ผู้เขียน หัวข้อ: คุณ...คือคนมักง่าย!?  (อ่าน 6590 ครั้ง)

ออฟไลน์ Biddy

• Jr. Member
  • **
คุณ...คือคนมักง่าย!?
« เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 08:29:06 »
1. เคยแทรกขึ้นสะพานที่รถเค้าต่อแถวกัน
2. เคยจอดที่ไม่ควรจอด แล้วเปิดไฟกระพริบ
3. เคยแทรก U-Turn
4. เคยขับคร่อมเลน
5. เคยขับช้าแต่อยู่ขวาสุด
6. รถติด ขับออกขวากินเลนที่สวนมา
7. เคยขับย้อนศร
8. เคย U-Turn ตีวงกินเลนซ้าย
9, 10, 11................................................108

ผมก็เคยเป็นบางข้อ....555 ตอนนี้เลิกแล้ว
ทุกคันมีข้ออ้างหมด...คันอื่นรู้แต่ว่า...เอ็งทำได้ข้าก็ทำได้ สังคมมันเลยเล่ะไปหมด
ก็แค่คิดว่าถ้าคนเมืองใหญ่ัมักง่ายน้อยลง น่าจะเป็นพื้นฐานสำหรับสิ่งดีๆ อื่นๆ ในสังคมบ้านเราคับ
อยากให้กระทรวงสังคมและวัฒนธรรมรณรงค์เรื่อง "ความมักง่าย" กับ "ความรับผิดชอบ" ..... Post ผิดที่อะป่าวเนี่ยะ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
Re: คุณ...คือคนมักง่าย!?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 10:04:01 »
ยอมรับว่าเคยทำทั้งหมด เลวกว่านี้ก็ทำมาแล้วครับ แต่โตขึ้นและได้ไปเห็นบ้านเมืองอื่น(ตปท.) มันทำให้ทัศนคติในการขับรถของผมเปลี่ยนไปเลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 10:27:38 »
1. เคยแทรกขึ้นสะพานที่รถเค้าต่อแถวกัน
เคย เพราะคันที่ต่อคิวชักช้า ไม่ยอมวิ่งไป เลยมีจังหวะแทรกได้ตลอด

2. เคยจอดที่ไม่ควรจอด แล้วเปิดไฟกระพริบ
เคย จอดส่งแฟนที่สถานีรถไฟฟ้า แปปนึง

ไม่เคย

เคย เพราะหาซอย(ที่หมาย)ไม่เจอ ขออภัยจริงๆ

ไม่เคย

6. รถติด ขับออกขวากินเลนที่สวนมา
ไม่เคย เพราะพลาดแล้วถึงตาย

เคย ที่พัทยาสมัยหัดขับใหม่ๆ อายมากๆ

ไม่เคย เพราะไม่ใช่รถกระบะ

ลองคิดดูว่าแท๊กซี่ 1 คัน ทำแบบนี้กี่ครั้งต่อวัน
แล้วมีแท๊กซี่กี่คันในกรุงเทพฯ
ปัญหารถติดจะหมดไป โดยเฉพาะช่วงเร่งด่วน ถ้ารถเหล่านี้ รวมถึงรถส่วนบุคคล ลดพฤติกรรมเหล่านี้

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 11:00:22 »
ไม่เคยแทรกครับ พูดได้เลย แต่ถ้าใครจะแทรกเข้าหน้าผม อย่าหวังครับ บีบแตรลั่นอ่ะครับ มีเรื่องก็หัวเกียร์พร้อมดึง ในลิ้นชักมี.....งลล้อเล่นน่ะครับ  ;D ;D

จะบอกว่าควรไหม อันนี้ไม่รู้นะครับ แต่ เคยติดไฟแดง วินาทีขึ้น 200 อ่ะครับ เลยวิ่งลงไปซื้อ กล้วยทอดข้างถนนครับ  ;D

ถ้าแทรกนอก มีครับ

เวลาจะแซงรถคัน้างหน้า ก็ต้องแหวกออกไปดูนิดนึงว่าไปได้ไหม เรื่องคล่อมเลน มีทุกคนล่ะครับ

ไม่เคยครับ ถ้าอยู่ขวาสุดผมจะเร่งตามคันหน้าให้ทัน ถ้ารถผมไม่สามารถเร่งตามคันหน้าได้ทัน ผมก็จะหลบซ้ายครับ ถ้าใครต๊อบไฟไล่ ก็จะ
แตะเบรคให้ไฟมันติดนิดนึง แล้วก็ปล่อยเค้าแซงขึ้นไป แล้วเข้าท้ายจี้ยาวเลยครับ ถ้าแน่จริง ต้องหนีผมให้หลุดครับ

