ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบว่าใครเคยนั้ง new vios และ new altisรุ่นที่ขายอยู่ปัจจุบัน เที่ยบกันบ้าง  (อ่าน 16731 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oakzz

• Newbie
  • *
ความรู้สึกผม altis มันแคบๆอะครับ ด้วยหลังคาที่เตี้ยและ การออกแบบ
แต่ยังไม่ได้ไปนั้งเที่ยบกะ vios นะครับ ไม่ทราบว่าใครเคยนั้ง vios และ altis เที่ยบกันบ้างครับ ความรู้สึกตัวไหนโล่งกว้างกว่ากันเอาเฉพาะความรุ้สึกนะครับ คือผมจะจองรถเดือนหน้าแล้วแต่ยังลังเลอยู่เลย

ชอบ civic เพราะการออกแบบห้องโดยสารที่กว้างโล่งสบาย
แต่กังวลกับ Qc ของ honda มากครับในเวบบ่นกันมาก เหมือนซื้อแล้วต้องวัดด้วงเลยว่าจะได้ของดีรึป่าว เครมได้บางคันก็แก้ได้บ้างไม่ได้บ้าง

ส่วน altis ก็รับได้ชอบทุกอย่างเสียดายที่ผมเข้าไปนั้งแล้วอึดอัดมันดูแคบๆ ขาเลยแบะ เข่าติดคอนโชลหน้า แบะหลังดูที่เหลือน้อย ผมว่ามันเอาที่ไปให้ที่เก็บของด้านหลังมากไป แล้วก็ทำหลังคาเตี้ย  แต่เบาะนั้งกระชับดีมากครับ
ไม่แน่ใจความรู้สึกตัวว่ามันแคบจริงไหมตอนเทียบผมดูเทียบ พร้อมกะ civic
พอดีศูนย์ใกล้บ้านอยู่กัน

เลยอยากรู้ว่าความรู้สึกความโล่งสบายของ vios มันพอๆกับ altis รึป่าวครับ (ถ้ามันพอๆ กะ vios อาจจะทำใจยอมรับไปชื้อ altis น่ะครับ กลัวๆ กะ qc honda จริงๆแต่ก็รู้สึกเสียดายความโล่งกว้าง)

ถ้าถามผมว่าทำไมไม่ไปดูที่ ศูนยฺ์เองก็จะบอกว่า toyota จะขึ้นราคา 5000 - 10000 เดือนหน้าแล้ว ถ้าผมจะชื้อ altis ก็จะต้องจองวันจันทร์นี้เลยอยากได้ข้อมูลและทัศนะคติของหลายๆ คนครับวันจันทร์ไม่รู้จะหาเวลาโดดงานไปดูรถได้รึป่าวเลย

ถ้าถามว่าทำไม่ผมไม่เลือกยี่ห้ออื่น ก็คือที่บ้างให้เลือกแต่ toyota และ honda ครับ
ปล ผมสูง 173 ครับ
ขอบคุณที่ีแวะมาช่วยตอบครับ ^^

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
ถ้าเอาแค่ความรู้สึก ไม่ได้วัดกันจากมิติตัวรถ
ผมนั่ง VIOS แล้วรู้สึกปลอดโปร่งกว่าครับ

ส่วน CIVIC
มีคนรู้จักใช้ทั้งตัว FD ก่อน + หลังไมเนอร์ ก็ไม่มีปัญหาอะไรนัก
เจอแค่ปัญหายอดฮิต กระจกตกร่อง ซึ่งเจอครั้งเดียว แล้วไม่เจออีก

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
Vios แคบกว่า Altis อีกครับ

เห็นได้ชัดที่เบาะแถวหลัง หลังคา Vios เตี้ยมาก
ผมสูง 175 เข้าไปนั่งแถวหลัง เส้นผมถูกับเพดานแล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าขับเอง Vios ก็โอเคเลยครับ ผมก็สูงประมาณนั้นแหละ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
1. Vios ดูเหมือนโปร่งกว่า
2. แต่ Altis นั้น ถ้าวัดขนาดห้องโดยสารกันแล้ว ยังไงๆ Altis จะกว้าง และยาวกว่านิดหน่อยครับ
3. ที่คุณรู้สึกแคบกว่า นั่นเพราะ การออกแบบ ส่วนหลบ เว้าต่างๆทั้งบนเพดาน และแผงข้างหนะครับ
ขนาดของเบาะก็มีส่วนด้วย หลายจุดมีส่วนหมดละครับ
4. ผมขับมาแล้ว และนั่งมาแล้วทั้งคู่ ยืนยันว่ อัลติสกว้างสบายกว่า
5. เบาะนั่งของทั้งคู่ นั่งไม่สบายเหมือนกัน แต่รายละเอียดต่างกัน
5.1 พนักพิงหลัง อัลติส สบายกว่า วีออส
5.2 เบาะรองนั่ง แย่ทั้งคู่ สั้นไปหน่อย เมื่อเทียบกับคู่แข่ง
5.3 วัสดุที่ใช้ ไม่ดีเท่าคู่แข่ง

