ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเล่าประสบการณ์ความชุ่ยของตัวเอง + คำถามคาใจ  (อ่าน 24404 ครั้ง)

ออฟไลน์ xroma83

• Jr. Member
  • **
เรื่องมีอยู่ว่า ช่วงหลังปีใหม่ผมต้องไปทำธุระที่จังหวัดเลย ซึ่งปกติผมจะขับรถ MAZDA2 SEDAN ไปสลับกับ CRV ของพี่ชาย เนื่องจากรถใหญ่ขับไปไกลมั่นใจกว่า แต่วันนั้น CRV ดอกยางเหลือน้อยมาก(ขับมาจะ4ปีไม่เคยเปลียน)  เลยจำใจเอาเจ้า2ไป ผมเปิดกระโปรงหน้ารถเชคทั่วไป ซึ่งตอนนั้นรู้สึกไม่มีสมาธิแล้วเพราะว่าขับเอารถมาเปลี่ยนแต่ไม่ได้เปลี่ยน   
คุณเชื่อไหมว่าผมขับรถ(Mazda2) ออกจากกรุงเทพแบบไม่ปิดฝาหม้อน้ำตรงกลาง  ไปจนจังหวัดเพชรบูรณ์เกือบถึงด่านซ้าย แล้วรถก็น๊อกเครื่องตัด พอเปิดฝากระโปรง  รถ เพิ่งจะรู้ว่าไม่ได้ปิดฝาหม้อน้ำ ฝายังวางอยู่บนตัวเครื่องโดยไม่ตกไปไหน    ควันขโมงออกมาจากหม้อน้ำและด้วยความที่ไม่รู้เรื่องพวกนี้ จึงเอาน้ำใส่เข้าไป ควันยิ่งเยอะขึ้นคนแถวนั้นมามุงดูกันใหญ่และช่วยตามช่างมาดูให้ ช่างบอกไม่น่าเติมน้ำเข้าไปเลย เพราะฝาสูบจะโก่ง (และก็เป็นตามที่คาด) หลังจากนั้นช่างก็ทำให้วิ่งเบื้องต้นได้จนถึงจังหวัดเลย พอถึงเลยก็เอาเข้าอู่คนรู้จัก โดนไปเกือบหมื่น  จำไม่ได้ว่าเปลี่ยนไรมั่งแต่เป็น10รายการ ที่แน่ๆ ปะเก็น ฝานฝาสูบ  ประมาณนี้         
ผมยังสงสัยตัวเองจนถึงทุกวันนี้ว่าทำไมผมถึงไม่สังเกตุเห็นเกความร้อนที่เตือนความร้อน ซึ่งผมน่าจะต้องสังเกตุ มีคนบอกว่าน่าจะขับทางไกลแล้วคงเบลอ จนลืมดูไป  และก็ยังสงสัยอยู่ว่าทำไม..........ลืมปิดฝาหม้อน้ำ :-\                   
ไปถามใครก็บอกว่ารถอึดมาก ลากไปได้ยังไงถ้าเป็นรถเก่าๆเค้าบอกออกนอกกรุงเทพก็น่าจะน๊อคละ และใครๆก็บอกอีกว่าไม่เคยเจอใคร ชุ่ย!! แบบนี้เลย

• **
คำถาม!!
ขายดีไหมครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
มาสดา2 มันไม่มีเกจ์วัดนี่หน่ามีแต่ไฟเตือน ผมไม่แน่ใจว่ามันมีเสียงเตือนด้วยไหม แต่เจ้าโคโลราโด้ผมมีทั้งเกจ์วัดความร้อน มีไฟเตือนแต่มันจะขึ้นเป็นไฟเตือนรูปเครื่องยนต์ เคยความร้อนขึ้นทีนึง เอาเข้าศูนย์เพราะยังอยู่ในประกัน ผลคือได้หม้อน้ำใหม่+ฟรีปั้มพัดลม แล้วก็เอาเครื่องมือลบโคดไฟเตือน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้าช่างทำออกมา เครื่องยนต์ไม่เป็นปัญหาใดๆ  ใช้ต่อไปได้ครับ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรแล้วครับ
ไม่ต้องขายต่อหรอกครับ เปลืองเงินเปล่า

