ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องช่วงล่างครับ  (อ่าน 3697 ครั้ง)

ออฟไลน์ HHH8028

• Jr. Member
  • **
สงสัยเรื่องช่วงล่างครับ
« เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 12:15:59 »
สงสัยว่ารถยนต์ที่เซทช่วงล่างมาแนวแข็งๆกับรถยนต์แบบแนวนุ่มๆ เช่น bmกับmb ช่วงล่างแนวไหนจะไปก่อนกันครับ สมมุติว่าแนวการขับขี่ หรือใช้เส้นทางเดียวกัน คนขับคนเดียวกัน รถอายุเท่าๆกัน ครับ ขอความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
Re: สงสัยเรื่องช่วงล่างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 12:24:51 »
ถามได้กว้างมาก ปกติรถทั่วไปไม่ว่าฝรั่งหรือยี่ปุ่น อายุการใช้งานประมาณ 4-5 ปีขึ้นไปต่อการซ่อมบำรุงชุดใหญ่อยู่แล้วครับ
ถ้าจะเอาห่างอู่จริงต้องช่วงล่างแหนบคานแข็งแบบกระบะครับ แต่ข้างหน้าก้อเหมือนรถเก๋งทั่วไป

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 12:29:37 »
โดยธรรมชาติรถที่แข็งกว่าก็กระแทกกระทั้นมากกว่า ย่อมหมายถึงการเสื่อมสภาพที่เร็วกว่าอยู่แล้วครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 14:38:58 »
โดยธรรมชาติรถที่แข็งกว่าก็กระแทกกระทั้นมากกว่า ย่อมหมายถึงการเสื่อมสภาพที่เร็วกว่าอยู่แล้วครับ  :)

ขออภัยนะครับ ขออนุญาติแชร์ความเห็นนิดนึงครับ
สำหรับผมๆว่า ช่วงล่างที่ให้ตัวได้ดีน่าจะเสื่อมเร็วกว่าครับ ในความคิดของผมคือพวกโช้ค สปริง หรือแหนบ ที่เซ็ตมาแข็งกว่า จะมีอายุการใช้งานนานกว่าอย่างมีนัยยะสำคัญครับ เพราะให้ตัวน้อยกว่า

แต่ผมว่าดัชนีสุขภาพคนขับน่าจะแย่ครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 19:24:57 »
พวกแข็งๆ บูชน่าจะพังเร็วครับ ถ้าพังก็คงละจุดกัน ต้องพิจารณา stress ที่เกิดขึ้นใน linkage ต่างๆครับ ตอบยากว่าอะไรจะพัง

ออฟไลน์ thelen

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 21:32:30 »
เอ่อ...ขอตอบแบบกลางๆได้หรือปล่าวครับ
ถ้าตามแบบที่ จขกท. ให้โจทย์มาคือ เส้นทางเดียวกันนะครับ
หากว่าถนนนั้นมีสภาพที่แย่อย่างมาก(เป็นหลุมเล็กๆมากมาย แต่ไม่ถึงกับเป็นบ่อ)
คือมีการกระเทือนที่ค่อนข้างแรงเกือบตลอดเวลา ความเสื่อมของชิ้นส่วนร่วม
(บูชและลูกยางต่างๆ) ในรถที่มีช่วงล่างที่แข็งจะมีความเสี่ยงที่จะเสียหายมากกว่าและเร็วกว่า
รถที่ช่วงล่างSoftกว่าครับ และเมื่ออปุกรณ์ใช้ร่วม(ชิ้นส่วนร่วม)เหล่านี้เสียหายแล้ว สิ่งที่จะเสีย
หายต่อมาย่อมไม่พ้นระบบช่วงล่างอื่นๆที่มีการทำงานสัมพันธ์กัน ฉะนั้น...หากถนนมี
สภาพย่ำแย่ อย่างที่ผมกล่าวมา ผมขอตอบว่า รถช่วงล่างแข็งกลับบ้านเก่าก่อนครับ

**ดังนั้นหากมองภาพรวมแล้ว ในความเป็นจริงการเสียหายของช่วงล่างนั้นยังขึ้นอยู่กับการขับขี่
ของเจ้าของรถด้วยครับ หากเป็นแบบเสพติดการจ๊ำเนิน เจอถนนเป็นหลุมเป็นบ่อแล้วเบรคไม่เป็น
ชะลอไม่เป็น เจอเนินเป็นเหิน เจอเนินเป็นเหิน แบบนี้ช่วงล่างแบบไหนก็คงเอาไม่อยู่ละครับ.....สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2012, 21:39:20 โดย thelen »

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 10:28:03 »
ผมก็คิดว่ารถแข็ง จะไปไวกว่าครับ แถมอาจจะไม่ได้พังแค่ช่วงล่าง แต่ลามไปถึงโครงสร้างของรถเลย
เพราะ มันไม่ซับแรงกระแทก ทำให้เกิดการกระแทกที่รุนแรงกกว่า รถที่นุ่มนวล และลดแรงกระแทกได้

เด๊่ยวซักพัก ก็จะมีคนเบี่ยงประเด็นไป เรื่อง ค่าใช้จ่ายในการซ่อม ที่รถช่วงล่างแข็ง ถูกกว่า
คอยดูดิ

แต่ผมว่า ถ้าช่วงล่างนิ่ม อายุการใช้งาน ของรถทั้งคัน ไม่แยกช่วงล่างออก จะนานกว่า