ผู้เขียน หัวข้อ: BMW Sport ชนระกระบะไฟลุกท่วมที่สงกรานต์สุราษ  (อ่าน 12204 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ใครพอทราบบ้างครับรุ่นอะไร

แล้ว ทำไม รถถึงไฟไหม้ได้ 

เห็นบ่อยจัง BMW ชนทีไร ไฟไหม้

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: BMW Sport ชนระกระบะไฟลุกท่วมที่สงกรานต์สุราษ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 16:53:45 »
Z4 ครับ

อืม นักข่าวก็เนาะ รถอะไรก็สปอร์ตเสียหมด เหมือนโฆษณารถยนต์ทุกรุ่นเลย สปอร์ตทุกคัน .. มันยังไงวะ

ออฟไลน์ MystogaN

Re: BMW Sport ชนระกระบะไฟลุกท่วมที่สงกรานต์สุราษ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 16:56:54 »
Vios ชนก็ไฟไหม้ได้ครับพี่ :P

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 17:07:38 »
BMW Z4

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 17:10:38 »
Honda ก็เยอะนะ
ไหม้หรือไม่แล้วแต่กรณีมากกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 17:11:26 »
BME Z4 คันงาม สีส้มน่าจะ Wrap น่าเสียดายนะครับ

คงชนไม่หนักมั้งครับ เครื่องยนต์เลยไม่ดับ
รถผม Lancer ทั้งสองคัน โชคดีกว่าหน่อย ชนแล้วไม่เคยไฟไหม้เลย ระบบตัด เครื่องดับตลอด
 ;D ;D ;D

ว่าแต่ Z4 มันเป็นรถสปอร์ตไม่ใช่เหรอครับ ก็ถูกของนักข่าวแล้วนี่ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 17:23:22 »
อันนี้ยังดีนะครับ ชนแล้วถึงไฟไหม้ แต่บางคันจอดเฉยๆไฟก็ไหม้นี่สิ ไม่บอกยี่ห้อละกัน เพราะเค้าเป็นเจ้าตลาดอยู่นี่สิ หุหุ บางทีขับๆไปดับกลางอากาศยังมี ผมก็ไม่เข้าใจว่ามันเกิดขึ้นได้ยังไง

ปล.ผมหมายถึงรถที่ติดแก๊สจากโรงงานนะจ๊ะ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 17:24:20 »
รถอะไรที่ใช้เบนซิลไฟไหม้หมดล่ะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 17:29:39 »
รถอะไรก้ไหม้ได้ ถ้าเป็นเบนซิล

เสียดายชิบ Z4 เข้าใจถนนสายนั้นรถบรรทุกออกไม่สนใครเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 17:34:56 »
บางทีเห็นเป็นรถสปอร์ตพวกรถบรรทุกมันจะหมั่นไส้เอาหนะครับ แบบแกล้งขับกวนตีนใส่ผลลัพก็ออกมาเป้นแบบนี้แหละคับ :)

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 17:44:32 »
ผมว่า BM MB ดูไฟไหม้บ่อยเพราะไหม้ทีไรออกข่าว ถ้าเป็นรถธรรมดาก็ไม่ค่อยมีใครสนใจ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 17:59:43 »
คุณ thwpowermancity ครับ

รถอะไรในโลกนี้ ไฟไหม้ได้ทั้งสิ้นครับ ไม่ใช่เรื่องแปลก

แต่จะให้ดี คือ มันไม่ควรไฟไหม้

คำถาม คือ ทำไม รถบรรทุกต้องตัดหน้า?

แล้วรถบรรทุก ก็ขับหลบลี้หนีหายไป

นี่แหละ ทั้งปีทั้งชาติ ก่อความเดือดร้อนให้คนอื่น แล้วตัวเองก็หนี...เยี่ยมจริงๆ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 18:06:22 »
จะว่าไปเรื่องรถบรรทุกผมก็เจอมาเองกับตัวเหมือนกันนะ ไอ้เปลี่ยนเลนแบบ ไร้สาเหตุเหมือนจงใจแกล้งเนี่่ย

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่าแฟนผมขับรถไปเที่ยวพัทยากัน ส่วนผมเป็นผู้โดยสารก็ขับไปปกติตามอัธยาศัย จนไปประกบคู่กะรถบรรทุกคันนึงซึ่งกำลังจะแซงละ มันก็หักเข้ามาเรยจ้า

โชคดีแฟนผมได้สติ เหยียบมิดทรีน จึงผ่านออกมาได้ นึกว่าจะโดนเบียดตกข้างทางแล้วเปนสัมภเวสีเฝ้าหลักกิโลแล้ว !!

