ผู้เขียน หัวข้อ: รถกระบะยกสูง กลายเป็นมาตรฐานใหม่สำหรับตลาดเมืองไทยไปแล้วเหรอครับ  (อ่าน 23838 ครั้ง)

ออฟไลน์ saransaran

• Jr. Member
  • **
เห็นทุกเวบบอร์ดเชียร์ให้ซื้อกันแต่กระบะยกสูง ซึ่งนิยามของรถกระบะ มันควรจะเป็นรถสำหรับขนส่ง เน้นที่ต้นทุนการใช้งานที่ถูก ตอนนี้ กลับกลายเป็นว่า รถยกสูงมีต้นทุนสูงกว่ารถตัวเตี้ยปกติหลายอย่าง

ยกตัวอย่างก็เช่น หน้ายางที่กว้างกว่า ใหญ่ ทำให้กินน้ำมันมากกว่า เวลาเปลี่ยนยางที ขอบ 16 17 มีปาดเหงื่อสำหรับคนหาเช้ากินค่ำ นอกจากนี้ เวลาบรรทุกของ ก็มีจุดศูนย์ถ่วงที่สูงกว่า ทรงตัวให้นิ่งได้ยากกว่า

กำลังสงสัยว่า เทรนด์รถยกสูงนี่ มันมาพร้อมกับน้ำท่วมหรือเปล่าครับ แล้วในอนาคตอีก 5-10 ปี มันจะยังคงเป็นเทรนด์แบบนี้อีกหรือเปล่าครับ

ปล. คนไทยตอนนี้กำลังสับสน หรือกลัวน้ำท่วมหรือเปล่าครับ เจอน้ำท่วมปีเดียว กลายเป็นว่า ต้องหารถยกสูงเตรียมลุยน้ำท่วมรอ ทำให้ค่ายรถเน้นผลิตแต่รถยกสูง ส่วนรถปกติ ก็เริ่มกลายเป็นลูกเมียน้อย ผลิตน้อยลงกว่าเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2012, 11:27:03 โดย saransaran »

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
มันสวยกว่าไม่ยกนี่ครับ และคนซื้อกระบะที่ไม่ใช่ตอนเดียว ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้บรรทุกทุกวันอยู่แล้วครับ
 ;D ;D ;D

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ผมว่ามันมีมานานกว่าที่น้ำจะท่วมนะครับ เห็น อิตกันมาตั้งแต่ปี 05 มาแล้ว
เพราะปิ๊กอับยกสูงดูเด่นสง่าบนท้องถนนทัศนวิสัย มองข้างหน้าชัดเจน

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
มันเปลี่ยนตามยุคสมัยครับ เมื่อก่อนไม่เห็นกระวิ่งในเมืองกรุงแต่ทุกวันนี้เยอะมาก

กระบะใช้ประโยชน์ได้หลากหลายมากกว่า โดยเฉพาะรุ่นยกสูงเข้าถึงทุกเส้นทาง

ออฟไลน์ hutzero

มันเป็นกระบะอเนกประสงค์  ไม่ใช่กระบะไว้ใช้งานจริงจังอะไร
ประเด็นหลักอยู่ตรงที่ กว้าง สบายใกล้เคียงรถเก๋ง
แต่ภาษีถูกกว่า  น้ำมันก็ถูกกว่า  และนึกอยากจะลุยก็ลุยได้

เรื่องน้ำท่วมก็เป็นปัจจัยหนึ่ง  แต่ไม่มากเท่าที่กล่าวมา
อย่าง นครสวรรค์ ลพบุรี อยุธยา น้ำท่วม"เกือบทุกปี"  บางปีหัวเข่า บางปีถึงเอว ปีที่แล้วมิดหัว
เพราะต้องเป็นที่รองรับน้ำไม่ให้เข้ากรุงเทพ   เพียงแต่ปีที่แล้วมากเกินจนรับไม่ไหวเท่านั้นเอง
รถกระบะยกสูงก็ลุยได้แค่ระดับหนึ่งเท่านั้น  ไปที่หนักๆไม่ไหวอยู่ดี  

