ผู้เขียน หัวข้อ: เบื่อหน่าย รถสีดำจริงๆ ดูแลยากมากๆ แป๊ปๆ ฝุ่นเกาะ รอยอีก ..เห้อ  (อ่าน 34238 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ผมยอมรับนะครับว่าชอบรถสีดำ กับ สีขาว มากๆ   เพราะมันดูสวยและเด่นดี นอกจากสองสีนี้ ก็คงจะเป็นสี บรอนซ์เงิน
ตอนซื้อรถ เลยเลือกสีดำ มา ...ส่วนสีขาวจะเอาไวคันต่อไป  

จากที่ซื้อมา  ดูแลอย่างดีครับ    ล้างประจำ  ลงแว๊กทุกอาทิตย์ ล้างอาทิตย์ละครั้ง หรือไม่ก็ 2 อาทิตย์ละครั้ง ใช้ผลิตของ CG USA   ก็ถือว่าดีแลดีมากๆ เลยแหละครับ

แม้เราจะดูแลอย่างดู ลงแว๊กมีราคา  ใช้สเปย์ลดฝุ่น ผมว่ามันก็ช่วยได้นิดหน่อยเท่านั้นเอง

ปัญหาของรถสีดำที่น่าเบื่อหน่าย  ที่สุดคือ  จอดไว้ยังไม่ถึง ชั่วโมง เห็นฝุ่นเกาะแล้ว  ถ้าข้ามวันไม่ต้องพูดถึง เห็นชัดมาก
(ถนนที่บ้านก็ไม่ได้บ้านนอก เป็นทางดิน หรือมีการก่อสร้างที่มีแต่ฝุ่นซะหน่อย)

เจ้าของรถเห็นแล้ว โครตเบื่อเลยครับ    ต้องเอาบราว์เออร์ ไล้เม็ดฝุ่น ออกไป  
แต่ถึงกระนั้น ก็ยังมีเศษฝุ่นเล็ก เกาะติดอยู่ดี  ก็ต้องใช้ไม้ม๊อบดัดฝุ่น ปัดเบาๆ ออก

ถึงกระนั้น รถสีดำ แม้เราจะดูแล ดีแค่ไหน  (ล้างเทพแค่ไหน )สิ่งที่จะเห็นตามมาเรือยๆ หลังจากการเช็ด และล้าง
คือ รอยขนแมว เล็กๆ น้อย  มันก็มีเห็นเรื่อยๆ  ทั้งที่ดูแลเทพแล้วนะ    
เข้าใจว่า เป็นรถสีอื่นๆ ก็คงมีฝุ่นเกาะ มีรอยขนแมว เหมือนกับสีดำ เช่นกัน
แต่ ถ้าไม่สังเกตดีจะไม่เห็นเท่าไหร่  พวกฝุ่นกับรถสีขาว บรอนซ์ไรพวกนี้  หากไม่เช็ดไม่เป่า  เป็นอาทิตย์โน่นแหละครับ ถึงจะเริ่มเห็นฝุ่นเกาะเยอะ  
แต่รถสีดำ  แค่วันเดียวก็เจอแล้ว......เบื่อจริงๆ  ไอ้เราก็ชอบดูแลรถ รักความเงางามซะด้วย แต่จะให้มานั่งไล่ฝุ่น นั่งเช็ดทุกวันคงไม่ไหว
ขนาดว่า เจ้าดำคันนี้      1 อาทิตย์จอด 5 วัน ขับ 2 วัน       ผมจอดไว้บ้าน จันทร์-ศุกร์   ขับแค่ เสาร์ อาทิตย์เท่านั้น  
ยิ่งวันออกถนน ไม่ต้องพูดถึง ฝุ่นเยอะกว่าจอดไว้อีก คิดแล้ว เซง

