้าฝนตกหนักจนมองทางไม่เห็น ผมจะหาที่จอดข้างทางและเปิดไฟฉุกเฉินครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Headman

ตกหนักแค่ไหน เปิดไฟหน้าก็พอแล้วครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ banch

ส่วนตัวแล้ว

ถ้าฝนตกหนักจนมองทางไม่เห็น ผมจะหาที่จอดข้างทางและเปิดไฟฉุกเฉินครับ

จอดให้ชิดซ้ายสุดๆนะครับ ระวังคันที่คิดว่าคุณเปิดไฟฉุกเฉินวิ่งจะชนท้ายเอา

ออฟไลน์ LimitedEdition

ส่วนตัวแล้ว

จอดให้ชิดซ้ายสุดๆนะครับ ระวังคันที่คิดว่าคุณเปิดไฟฉุกเฉินวิ่งจะชนท้ายเอา

คุณ banch กับคุณ BIGclues พูดได้ตรงจุดมากเลย
นี่คือกรณีตัวอย่างอันนึงที่ คนทำถูกกลับมาจะต้องซวยเพราะคนที่ขาดความเข้าใจ เปิดไฟฉุกเฉินวิ่งขณะฝนตก ครับ

รถที่เสีย หรือรถที่มองไม่เห็นทาง หรือรถที่มีความจำเป็นต้องจอดชิดขอบทาง เปิดไฟฉุกเฉินเพื่อส่งสัญญาณให้คันอื่นระวัง
กลายเป็นว่าถูกกลืนไปกับสายธารของรถจำนวนมาก ที่วิ่งไปเปิดไฟฉุกเฉินไป จนทำให้รถคันอื่นอื่นที่ตามมาแยกไม่ออก
สุดท้าย อาจจะวิ่งเข้าไปซัดท้ายรถที่จอดอยู่และทำถูกทุกประการได้ หรือไม่ก็เบรกแล้วหมุนขวางถนน ชนกันวินาศสันตะโร

ผมเกลียดมาก พวกเปิดไฟฉุกเฉินเวลาฝนตก และข้ามแยกเนี่ย
เกลียดยิ่งกว่าพวกเปิดไฟตัดหมอกหลังอีก

ออฟไลน์ toonze

ผิด ครับ เปิดไฟหน้าไฟหรีท้ายครับ

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
ไม่ควรเปิดและไม่จำเป็นต้องเปิดครับ อาจเป็นเพราะการรณรงค์แต่เดิมว่าให้เปิดไว้ก็ได้  :)

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ไม่ควรครับ ถ้าจอดแล้วเปิดไม่ว่า แต่เปิดแล้วขับนี่แย่มาก ยิ่งพวกข้ามแยกแล้วเปิด ใครเป็นคนสอนเนี่ยยย
 ถ้าเปนไฟตัดหมอกจะไม่ว่าเลยครับ
เกือบชนเพราะพวกนี้หลายรอบแล้วครับ  >:(

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เคยจะเกิดอุบัติเหตุเพราะ ฝนตกหนักและรถคันหน้าเปิดไฟฉุกเฉินนี่แหละ

เกลียดมากเลย   เปิดแล้ววิ่ง พอไปเจอคันเสียจริง ผมก็คิดว่าเปิดวิ่ง พอเสร็จแล้วเข้าใกล้ๆเริ่มรู้ว่า ไม่ใช่แล้ว มันจอดนี่นา  

หักหลบกระทันหันเลย ดีว่าไม่มคันหลังตามมา
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Yangyang

ทำยังไงถึงจะสอนคนพวกนี้ให้เข้าใจวิธีใช้ไฟฉุกเฉินได้? ตอนสอบใบขับขี่ก็มีบอก ในคู่มือรถก็เขียนไว้
 ผมขับรถไปกลับ กทม แกลง ทุกอาทิตย์ พอเจอฝนตกหนักๆบนมอเตอร์เวย์ เปิดไฟฉุกเฉินกันสลอนเลย ไม่รู้คันไหนจริงคันไหนหลอก
บางคันเปิดไฟฉุกเฉินวิ่งช้าๆ ฝนตกใจนึกว่ารถจอด เบรคตัวโก่ง ดีที่ไม่โดนชนท้าย

ช่วยบอกต่อๆกันมันจะดีขึ้นมั้ยครับ?

ออฟไลน์ 2C-T

• Jr. Member
  • **
เวลาไปสอบใบขับขี่น่าจะเอามาออกข้อสอบนะว่าเอาไว้ใช้ตอนไหน

ออฟไลน์ 6162002

หงุดหงิดมากอ่ะครับ เวลาวิ่งอยู่ในฝนแล้วเจอรถเปิดไฟฉุกเฉิน

ผมวิ่งแถว ปราจีน ฉะเชิงเทรา กทม. แถวนี้ พวกรถเก๋งก็ไม่ค่อยเปิดนะครับ แต่พวกรถกระบะบรรทุก ทำตู้แล้วอะไรแบบนี้เปิดกันจัง  ไม่รู้ว่าส่วนนึงเพราะส่วนมากคนงานขับรถพวกนี้ซื้อใบขับขี่ป่าวนิ่ - -

ออฟไลน์ Ruksadindan

แค่ตัวเจ้าของกระทู้เอง ไม่เปิด ก็ถูกต้องแล้วครับ....