5.4 ถ้าเหตุผลที่ไม่เลือก ที่บ้านจะให้เลือกแต่ โตโยต้า กับ ฮอนด้า ก็เป็นเรื่องน่าเสียดาย
เพราะ คู่แข่งยี่ห้ออื่น ที่ดีกว่า โตโยต้า และ ฮอนด้า ในบางด้าน หรือหลายๆด้าน ก็ยังมี และเดี่ยวนี้เริ่มเยอะขึ้นซะด้วย

เอาง่ายๆ เลือกแค่รถในกลุ่มที่น่าจะอยู่ในความสนใจ ของคุณ คือ B และ C Segment

Lancer EX หน้าฉลาม จะเปิดตัว กันยายนนี้แล้ว
Tiida Minorchange มาตุลาคม
Mazda 2 ก็ พฤศจิกายน
Ford Fiesta ก็ มีนาคม 2010

เอาแค็ตตาล็อก ไปแหย่ไว้ให้ที่บ้าน ดู เผื่อจะเปลี่ยนใจ ฮ่าๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Ohmmypp

วีออสแคบกว่าแน่นอนครับ พื้นที่บนหัวก็เหลือน้อยกว่าด้วย เพราะเบาะมันค่อนข้างจะสูง พื้นที่วางขา ของเบาะหลังนี่ก็พอประมาณทั้งคู่นะครับ(เพราะเบาะมันสั้น) ส่วนเบาะหน้าถ้าขายาวอาจจะต้องปรับหลบคอนโซลกันเองนิดส์นึง แต่ก็นั่งไม่ค่อยสบาย  ตามพี่ J!MMY แหละครับ

ซีวิคนั่งสบาย...กว่าสองตัวบนครับ  แต่เรื่อง qc ไม่รู้เพราะไม่ได้ใช้เองอ่ะครับ

ถ้าให้เลือกโตโยต้าเน้นสบาย....ผมชอบอัลติสเก่าที่สุดครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ Okino

• Full Member
ความรู้สึกผมนะ

วีออส เดินทางไกล ผมนั่งแล้วปวดหลังกับต้นขานิดนึงอ่ะ สู้ตัวเก่าไม่ได้

แต่ความรู้สึกมันดูใหญ่กว่าอัลติสนิดนึง

นิวอัลติส เคยลองนั่งสั้นๆ ตอนที่มีมาโชว์ในโรงเรียน

เบาะนั่งสบายกว่า  แต่ในความรู้สึกมันเล็กกว่า  ไม่แน่ว่าอาจจะออกแบบซ่อนรูปก็ได้ (มั้ง)

ปล. อัลติสที่นั่ง เป็นตัว 2.0 ครับ
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ YenChar

วีออส ขับเองโอเคครับ

แต่ถ้าเป็นคนนั่ง(สูงเกิน170) ไม่ไหวครับต้องนั่งหลังงอๆ

อัลติส head room สบายกว่าครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ปวดหลังทั้งคู่เลย สำหรับผมเอง ไม่ชอบเบาะทั้งสองรุ่นเลย อึดอัด แต่ถ้าให้เลือกผมเอา วีออส นั่งสบายกว่า อัลติส(เฉพาะเบาะหน้า เท่านั้น)
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Oakzz

• Newbie
  • *
ขอถามต่ออีกนิดเถอะครับ ไว้ประดับความรู้
New Altis ตัวนี้มีขายที่ยุโรป อเมริกา ตะวันออกกลางไหมครับ
คืออยากรู้ว่าขนาดผมคนไทยตัวเล็กๆ ยังรุ้สึกแคบแล้วฝรั่งเนี้ยเค้านั่งกันได้หรอครับ ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
บอดี้ นี้ ขายทั่วโลกครับ

ยกเว้นเวอร์ชันญี่ปุ่น ที่จะใช้ตัวถังแคบกว่าบ้านเรา 1,695 มิลลิเมตร (Axio)