เลยต้องมานั่งดูแลทุกวัน เพราะเห็น ฝุ่นเกาะแล้วทนไม่ได้ เหมือนคนโรคจิตไรแบบนั้น   ไอ้ครั่นจะมานั่งล้างหรือเข้าคาร์แคร์ทุกวัน ไม่ไหวหรอก ล้างรถบ่อย เปลืองเงินเปลืองแรง และยังทำให้รถเป็นสนิมบ่อยขึ้น รวมไปถึงสร้างรอยมากขึ้น  

รถสีดำ มันสวยจริงๆ  แต่เฉพาะตอนล้างเสร็จใหม่ๆ ไม่เกิน 3 วันเท่านั้น หรือไม่ก็มันสวยระยะไกลเกิน 1 เมตร หรือตอนแดดไม่กระทบ )
ผมจนปัญญาละกับรถสีดำ  เหนื่อย คิดมากก็จิตตก ขับเรื่อยๆไป 2 อาทิตย์ล้างทีนึงก็พอละ  ......

เพื่อน ๆ คิดว่ายังไงกับรถสีดำครับ..................มาแชร์กันหน่อย เพื่อน ดูแลกันยังไง กับรถสีเข้มแบบนี้

(PIC  รถสีดำมันสวยจริง แต่สวยระยะไกลเกิน 1 เมตร นะครับ  เห๊อะๆ  แต่ ถึงมันจะดูยากผมก็ชอบมันอยู่นั่นแหละ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2012, 13:31:35 โดย thepowermancity »

อันนี้ภาพ ประกอบครับ  

ตามภาพที่เห็น เป็นเม็ดคือ ฝุ่นนะครับ

(สารภาพเลย ว่า เมื่อวาน ผมเพิ่งไล่ฝุ่น แหละเช็ดฝุ่นพวกนี้ออกแล้ว  ข้ามวันมาแค่ 24 ชั่วโมง มันมาเกาะอีกแล้ว)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2012, 09:15:26 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ yod artstu

ใช้มาทั้งขาว และดำ คันต่อไปคงไม่แล้วววว
ผมว่ามันสะอาดได้แค่ตอนล้างเสร็จใหม่ๆอ่ะครับ
นี่ยิ่งโดนแป้งหลังสงกรานต์มาด้วย

อยากจะบ้าตาย 555555
: )

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
พึ่งจอง Prius ไปครับ ใจอยากได้สีดำ ชอบสีดำและคิดว่าดูแลได้ ใช้ CG เองเหมิอนกันครับ

คิดแบบหนักๆจริงๆ ถอยจากสีดำ มาเป็นเทาดำน่าจะโอเคกว่าแต่ Prius ดันไม่มี เลยไปโดนสีฟ้า  :P

ส่วนตัวผมหลังรถที่บ้านทั้ง 3 คัน มี Pro Detailer เก็บไว้หลังรถทุกคันไว้ลูบฝุ่นออกนะครับ  ;D

แต่อย่างว่านะครับ สภาพอากาศบ้านเราแย่เข้าขั้นครับ เลี่ยงไม่ได้เลยครับ  :-\

รถเมล์ตอนนี้ ไม่รู้จะ up euro เมื่อไหร่ ใ้ช้ตั้งแต่ euro 2 ยันตอนนี้ euro -2 แล้วครับ  :P

ออฟไลน์ templeboy

เมืองไทยฝุ่นเยอะครับ ต้องยอมรับสภาพไป

เดี๋ยวหายเห่อรถ ก็จะหายเครียดไปด้วยครับ...อีกไม่นานครับ อีกไม่นาน  ;)
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ kowit1

ผมว่าตัวรถสีรถ ไม่เป็นปัญหา  เป็นปัญหาที่เจ้าของรถเองครับ ปลงมั้ง

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
สวัสดีครับ

อธิบายมาวาดภาพตามเข้าใจตลอดทุกคำ รถสีดำดีอย่างเดียวสวยสำหรับรถบางรุ่น (บางรุ่นก็ไม่สวย)
สร้างความภูมิใจตอนขับได้แป๊บเดียว ตอนรถล้างใหม่ๆแล้วเสร็จจากลง wax   ภายในดูดฝุ่นจนเกลี้ยง
ผ้ายางปูพื้นสะอาดไม่มีฝุ่นทราย แม้แต่เม็ดเดียว เป็นเวลาที่ให้ความรู้สึกที่ดี (เหมือนถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่)
ผมใช้รถสีดำมา 10 ปี คันใหม่ก็ยังเป็น เทาดำ ไม่เข็ด เช็ดรถเกือบทุกวัน ปีหนึ่งๆมี 300 ครั้งสบายๆ
บางวัน 2 รอบโดยเฉพาะหน้าฝน ไปตรวจงานโรงงานก็เจอฝุ่นปูนเข้าไปอีก กลับบ้านต้องฉีดน้ำทุกครั้ง
เรื่องเงาผมถือเป็นรองความสะอาด แต่ก็ไม่ให้หมอง ลง แมกไกว21 2-3 อาทิตย์/ครั้งเพื่อให้มันลืื่นๆมือ
ขนแมวมีบ้างไม่เคลียด ลงแล้วมันก็ช่วยกลบไปบ้าง
ตลอด 10 กว่าปีกับรถสีดำและเทาดำ และอีก 20 กว่าปีกับรถสีขาว ผมยึดถือการทำความสะอาดรถเป็นงานอดิเรก
อยู่ได้เป็นชั่วโมงโดยไม่เบื่อ (มีล้าบ้าง)
รถสีดำเป็นรถที่ขับกลางคืนไม่ปรอดภัยที่สุดในเรื่องทัศนวิสัยในการมองของผู้อื่น
เปรียบเทียบกับรถสีบรอนส์เงินอีกคันของลูกสาว ดูแลง่ายกว่าเยาะ ก็จงสู้ๆๆต่อไปครับ รักรถ ล้างรถ ดูแลรถ
มันของคู่กันครับ สู้ต่อไปแล้วมันจะชินไปเอง

ผมว่าตัวรถสีรถ ไม่เป็นปัญหา  เป็นปัญหาที่เจ้าของรถเองครับ ปลงมั้ง

อยากปลงครับ แต่ เห็นฝุ่น แล้วรถสกปรก มันทำใจไม่ค่อยได้  ห้าๆ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

รถมีไว้ใช้ครับ วิ่งผ่าฝุ่นต้องมีฝุ่นเกาะ สะอาดภายนอกภายใน ฝุ่นไม่เกาะจนเขียนหนังสือ วาดรูปได้
แค่นี้ก็พอแล้วครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถสีดำเวลาเงาๆ มันสวยกว่าใคร
แต่ เปื้อนง่าย ขนแมวเห็นชัดโคตรๆ รถแฟนผมสีดำมันสวย 1 เมตรจริงๆ
อย่าริมาส่องใกล้ๆ จะเห็นขนแมวมากมาย แถมสีนี้ผมรู้สึกว่าลง wax แล้วเช็ดออกยากจัง
หลังจากเช็ดส่วนที่เป็นคราบออกไปแล้ว จะเห็นรอยวาวๆติดอยู่ ต้องเช็ดซ้ำไปอีก
เหนื่อยครับ!
แต่ขับบนถนนมันงามที่สุดละเออ (เข้ามาดูใกล้ๆ ไม่ได้)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Oslan

รถดำ รถขาว ทำใจหน่อยครับ เมืองไทยฝุ่นเยอะ พอฝนตกยิ่งหนักเลยเป็นโคลนเกือบทุกที่ = =''

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ปกติครับดูดีเด่นแต่ดูแลยากนิดนึง  8)

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

ผมใช้สีดำมานานจนทำใจแล้วครับ จอดขึ้นไปเรียน 3 ชม. ลงมาดูรถเห็นน้องฝุ่นมามีตติ้งกันเต็มรถประจำ - -"

สมัยแรกๆก็เห่อมาก ล้างรถบ่อยมาก เคลือบสีก็บ่อยมา หลังๆเริ่มเหนื่อย ให้ฝุ่นเกาะๆไปบ้าง เยินเมื่อไรค่อยเอาไปล้างทีเดียว แต่เพื่อนก็ยังบอกว่ารถผมสะอาดตลอดเวลาทุกที (เพราะแต่ละคนเดือนนึงแทบจะไม่ล้างรถ)

แต่ผมก็เป็นคนชอบรถสีดำมากๆ ดูรถใหม่ก็ยังชอบสีดำอยู่ดี และไม่ชอบสีขาวเท่าไรเพราะมันโหล ถ้ามันไม่มีสีแจ่มให้เลือกนอกจากสีดำกับขาวผมก็คงเลือกสีดำอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
  ยอมรับเลยครับ แรกๆจิตตกมาก
นิดหน่อยก็เห็นรอยขนแมว รอยเปื้อน รอยเล็กๆน้อยๆ
เจอรอยขนแมว จากใบไม้่ใบหญ้า แล้วลมจะจับเอา

ผมพยายามล้างทุกอาทิตย์ ล้างน้ำยาสองอาทิตย์ครั้ง
เคลือบเดือนละครั้ง
และพยายามล้างเองครับ เพราะเราจะได้สำรวจด้วยว่า
ตรงไหนที่มีรอย ตรงไหนไม่มี
เคยไปล้างร้านที่มาตรฐานปานกลาง ได้รอยเพิ่มมาสามสี่รอย :-[
เพราะบางทีเค้าล้างผ้าไม่สะอาด มันยังมีเศษติดอยู่ทีี่ผ้า
พอมาใช้กะรถสีดำ รอยก็ชัดเลยครับ

หลังๆ พอครบหนึ่งขวบ พยายามปลงกะมันละครับ
ถ้าขยันก็ล้าง แล้วก็คลุมผ้าตอนกลางคืน
เก่งสุดก็หล่อใสได้อาทิตย์นึงครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

ก็จริงนะครับ สีดำฝุ่นเกาะง่าย แต่ถ้าดูแลเงาๆนี่สวยสุดๆ ที่สำคัญคือทำให้เงาให้เยิ้มได้ง่ายๆ

แต่สีขาวผมสิ แป๊บๆเหลืองแล้ว ล้างแล้วก็ต้องขัด cleanner wax ก่อนลง wax
และต่อให้ลง wax -เทพยังไงก็เงาสู้สีดำไม่ได้ เรื่องเยิ้มนี่ลืมไปได้เลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ phatsawi

• Newbie
  • *
คันหน้า...ผมจะเอาสีทองแล้วคับ  ;D

ออฟไลน์ vellcap

ตอนใช้รถสีดำ มีความสุขตอนล้างใหม่ๆ แล้วขับไปจอดในที่เด่นๆ
แต่เฮ้อ ทิ้งไว้นานหน่อย มาแล้วฝุ่น

ออฟไลน์ mathician

ปกติครับดูดีเด่นแต่ดูแลยากนิดนึง  8)

ไม่มีไรมาก แต่ผมชอบ รูปตัวเอง ของคุณมากเลยอ่ะ 555+ แสดงว่าคุณชอบรถสีขาวๆแน่เลย

----------------------

อยากรู้จัง ว่าเวลาล้างรถ ล้างแม็คกันด้วยไหมครับ ของผมมันล้างไม่ออกหมดจดแล้วนะ มันยังเหลือเป็นเม็ดๆอยู่ ทำไงดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2012, 14:29:31 โดย mathician »

ออฟไลน์ Nioka

ชอบสีดำเหมือนกันครับ เมื่อก่อนงบน้อยเงินน้อย ก็ล้างเองทุกครั้งอาทิตย์ละ 2 ครั้ง

เพราะงานผมสบายๆ มีเวลาว่างมากกกกกกกกกก

แต่ปัจจุบัน งานเยอะเป็นเท่าตัวไม่มีเวลาว่างเหมือนเมื่อก่อน เดียวนี้2 อาทิตย์ 1 ครั้ง

บางครั้งยังพึ่งคาร์แคร์ ด้วยซ้ำ และรถคันต่อไปของผมก็เป็นสีดำอีก จองไว้ได้ภายในเดือนนี้แน่ๆ

ที่เล็งๆไว้คืออุปกรณ์ช่วยในการเคลือบรถ พวก Da ปรับรอบหรือ Ro ยัง ศึกษาอยู่ เครื่องฉีดน้ำ มีแล้ว

แต่ถึงยังไงผมก็รักสีดำครับ ถึง บางทีฝุ่นจะเยอะ หรือสวย 10 เมตร แต่รถเราดูแลบ่อยๆ

ยังไงก็สวยกว่ารถสีอื่นๆ ที่สกปรกยาก แต่ไม่เคยล้าง อย่างพวกสีบรอนเงิน บรอนทอง เทา

ออฟไลน์ Tan Int

มีเพื่อนแล้วละ  ;D

ผมก็เจอปัญหานี้อยู่ครับ กับ Altis CNG สีดำ ที่เห็นอยู่นั่นแหละ ล้างได้แวบเดียว ฝุ่นเกาะอีกละ ขนาดเคลือบสีรถ(เอง)แล้วนะ
จนตอนนี้ ล้างรถเป็นกิจวัตรประจำสัปดาห์แล้วมั้ง...... แล้วสถานที่ล้างก็ไม่ได้เทปูนซีเมนต์อะไรเลย ดินล้วนๆ ล้างไป - มา เป็นโคลนเฉย.......

หรือไม่ พอพยายามล้างแบบดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ แล้วเอาออกไปข้างนอก.....................
ลงรถมา..... ฝุ่นอีกแล้ว !!!!!!!!!!!!!!!!

แต่ อีกปัญหาในตอนนี้คือ ฝนตกไม่รู้เวลา ก็เลยต้องเคลือบสีรถเองแทบทุกครั้งที่ล้างรถ
แต่เคลือบสีดีตรงที่น้ำไม่ค่อยเกาะเลย...  ;D อันนี้จริง เพราะวันก่อนไปเยี่ยมญาติมาที่เชียงใหม่ มีรถ Mazda3 สีดำจอดเทียบ บังเอิญฝนตก
แต่พอฝนหยุดปุ๊บ ผมมาดูรถ ปรากฏว่า น้ำเกาะน้อยกว่า Mazda3 คันข้างๆ เสียอีก......

ป.ล. แต่ผมไม่ได้มีปัญหาแค่รถยนต์ มอ'ไซค์ผมก็ด้วย
มอ'ไซค์สีขาว ไปลุยทางลูกรังดูเหอะ เละแน่ๆ  :'(
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ slumberland

• Newbie
  • *
หมู่บ้านในรูปดูคุ้นๆ แฮ่ะ  ฮี่ๆๆๆ

ออฟไลน์ menglovekai

• Jr. Member
  • **
คิดมากไปป่าว  :o 

แค่ไม่อาบน้ำวันเดียวผมก็ว่าสกปรกแล้วนะ รถก็เหมือนกันแหล่ะ

ล้างบ่อยก็เป็นรอยง่าย ให้คนอื่นล้างก็เปลือง แล้วก็ไม่ถนอมรถ ฟองน้ำอันเดียวตั้งแต่ยางยันหลังคา

ผมล้างรถปีละ สามครั้ง  เน่าหน่อย แต่เวลาล้าง มันเหมือนรถใหม่เลย อิอิ

ออฟไลน์ kritphakhin

ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่ชอบสีดำมากๆและใช้สีนี้ตลอดมา ถึงจะดูแลยากแต่ใจก็รักอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ mengkubs

• Jr. Member
  • **
คันหน้า...ผมจะเอาสีทองแล้วคับ  ;D

หุหุ  สีทองมันสวยตอนใหม่ๆ  พอเวลาผ่านไป ล้าง ขัด เคลือบ ให้ตาย ก็ แก่! ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมใช้สีดำมา 10 ปีแล้วครับ โปรทีเจนี่เพิ่งครบ 10 ขวบ
อีกคัน Civic ES 2.0 สีดำเหมือนกัน ถึงจะดูแลยากกว่าแต่ก็ยังชอบอยู่ดีครับ

