ผู้เขียน หัวข้อ: ผลิตรถยนต์เหมือนผลิตหนังสือพิมพ์  (อ่าน 3558 ครั้ง)

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
ข้อมูลจาก USA นะครับ

สงสัยว่าทำไมประเทศที่กฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคเข้มๆอย่างเมกา
ถึงปล่อยให้มีการแจ้งปีผลิตรถยนต์ข้ามไปจนเกือบจะข้ามปีไปได้
เช่น เมื่อต้นปี2012 Lexus ออกรุ่นใหม่ 2013 Lexus LX570 ทั้งๆที่รถก็ผลิตในปี 2012 แต่กลับออกรายละเอียดในคู่มือรถเป็นปี 2013

ตอนแรกๆก็พอเข้าใจว่าจะต้องเปลี่ยนปีล่วงหน้ากันตอนท้ายๆปี (ประมาณเดือน 10-11) เพื่อให้ทันขายคริสมาส

แต่เดี๋ยวนี้เล่นกันตั้งแต่ต้นปีเลย ตอนนี้ BMW ก็เลยเอาบ้าง ต้นเดือน 5 เราก็จะเห็น X6 model 2013
เดาว่าท้ายๆปี Lexus จะต้องปล่อย model 2014 มาขายตอนคริสมาสแน่นอน ซึ่งคุณจะได้ใช้รถในอนาคตตั้ง2ปี

ดูๆไปเหมือนหนังสือพิมพ์ไทยเลยครับ ข่าวเมื่อวาน พิมพ์วันนี้ ใส่วันที่พรุ่งนี้

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ผลิตรถยนต์เหมือนผลิตหนังสือพิมพ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 01:15:27 »
ปกติตลาดเมกา เขาน่าจะให้นับปีถัดไป ตั้งแต่เดือนตุลาคมไม่ใช่หรือครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ผลิตรถยนต์เหมือนผลิตหนังสือพิมพ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 03:17:52 »
บางที เขาจะเปิดตัวล่วงหน้า และถือเป็นรถรุ่นปีนั้น ไป ครับ

อาจจะเร่งทำตลาดก่อนเวลา หรือเปิดตัวในช่วงที่ผิดไปจากเดือนตุลาคม

เอานับในแค่ช่วง 2012 - 2013 แล้วกันนะครับ

เช่น ถ้ารถรุ่นไหน เปิดตัว งาน ดีทรอยต์ ออโตโชว์ มกราคม ปีนั้นๆ หากจะขายเลย
ก็เรียกไปได้เลยว่า เป็นรุ่นปี 2012 1/2 (แต่หายากที่จะเป็นเช่นนั้น ส่วนใหญ่ถ้า
จะต้องขายรถรุ่นนั้นในปีนั้นเลย จะเริ่มเดือนเมษายน และจะเรียกว่าเป็นรถรุ่นปี 2013 ไปเลยมากกว่า

ถ้ารถรุ่นไหน เปิดตัวในงานนิวยอร์กโชว์ เดือนเมษายน แล้วตั้งใจจะขายเลย
เขาจะเรียกว่ารถรุ่นปี 2012 1/2 (ครึ่ง) แต่ถ้าจะปล่อยรถให้ลูกค้า เดือนสิงหาคม
เขาจะเรียกเป็นรถรุ่นปี 2013

แต่ถ้า เปิดตัวล่วงหน้ากันนานๆ แล้วจะออกขายในช่วง 1 ปีข้างหน้า ขึ้นไป เขาจะเรียกเป็น ข้ามปี ไปเลย
เช่น รุ่นปี 2014

เป็นแบบนี้มานช้านานแล้วครับ สำหรับตลาดรถอเมริกัน

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 07:07:19 »
เพราะรุ่นเก่ามันก็ยังขายคาบเกี่ยวมาในปีนี้อยู่ แล้วก็เพิ่งทำ Facelift หรือปรับอุปกรณ์ไป มันก็เรียก 2012 ไปแล้ว
ดังนั้น รุ่นใหม่เลยต้องเรียกเป็นรุ่นสำหรับปีถัดไปครับ มันไม่ได้เป็นการหลอกลวงผู้บริโภค
เพราะคนอเมริกันเรียกแบบนี้กันมาตั้งนานแล้ว ดังนั้นทุกคนทราบครับว่าไม่ใช่โกงปีเพื่อให้ดูเป็นรถใหม่

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 16:38:40 »
มันไม่ใช่แค่เรียกรุ่นหนะสิครับ

ในสมุดทะเบียนรถ(Title)ระบุเลยครับว่าเป็นรถปี 2013. ซึ่งมีผลโดยตรงกับดอกเบี้ยเงินกู้ซื้อรถ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 16:46:10 »
มันไม่ใช่แค่เรียกรุ่นหนะสิครับ

ในสมุดทะเบียนรถ(Title)ระบุเลยครับว่าเป็นรถปี 2013. ซึ่งมีผลโดยตรงกับดอกเบี้ยเงินกู้ซื้อรถ

Title มันชื่อเรียกมากกว่ามั้งครับ ไม่มีช่องระบุปีเหรอครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 21:46:08 »
ที่โน่นปีรถขึ้นกับบริษัมผู้ผลิตครับ เช่น
2013 Lexus LX570 ถ้าคุณซื้อไปแล้วจดทะเบียนก็จะได้เป็นรถปี 2013 ทันที

ดังนั้นที่เมกาจึงไม่มีปัญหาการลากจดทะเบียนเพื่อให้ได้ปีใหม่ขึ้นครับ

Title คือชื่อเรียกทะเบียนรถ ที่โน่นจะเป็นกระดาษแผ่นเดียว ซื้อขายก็เซ็นลงไป
ผู้ซื้อก็เอาหลักฐานแผ่นนี้ไปออก Title แผ่นใหม่เป็นชื่ิตนเองได้ทันที
Title ใหม่ก็จะระบุปีรถตามปีที่ผู้ผลิตแจ้งเหมือนเดิมครับ