ไม่เคยครับ

รถกระบะคันใหญ่ ไม่มีวันย้อนศรแน่นอนครับ

8. เคย U-Turn ตีวงกินเลนซ้าย เป็นบางครั้งครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 11:04:35 »
เคยทำคับ แต่ไม่ได้ติดเป็นนิสัย หึหึ
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ Johnpang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 11:15:19 »
เรียนตามตรง เมื่อก่อนอยู่ต่างจังหวัด ไม่เคยมักง่ายอย่างที่กล่าวมา

แต่ปัจจุบัน ผมเชื่อว่า กรุงเทพทำให้ผมเปลี่ยนไปจริงๆ

พยายามปรับให้ดีขึ้นครับ แต่พอรีบๆความมักง่ายก็มักมาครอบงำ
มักง่ายคิดว่า ถ้ามัวตัวตามกฎ ก็อยู่หลังสุด ไปไม่ทันพอดี
ตอนนี้เลยต้องปรับให้เวลาการเดินทางมากขึ้น ใจเย็นขึ้น ก็ดีขึ้นครับ

ปล. ถึงจะไม่ชอบทุกความมักง่าย แต่ผมเข้าใจถึงที่มาครับ
พอคิดว่าเข้าใจก็ใจเย็นขึ้นครับ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 11:27:28 »
- ยังไม่เคย
- ถ้าแป๊บเดียวก็เคย เช่น ส่งคนที่ติดรถมาด้วย ไม่เกิน 30 วิก็ไป หรือ มีโทรศัพท์สายสำคัญเข้า ก็จอดข้างทาง เปิดไฟฉุกเฉิน แล้วค่อยคุย
- นี่ก็ไม่เคย
- อืม...ถนนโล่งๆตีสามตีสี่ก็มีบ้าง ทั้งบริเวณวิ่งอยู่คันเดียว
- ไม่เคยอีกเหมือนกัน
- ไม่เคยแน่นอน
- ไม่เคยล้านเปอร์เซ็นต์
- มีบ้าง ก็มันสุดๆแล้วนี่ จะให้ทำยังไง

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 11:33:05 »
อย่างที่บอกครับ ทุกคันมีเหตุผล แต่.......เมื่อมี 1 ก็จะมีตามมาเรื่อยๆ คับ.....555

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 11:43:14 »
เคยทำตอนรีบจริงๆครับ แต่คิดเสมอว่าต้องไม่ทำให้คนอื่นเดือนร้อนครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 15:31:52 »

ขับรถแบบเซาะกราวมา 7 ปี งานแรกที่ทำก็ใช้รถไฟเป็นหลัก
ปีที่ 8 พึ่งได้งานใหม่ ขับรถไปทำงานเป็นเรื่องเป็นราวครั้งแรกในชีวิต
ผ่านมา 6 วัน เริ่มขับรถแบบชาวกรุงมากขึ้น เผยด้านแย่ๆของตัวเองเข้าไปทุกที
ปกติไม่ชอบการแทรกหรือ U-turn คร่อมรถคันอื่น

แต่กรณีที่กลับรถหน้าห้างฟอร์จูนนี่สุดทนจริงๆ  ออกมาจากที่จอดรายวันรัชดาซอย4
ต่อคิวรถกลับรถยาวเป็นหางว่าว จะเปิดไฟขอแซงคิวก็โดนปิดทางหมด
เลยต้องไปลักไก่ที่จุดกลับรถเอา ยอมรับว่าผิดแต่ก็ทำไปแล้ว

ทำอยู่ 4 ครั้ง เลิก เปลี่ยนเป็นรอไฟแดงที่แยกพระราม 9 แทน เลี้ยวขวาไป ทนอีก 2 ไฟแดงก็ออกวิภาวดีแล้ว
ยิงยาวถึงบ้าน มีชะลอตัวแค่แถวๆ วัดเสมียนนารี

ผิดกับใช้เส้นรัชดา คลานต่ำหน้าตึกอัยการเกือบตลอด กว่าจะพ้นรัชโยธินล่อเกือบครึ่งชั่วโมง