สำหรับรถยนตร์เครื่องยนต์พัง เรื่องเล็กมาก  ยกเปลี่ยนในเชียงกง เครื่องมาสด้าสอง เยอะครับ  ถ้าเป็นตัวถังบิดเพราะโดนชน
 แล้วไปดัด ผมก็ไม่ใช้เพราะมันไม่ตรงแล้ว  ผมไม่ชอบรถ บอดี้เอียง ดัดไม่ดี
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ burutrad

เดี๋ยวนี้รถส่วนใหญ่ก็ไม่มีเกจ์ความร้อนกันเยอะไม่ใช่แค่ 2 หรอกครับถ้าใช้ได้ปกติก็ไม่เห็นต้องขายเลยครับ... :)

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ผมว่ามันเกิดขึ้นได้กับทุกคนแหละครับ อย่าคิดมากเลย ช่างบางคนซ่อมเสร็จลืมไขควงนั่นโน่นนี่ในรถผมบ่อยๆ
ได้ของฟรีบ่อยๆเลยผม แล้วส่วนรถเราถ้าซ่อมแล้วไม่เป็นไรก็ใช้ได้ครับ รถผมก็ไม่มีเกจความร้อนเหมือนกัน
ถ้าไม่อยากทำอะไรกับตัวรถก็ไปซื้อแบบที่มันเสียบกับobd2ครับ ดูได้หลายอย่างขับทางไกลน่ามีไว้ครับ

ออฟไลน์ udis

Lancer EX ถ้าร้อนเกิน จะแจ้งเตือนที่หน้าจอ และกระพริบ จอใหญ่ใครๆก็น่าเห็นชัดเจนครับ (แต่ผมดูมาตรวัดอุณภูมิตลอดครับ)
แต่ผมยังไม่เคยนะครับ อ่านตามคู่มือ

• **
โทดทีครับ ไม่ใช่เกความร้อน ผมหมายถึงสัญญาณไฟที่เตือนว่าเครื่องร้อน
ถ้าสมมุติเกิดกรณีนี้อีก จิงๆ มันเคลมได้ไหมครับ รถอายุไม่ถึง2ปี

• **
สวัสดีวันปีใหม่ไทย 2555 ชาว Headlightmag  ทุกท่านนะครับ :)

สวัสดีวันปีใหม่ไทย 2555 ชาว Headlightmag  ทุกท่านนะครับ :)

สวัสดีปีใหม่เช่นกัน เดินทางปลอดภัยครับ

วันนี้เจอกระบะวีโก้สีดำ พี่ท่านผ่าทุกไฟแดง แถมขับกินเลน เมาแน่ๆครับ เสียวจริงๆครับ
 :o :o :o

ออฟไลน์ Biddy

• **
Re: ขอเล่าประสบการณ์ความชุ่ยของตัวเอง + คำถามคาใจ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 14:26:48 »
ดีด้วยคร้าาบ ขับรถปลอดภัยทุกท่านน้าาาา

ออฟไลน์ redsun

Re: ขอเล่าประสบการณ์ความชุ่ยของตัวเอง + คำถามคาใจ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 16:16:40 »
ผมเช็คระดับน้ำในหม้อน้ำและหม้อพักน้ำเป็นประจำครับ
และผมก็ย้ำคิดเสมอว่า "ปิดฝาหม้อน้ำหรือยัง"
ถ้าไม่แน่ใจผมเปิดฝากระโปรงใหม่ทุกครั้งครับ(แม้ว่าจะเพิ่งปิดก็ตาม)

หรือตอนวิ่งก็สังเกตเข็มความร้อนตลอดครับ
ถ้าพลาดตรงนี้ความเสียหายมันหลายตังค์อยู่ครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 17:31:44 »
 :D :D ถ้ามีเข็มวัดความร้อน จะสังเกตุได้ง่าย กว่าไฟขึ้นเตือน  ตรงนี้ ที่เซ็งค่ายรถรุ่นใหม่ๆ ที่ตัดเข็มวัดความร้อนออก

