ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามยางติดรถ 175/65 R15 จะเอาไปใส่กับแม็ก ที่มีหน้ากว้าง 6 นิ้วได้ไหม  (อ่าน 8135 ครั้ง)

ออฟไลน์ kunshiro

• Newbie
  • *
ของเดิมกระทะมันกว้าง 5.5 นิ้ว พอดีได้แม็ก หน้า 6 นิ้วมา มันใส่ได้ไหมครับ แล้วจะมีผลอะไรไหมครับ

ถ้าไม่ต้องเปลี่ยนยางก็ประหยัดไปเยอะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
ได้ครับ ยาง 175 ก็จะใช้ล้อหน้ากว้าง ช่วง 5.5 - 6.5 นิ้ว แล้วแต่ยี่ห้อยางอะครับ
ลองไปดูข้อมูลยางในเว็บผู้ผลิตก็ได้ครับ น่าจะบอกไว้ว่า ยางรุ้นนี้ ได้ กว้าง เท่านี้ ถึงเท่านี้ครับ

สมมติ ว่า  ข้อมูลระบุไว้ว่า ยาง 175 ใช้กับล้อกว้าง 6 นิ้ว  มันก็จะสามารถใส่เผื่อได้ +- ไม่เกินครึ่งนิ้วครับ

กว้างหรือแคบกว่านี้คงไม่เหมาะ(แต่ถ้าจะใส่กว้าง หรือแคบกว่านี้ มันก็ใส่ได้นะครับ ฮา.... 
เช่นกลุ่มที่เล่นรถ Rectro หรือกลุ่มที่แต่งรถ Flush ที่จะใส่ล้อกว้างๆ ให้ยางมันดึงล้อสวยๆกัน )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2012, 04:17:33 โดย บูตะ ฉึกฉึก »
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
 ลองเข้าเว็บนี้  http://www.rimsntires.com/specs.jsp  ไปลองคำนวนขนาดล้อยางดูเล่นๆก็ได้ครับ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ kunshiro

• Newbie
  • *
รถที่จะเอาไปใส่คือ new lancer ครับ แม็กหน้า 6 นิ้ว เดิมเคยใส่ 195/60 r15 แล้วพอมาใส่ 175/65 มันจะเล็กไปไหมครับ