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 20:13:34 »
ไม่เคยครับ ไม่ชอบด้วย แต่ถ้าเข้าเลนผิดแล้วไปขอแทรกเขาอันนี้เคยครับเพราะบางครั้งขับรถไปในที่ ๆ ไม่คุ้นเลยแล้วรถจอดติดไฟแดงทับเครื่องลูกศรบนถนนครับ
ปกติจะไม่ทำครับ อย่างตามตลาดไม่มีที่จอดรถเลยก็เคยครับ ก็ต้องจอดซ้อนคัน รู้ืว่าผิดครับ แต่จะพยายามให้เร็วที่สุดและจะนั่งในรถเพื่อคันที่จอดจะขับรถออกจะได้ไม่เกะกะเขา  จอดรถริมเส้นขาวแดง ที่ป้ายห้า่มจอดก็เคยครับ เพราะร้านอยู่แถวนั้นและต้องขึ้นของลงของครับ แต่ไม่เกะกะใครครับ
ไม่เคยครับเพราะไม่ชอบ
ปกติไม่เคยและไม่ค่อยชอบด้วยครับ
ปกติจะไม่ทำยกเว้นถนนฝั่งเดียวกัน 2 เลน เลนซ้ายมีมอเตอร์ไซค์หรือรถจอด แต่ก็จะพยายามขับให้เร็วขึ้น
ไม่เคยทำครับ อันตรายและเกะกะชาวบ้าน
มีบ้างครับเช่นในห้างหรือลาดจอดรถ เพราะเข้าผิดทางเนื่องจากงงหรือสับสน ลูกศรไม่มีครับ
ถ้าที่กลับรถกว้างพอคงไม่ทำอยู่แล้วครับ แต่ถ้ามันกว้างไม่พอ มันก็ต้องกินซ้ายครับ ไม่งั้นกลับรถไม่พ้นมันต้องถอยหลัง ยิ่งอันตรายและเสียเวลาเลนที่กลับรถอีกต่างหาก
9, 10, 11................................................108

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 20:28:29 »
ปัจจุบันไม่เคยทำซักข้อครับ
 ;D ;D ;D

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 23:36:57 »
ผมยอมรับว่าเคยทำนะ ตอนขับรถใหม่ๆ เพราะไม่มีใครสอนมารยาทการขับรถ

พอมาโดนกับตัวเอง รู้เลยว่าความเซ็งมันเป็นยังไง ผมจึงเลิกทำแบบนั้นทั้งหมด

หันมาขับรถดีๆ แต่ก็ถูกคนอื่นเบียดเข้าตีนสะพาน ขับคร่อม ขับแช่ขวา ฯลฯ

มันเลยเกิดความรุ้สึกโกรธว่า ทำไมตูขับรถดีแล้ว พวกเอ็งไม่ขับดีๆมั่ง

จากความโกรธเลยกลายเป็นว่า ตูขับรถให้ดี แล้วอย่าไปยอมให้พวกเห็นแก่ตัว

เพราะถ้าเรายอมให้พวกเห็นแก่ตัว ก็เท่ากับว่าเราสนับสนุนคนทำผิด ไม่ต่างอะไรกับการรับซื้อของโจร

**ถ้าอยากให้การจราจรดีขึ้น นอกจากจะแก้ที่นิสัยขับรถเราเองแล้ว ยังต้องไม่ให้ทางพวกขับรถชุ่ยชั่วมั่วเลวเหล่านั้นด้วยครับ**

ใครลองมาลัดคิวที่ตีนสะพาน ผมไม่มียอมอ่ะ จะเอาเหล็กวอลโว่งัดให้เงิบเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 02:09:57 »
โดยเจตนาแล้ว ไม่เคยครับ ไม่อยากเบียดเบียนผู้อื่น และเกลียดมากๆ พวกที่ชอบเบียดไหล่ทาง

แต่สำหรับสะพาน ที่ไม่คุ้นเคย และ/หรือ มืดๆ ก็เคยฝ่าเส้นทึบครับ แต่ไม่ได้ขวางคนที่ต่อแถวนะ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 07:45:32 »
ยอมรับเลยคับ สังคม HLM เป็นสังคมที่น่าอยู่คับ  :D

ออฟไลน์ OsSn

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 13:56:12 »
    -   ไม่เคยจร้า...

-   เคย จอดให้คนลงไม่เกิน 5-10 วินาที ถ้านานกว่านั้นจะจอดไม่รบกวนคนใช้ถนนท่านอื่น

-   ไม่เคย

-   ไม่เคย ยกเว้นขับเปลี่ยนเลน หรือเบี่ยงหลบอะไรซักอย่าง

-   เคย ตอนช่วงใกล้ๆจะถึง U-Turn เพราะจะ U-Turn

-   ไม่เคย ยกเว้นจะข้างหน้าไม่เกิน 10 เมตร เป็นเลนเบี่ยงที่จะเลี้ยวขวาตรง 4 แยก

-   ไม่เคย ขับรถน่ะ ไม่ได้แว๊นซ์มอไซค์

-   เคย แต่เฉพาะเวลาที่ถนนว่างจริงๆ นอกนั้นก็อยู่ในเลนที่ควรอยู่