*** แต่ประเด็นคือ ข้างหน้ามันก็โล่งนะ มันจะเปลี่ยนเลนหาพระแสงเลเซอร์ทำไม !!?? ***

ออฟไลน์ suttiruk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 18:17:17 »
BMW Z4 (รหัส E89) Convertible แบบ Soft-top (หลังคาผ้าใบ)

การเกิดเพลิงใหม้จะต้องมี 3 ส่วนประกอบกัน
1. เชื้อเพลิงหรือสารใวไฟในกรณีนี้คือน้ำมันเบนซินอาจมีการรั่วหลังการชน
2. อ๊อกซิเจนที่อยู่รอบตัวเรารวมถึงรอบรถ
3. มีแหล่งจุดติดไฟซึ่งในกรณีนี้อาจเกิดจากการสปาร์คของอุปกรณ์บางตัว, ความร้อนสะสมในห้องเครื่องก็เป็นได้

ถ้าขาดตัวใดตัวหนึ่งไปหรือมีจำนวนไม่เพียงพอก็จะไม่ทำให้เกิดไฟใหม้หรือระเบิดครับ

ทีนี้เราก็จะทราบว่ายี่ห้อของรถยนต์นั้นไม่ได้เป็นสาเหตุที่ทำให้เกิดไฟใหม้ครับ

กรณีนี้คนขับปลอดภัย..เป็นกำลังใจให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2012, 18:50:53 โดย suttiruk »

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 18:47:45 »
ขอให้พวกนี้กรรมตามทันไวๆ สาธุ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 19:04:55 »
BMW Z4 (รหัส E89) Convertible แบบ Soft-top (หลังคาผ้าใบ)

การเกิดเพลิงใหม้จะต้องมี 3 ส่วนประกอบกัน
1. เชื้อเพลิงหรือสารใวไฟในกรณีนี้คือน้ำมันเบนซินอาจมีการรั่วหลังการชน
2. อ๊อกซิเจนที่อยู่รอบตัวเรารวมถึงรอบรถ
3. มีแหล่งจุดติดไฟซึ่งในกรณีนี้อาจเกิดจากการสปาร์คของอุปกรณ์บางตัว, ความร้อนสะสมในห้องเครื่องก็เป็นได้

ถ้าขาดตัวใดตัวหนึ่งไปหรือมีจำนวนไม่เพียงพอก็จะไม่ทำให้เกิดไฟใหม้หรือระเบิดครับ

ทีนี้เราก็จะทราบว่ายี่ห้อของรถยนต์นั้นไม่ได้เป็นสาเหตุที่ทำให้เกิดไฟใหม้ครับ

กรณีนี้คนขับปลอดภัย..เป็นกำลังใจให้ครับ
Z4 ไม่มีหลังคาผ้าใบคับพี่ มีแต่ Hard-Top ครับ

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 19:05:58 »
เพราะความมักง่ายของคนบางคนแท้ๆทำเอาคนอื่นเสียหาย
รวมทั้งพวกมอไซค์ และ รถบางคันที่ไม่มีไฟแล้วขับกลางคืน แล้วขับตัดถนนเปลี่ยนเลนไม่ดูไม่สนใจใครอีก
พอตัวเองชนขึ้นมาก็อ้างโน้นอ้างนี่โยนผิดให้คนอื่นอีก
น่าโมโหจริงคนพวกนี้ เห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้ มักง่าย  >:(

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 19:31:18 »
จะว่าไปเรื่องรถบรรทุกผมก็เจอมาเองกับตัวเหมือนกันนะ ไอ้เปลี่ยนเลนแบบ ไร้สาเหตุเหมือนจงใจแกล้งเนี่่ย

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่าแฟนผมขับรถไปเที่ยวพัทยากัน ส่วนผมเป็นผู้โดยสารก็ขับไปปกติตามอัธยาศัย จนไปประกบคู่กะรถบรรทุกคันนึงซึ่งกำลังจะแซงละ มันก็หักเข้ามาเรยจ้า

โชคดีแฟนผมได้สติ เหยียบมิดทรีน จึงผ่านออกมาได้ นึกว่าจะโดนเบียดตกข้างทางแล้วเปนสัมภเวสีเฝ้าหลักกิโลแล้ว !!

*** แต่ประเด็นคือ ข้างหน้ามันก็โล่งนะ มันจะเปลี่ยนเลนหาพระแสงเลเซอร์ทำไม !!?? ***
ผมเองก็เคยเจอเหมือนกันครับ ตัดหน้าพอดีเลย กดเบรคเต็มๆ ยางร้องเอี้ยดดดด แล้วรถบรรทุกก็หักเข้าไป

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 21:51:43 »
^
^
แบบนั้นเจตนาฆ่าครับ
คงไม่แปลกถ้าในมือมี 9 มม. แล้วจะเกิดอะไรขึ้น
จงใจฆ่ากันแบบนี้ ถ้าไม่บรรลุธรรมชั้นโสดาบันเป็นอย่างน้อยๆ คงไม่มีใครห้ามอารมณ์ตัวเองอยู่

มองในมุมกลับกัน รถสปอร์ตระดับนี้ Wrap ขนาดนี้ คงขับไม่ธรรมดา
อาจจะไปชนเค้าเองก็ได้ รถบรรทุกอาจจะขับมาเฉยๆ แต่ประเมินความเร็วของรถคันนี้ไม่ทัน เลยเกิดอุบัติเหตุ
เคยอ่านคอมเม้นในเวปบอร์ดนึง ว่ากันว่า รถบรรทุก ขับรถประจำ เจอความเร็วปกติเป็นประจำ
พอมาเจอรถแบบนี้อยู่ตั้งไกล เลยหันหัวรถออกมา แต่เนื่องจากมันมาเร็วมาก เลยประเมินไม่ทัน

ออฟไลน์ suttiruk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 22:06:22 »

Z4 ไม่มีหลังคาผ้าใบคับพี่ มีแต่ Hard-Top ครับ
โทษทีครับ ใช่ E89 convertible ตอนนี้มีแต่ Hardtop ตามรูปก็น่าจะเป็นตัวนี้
E85 ตัวแรก Soft top เมืองไทยใช้กันเยอะน่ะครับ ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2012, 22:15:37 โดย suttiruk »

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 22:55:53 »
Z4 ติด LPG ป่าวง่ะ ::) ::) ::)

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 23:40:43 »
ต้องระวังรถบรรทุกมากๆครับ
ใครผิดใครถูกไม่ทราบ
้ถ้ามีอุบัติเหตุเราเสียหาย(มาก)
และฝ่ายรถบรรทุกมักไม่รับผิดชอบเสียด้วย

ยิ่งวิ่งความเร็วสูงๆมักมีพวกหมั่นไส้เยอะครับ
ตัดหน้าหรือเบียดกันให้เห็นๆ โดยไม่มีสาเหตุ
เวลาจะเกิดอุบัติเหตุต่อให้เบรกเทพบางทีก็ไม่รอดครับ
(เบรกทำหน้าที่ของมันเต็มที่แล้วผ่อนหนักเป็นเบาครับ)
พวกไร้ความรับผิดชอบมีให้พบเห็นบ่อยครับ

ปล.ขับไม่เร็ว คำนวณเหตุการณ์กะทันหันล่วงหน้า
      จากหนักเป็นเบา  จากเบาเป็นไม่โดนครับ  

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 00:43:19 »
อ่านจากที่นี่ทำให้ผมคิดว่าคนขับรถบรรทุก เป็นพวกนักเลงไปเลย
ผมคิดว่าเค้าคงแค่หาเช้ากินค่ำ คงไม่อยากหาเรื่องใครหรอก สงสัยผมจะดูละครเยอะไป

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 01:57:14 »
สีสวยมาก ขนาดไฟไหมยังดูสวยได้

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 02:57:32 »
ผมไม่อยากจะฟันธงว่าใครผิดอะไรหรอกครับ..
เพราะผมเชื่อว่าหลายท่านก็อาจจะยังไม่รู้ข้อมูลหรือสาเหตุที่แท้จริง..
อยากให้ฟังหูไว้หู สิบล้ออาจจะผิดจริง เลยต้องหนี..
แต่บางที BM อาจจะผิดก็เป็นได้ ถ้าขับรถไม่เร็วมากเกินสมควรกับสภาพถนนหรือสภาพการจราจรขณะนั้น
ผมคิดว่าก็น่าจะคุมสถานการณ์นี้ได้..
สิบล้อขับดีๆก็เยอะ ขับไม่ดีก็แยะ.. ปลาเน่าตัวเดียว เหม็นทั้งบ่อเลย..
ผมก็รู้จักคนขับสิบล้อเยอะอยู่เหมือนกัน..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 09:06:10 »
จริืงๆ ผมว่าจะ BMW Benz Audi Honda Ford Chevrolet Mazda หรือแม้แต่ Toyota
ถ้าเกิดอุบัติเหตุแล้วเครื่องยนต์ไม่ตัด มีน้ำมันเบนซินรั่ว เจอประกายไฟ มันก็ไหม้ได้หมดแหละครับ
อย่างข่าวก่อนหน้านี้ วีโก้ขับอยู่เฉยๆ ไฟไหม้จากใต้พื้นตัวเก๋งซะงั้น
ยังหาข้อสรุปไม่ได้เลย ว่ามาจากอะไร??????

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 11:57:14 »
สงสัยเหมือนกันครับเห็นหลายเครสแล้วนะครับที่ BM ชนแล้วไฟไหม้อ่ะครับ อยากรู้ครับมมันมีปัญหาที่ระบบไฟจริงเปล่าครับ
http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1332817390
http://finder.in.th/?p=3981

ออฟไลน์ nptm88

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 03:19:03 »
ดูข่าวนี้แล้วย้อนนึกถึง รีวิว Lancer 2.0 ลิตร  เคส รถ 318i vs เทลเลอร์ ครับ "ประสบการณ์ต่างจังหวัด กับรถบรรทุก"