ผมเคยขับมาแล้วครับ  ถ้าจะเดินทางติดรถบรรทุกของทหารไปยังง่ายกว่าเลย ไม่ต้องคอยพะวงอะไร

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าไม่เห็นจะเกี่ยวเลยครับ ว่าต้องซื้อตามนิยาม
ขนาดคนซื้อไอโฟนหลายๆคนยังใช้เป็นแค่เล่นเกมกับถ่ายรูปเลย  หรืออย่าง Supercar มันก็ควรจะวิ่งบนถนนอย่างที่ไทยไม่มีเหมือนกันครับ

อีกอย่างขับทั่วไปมันก็นิ่งปกติ ถ้าไม่ใช่นักซิ่ง คนขับธรรมดาๆ ก็ไม่รู้สึกว่ามันแย่กว่าเก๋งเท่าไหร่หรอกครับ ขับแค่80-100 อัตราเร่งดีกว่าเยอะ ขึ้นเขาสบาย ยางจะแพงไม่แพงนั้น ถ้ามีปัญญาซื้อ ผมว่าเงินเปลี่ยนยางก็ไม่ใช่ปัญหาเช่นกันครับ เพราะเก๋ง C-Segment พวกล้อ 18 ยางก็ไม่ได้ถูกเท่าไหร่ครับ

ที่สำคัญคือมัน "สวย ดูดี ลุยน้ำ บรรทุกของได้" ครับ  รถมันเป็นเรื่องความพอใจอยู่แล้วครับ ต่อให้นานๆบรรทุกที ก็มักจะอยากมีกันไว้ ยังไงในอนาคตน้ำก็ต้องท่วมอีกแน่นอน (แต่เชื่อเถิด คนออกกระบะหลายๆคน ก็ไม่เอารถไปลุยน้ำท่วมหรอกครับ) เพราะซื้อแล้วมันรู้สึกพอใจครับ

รถกระบะเดี๋ยวนี้ออพชั่น ภายในพัฒนาไปเยอะจน ถ้าขับไม่เร็วมาก ผมก็ไม่เห็นความจำเป็นต้องซื้อเก๋งครับถ้าชอบกระบะ ในเมื่อมันขนของไม่ได้ ขึ้นเขาก็อืด ขึ้นลงรถก็ลำบากกว่า ทัศนวิสัยก็แย่กว่า ไปเชงเม้งที รถเหม็นหมด

อีกอย่างรถยกสูงมันก็ขายดีมาตั้งแต่ก่อนน้ำท่วมแล้วครับ แต่พอมีน้ำท่วมมันดันขายดีขึ้นอีก เอิ๊ก *-*

ออฟไลน์ HDE35

• Full Member
ตัวยกสูงมันฮิตมานานแล้วครับ   ก่อนน้ำท่วมใหญ่หลายปีเลยครับ  ไฮแลนเดอร์ออกมาปีไหน  ก็ปีนั้นแหละครับที่ฮิตแบบสุดๆ  แต่เจ้าแรกจะ Tiger Preruner ที่ทำยกสูงออกมา
   และคนที่เอาไปใช้เพื่อการพาณิชย์ ขนส่ง ยกสูงเค้าก็ไม่เอาไปใช้หรอกครับ  ผมเห็นก็เป็นตัวตอนเดียวใส่หลังคาทั้งนั้น

ปล.คนไทยไม่มึนหรอกครับ  เพราะพวกยกสูงส่วนใหญ่ซื้อมาใช้เอง  ก็อยากได้ที่มันใช้แล้วเอนกประสงค์มากหน่อย  ไปในที่ทุรกันดารได้แบบท้องไม่ขูดพื้น และผลพลอยได้อีกอันคืนมันแข็งแรงแล้วก็สวยกว่าตัวธรรมดา

