ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องล็อกกระทู้  (อ่าน 3910 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
เรื่องล็อกกระทู้
« เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 00:41:35 »
สืบเนื่องจากที่ถูกล็อกกระทู้จริงๆครับ  ต้องกราบขอโทษจริงที่ผมถามมากเกินไป โดยไม่คิด คราวต่อไปจะได้จำครับ ไม่รู้ว่าจะโดนออกจากสมาชิกหรือเปล่าครับ ถ้าถูกล็อกกระทู้ครั้งที่ 2 แต่ไม่ลบจริงๆครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2012, 00:44:54 โดย Bangkok Infinity X12 »
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ Johnpang

• Newbie
  • *
Re: เรื่องล็อกกระทู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 01:12:36 »
ถึงเจ้าของกระทู้ ด้วยความหวังดีครับ
ประโยคที่ท่านเขียน(ตั้งแต่กระทู้ก่อนแล้ว) มันสือความหมายไม่ชัดเจนเลยครับ
รู้เรื่องบ้าง ไม่รู้เรื่องบ้าง

แนะนำอย่างนี้ครับ ก่อนจะพิมพ์ ตั้งกระทู้ ให้ลองอ่านเองก่อนรอบนึง
ว่าถ้าเราเป็นคนที่มาอ่าน เขาจะเข้าใจอย่างที่เราต้องการจะสือหรือไม่

ไม่ต้องรีบพิมพ์ รีบส่ง ก็ได้ครับ

ก่อนพิมพ์ เราเป็นนายมัน หลังพิมพ์ มันเป็นนายเรานะครับ
ค่อย ๆคิด ค่อยพิมพ์ ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 01:16:53 »
ขอบคุณครับ จะพยายามทำให้ดีที่สุด ในการตั้งกระทู้ครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 06:59:50 »
เรื่องแบนสมาชิก ยังไม่ต้องกังวลครับ ถ้าไม่ได้ทำผิดกฎ หรือผิดระเบียบสังคมจนรับไม่ได้
ผมและแอดมินทุกคน ไม่มีทางแบนแบบอยู่แล้ว ไม่ได้ทำอะไรตามใจครับ มีหลักเกณฑ์ชัดเจน

สิ่งที่อยากให้ทราบไว้คือ คุณไม่ผิดที่คุณสงสัย และการสอบถามก็เป็นวิธีที่ทำให้เราคลายสงสัย
หาความรู้ใส่ตัวเราเพิ่มขึ้นได้ แต่ต้องลองคิดดูนิดนึง ว่าที่ถามมานอกจากจะตอบคำถามในใจคุณได้แล้ว
มันมีประโยชน์จริงจริงหรือเปล่า หรือรู้ไว้แค่ประดับตัว แล้วอยากให้คิดว่า คนที่เข้ามาตอบคำถามคุณ
เขาต้องสละเวลาไปหาข้อมูล หรือพิมพ์บรรยายสิ่งที่ตัวเขาเองทราบออกมาตั้งนานสองนาน มันคุ้มกับที่คุณอยากรู้หรือไม่
ของแบบนี้ ผมคงกำหนดเป็นกฎระเบียบออกมาไม่ได้ ว่าจะต้องถามให้รัดกุมแค่ไหน ขอบเขตเป็นยังไง มันอยู่ที่วิจารณญาณครับ
เพียงแค่เอาใจเขามาใส่ใจเรา คิดถึงต้นทุนแรงกายของคนมาตอบคำถามด้วย คุณก็จะเป็นนักตั้งคำถามที่ดีขึ้นเอง
และเมื่อถามไปมากมากแล้ว ผมก็หวังว่าวันนึงคุณจะสามารถช่วยตอบคำถามให้คนที่สงสัยได้บ้าง จากความรู้ที่คุณสะสมมา
ลองถ้าผมถามว่า "ชุดนักเรียนทั่วโลกมีกี่แบบ ขอรายชื่อชุดนักเรียนแต่ละแบบหน่อยครับ" คุณจะอยากตอบคำถามมั้ย

เรื่องคำพูดก็อย่างนึง คุณอาจจะเกิดมามีฐานะร่ำรวย มีเงินซื้อรถราคาล้านบาทได้สบายสบาย ก็ขอแสดงความยินดีด้วย
แต่คนเราเลือกเกิดไม่ได้ครับ คนอื่นจะเกิดมาไม่มีเท่าคุณหรือมีมากกว่าคุณ​ เขาก็ควรได้รับความเคารพและสิทธิในสังคมเท่ากันกับคุณ
จะไปพูดจาเชิงดูถูกดูแคลนที่เกิดมาไม่มีฐานะดีดี มันคงไม่ใช่เรื่องถูกต้อง และจริงจริงแล้วคุณค่าของคนไม่ได้วัดที่ฐานะทางบ้านเลย
ต่อให้จนไม่มีเงินซื้อข้าวทาน แต่ทำดีมาตลอดชีวิต ก็น่ายกย่องนับถือกว่าคนรวยล้นฟ้า แต่หาทางเอาเปรียบคนอื่นเพื่อประโยชน์ตัวเอง
แบบที่เราเห็นกันได้จนชินตาในสังคมทุกวันนี้ อีกอย่าง คนรวยตั้งมากก็ขับรถราคาไม่กี่แสนบาท ไม่ใช่เพราะเขาไม่มี
แต่คนเรามองอรรถประโยชน์ของการใช้เงินต่างกัน อาจจะเพราะเขาอยากจะนำเงินไปลงทุนเพื่อให้งอกเงยแทนที่จะใช้กับรถ
ที่นับวันมีแต่จะลดมูลค่าลงก็เป็นได้  อย่าให้เรื่องวัตถุนิยมมาครอบงำจนทำให้เราเห็นผิดเป็นถูกไปได้ครับ

เรื่องคำพูด อ่านที่คุณ Johnpang กล่าวไว้ให้ดีครับ พูดไปแล้วคำพูดเป็นนายเรา พูดไม่คิดให้ดีต่อไปเราก็จะลำบากจากคำพูดตัวเราเอง

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 10:23:56 »
เรืองล๊อกหรือลบผมยินดีถ้าไม่สมควร
อย่างเมือวานกระทู้หนึงของผมโดนลบไป ก็ไม่ได้โกรธเครืองอะไร
เพราะกระทู้มันเข้าใกล้การเมือง
ขออภัยถ้าไม่สะดวก ;D

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 21:30:58 »
จขกท . ล่าสุด ขอรายชื่อแบต อีก ;D โอ้ววววว
: )

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 21:51:21 »
ผมก็เริ่มสงสัยแล้วเหมือนกันครับคุณ yod artstu
ว่าตกลงที่เราเข้ามาตอบคำถามเขากันในกระทู้อื่น
หรือที่ผมอธิบายไว้ยืดยาวในกระทู้นี้

เขาได้กลับมาอ่านบ้างรึเปล่า หรือว่าถามแล้วก็ทิ้งไป ไม่กลับมาดูอีกเลยกันแน่