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 17:37:59 »
รถรุ่นใหม่ๆ มันต้องมีดิครับ เก่าอย่า KB2200 ที่ใช้อยู่ยังมีเลยครับ
แต่ของผมเป็นไฟแดงอันเดียวเขียนว่า STOP ครับ
ถ้าเป็นรถใหม่ๆ มันน่าจะบอกปัญหาด้วยนะครับ หน้าจอมันน่าจะโชวว่าอะไรผิดปกติบ้างอ่ะครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 18:20:35 »
รถรุ่นใหม่ๆ มันต้องมีดิครับ เก่าอย่า KB2200 ที่ใช้อยู่ยังมีเลยครับ
แต่ของผมเป็นไฟแดงอันเดียวเขียนว่า STOP ครับ
ถ้าเป็นรถใหม่ๆ มันน่าจะบอกปัญหาด้วยนะครับ หน้าจอมันน่าจะโชวว่าอะไรผิดปกติบ้างอ่ะครับ
เก่ามี แต่ใหม่.... ไม่ค่อยมีแล้วครับ
ส่วนมากเป็นรถเล็ก มีแค่ไฟสีฟ้าแสดงอุณหภูมิต่ำ  ไฟแดง=ร้อนเกิน!!
City Gen 2-3
Jazz GD, GE
Soluna Vios, Vios
Yaris
Mazda 2
etc... นึกออกแค่นี้
บางทีไฟเตือนนี่ไม่ได้สนใจจริงๆนะ ผมยังเคยดึงเบรคมือขับรถเลย เบรคเกือบไหม้
แต่รถคันปัจจุบันที่ใช้อยู่มีเสียงเตือนด้วย ไม่เคยลืมอีกเลย(ลืมแล้วดัง) เป็นอะไรที่ง่ายๆ แต่ช่วยเราได้เยอะครับ
แต่ Almera มีมาตรวัดให้ด้วยน้า.... ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2012, 18:23:59 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 18:28:18 »
 ;D ;D ไม่รุ้ต้นทุนมันอันกี่บาท ทำไมถึงต้องตัดเข็มวัดความร้อนออก

ใช้ไฟสีเเดงเตือน เเต่กว่าจะโชว์ก็ตอนร้อนเกินนเเก้เเล้ว

ถ้ามีเข็มวัดความ้รอน ถ้าเข็มมันเเก่วงขึ้นสูงกว่าปกติหน่อย ยังสังเกตุทันก่อนที่มันจะฮีท

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 18:41:20 »
เก่ามี แต่ใหม่.... ไม่ค่อยมีแล้วครับ
ส่วนมากเป็นรถเล็ก มีแค่ไฟสีฟ้าแสดงอุณหภูมิต่ำ  ไฟแดง=ร้อนเกิน!!
Jazz GD, GE
Yaris
Mazda 2
บางทีไฟเตือนนี่ไม่ได้สนใจจริงๆนะ ผมยังเคยดึงเบรคมือขับรถเลย เบรคเกือบไหม้
แต่รถคันปัจจุบันที่ใช้อยู่มีเสียงเตือนด้วย ไม่เคยลืมอีกเลย(ลืมแล้วดัง) เป็นอะไรที่ง่ายๆ แต่ช่วยเราได้เยอะครับ
แต่ Almera มีมาตรวัดให้ด้วยน้า.... ^ ^