ออฟไลน์ ponggu52

ผมแยกเหตุผลในการซื้อกระบะยกสูงนะครับ (ความเห็นส่วนตัวล้วน)
        1. เท่ กว่ากระบะที่ไม่ใช่ยกสูง
        2. ราคา  ยกตัวอย่าง bt-50 2.2 รุ่นท๊อป 87x,xxx แต่ c-segment เริ่มต้นประมาณ 800,000-1,xxx,xxx นั่งได้ 5 คนเหมือนกัน ไปเที่ยวทุรกันดารได้ เท่ด้วย ทำให้คนในเมือง หรือคนชนบท หันมามองยกสูง ประหยัดน้ำมัน เมื่อเทียบดีเซลกับเบนซิน
        3. ขนของได้เยอะในบางเวลา (ไปเที่ยวหรือไปบ้านแม่ยายตามต่างจังหวัดได้ของมาเยอะเลย) หรือกลัวของเปียกก็ซื้อที่ปิดกระบะมาไว้
        4. รถกระบะพัฒนาไปมากแล้ว เทคโนโลยีไม่ต่างจากเก๋ง (ไม่เชื่อลองดู clip พี่ jimmy ทดสอบฟอร์ดเรนเจอร์ครับ พี่เขาบอกว่าอยากให้เก๋งบางรุ่น ดูหัวเกียร์ธรรมดาของฟอร์ดเรนเจอร์ไปเป็นตัวอย่าง เพราะมันเหมือนกับหัวเกียร์ BMW เลย
        5. เรื่องค่าใช้จ่าย ค่ายาง หรืออะไรต่อมิอะไร ก่อนซื้อเขาคำนวณเป็นครับ  เหมือนเราไปซื้อเก๋ง เขาก็ต้องดูที่งบประมาณ คนมีเงินซื้อ Benz, BMW หรือ premium car เขาก็ต้องคำนวณค่าใช้จ่ายว่ารับได้ไหม  จะบังคับให้เขามาซื้อ eco car มันก็ไม่ได้ มันเป็นสิทธิ์ของเขา

ส่วนเรื่องน้ำท่วมเป็นตัวส่งเสริมนิดเดียวเองครับ เพราะไม่ได้ท่วมทั่วประเทศไทย
ขนาดชาวบ้านที่ใช้รถหาเงิน บรรทุกของขาย ผมยังเห็นเขาซื้อยกสูงกันเลยครับ

ปล. คนตั้งกระทู้มึนคนเดียวอยู่หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ banch

เอาสองคันมาจอดเทียบกัน

ยกสูงมันดูเท่ห์ และสมาร์ทกว่าตัวเตี้ยเยอะเลยครับ

ตัวยกต่ำมันดูต่ำต้อยด้อยค่าไปเลย เตี้ยๆ ขาลีบๆ

เทรนด์นี้มันเริ่มมาจาก

อีซูสุ บุกเบิกไฮแลนเดอร์

ตามด้วยพรีรันเนอร์

สองค่ายใหญ่จัดเครื่อง 3.0 ลงประจำการกระบะขับสองยกสูง

โดยที่พรีรันเนอร์ไม่มีเกียร์ AT ให้เลือก จำไม่ได้ว่าอีสุมีเกียร์ AT หรือเปล่า

และยิ่งเมื่อไทรทันเอาเครื่อง 2.5 มาทำ Plus แถมยังมีรุ่น 2.5 AT อีก

กระแสมันเทมาทางกระบะยกสูงหมดเลย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
สำหรับผม จะสูงไม่สูงก็น่าขับ เคยขับ navara ตัวธรรมดา กับ hilander gold series แทบไม่ต่างกันเลยครับหูช้างแทบจะเท่ากันเลย

คนไทยไม่ได้มึนครับ แค่ดูแล้วมันสวย ก็เลยออกกันมา
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
วานก่อนไปปากช่องเห็นกระบะยกสูง ขับช้าเยอะมาก ลมมันแรงมาก รถยิ่งสูงบางคันผมขับตามตูดเกือบปาดฟุตบาตก็มี