ออฟไลน์ Nu

• Newbie
  • *
ไม่ต้องคิดมากเลยครับ อัลติสกว้างกว่ามากมาย โดยเฉพาะเบาะหลัง  ผมสูงเท่่าจขกท แต่ลองนั่งเบาะหลัง ยืดหลังตรง หัวโขกเลยครับท่าน เหอ ๆ หลังคารถอ่ะ ดังนั้นไม่ต้องคิดนานเลยสำหรับ vios ผมว่า city ยังน่าสนใจกว่ามากมาย โดยเฉพาะเรื่องdesign ครับ

ออฟไลน์ Lovely_Car

• Sr. Member
Altisกว้างกว่าครับ แต่ผมว่า Altisโฉมที่แล้วนั่งสบายกว่านะครับ ดูโปร่งด้วย

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผมสูง188 ครับ Altis แคบไปสำหรับผม หัวมีติดด้วยสำหรับที่นั่งหลัง

แต่ TIIDA ผมกลับว่ากว้างกว่า Altis ได้ยังไงไม่รู้ หัวผมก็ไม่ติดด้วย ถ้าเรื่องนั่งสบายกับไซด์ผมนะ TIIDA ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ FyGI

เฉพาะที่นั่งด้านหลังนะครับ ผมสูง 176

นั่งทั้ง Altis Vios และ Civic

Civic ไม่กว้างเท่า Altis แต่นั่งสบายที่สุด

เพราะมันโปร่ง Altis กับ Vios ก็ไม่แคบนะ

แต่นั่งไม่สบายเลย ขอบกระจกสูงทำให้ดูทึบ

และโดยเฉพาะ Vios เบาะนั่งหลังชันมาก

แถมเบาะรองนั่งสั้นอีก

ส่วนด้านหน้า ผมนั่งแล้วไม่ชอบสักกะคัน

ออฟไลน์ Terng

ถ้าเอาเรื่องมิติตัวรถนะครับ (มีทั้งซีวิคของญาติ และอัลติสของผมเอง) ผมสูง 172 ครับ

เอาวีออสก่อน ตัวนี้ไม่เคยลองขับ หรือนั่งขณะมันเคลื่อนที่ แต่เคยไปผุดลุกผุดนั่งที่โชว์รูม/เวลามาโชว์ตัวไม่ต่ำกว่าสิบคันครับ

ด้านหน้า - กว้าง โปร่ง โล่ง มองเห็นชัดเจนดีทุกจุด เบาะนั่งไม่ค่อยสบายมากนัก อาจไม่เหมาะกับการโดยสารไกลๆ

ด้านหลัง - หัวติดเพดานครับ คือจริงๆมันยังไม่ติด แต่อีกนิดเดียวติดแล้ว ถ้าจั๊มพ์สะพานแถวบางนาตราดก็คงต้องหาหมวกกันน็อกให้คนนั่งหลังใส่หละครับ เบาะหลังเป็นคล้ายๆกัน คือนั่งไม่สบายมากนัก แต่ถ้าขับไม่ไกล ในเมือง ผมว่าเฉยๆ ไม่ถึงกับสบาย แต่น่าจะไม่รู้สึกรำคาญ

สำหรับซีวิค ผมเคยทดลองทั้งนั่ง ขับ ทางไกล และใกล้มาหมดแล้ว ประมาณสามคันได้ครับ แบ่งเป็น 1.8 ของเพื่อนที่ซื้อล็อทแรกสุดเลย กับ 1.8 ของพี่ชายที่ออกเมื่อปี 2007 ต้นปี แล้วก็ 2.0 ของเพื่อนล่าสุด MC ครับ

ด้านหน้า - ทัศนวิสัยไม่ดีเหมือนเดิม มองไม่เห็นหน้ารถ(แม้จะขับจนกะระยะได้แล้ว แต่มันก็รู้สึกเหมือนไม่มั่นใจหน่อยๆ) คอนโซลหน้าค่อนข้างลึก(เพราะกระจกลาดเอียงเยอะ) เลยทำให้ดูเหมือนข้างหน้ากว้างขวางมาก (อารมณ์เดียวกับแจ๊ซใหม่) แต่พบว่าเมื่อเอาเข้าจริงแล้ว การโดยสารผมไม่ได้รู้สึกว่ามันจะนั่งสบายไปกว่าคันอื่นๆ อย่างเบาะนั่ง ผมให้คะแนนเบาะอัลติสมากกว่าครับ ผมนั่งทางไกลแล้วไม่เคยเมื่อยเลย ยกเว้นซีวิคที่มีปัญหาปวดหลังด้านล่างๆหน่อย แต่โดยรวมการโดยสารข้างหน้าถือว่าทำได้โอเค ค่อนข้างดีครับ