ถ้าตามนี้ รถเล็ก Amera กลายเป็นรถเยี่ยมมากครับ

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 18:44:31 »
   ความจริงรถแค่ 2 ปี แล้วถ้าเข้าศูนย์ตลอดนี้ แทบไม่ต้องเปิดฝากระโปรงเลยด้วยซ่ำ ยกเว้นจะเติมน้ำฉีดกระจก สมัยใช้ยาริส 3 ปี ก่อนจะขาย ไม่เคยต้องเติมน้ำหม้อน้ำเองเลยสักครั้ง แต่ผมเข้าศูนย์ตลอดนะครับ ช่างอาจจะดูแลให้  ดูแค่ 2 อย่างน้ำกลั่นแบตเตอรี่ กันน้ำฉีดกระจก  
   ส่วนเรื่องจะขายดีหรือเปล่า ถ้าเป็นผมขายครับ เพราะมันคงไม่เหมือนเดิมก่อนที่ความร้อนขึ้นสูง แต่อาจจะเจ็บตัวหน่อยครับเพราะมันคือมาสด้า ราคามันตกแรง

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 19:40:41 »
รถ Overheat มาฝาสูบโก่ง ขอดูรายการหน่อยครับว่าเปลี่ยนอะไรไปบ้าง
จริงจริงเรื่องเล็กมาก ถ้ามันพังจนซ่อมไม่ได้ จับวางเครื่องใหม่ก็จบ
ค่าใช้จ่ายไม่น่าเกิน 50,000 บาท เรียบร้อยออกมาวิ่งดีเหมือนเดิม

เครื่องพังนี่เรื่องเล็กกว่าโดนชนหนักเยอะครับ เพราะชนหนัก ซ่อมยังไงก็ไม่เหมือนเดิม
เรื่องแค่นี้ อย่าไปเสียเงินเปลี่ยนรถโดยใช่เหตุเลย สิ้นเปลืองเปล่าเปล่า

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 20:27:27 »
Jazz GD, GE
Yaris
Mazda 2

ถ้าตามนี้ รถเล็ก Amera กลายเป็นรถเยี่ยมมากครับ

นี่เลยครับ จอน้องอัลมี่ หาไม่ได้อีกแล้วในรถระดับเดียวกัน ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 21:32:43 »
ฝาสูบโก่งคงตอนที่รีบเติมน้ำ
ตามที่คุณ Nuay Paul R. สอบถาม เปลี่ยนอะไรไปบ้าง เพราะมันพอจะบอกว่าการซ่อม
จะจบหรือไม่
1.ใสฝาสูบแล้วปะเก็นใหม่หนาเท่าเดิม
2.เครื่องน๊อคไปเองแสดงว่าลูกสูบขยายตัวจนมีแรงเสียดทานมากจนเครื่องดับ
   ประเด็นนี้จะทิ้งร่องรอยที่ผนังของเสื้อสูบหรือไม่
   จึงอยากทราบว่าทำอะไรไปบ้าง
  ระยะนี้หมั่นสังเกตุ อาการและอุณหภูมิของเครื่องบ่อยๆ สภาพน้ำหล่อเย็น และสีของน้ำมันเครื่อง
  การพร่องของน้ำมันเครื่องผิดปกติหรือไม่
 อย่างไรแล้ว ตามที่คุณ Nuay ขอมาคือเปลี่ยนอะไรไปบ้าง

คุณ Nuay เคยบอกเอาไว้ว่า ไฟเตือนความร้อนเพียงเตือนว่า อุณหภูมิของเครื่องยนต์สูงผิดปกติ(ยังไม่ Overheat)
หยุดการใช้รถและหาสาเหตุก่อนเครื่องจะเสียหาย  เราคงเลยจุดเตือนมาครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 21:39:37 »
เคยขับรถที่เครื่องฮีตแบบนี้ครั้งนึง
ตอนนั้นรีบกลับบ้านมากดึกแล้วด้วย แก๊สก็กำลังจะหมด
ระยะทางแค่สิบกว่ากิโล ขับมาก็มองแต่เกจแก๊สไม่ได้มองเกจความร้อนเลย ทั้งๆที่อยู่ข้างๆกัน
ยิ่งขับก็ยิ่งตื้อ ยิ่งตื้อก็ยิ่งกดคันเร่ง คิดแต่ว่าสงสัยแรงดันแก๊สมันตกเลยตื้อ
ระหว่างทางก็โทรคุยกับพ่อตลอดว่ารถเป็นอะไรก็ไม่รู้ เร่งไม่ขึ้นเลย
ลากจนมาถึงบ้านพอมาดูที่รถถึงได้รู้ว่าหม้อน้ำรั่ว ไอน้ำท่วมหน้ารถ น้ำแห้งเกือบหมด
สรุปความเสียหาย ฝาโก่ง โดนปะเก็นปาดฝา เปลี่ยนหม้อน้ำ
ขนาดซื้อของเองซ่อมเอง ยังโดนไปร่วมหมื่น