ยกสูงบางทีก็ขับลำบากพอสมควรนะผมว่า

ออฟไลน์ BlueMan69

โครงสร้างภาษีกระบะในไทย ล้าหลัง ครับ. กระบะ 4 dr นี่คนซื้อเป้าหมายเพื่อขนคน มากกว่าขนของ

ออฟไลน์ YenChar

เคยเจอเหตุการณ์ที่ต้องตัดสินใจเลือก ระหว่างกระบะ กับเก๋ง

ผมเลือกที่จะขับเก๋งต่อไป ถึงแม้ว่ากระบะจะมีข้อดีไม่น้อยก็ตาม

- ขนคนก็ได้ ขนของก็ได้เยอะ >> อันนี้แน่นอน
- ทน ทั้งเครื่อง ทั้งช่วงล่าง
- น้ำมันดีเซล เป็นน้ำมันการเมือง ยังไงก็ถูกกกก
- เครื่องดีเซล แรงบิดดี ขึ้นเขา ขนคน ไม่ต้องลากรอบจนเหนื่อย
- สูง มองเห็นได้ไกล มองชัด ทัศนวิสัยดี ปลอดภัย
- ลุยน้ำได้ ลุยได้เพราะสูง ยางมีผ้าใบหลายชั้น ใช้ทน แถมเครื่อง+ช่วงล่างก็ทนอยู่แล้ว

แต่.....
ผมเลือกเก๋ง เพราะ

- ผมขับรถเร็ว ทิ้งโค้ง เดินคันเ่ร่ง ถ้าขับกระบะ คงท้ายกวาดท้ายปัดไปแล้ว
- รถเก๋งก็ทนไม่แพ้กัน ลองดูแท๊กซี่ มันก็ทนเหมือนกัน
- อากาศพลศาสตร์ การออกแบบ เก๋ง ยังไงๆก็ขับดีกว่า
- การขับขี่ ถึงแม้ว่ากระบะจะเห็นได้ไกล แต่กระบะก็เทอะทะ วงเลี้ยวกว้าง และลำตัวยาว

ที่สำคัญ ผมไม่ได้ขนของ ไม่ได้ลุยน้ำ
หลายๆคนไม่ได้ลุยน้ำจริงๆ ไม่รู้หรอกว่าหลังจากลุยออกไปแล้วมันกลับเข้ามาไม่ได้
ทิ้งรถไว้เลย เพราะหันหัวกลับไม่ได้แล้ว หรือถ้าท่วมเป็นเมตร จะยกสูงแค่ไหนก็ไม่รอด

อีกหน่อย อีโค้คาร์ มาแรงแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Headman

ผมว่ากระบะที่สวยที่สุดตลอดกาลก็คือ ดัสสัน ช้างเหยี่ยบ เกียร์คอ นะครับ
เตี้ย แต่ไม่ติดพื้น ขนาดกระทัดรัด บรรทุกได้ เข้าสวนลุยทุ่งได้
กินน้ำมันน้อย เงียบเพราะเบนซิน ไม่จุกจิก ซ่อมแล้วหาย
ที่สำคัญเพราะมันเตี้ยและกระทัดรัด มันจึงมุดไปมาบนท้องถนนได้อย่างคล่องแคร่ว ไม่เหมือน RANGER สมัยนี้ มันเหมือนกับ
รถกระบะที่จะใหญ่ก็ไม่ใหญ่ เล็กก็ไม่เลิก กลาง ก็ไม่กลาง มันอยู่ระหว่าง กลางกับใหญ่
ถ้าเอาให้ดี ใหญ่ ให้เป็นแบบ กระบะ อเมริกันฟูไซด์ไปเลย (ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงและมี 6 ล้อผมซื้อครับ)
กลางก็ประมาณ tiger กำลังดี เล็ก ก็แบบ DUSSUN หรือไม่ก็ MAZDA FAMILIA หรือไม่อีกทีจิ๋วไปเลยอย่าง MIRA อ่ะครับ
ฮ่าฮ๋า
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ udis