ด้านหลัง - เหมือนจะมีที่วางขามากกว่าอัลติสเล็กน้อย (ด้วยฐานล้อที่ยาวกว่าอยู่ 10 cm ได้ โดยประมาณ) เลยทำให้รู้สึกว่า เหยียดขาได้มากกว่า แต่ความกว้างอัลติสมีมากกว่าเล็กน้อย นั่งอัดกันสามคนจะสบายกว่าครับ ส่วนหลังคาลาดชัน ทำให้มีความรู้สึกเดียวกับวีออสเลยครับ และเคยเจอปัญหาหัวชนมาแล้วด้วยเวลาจั๊มพ์สะพาน

สำหรับอัลติส สาเหตุที่ผมตัดสินใจออกเป็นอัลติสแทนซีวิคนั้น ก็มีปัจจัยเรื่องของความสะดวกสบายในการโดยสารเป็นสำคัญด้วยครับ ที่นั่งด้านหน้านั้น ออกแนวโปร่ง และสบายตากว่า (อาจจะด้วยสีวัสดุ) และมีทัศนวิสัยที่ดีกว่าครับ ขับแล้วกะระยะค่อนข้างจะง่าย ส่วนตัวผมชอบดีไซน์ของคอนโซลหน้าอัลติสมากกว่าซีวิคเยอะครับ เพราะมันดูผ่อนคลายมากๆ ดูลงตัว (จริงๆอีกเหตุผลนึงคือ มันไม่ต้องเจาะรถถ้าจะเปลี่ยนเครื่องเสียงแบบมีจอครับ)

ด้านหน้า ? การโดยสารด้านหน้า และตำแหน่งคนขับ ผมให้คะแนนดีกว่าทั้งวีออสและซีวิคครับ แต่ยังแพ้ทีด้า เบาะรองนั่งโดยส่วนตัวผมชอบครับ นั่งสบายมาก คนข้างๆผมนั่งแล้วหลับบ่อยสุดๆ พาไปดูหนังกันบางทีรถติดนิดหน่อย ไม่ทันได้ชวนคุย หลับไปละ -*- อะไรแบบนี้ (แต่มันก็แล้วแต่บุคคลนะครับ บางคนอาจชอบเบาะแบบสปอร์ทๆ) จุดเดียวที่ผมเซ็งมันมากที่สุดคือที่วางแขนที่ประตูครับ มันจะเอียงแบบนั้นทำแมวอะไร -*- วางแขนไม่สบายเสียเลย (ยกเว้นเบาะข้างคนขับ ถ้าปรับเอนนอนลงไป แล้ววางแขนทาบ จะคล้ายๆนอนโซฟาอยู่) แต่ทุกวันนี้ขับมา 5 เดือนแล้ว ก็รู้สึกว่าปรับตัวได้แล้วครับ หาวิธีวางแขนจนสบายได้

ด้านหลัง ? เหยียดขาได้ไม่มากนักครับ อาจจะพอกับวีออสเลยด้วยซ้ำ เพราะเผื่อพื้นที่เก็บของไว้ประมาณว่าจุถัง LPG ได้สองถังเลย -*- ถ้าชอบขนของนี่ใช่เลยครับ เบาะนั่งผมไม่ค่อยได้นั่งเองเท่าไหร่ แต่อาศัยดูจากคนโดยสารที่มาด้วยกัน แปบเดียวหลับ เท่าที่ผมเคยนั่งโดยสารเอง ผมว่าเบาะมันก็สบายพอใช้ได้ แต่ไม่ถึงกับดีมากครับ มีข้อดีที่พื้นที่หัวมันค่อนข้างโล่งใช้ได้เลยครับ (แต่ความสบายเทียบกับรุ่นเก่าไม่ได้ เพราะดูจะกว้างกว่า)

ก็ลองตัดสินใจเลือกดูครับ ผมเห็นด้วยกับคุณจิมมี่นะ ว่ารถอื่นๆที่ดีกว่ายังมีครับ ฟอร์ดโฟกัสเป็นหนึ่งในนั้นครับ...แต่โดยส่วนตัวผมประทับใจกับนิวอัลติสที่สุด มันลงตัวที่สุด แต่ไม่ได้ดีที่สุด ด้วยเหตุผลหลายๆอย่าง จึงมาเลือกอัลติสครับ
แล้วก็รู้สึกว่าไม่ผิดหวังนะครับ

เลือกดีๆ และมีความสุขไปกับมันครับ ทุกคันมีทั้งข้อดีข้อเสีย อยู่ที่เราเหมาะกับแบบไหนมากกว่ากัน : )
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================