งงตัวเอง เป็นครั้งแรกที่ไม่ดูเกจความร้อนแล้วได้เรื่องเลย

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 23:35:53 »
ก่อนเกิดปัญหาเรื่องความร้อน ตามหัวข้อนี้
รถต้องมีอาการเร่งไม่ขึ้น , อืดขึ้น เป็นลำดับแรกครับ
หลังจากนั้นจะมีไฟเตือนที่หน้าปัด เป็นรายการต่อมา

ถ้ามีสมาธิในการขับ จะทำให้ทราบอาการความผิดปรกติของรถได้เร็วขึ้นครับ
เช่น มีเสียงดังผิดปรกติ , รถอืดผิดปรกติ, รถวิ่งกินซ้าย-ขวา ฯลฯ

รถเล็กๆ ส่วนมากในปัจจุบัน ลดต้นทุนไปมาก ตัดสิ่งที่จำเป็นออกไปซะน่าเสียดาย เช่น เกจ์วัดความร้อน เป็นต้น
แต่สามารถซื้อมาติดเพิ่มก็ได้ เท่ห์ไปอีกแบบ

ถ้าซ่อมแพงนัก ก็วางเครื่องมือสองใหม่เลย อยากแรงไปหา MZR 2.3 มาวางซะ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 23:48:37 »
มาสด้า 2 จะไปวาง MZR 2.3 ลงยังไงล่ะท่าน
หาเครื่องเดิม 1.5 เซียงกง เซ็ทเทอร์โบดีกว่ามั้ง
เห็นในคลับทำกัน ปั่นมาที่ล้อออกมา 200 กว่าตัวง่ายง่ายเลย

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 00:20:32 »
เดี๋ยวนี้รถสมัยปัจจุบันมันดูแลตัวเองได้มากขึ้น จนผู้ใช้เคยตัวอาจจะหลงลืมนิสัยการดูแลรถเบื้องต้น

งานนี้ไม่น่าขายรถครับ โครงสร้างยังดีอยู่ ลงเครื่องใหม่ก็พอ

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 00:41:59 »
Jazz GD, GE
Yaris
Mazda 2

นี่เลยครับ จอน้องอัลมี่ หาไม่ได้อีกแล้วในรถระดับเดียวกัน ;D

เจ๋งดีนะครับ :)
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 02:06:08 »
คำถาม!!
ขายดีไหมครับ
อย่าโยนปัญหาต่อให้คนอื่นดีกว่านะครับ

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 02:23:57 »

มาสด้า 2 จะไปวาง MZR 2.3 ลงยังไงล่ะท่าน
หาเครื่องเดิม 1.5 เซียงกง เซ็ทเทอร์โบดีกว่ามั้ง
เห็นในคลับทำกัน ปั่นมาที่ล้อออกมา 200 กว่าตัวง่ายง่ายเลย
ชอบมากๆ อยากได้200มานานละครับ พอทราบราคาไหมครับ ถ้าสู้ไหวจะเทสเลยครับ

ปล เคสผมอย่างน้อยคงทำให้หลายๆคนเชคเครื่องก่อนเดินทางไกลนะครับ ขอให้ทุกคนเดินทางปลอดภัยครับ ;D

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 08:37:33 »
ลองอ่านดูครับ มีหลายคันเหมือนกัน

http://www.mazda2lover.com/board/index.php/topic,6914.0.html
07 mazda 3