ผมว่ากระบะที่สวยที่สุดตลอดกาลก็คือ ดัสสัน ช้างเหยี่ยบ เกียร์คอ นะครับ
เตี้ย แต่ไม่ติดพื้น ขนาดกระทัดรัด บรรทุกได้ เข้าสวนลุยทุ่งได้
กินน้ำมันน้อย เงียบเพราะเบนซิน ไม่จุกจิก ซ่อมแล้วหาย
ที่สำคัญเพราะมันเตี้ยและกระทัดรัด มันจึงมุดไปมาบนท้องถนนได้อย่างคล่องแคร่ว ไม่เหมือน RANGER สมัยนี้ มันเหมือนกับ
รถกระบะที่จะใหญ่ก็ไม่ใหญ่ เล็กก็ไม่เลิก กลาง ก็ไม่กลาง มันอยู่ระหว่าง กลางกับใหญ่
ถ้าเอาให้ดี ใหญ่ ให้เป็นแบบ กระบะ อเมริกันฟูไซด์ไปเลย (ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงและมี 6 ล้อผมซื้อครับ)
กลางก็ประมาณ tiger กำลังดี เล็ก ก็แบบ DUSSUN หรือไม่ก็ MAZDA FAMILIA หรือไม่อีกทีจิ๋วไปเลยอย่าง MIRA อ่ะครับ
ฮ่าฮ๋า

บ้านผมยังมีอยู่เลยครับ เสียซ่อมง่าย แต่เสียบ่อยมาก 555+

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
มันเหมาะกับถนนเมืองไทยที่สุดแล้วครับ ถึงได้ซื้อ

ออฟไลน์ KRABA

• Jr. Member
  • **
...ถ้าที่บ้านมีรถเก๋งแล้ว รถคันที่สองน่าจะเป็นรถกระบะ (ยกสูง) แล้วจะเห็นว่ามันมีประโยชน์มาก  ไม่แน่...ในอนาคต อาจเป็นมาตรฐานใหม่สำหรับบ้าน (ชาวบ้านธรรมดา) ที่มีรถสองคันก็ได้นะครับ...

ออฟไลน์ Headman

ฮ่าฮ๋า

บ้านผมยังมีอยู่เลยครับ เสียซ่อมง่าย แต่เสียบ่อยมาก 555+

;D ;D ;D แถวบ้านผมก็มีอยุ่คันนึงเหมือนกันครับ แต่ไม่รู้ว่ายังเกียร์คออยู่หรือเปล่า เกียร์คอเวลาสาวนั่งมันใกล้ชิดดีครับ ไม่มีก้านเกียร์มาขว้าง (ไปโน่น ฮ๋าฮ๋า  ;D ;D )
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมไม่เคยมองว่า สูงกว่าจะสวยกว่าเลยครับ 

แบบตัวยกสูงแค่ปีกนกแข็งกว่า  ผมมีเงินก็จะซื้อตัวสูงแล้วเอามาโหลดเตี้ย เพราะอยากได้ปีกนกตัวสูง 

กระบะเตี้ยหมุน ยาก ท้ายปัดยาก  คนไม่รู้กันมากกว่า  คนขับกระบะสูงไม่เคยขับกระบะเตี้ย คนขับกระบะเตี้ยก็จะไม่ขับตัวสูงเพราะไม่เกาะถนน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ dorakun

ผมขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนิดนึงนะครับ
ตามความคิดผม ผมมองว่าการใช้งานมันต่างกัน

ประเทศไทยมี70กว่าจังหวัดไม่ได้มีแค่กทม
ผมเลยอยากให้มองในภาพรวมมากกว่าครับ
ในต่างจังหวัดถนนทุกเส้นไม่ได้ลาดยางหมดครับ
ยิ่งบางตำบลที่ไม่ได้อยู่ในเมืองถนนมันยังเป็นลูกลังอยู่เลย
รถกระบะถึงได้เป็นที่นิยมของคนต่างจังหวัด