ออฟไลน์ Lammerison

ผิดครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ไฟตัดหมอกอะทำไมไม่เปิด !! :P

อยากจะถามพวกที่เปิดไฟตัดหมอกจังว่าเวลาฝนตกหนักๆ หรือ หมอกลงมันเปิดกันบ้างไหม ????

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผิดและยิ่งเพิ่มอันตรายมากขึ้น
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

heracrase

• บุคคลทั่วไป
ไว้เปิดกรณีรถจอดไหล่ทาง วิ่งไม่ได้ มากกว่าครับ ทุกวันนี้ใช้กันมั่วมาก ขับไปก็นึกว่ารถเสียกลางถนน

ออฟไลน์ eaowpj

ููู^^^^^ ถ้าฝนตกหนักมากผมเปิดไฟตัดหมอกนะครับถ้าหาที่จอดปลอดภัยไม่ได้ ขับช้า ๆ ตอนมีหมอกก็เคยเปิดครับ แต่ไม่เปิดไฟตัดหมอกเมื่อขับรถตอนกลางคืนครับ เว้นแต่ข้างทางไม่มีไฟส่องสว่างและมืดมาก ๆ ครับ :)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผิดครับ จะยิ่งทำให้สับสนว่า จะตรงหรือจะเลี้ยว มันแย่กว่าการเปิดไฟตัดหอกหลังอีกนะครับ

ออฟไลน์ Ishida

ถ้ามันหนักมากจนมองไม่เห็นจริง ๆ ผมจะเปิดไฟตัดหมอกหน้า-หลัง ครับ แล้วค่อย ๆ ขับไปครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ decptt

ดีจังที่คนในHLM ขับรถเป็น  ;)
ไฟฉุกเฉิน คือไฟฉุกเฉิน ครับ ;D

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ไม่ถูก แต่ ไม่ผิด ครับ

ตอนฝนตกหนัก มองทางไม่ค่อยชัดเจน คนที่ขับรถไม่ชำนาญ หรือ สายตาไม่ดี มักจะ
-เปิดเพื่อไม่ให้ถูกชนท้าย เนื่องจากไฟท้ายไม่สว่าง และไม่มีไฟตัดหมอกหลัง
-เปิดเพื่อให้สัญญาณ และชับช้าๆต่อไป เพราะอยากเดินทางต่อ ไม่อยากจอดเฉยๆ
เป็นต้น
แต่มักจะทำให้เกิดความสับสนระหว่าง รถที่จอดเสีย, จอดหลบฝน ที่อยู่ข้างทาง

ถ้าไปชนท้ายเขา ขณะฝนตก ไม่ว่าเขาจะ
เปิดไฟฉุกเฉิน ก็อ้างว่า นึกว่ารถไม่ได้จอด
หรือ
ไม่ได้เปิดไฟฉุกเฉิน ก็อ้างว่า มองไม่เห็นไฟท้าย
ก็จะโดนข้อหา ขับรถประมาท ทุกรายไป

ดังนั้น ผู้ที่ขับรถ บนถนน ควรจะต้องใช้ความระมัดระวังให้เต็มที่ด้วยตนเอง ด้วยความไม่ประมาท

การเปิดไฟขอทาง หรือ ไฟฉุกเฉิน ก็สามารถใช้ได้ในกรณี เร่งด่วน ฉุกเฉิน เช่น
มีคนต้องการความเร่งด่วนในการใช้ถนน เพื่อไปถึงสถานพยาบาล หรือ สถานีกู้ภัยต่างๆ
หรือ อยู่ในขบวนรถ หลายๆคัน จะไปเช็งเม้ง แห่ขันหมาก หรือ อะไรก็แล้วแต่ สามารถทำได้ เป็นการขอทาง จากผู้ร่วมทาง

ส่วนพวกที่ขับผ่านสี่แยก แล้วดันเปิดไฟฉุกเฉิน โดยไม่มีเหตุอันควร  นั้นไม่สมควร
เพราะ คนที่จอดรออยู่ด้านข้างแยก จะมองไม่เห็นไฟเลี้ยวอีกด้าน ทำให้หงุดหงิดเสียอารมณ์
แต่ถ้าเป็นสี่แยกที่มีไฟแดงก็ รอดไป เพราะ มีไฟแดงให้สัญญาณอยู่ รถจะไม่วิ่งออกมาสวนทางกัน

