ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเลือกรถตามการใช้แบบนี้จะเลือกคันไหนกันครับ  (อ่าน 4601 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
1.
ถ้าพี่ต้องเดินทางไกลเดือนละ 2 ครั้ง ครั้งนึงก็ประมาณ 1000 กิโลเมตร และใช้งานในเมืองสัปดาห์ละ 2 ครั้ง
ทางไกลนั้นมีขึ้น-ลงเขา และ มีถนน 2 เลนสวนกันประมาณ 70 กิโลเมตร ผู้โดยสารรวมคนขับไม่เกิน 3 คน สัมภาระ(รก)เพียบ
รถที่ใช้คือรถ B-Segment หรือ Sub-B-Segment เครื่องยนต์ไม่เกิน 1500 ซีซี
โดยเลือกรถมา 2 คันตามลำดับที่คุณอยากจะใช้เดินทางครับ   :D
ยกเว้น Ford และ Aveo นะครับ  ;D ;D

2.
การใช้งานตามข้อที่ 1. ถ้าคุณจะใช้รถครบ 5 ปีแล้วเปลี่ยนทันที คุณจะซื้อคันไหนครับ

ออฟไลน์ beerrl

สัมภาระเยอะ ผมมองว่า Jazz น่าจะเหมาะสุดใน section นี้ครับ
เครื่องยนต์ ขับทางไกลก็ work นะ ในเมืองก็ประหยัดดีครับ

ผมเลือก Honda Jazz ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ที่เห็นๆก็มีแต่แจ๊สแหละครับ
ที่น่าจะตรงต่อการใช้งานมากสุด

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
Honda Jazz ขับสนุกดีครับ

ออฟไลน์ genesis2012

• Newbie
  • *
การใช้งานประจำวัน + เที่ยวไกลเป็นบางครั้ง + สัมภาระรกเพียบ คล้ายๆผมเลยเหอๆ
มีคนนั่งด้วย แนะนำเครื่อง 1500 ขึ้นไปละกัน
เพราะฉะนั้นก็จะเหลือ
วีออส ยาริส ซิตี แจ๊ส มาสด้า2 เฟียสต้า อาวีโอ (2อันหลังตัดไป)
แนะนำ วีออส มาสด้า2ซีดาน ซิตี้ หรือ แจ๊สครับ
แต่ถ้าขับทางไกลๆ ยาวขนาด 1000 กม มาสด้า2ซีดาน หรือ ซิตี้ จะดีกว่า มั๊ยคับ

ส่วนตัวผมซื้อ แจ๊สไปละครับ ;D  (เน้นความจุสัมภาระอ่ะนะ)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ข้าพเจ้าขอเลือก Honda City ก็แล้วกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
Ford Fiesta 1.6 แรงม้าเยอะสุด เหมาะแก่การขึ้นเขา หรือถ้าจะเอาเงินรถคันแรกก็ 1.5 เพราะมีระบบ Hill Assist ด้วย แต่ถ้าไม่ชอบ Ford จริงๆก็ต้อง Jazz JDM แหละครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Avanza ดีกว่าครับ เบาะสูงนั่งสบาย เดินทางไกลไม่เมื่อย ขนสัมภารกได้เยอะ เครื่องยนต์ไม่เกิน 1,500 ซีซีด้วยนะ

ผมว่าดีกว่าแจ๊สมากๆอ่ะ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
Vios ติดแก๊สก็น่าสนนะคับ LPG เพราะ ใช้เยอะมาก
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Ruksadindan

Jazz JP

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
แนะนำ Mazda 2 sedan ครับ ผมว่าของเยอะ sedan จะใส่ได้สะดวกกว่า city ไม่รู้ได้ขับปีไหนครับ

ออฟไลน์ 6162002

โจทย์แบบนี้ เป็นผม Mazda 2 Sedan MT แบบไม่ต้องคิดเลยแฮะ
เพราะ
- ได้รถเร็ว
- เครื่องแรงพอ เมื่อจับคู่กับเกียร์ MT
- ออพชั่นไม่ขี้เหร่ แอร์แบ็คคู่ ABS แม็กซ์ กระจกพับไฟฟ้า  มาครบอยู่แล้ว
- ท้ายใหญ่มาก ถ้าไม่ใช่ของที่ลักษณะสูงๆ ผมว่าเอาอยู่แน่นอนครับ ต่อให้ติดแก๊สก็ยังเหลือเยอะอยู่ หรือจะติดโดนัทก็ได้

ออฟไลน์ mewzabahl

ผมเป้นcity ละกัน ถ้าจองได้นะ  ;D ;D

ออฟไลน์ decptt

Jazz ครับ
VIOS ติดแก๊ส ก็น่าสนใจมาก

ส่วนข้อ 2 อีก 5 ปีมาว่ากันครับ เพราะนิสสันมีหลายรุ่น
ผมสนใจ SUV B-segment ครับ (B-Max Ford กับ ของรถนิสสันกำลังจะออก)

ปล. ถ้ามี ฟอร์ด ผมเลือกFord Fiesta 1.5 ครับ