บางที่ซื้อกระบะมาต้องมายกสูงขึ้นเองเพื่อให้เหมาะกับสภาพถนน
พอเมื่อบริษัทรถทำตัวยกสูงออกมาขาย
ก็ไม่แปลกหรอกครับที่จะขายดี เพราะว่ามันตอบโจทย์ความต้องการได้ดี

อยากให้เจ้าของกระทู้มองมุมนี้ด้วยครับ คนไทยไม่ได้มึนหรอกครับ
เค้าขายดีมาตั้งนานแล้ว เรื่องน้ำท่วมมันแค่ส่วนนึงเท่านั้นเองครับ

ปล.ไม่อยากให้เจ้าของกระทู้ใช้คำว่าคนไทยมึนกันหรือเปล่า
ผมว่ามันฟังแล้วไม่ดีเลยครับ ถ้าเป็นไปไผ้รบกวนช่วยเปลี่ยนนิดนึงนะครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

>:( >:( ไม่ชอบเหมือนกันครับ ที่พวกรุ่นท้อปๆ4ประตู  เกีย ออโต้ บังคับให้มีเเต่ตัวยกสูง

คือผมชอบสมัย ดีเเม๊ก ไทรทัน ยุคเเรก ที่มีตัวเตี้ย ฟูลออฟชั่น 4ประตูมากกว่า

เนื่องจากใช้บรรทุกคน+สัมภาระ  ในครอบครัวที่มีคนมีอายุ ไม่สะดวกปีนป่ายขึ้นรถสูง  เเต่ต้องการออฟชั่นครบๆเเละเกียออโต้ +

ซื้อเป็นตัวขับ2 ยกสูงพอเจอฝนตกถนนลื่นมันยิ่งขับโหวงเหวงเข้าไปไหญ่เลย จะเข้า 4hi ช่วยก็ไม่มี    สู้ตัวเตี้ยไม่ได้ มั่นใจมากกว่านิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2012, 16:23:25 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ decptt

ยกสูงสวยกว่าครับ (รถสมัยก่อน อาทิ Isuzu Rodio แต่งขึ้นมางามแท้ๆ )V-Cross ตัวใหม่แต่งเสร็จ (งานมอเตอร์โชว์คันแดง) ยังสวยสู้ไม่ได้เลยอ่ะ

ส่วนเรื่องกระบะ ทำไมเป็นที่นิยม ผมคิดว่า บางท่านได้ตอบกันมาบ้างแล้ว
1. คนต่างจังกวัดต้องการรถอเนกประสงค์
2. ค่าใช้จ่ายเรื่องภาษีประจำปี รถกระบะมีแคป ถูกกว่าเก๋งแน่นอนครับ (ส่วนกระบะ 4 ประตู ภาษีประจำปี เท่ารถเก๋งครับ)
3. ในแง่นิติบุคคล กระบะตอนเดียว กระบะมีแคป เวลาทำค่าใช้จ่ายน้ำมันดีเซล สามารถเคลม VAT ได้ครับ ซึ่งกระบะ 4 ประตูและรถเก๋ง ไม่สามารถเคลม VAT ได้ครับ แต่คิดเป็นค่าใช้จ่ายได้
4. การดูแลรักษา ช่วงล่างทนถึกอึกโคตรๆ ไม่ต้องดูแลอย่างรถเก๋ง ต่างจังหวัดนิยมมาก เพราะความเจริญบางพื้นที่ยังไปไม่ถึง ถนนยังเป็นหลุมเป็นบ่อ ก็มีครับ (เพราะมีรถบรรทุกสินค้าเกษตรวิ่งอยู่ด้วย)  อะไหล่มีให้เลือกหลายเกรด ตั้งแต่ของแท้จนถึงของเทียบราคาถูก
5. สมัยก่อนเครื่องดีเซล ซ่อมง่ายมากๆๆๆๆ (แต่เดี๋ยวนี้ ก็ง่าย แต่ต้องมีเครื่องจิ้มกับ ECU ในบางกรณีด้วย)