ทั้งหมดนี้ เป็นการเอื้อเฟื้อการใช้ถนนแก่กันและกัน เพราะแต่ละคนมีประสบการณ์บนถนนไม่เท่ากัน

ซึ่งผมเอง ก็ไม่เคยเปิดไฟฉุกเฉินเลย ไม่ว่าจะเป็นฝนตก หรือ ผ่านแยก
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ 6162002

ไม่ถูก แต่ ไม่ผิด ครับ

ตอนฝนตกหนัก มองทางไม่ค่อยชัดเจน คนที่ขับรถไม่ชำนาญ หรือ สายตาไม่ดี มักจะ
-เปิดเพื่อไม่ให้ถูกชนท้าย เนื่องจากไฟท้ายไม่สว่าง และไม่มีไฟตัดหมอกหลัง
-เปิดเพื่อให้สัญญาณ และชับช้าๆต่อไป เพราะอยากเดินทางต่อ ไม่อยากจอดเฉยๆ

ผิดเสมอ ยกเว้นอยู่ซ้ายครับ ซึ่ง ปัญหาคือ ถนนสี่เลน เปิดกันสี่เลน เส้นถนนก็มองไม่เห็น บางคันเลี้ยว บางคันเปลี่ยนเลน คนขับตามหลังเสยเกาะกลางไม่รู้ตัวมาเยอะแล้วครับ

ถ้าเปิดแล้วอยู่ซ้ายกันหมดเลย ผมก็ว่าโอเคนะ แต่อย่างว่า   ปัญหาคนไทยวิ่งซ้ายไม่ค่อยเป็นนี่แก้ยาก - -

ออฟไลน์ poss

• Jr. Member
  • **
ว่าด้วยกฏแล้วก็ผิดครับ แต่พอเวลาขับจริงตอนนั้นฝนตกหนักมากครับ ทัศนวิสัยการมองเห็นไม่ถึง 50 เมตรได้ ไฟหรี่รถคันหน้าก็มองเกือบไม่เห็น   เกือบชนท้ายเหมือนกันครับ ยิ่งเวลาเจอร่องถนนที่น้ำขังแล้วสาดใส่กระจกหน้ามองไรไม่เห็นเลยครับ ผมว่าเปิดเวลาตกหนักมาก ๆ ก็มีประโยชน์นะครับ เพื่อส่งสัญญาณให้รถคันที่ตามมาเห็นว่ามีรถ (กรณีถนน 4 เลน)

ออฟไลน์ applebees

ไม่ได้ว่านะครับ... แต่แอบคิดในใจว่าตั้งกระทู้มาให้คนรุมว่า อิอิ

แต่ดีครับ สำหรับคนที่ขับแล้วยังเปิดไฟฉุกเฉินอยู่ ขอให้คุณรู้ไว้ว่า

อย่า ! เวลาฝนตก ไม่ว่าจะขับช้า เร็วแค่ไหน อย่าเปิดไฟฉุกเฉิน ถ้าหนักมาก เปิดไฟหน้ารถ เปิดไฟหลังล็อคที่ 2 (ถ้ารถคุณมี)
แต่อย่า ! อย่าทะลึ่ง หรือบังอาจเปิดไฟฉุกเฉินนะครับ คันอื่นเขาจะรู้มั้ยว่าคุณจะออกเลนซ้าย หรือเลนขวา ไปถึงสี่แยกมีไฟฉุกเฉินงี้ อันตรายชิบบบ

ขอเหอะ  >:( อย่าเปิดไฟฉุกเฉิน!! นะครับ เพราะบิดาคุณไม่ได้ตาย แม่ยายคุณไม่ได้คลั่ง มันไม่มีอะไรให้ฉุกเฉินครับ

**ย้ำว่าไม่ได้ว่านะครับ ภาษามันพาไป ^^

ออฟไลน์ int

• Newbie
  • *
ถ้าขับได้เร็วหน่อย ห่างๆกัน ก็พอทน

แต่ตอนค่อยๆขับตามกันไป จังหวะไฟฉุกเฉินรถคันหน้ากระพริบติด มันสว่างจนทัศนวิสัยข้างหน้าแย่ไปเลย
คนขับตามยิ่งต้องเพ่ง หงุดหงิด สายตาพร่าและเมื่อยล้า ยิ่งแย่ไปใหญ่

ผมว่ามันเป็นความเห็นแก่ตัว ที่แค่กลัวเกินไปว่าใครจะมาชนท้ายฉัน

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

แล้วไฟตัดหมอกมีไว้ทำไมครับ    ก็ใช้ชิครับ 

ไฟตัดหมอกหน้าหลัง  มันช่วยได้เยอะจริงๆ  เวลาฝนลงมาหนักๆ

พอตอนไม่มีฝน ไม่มีหมอก เปิดกันจัง   แต่มีฝนตกลงมาดันไม่เปิด 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง