ผู้เขียน หัวข้อ: Google Self-Driving Car <- ผมไม่แปลกใจแล้วล่ะว่าทำไม Google อยากผลักดันให้ใช้ได้จริง  (อ่าน 12919 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ดูจากในคลิปนี้แล้วคิดว่าตอนใช้จริงมันสามารถขับได้อย่างนิ่มนวลมากเลย :D

ผิดกันกับตัวนี้ที่เห็นทีไรแล้วหวาดเสียว VSC ทำงานตลอดเลย ><

ปล. ไม่น่าเกิดข้อผิดพลาดจนทำให้อุบัติเหตุระหว่างการทดสอบเลย แม้ว่ากำลังสืบว่าเป็นที่ระบบหรือเป็นที่คน :(
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

Google!!

เราอยากเป็นรายแรกที่ทดลองระบบนี้ ในประเทศไทย!!!!!

PLEASEEEEEEEEEEEEEEEEEEEEEEE!!

ออฟไลน์ palmgirl

• Jr. Member
  • **
Volkswagen เยอรมัน ทำมาก่อน เป็น 20 ปีแล้วค่ะ

จนตอนนี้ พัฒนาไปถึงขั้น การ ขับด้วยสมอง มนุษย์ ไปแล้ว ไม่ต้องจับพวกมาลัย

แค่นึกให้มันไปมันก็ไป นึดให้มันแล้วก็เลี้ยว นึกให้เบรกก็เบรก เปิดตัวมาตั้งแต่ 2004 โน่นแล้วค่ะ

• **
Self-Driving Car แบบขายจริง

BMW เยอรมันก็พัฒนา มานานมากแล้วเหมือนกัน

ตอนนี้กำลังใน ซีรีย์ 5 ยังเป็นโปรโตไทป์

เพื่อขายจริงค่ะ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
สำหรับผมนะ ปลายทางไม่ได้สำคัญเท่า ระหว่างเดินทางครับ อารมณ์มันอยู่ตรงนี้ครับ  ;D

Volkswagen เยอรมัน ทำมาก่อน เป็น 20 ปีแล้วค่ะ

จนตอนนี้ พัฒนาไปถึงขั้น การ ขับด้วยสมอง มนุษย์ ไปแล้ว ไม่ต้องจับพวกมาลัย

แค่นึกให้มันไปมันก็ไป นึดให้มันแล้วก็เลี้ยว นึกให้เบรกก็เบรก เปิดตัวมาตั้งแต่ 2004 โน่นแล้วค่ะ

อะ ถ้าอย่างนั้นผมว่า GM ทำมาก่อน VW นานแล้วล่ะครับ :D

ประเด็นสำคัญของ Google Car คือระบบขับเคลื่อนอัตโนมัติโดยพาผู้โดยสารจากจุดหนึ่งไปยังอีกจุดหนึ่งได้โดยอย่างแท้จริง และสามารถใช้งานได้จริง โดยไม่พึ่งกับเซนเซอร์แต่อย่างเดียว ตัวรถจะทำการสื่อสารกับระบบแผนที่ และ GPS ไปในตัวด้วยน่ะครับ

ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ที่แตกต่างจากค่ายอื่นๆ และเป็นตัวชูโรง สามารถติดตามต่อได้ที่นี่ครับ
http://spectrum.ieee.org/automaton/robotics/artificial-intelligence/how-google-self-driving-car-works

คุณยังสามารถเป็นสมาชิก IEEE เพื่อเปิดดูคลังเอกสารงานวิจัยนี้อย่างละเอียดก็ได้นะครับ
ผมว่าลองไปหาอ่านเอกสารงานวิจัยดูหน่อยก็ไม่เสียหลายนะครับ ^^

อันนี้คือคลิปอธิบายการทำงานครับ เอ๊ะ...VW มาทำอะไรที่นาทีที่ 14.10 หว่า?  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2012, 22:34:20 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

• **
งั้นแสดงว่า Google ลอก VW กับ BMW สิคะ ปล ดูึคลิป คห 3 ยังคะ อันนั้น คือ ขับด้วยจิตใจมนุษย์ค่ะ

อันนี้ คือรถมันขับของมันเอง

ของสแตนด์ฟอร์ด ก็ทำกับ Audi TT มานานมาก แล้วค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2012, 22:43:38 โดย palmgirl »

ออฟไลน์ chamanow88

เอาเข้าไปพอมีคนมาโพสระบบ Self-Driving Car ยี่ห้อนู้นก็มาก่อน ยี่ห้อนี้มาก่อน จะเอาชนะกันไปถึงไหนเนี่ย :-\ :-\ :-\ :-\

ผมไม่กะให้เอาชนะอะไรหรอกครับ เพียงแต่คุณ palmgirl เขาไม่เข้าใจประเด็นที่ผมโพสเท่านั้นเอง
เพราะจริงๆ แล้วรถยนต์แต่ละค่ายเขาก็พยายามทำออกมาเหมือนกันอยู่ดี ไม่ใช่ว่าใครทำก่อนกัน
แบบนั้นคงไม่ต้องไปผุดไปเกิดกับแนวคิดรถที่ขับเคลื่อนได้เองหรอกครับ
เพียงแต่ว่าใครทำออกมาได้ดีที่สุด และผลักดันออกมาให้ใช้งานได้จริงโดยสมบูรณ์
ซึ่งก็เห็นได้ตั้งแต่โพสแรกผมเองว่า Google Car มันก็ดีนะ แต่ก็ยังมีปัญหาระหว่างทดสอบอยู่
แล้ว VW , BMW ที่คุณ Palmgirl เอามานำเสนอ ก็มีปัญหาไม่น้อยหน้าเหมือนกัน
เพียงแต่คุณ Palmgirl เขามีประเด็นเพียงแค่ว่าเจ้าไหนทำก่อนแค่นั้น??
ทั้งที่ประเด็นจริงๆ คือ ความก้าวหน้าทางด้านเทคโนโลยีที่สามารถนำมาใช้ได้จริงต่างหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2012, 00:16:26 โดย iKrit »

ออฟไลน์ PREM

ผมว่าประเด็นไม่ใช่ใครทำก่อนใครนะฮะ
แต่ใครทำเสร็จออกมาใช้ได้จริงก่อน และวิธีของใครดีที่สุดปลอดภัยที่สุด สำคัญกว่านะ

ปล. คุณ palmgirl เป็นคนเยอรมันเหรอครับ ทำไมต้องอวยประเทศนี้ขนาดนั้น

ปล2. ผมไม่ชอบรถขับเองเลย เพราะผมชอบขับรถเอง
ต่อไปถ้าเกิดรถขับเองได้หมด ก็คงไม่มีใครพูดถึงอัตราเร่ง ท็อปสปีด ฟีลลิ่งพวงมาลัย อะไรพวกนี้กันแล้ว :( :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2012, 23:50:25 โดย PREM »
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ MystogaN

เยอะเนอะ .... :P

สงสัยเป็นญาติฮิตเลอร์ ฮ่าๆๆๆ ;D

ปล.ผมว่าเหมาะสำหรับผู้พิการทางร่างกายและผู้สูงอายุมากกว่าครับ

ออฟไลน์ PANZERFAUST

• Newbie
  • *
ต่อไปในอนาคตเราคงไม่ต้องสอนลูกหลานเราขับรถแล้วมั้งครับเนี่ย สอนให้ใช้คอมเป็นอย่างเดียวพอ

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
นานๆจะมาตอบที
ส่วนตัวแล้วผมว่าตอนนี้ Google เองก็พัฒนาอยู่ครับ
ผมเองก็อยากให้ระบบนี้ทำได้จริงๆ และใช้งานได้จริง
โดยที่ผมจะได้ขับรถจากเชียงใหม่ไปกรุงเทพ โดยให้ Google ขับอัตโนมัติ
ส่วนตัว Goo จะนอนหลับยาวววเลยครับ!!!
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมเห็นด้วยกับหลายท่านในนี้ครับ

ประเด็นที่ จขกท. นำมาโพสต์ เพื่อนำมาแชร์กันเท่านั้นว่า Google ก็ทำเรื่องนี้ออกมา
ไม่ได้บอกเลยว่าใครทำก่อน ทำหลัง ใครคิดค้นอะไร ผมไม่เข้าใจเหมือนกัน
ว่าคุณ​ Palmgirl เชื่อมไปถึงประเด็นนั้นได้ยังไง

ถ้าเป็นแบบนั้น ก็ไม่ต้องทำเว็บ Headlightmag.com เลยดีมั้ยครับ
เพราะรถรุ่นใหม่ใหม่ที่ออกมา ก็เป็นทายาทของรถรุ่นเก่าทั้งนั้นแหละ
พวก BMW, Benz, Audi, VW ทั้งหลาย ก็ต่างกำเนิดมาจาก รถม้า ทั้งนั้น
พูดไปก็เท่านั้น สุดท้าย ม้าพารถวิ่งได้เอง ตั้งแต่ก่อนคนรู้จักคำว่าเครื่องยนต์ด้วยซ้ำไป

อ้อ...ผมขอแก้ไขอีกนิดนึงนะครับ เรื่องระบบขับเคลื่อนอัตโนมัติของรถยนต์โดยไม่ใช้คนขับคันแรกของโลกตามที่คุณ Palmgirl ได้เปิดประเด็นเอาไว้

ตอนแรกผมเข้าใจว่าเป็น GM แต่จริงๆ แล้ว GM นั้นยังใช้ระบบเซนเซอร์ทั้งตัวรถ
และพื้นถนนเป็นตัวระบุเส้นทางเท่านั้น (electric grid in the roadway)
โดยที่หากเจอรถคันที่ใกล้เคียง ที่ใช้ระบบเดียวกัน ก็จะสามารถสื่อสารช่วยกันทำงานได้อีกด้วย
นั่นก็หมายความว่ายังไม่ใช่ระบบขับเคลื่อนอัติโนมัติคันแรกอย่างแท้จริงครับ
ซึ่งระบบนี้ถือกำเนิดขึ้นมาช่วงปี 1933 (นานดีเนอะ - -")

หลังจากที่ GM ได้เปิดตัวไปเรียบร้อยแล้วในปี 1933
หนุ่มน้อย Hans Moravec ในยุค 1960 ก็ริเริ่มสร้าง Stanford Cart ของเขาให้สามารถวิ่งไปตามเส้นสีขาวที่กำหนดไว้ได้เพียงเท่านั้น
การวิจัยนี้ถูกค้นพบในเอกสารเมื่อปี 1966 ซึ่งโครงการของเขาได้ยุติลงช่วงปี 1980

ต่อมาในปี 1977 ระบบขับเคลื่อนอัตโนมัติของรถยนต์โดยไม่ใช้คนขับหรือบังคับทิศทางคันแรกก็ได้ถือกำเนิดขึ้นที่ประเทศญี่ปุ่น
โดยบริษัท Tsukuba Mechanical Engineering Laboratory ซึ่งตัวรถจะมีคอมพิวเตอร์คอยควบคุม และเซนเซอร์ต่างๆ ติดอยู่ตามรถมากมาย
ทำให้สามารถที่จะให้รถวิ่งได้ด้วยตนเองโดยไม่ต้องพึ่งเซนเซอร์จากแหล่งอื่นๆ และคนขับ
แต่ด้วยเทคโนโลยีสมัยนั้นยังไม่ก้าวหน้าพอ ความเร็วที่ปลอดภัยจริงๆ ก็ถูกจำกัดเพียงแค่ 30 กม./ชม.
ระยะทางที่วิ่งได้ก็เพียง 50 เมตรเท่านั้น โครงการนี้จึงถูกพับเก็บลงไป
กลายเป็นโครงการที่บริษัทรถยนต์ค่ายอื่นๆ เห็นแล้วตาลุกวาวอยากทำมั่ง
จนเป็นที่มาของระบบขับเคลื่อนอัตโนมัติของรถยนต์โดยไม่ใช้คนขับอย่างแท้จริงในปัจจุบันครับ :)

อืม...ถ้านับตั้งแต่ปี 1977 จนถึงปี 2012 ก็รวมแล้ว 35 ปี เนอะ

แหล่งที่มาของข้อมูลโดยย่อ
http://www.audiotech.com/trends-magazine/research-library/investments/the-future-of-the-self-driving-automobile/
http://www.mikechiafulio.com/RIDE/history.htm
http://cyberneticzoo.com/?p=1465
http://www.tech-faq.com/driverless-car.html
http://www.idsia.ch/~juergen/robotcars.html
http://en.wikipedia.org/wiki/Autonomous_car
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2012, 01:56:11 โดย iKrit »

• **
เจอแล้วค่ะ

http://en.wikipedia.org/wiki/Autonomous_car

http://www.idsia.ch/~juergen/robotcars.html

เข้าไปอ่านใหม่นะคะ

ขอเรียง เป็น history timelines จากข้อมูล  history ของลิงค์ ข้างบนได้ไหมคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2012, 01:36:12 โดย palmgirl »

ผมว่าข้อมูลสนับสนุนของผมมีมากพอที่จะไม่แก้ไขใหม่แล้วล่ะครับ และยังยืนยันว่าเป็นของบริษัท Tsukuba Mechanical Engineering Laboratory ประเทศญี่ปุ่นครับ
อ่านให้ดีๆ และแปลออกมาให้ดีๆ นะครับ คุณ Palmgirl เพราะแหล่งข้อมูลมันมีมากมายที่เราต้องมาประกอบให้หมด ไม่ใช้เจอแล้วเอามาแปะอย่างเดียว :)

ผมขอจบเพียงเท่านี้ล่ะครับ เพราะเลยประเด็นหลักของกระทู้นี้มามากพอแล้ว สวัสดีครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2012, 02:07:55 โดย iKrit »

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
เอ๊าๆๆๆ ซัดกันจนดึกเลยครับ 555 จขกท อย่าไปซีเรียสเลยครับ ไม่ใส่ใจกจบครับ อย่าต่อยอดกะเค้าเลยครับ ผมว่าสมาชิกคงแยกแยะได้อยู่แล้วน่ะ

ออฟไลน์ MystogaN

ว้าว !! กลายเป็นการแข่งกันเซิชกูเกิลระดับเวิลคลาสไปซะแล้ว :P

ผมขอส่งคุณ palmgirl ลงแข่งนักเซิชกูเกิลมือสมัครเล่นตัวแทนทีมชาติไทย !!!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2012, 02:09:14 โดย LanCeLoT »

ว้าว !! กลายเป็นการแข่งกันเซิชกูเกิลระดับเวิลคลาสไปซะแล้ว :P

ผมขอส่งคุณ palmgirl ลงแข่งนักเซิชกูเกิลมือสมัครเล่นตัวแทนทีมชาติไทย !!!!!

จบแล้วคร้าบบบบบบ ผมไม่ได้ลงแข่งอะไรคร้าบบบบ ผมไม่ต่อแย้วววว = =

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com

ทีมชาติเยอรมัน ต่างหาก!

ออฟไลน์ revenge

• **
Google Self-Driving Car ถ้าระบบนี้ใช้ได้จริงเมื่อไหร่ คงลดอุบัติเหตุได้เยอะครับ  :o

ออฟไลน์ daycha

• Newbie
  • *

ผมว่าไม่ว่ารถค่ายไหน ก็ไม่มีใครมีศักยภาพเกี่ยวกับ map ทุกตางรางเมตรบนโลกเท่ากูเกิ้ลอีกแล้ว
ถึงเวลานั้นถ้าทำสำเร็จ ทุกค่ายจะวิ่งเข้าหากูเกิ้ลเอง รวมถึงค่ายเยอรมันด้วย :P

เจ๋งจริงๆ ขอบคุณสำหรบทุกคลิปข้างบนครับ

ออฟไลน์ thelen

• Newbie
  • *
มาปิดประเดนครับ
ระบบเริ่มแรกที่คุณ palmgirl บอกนั้น เป็นระบบที่เรียกว่า robotic system คือ
ต้องการๆกำหนดเส้นทางล่วงหน้าถึงจะทำงานได้จึงไม่ถือว่าเป็น robot หรือ Ai
ที่เป็นระบบสมองกลอย่างแท้จริงครับ แต่ถ้าหากจะดันทุลังบอกว่า ไงๆก็เป็นต้นกำเนิด
ของความคิดนั้นอาจจะจริงครับ...แต่!...มีแต่ครับผู้ที่ทำให้เกิดระบบสมองกลขับเคลื่อน
ที่ใช้ได้จริงและเป็นแรงบันดาลใจให้ค่ายรถยนต์ทั่วโลก รวมทั้งค่ายรถของเยอร์มัน
ก็คือ ข้อความของคุณ iKrit ที่ว่า

"ต่อมาในปี 1977 ระบบขับเคลื่อนอัตโนมัติของรถยนต์โดยไม่ใช้คนขับหรือบังคับทิศทางคันแรกก็ได้ถือกำเนิดขึ้นที่ประเทศญี่ปุ่น
โดยบริษัท Tsukuba Mechanical Engineering Laboratory ซึ่งตัวรถจะมีคอมพิวเตอร์คอยควบคุม และเซนเซอร์ต่างๆ ติดอยู่ตามรถมากมาย
ทำให้สามารถที่จะให้รถวิ่งได้ด้วยตนเองโดยไม่ต้องพึ่งเซนเซอร์จากแหล่งอื่นๆ และคนขับ
แต่ด้วยเทคโนโลยีสมัยนั้นยังไม่ก้าวหน้าพอ ความเร็วที่ปลอดภัยจริงๆ ก็ถูกจำกัดเพียงแค่ 30 กม./ชม.
ระยะทางที่วิ่งได้ก็เพียง 50 เมตรเท่านั้น โครงการนี้จึงถูกพับเก็บลงไป
กลายเป็นโครงการที่บริษัทรถยนต์ค่ายอื่นๆ เห็นแล้วตาลุกวาวอยากทำมั่ง
จนเป็นที่มาของระบบขับเคลื่อนอัตโนมัติของรถยนต์โดยไม่ใช้คนขับอย่างแท้จริงในปัจจุบันครับ "

อยากให้คุณ palmgirl มองอะไรให้เป็นกลางซักนิดครับ แน่นอนครับ หลายๆความคิดมาจากชาติตะวันตก
แต่หลายๆความคิดก็มาจากชาติตะวะนออกเช่นกัน หากว่ากันตามจริงหลายๆสิ่ง หลายๆอย่าง
ชาติตะวันตกก็เอาความคิดของชาวตะวันออกไปพัฒนาแล้วบอกว่าตนเป็นคนคิด ยกตัวอย่างง่ายๆครับ
อย่างดินปืนเป็นต้นครับ เอาของจีนไปพัฒนาแล้วบอกว่าตนเป็นคนคิดค้น การแพทย์บางอย่างเช่นการ
ผ่าตัดศึกษากายวิภาค ทิเบตและจีนก็ทำก่อน ดาวินชี เสียอีกครับ ถ้ายังไง ผมอยากข้อร้องสักนิดว่า
อย่ามองทุกอย่างเพียงด้านเดียว แต่ถ้าหากคุณคิดว่า ความคิดแบบนี้ของผมไปกระทบกับ ฐิถิ ที่คุณยึดมั่น
แล้วบอกว่ามันผิดก็ขออภัยด้วยครับ...สาธุ

ออฟไลน์ godsonic

• Newbie
  • *
ผมว่าคงมีสะวัน ที่การแข่งขันรถ จะใช้หุ่นยนต์ขับ  เพื่อความเร็ว แรง และอันตรายมากขึ้น เท่ากับความมันของคนดู  เหมือนในหนัง Real Steel  ;D

และ http://www.google.com/racing/  จาก apirl fool day ของgoogle  สะวันอาจจะเห็น ทีม google ลงแข่งจริงๆ ก็ได้  ดูคลิป prius ของgoogle ที่วิ่งเร็วๆนั้นก็พอรู้ละ  ว่าจริงๆพาไปแข่ง Gymkhana ก่อนได้เลยๆ  555+

ออฟไลน์ mamaman

Self-Driving Car

ชื่อมันก็ตรงตัวของมันมันอยู่แล้ว
ก้คือ คนนั่งเฉยๆ ไม่ต้องทำไร

ไม่ใช่ บังคับด้วยสมอง ซักหน่อย

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผมว่ามนุษย์เนี้ยคือวิศวกรรมที่ธรรมชาติสร้าวสรรค์มาดีที่สุดแล้วแหละ การที่ทำรถขับเองมันคงเป็นการทำให้รถขับง่ายขึ้นเท่านั้นเอง
สบายขึ้นแต่มันคงไม่สามารถมาทำให้มนุษย์เลิกขับรถหรอก ส่วนเรื่องใครคิดสร้างรถขับเองก่อนกันนั้นผมว่ามันไม่สำคัญหลอกนะ
สุดท้ายถ้ามันทำสำเร็จมันก็ถูกนำมาใช้อย่างแพร่หลายอยู่ดี อย่างระบบ ABS หรือ ถุงลมนิรภัย ส่วนเรื่องที่คุณ palmgirl จะชอบรถเยอรมัน
มันก็เป็รรสนิยมส่วนตัวครับไม่ผิดเหรอ แต่ไม่ควรจะแสดงออกว่ารถที่ไม่ใช่รถเยอรมันไม่ดีหรืออะไรๆรถเยอรมันก็ต้องดีที่สุด
หรือไปดูถูกรถสัญชาติอื่นนะครับหรือว่ารถชาติอื่นไม่ดีนะครับ ผมว่ารถทุกชาติทุกค่ายมีข้อดีข้อเสียเหมือนกันแหละครับ ด้วยความหวังดี
เพื่อลดการดราม่านะครับ  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2012, 11:22:08 โดย Goodgarden »

ออฟไลน์ mckyparty

ตรูคนนึงล่ะ ไม่กล้าน่ังหรอก แทนที่จะนั่งสบายๆ ต้องมานั่งเกร็ง คอยลุ้นคลอดมนจะผ่านมั้ย มันจะเบรคให้มั้ย
ปัจจัย ตัวแปร error มันเยอะไปหมด คนคิดเค้ามีหน้าที่คิดก้อเรื่องของเค้า งานของเค้า บริษัทแม่จ่ายเงินให้แล้วก้อทำงานไป

แต่ ณ ปัญญาของผมตอนนี้ แค่เป็นคนเสพ งานที่เค้า สร้างออกมา ยังไม่อยาก เอาตัวเองไปเสี่ยง

แค่ระบบถอยหลังอัตโนมัติ asst parking ใน estima ก้อพอหนุกๆขำๆ เอาไว้โชว์สาวก้อพอใจแล้วครับ