ผู้เขียน หัวข้อ: นโยบายเคลียร์รถของไทยมีไหม  (อ่าน 4420 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
นโยบายเคลียร์รถของไทยมีไหม
« เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 10:18:09 »
ประเทศไทยไม่มีนโยบายกำจัดรถเก่าใช่ไหมครับ  ตอนนี้รถใหม่ก็มีมากขึ้นเรื่อยๆ  แล้วต่อไปจะทำอย่างไรครับ นโยบายเคลียร์รถเก่าก็ไม่มี(สงสัยมาก)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: นโยบายเคลียร์รถของไทยมีไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 10:54:44 »
รถเก่าขนาดไหนล่ะครับ..

ส่วนตัวผมคิดว่าทำไม่ได้หรอก..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ off_033

Re: นโยบายเคลียร์รถของไทยมีไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 10:59:29 »
ไทยไม่ใช่ประเทศร่ำรวย จะจำกัดรถเก่าคงทำไม่ได้หรอกครับ

รถเก่าๆก็ยังมีคนหาซื้อมาใช้  หรือใช้ไปเรื่อยๆจนกว่าจะพังกันไปข้างนึง

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 11:02:15 »
ผมไม่คิดว่ามีนะครับ เพราะเห็นได้จากรถผมเองก็ยังต่อทะเบียนได้อยู่ และรถที่เก่ากว่าของที่บ้านผมก็ยังวิ่งอยู่ร่ำไป

ถ้าส่วนตัว ผมล่ะอยากให้มีนโยบายมากๆ แต่ถ้ารัฐบาลไหนคิด หรือเสนอออกมาก็คงไม่ได้เป็นรัฐบาลน่ะครับ 555+

ข้อเสียของรถเก่าก็คือ... เก่าครับ และปล่อยมลพิษสูง

ทางที่ดีที่สุด ถึงรถจะเก่า แต่ถ้าเจ้าของดูแลรักษาดี รถเก่ายังวิ่งดี และปล่อยมลพิษต่ำก็พอมีนะครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 11:16:19 »
รถเก่าพอหาซื้อได้ส่วนใหญ่ไปประจำการที่ชนบท แก้ไขไม่ได้หรอก นอกเสียจากรัฐบาลจะนำรถใหม่ไปแลกเปลี่ยนได้อยู่
จะขึ้นภาษีรถเก่าก้ไม่น่าจะได้ บางทีกว่าจะมีรถได้แทบกระอัก

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 11:43:35 »
สำหรับในไทย....ต้องวัวหายก่อนจ๊ะ ถึงจะล้อมคอก

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 12:08:38 »
เป็นไปได้ครับ เอาง่ายๆ ครับ ตอนนี้ผมกำลังปลุกปั่น Citroen Ds 21 อยู่ครับ คันนี้ประมาณ 40 ปีได้แล้วมั้งครับ
สภาพ ไม่เหลือครับ ดูเหมือนไม่ใช่รถ ผุทั้งคัน แต่ดีที่เครื่อง เกียร์ ทุกอย่างอยู่ครบ สตาดติด วิ่งไม่ได้ ไอโดรลิคไม่ทำงาน ทะเบียนแจ้งซ่อม 20 กว่าปี เลยไมค์เจ้าของเดิมบอกทะลุไป 2 ครั้งแล้ว
แบบนี้ ยังมีวิ่งอยู่เลยครับ  ;D ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 12:19:43 »
สำหรับในไทย....ต้องวัวหายก่อนจ๊ะ ถึงจะล้อมคอก
ถูกใจ เรื่องนี้ไม่เกี่ยวว่าเราเปนประเทศร่ำรวย หรือยากจน ทำไมพวกเราคิดว่าเราจน ทั้งๆที่เราเปนประเทศส่งออกน้ำมันไม่น้อยกว่าบรูไน
ทำไมลาวเค้าห้ามรถเก่าวิ่งได้ แถมห้ามนำเข้ารถเก่าอีกต่างหาก

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 12:22:22 »
ผมไม่คิดว่ามีนะครับ เพราะเห็นได้จากรถผมเองก็ยังต่อทะเบียนได้อยู่ และรถที่เก่ากว่าของที่บ้านผมก็ยังวิ่งอยู่ร่ำไป

ถ้าส่วนตัว ผมล่ะอยากให้มีนโยบายมากๆ แต่ถ้ารัฐบาลไหนคิด หรือเสนอออกมาก็คงไม่ได้เป็นรัฐบาลน่ะครับ 555+

ข้อเสียของรถเก่าก็คือ... เก่าครับ และปล่อยมลพิษสูง

ทางที่ดีที่สุด ถึงรถจะเก่า แต่ถ้าเจ้าของดูแลรักษาดี รถเก่ายังวิ่งดี และปล่อยมลพิษต่ำก็พอมีนะครับ

ผมชอบกระทู้ของพี่คนนี้มากเลยครับ หลานคนครับชอบบอกว่า รถผมควันดำ
ใช่ครับ มันมีควันหน่อยๆ ตอนออกตัว แต่มันก็ผ่านเวลาไปตรวจสภาพนะครับ แต่ กระสิงห์ควันดำ D man หรือ โคโรราโด้ แต่ง ผมว่า มันดำกว่ารถผมอีกนะครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 17:52:37 »
รอรถมันติดจนไม่มีที่ให้วิ่งก่อนครับ ผู้บริหารประเทศเค้าถึงจะเริ่มสนใจ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 19:34:26 »
ผมว่าอีกนานครับเพราะ รถยนต์ยังถูกจัดเป็นสินค้าฟุ่มเฟือยอยู่เลย

อีกนโยบายที่อยากให้มีคือแบบญี่ปุ่นอ่ะครับ ถ้าซื้อรถต้องมีที่จอดรถรองรับ ทุกวันนี้เห็นจอดกันริมถนนบ้าง บนทางเท้าบ้าง เต็มไปหมดเลย  :'(

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 21:40:18 »
ไม่เห็นจะมีครับ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 02:01:10 »
เท่าที่อ่นมาสรุปคือ ไม่เห็นมี และไม่มีแววจะมี
แบบนี้ก็ไม่ต้องกังวลซื้อมาเรื่อยๆถ้ามีเงินซื้อ

ออฟไลน์ mooja

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 19:58:18 »
กำจัดรถเก่าอย่างเดียวก็ไม่ถูกนะครับ  ครอบครัวเเต่ละครอบครัวมีรายได้ไม่เท่ากัน  เเต่เค้าไม่มีเงินซื้อรถใหม่  ถ้าเกิดจะกำจัดรถ10-15ปีให้ไปวิ่งตจว. เดียวเจ้าของรถเก่าๆ  ได้ถาม  การควบคุม  การมีรถยนต์ของเเต่ละบ้านสมควรมีกี่คัน