ตัวอย่างง่ายๆ
แม่ค้าขายผัก ใช้งานก็เอาผักไว้ตัวกระบะ ไปตลาดเพื่อขาย ส่วนวันหยุดก็ให้ครอบครัว (ลูก 2คน ยกตัวอย่าง) นั่งในแคป ไปเที่ยวกันในวันพักผ่อน (ซึ่งจะพักผ่อนไม่ตรงกับคนกินเงินเดือน) อย่างวันสงกรานต์ ไม่ได้หยุดนะครับ เพราะขายดี ส่วนใหญ่ไปเที่ยวก็ช่วงเย็น ถ้าเป็นตลาดเช้า หรือ ช่วงหมดฤดูผัก กำลังเตรียมดินปลูกใหม่

ปล. แต่ผมไม่ชอบยกสูงนะ เพราะสินค้าผมหนักมาก เวลายกสูง เด็กแบกของขึ้นรถมันเหนื่อยอ่ะ อย่างเวลาผมยกกล่องสินค้าขึ้นรถ บางครั้งแรงยกไม่มี ต้องเขย่งเท้าช่วยด้วยเลย 555+

ปล.2  ตอนก่อนจะออก J32 พาแม่ไปดู Mitsu Pajero Sport ตัวท็อปมา ปรากฏว่า "แม่บอกมันสูง ขึ้นไม่ไหวแล้ว" (แม่อายุ 71) เลยต้องออกรถเก๋งแทน
ไม่ใช่ ยกสูงจะมีข้อดีอย่างเดียวนะ มันขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วย

ออฟไลน์ tongtongtong

• Newbie
  • *
คิดถึงวันเก่าๆครับที่เค้าเอา มิตซูไซโคลน มาทำเตี้ยมากๆเอาฝ่ามือตั้งพื้นยังเฉี่ยวๆ แต่ตอนนี้ก็ยังเห็นบางคนเอามิตซูไทรทัน 4 ประตูเอามาทำเตี้ยอยู่บ้างก็สวยดีนะครับ

ออฟไลน์ archian

ยกสูง  ......  สวย   ดูร่ำรวย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
อ้างถึง
เทรนด์นี้มันเริ่มมาจาก

อีซูสุ บุกเบิกไฮแลนเดอร์

ตามด้วยพรีรันเนอร์

สองค่ายใหญ่จัดเครื่อง 3.0 ลงประจำการกระบะขับสองยกสูง

โดยที่พรีรันเนอร์ไม่มีเกียร์ AT ให้เลือก จำไม่ได้ว่าอีสุมีเกียร์ AT หรือเปล่า

และยิ่งเมื่อไทรทันเอาเครื่อง 2.5 มาทำ Plus แถมยังมีรุ่น 2.5 AT อีก

กระแสมันเทมาทางกระบะยกสูงหมดเลย
ไม่จริง Toyota เริ่มก่อนครับ
ตั้งแต่สมัย Tiger ก่อน D4D อีก

ตอนแรกมีแค่รุ่น 3.0SGL เกียร์ธรรมดาอยู่
พอยุค D4D เข้าก็มีรุ่น 2.5E มาแทน แถมเป็นเกียร์ออโต้อย่างเดียวด้วย

แล้ว D-Max ก็มาให้อีกในปี 2002 (ตอนนั้น Flex Plus เข้ามาด้วย)
ในขณะที่ Toyota เปิดตัวเครื่อง 3.0 D4D มาไม่กี่เดือน

Prerunner ของวีโก้มาเมื่อปลายปี 2005
(ช่วงที่เกิดเรื่องเบรกทื่อนั่นแหละ โดยมาเฉพาะรุ่น 3.0E ABS เท่านั้น)

--------------
ส่วนตัวชอบยกสูงเพราะว่า เท่แบบขับ 4 ในราคาถูกลง
(และชีวิตที่ไม่ได้ขับแบบลุยข้ามทางมหาโหดอยู่แล้วด้วย)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ MystogaN

เพราะยกสูงสวยกว่าชัดเจนคับ