จริงจริงข้อคิดสั้นสั้นคือ อย่าไปฝืนธรรมชาติครับ
ดูแลให้ดีที่สุดเท่าที่เราทำได้ก็พอ ไม่งั้นก็เครียดเปล่าเปล่า
ฝุ่นมันอยู่ในอากาศครับ ยังไงก็ต้องตกลงบนวัตถุสักอย่างนึง
ถ้าเราพยายามจะไปเอาชนะมัน เรานั่นแหละที่จะเครียดจนไมเกรนขึ้นแทน

ผมยอมปล่อยรถฝุ่นเขลอะ ไม่ปัดเด็ดขาด เพื่อรักษาคุณภาพผิวสี
แล้วครบสัปดาห์ก็ล้างแล้วลง wax ทันที แค่นี้ก็อยู่มา 10 ปีไม่มีปัญหาอะไรแล้วครับ
รถผมรอยขนแมวน้อยมากมาก ลองถามทีม The Coup ที่เคยสัมผัสรถผมกันมาแล้วก็ได้ครับ

ออฟไลน์ joeychow2011

• Newbie
  • *
รถผมก็ดำทั้งสองคัน เจอปัญหาเดียวกัน ล้างบ่อยเคลือบบ่อย แต่ฝุ่นก็จับทุกวัน โดยเฉพาะถ้าเจอฝนตกปรอยปรอย จะเลอะมากเป้นพิเศษ ยิ่งเลอะก็ยิ่งล้าง จนตอนนี้ชินแล้ว เหมือนโรคจิต เห็นรถเลอะเป็นไม่ได้ต้องล้าง คนรอบตัวทักทุกคนว่าล้างบ่อยมาก ทำไงได้มีความสุขที่ได้ขับรถสะอาดครับ

heracrase

• บุคคลทั่วไป
สีดำเงาสุดจริงๆ แต่เลอะง่ายมากสุดเช่นกัน
อยากหาร้านเคลือบแก้วดีๆเหมือนกันครับ มีหลายร้านเกินเลือกไม่ถูก

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
ผมว่าต้องมีโรงจอดรถแบบฝรั่ง ปิดทุกด้าน
จอดทิ้งไ้ว้ฝุ่นจะได้ไม่มาเกาะมาก

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ต้องทำใจครับ

สีดำ เป็นสีที่เลอะฝุ่น ฯลฯ ง่ายมากที่สุด
ดูแลรักษายากมากที่สุด ขัดล้างมากๆ ก็เป็นรอยขนแมว ซะงั้น

เมื่อสัก 20 ปีก่อน ผมใช้รถสีดำเงาแว๊บเหมือนกัน ตอนนั้นคนยังไม่ค่อยนิยม แต่ผมชอบ
ขยันลงแว๊กเอง แขนกล้ามขึ้นเลย
ต่อมา คนเริ่มใช้กันเยอะ ก็เลยเบื่อ หันมาเล่นสีขาวบ้าง
ตอนนี้ สีขาวเริ่มเยอะอีกแล้ว

ต้องหาสีอื่นเล่นอีกละ สีอะไรดีล่ะ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ 6162002

ต้องทำใจครับ

สีดำ เป็นสีที่เลอะฝุ่น ฯลฯ ง่ายมากที่สุด
ดูแลรักษายากมากที่สุด ขัดล้างมากๆ ก็เป็นรอยขนแมว ซะงั้น

เมื่อสัก 20 ปีก่อน ผมใช้รถสีดำเงาแว๊บเหมือนกัน ตอนนั้นคนยังไม่ค่อยนิยม แต่ผมชอบ
ขยันลงแว๊กเอง แขนกล้ามขึ้นเลย
ต่อมา คนเริ่มใช้กันเยอะ ก็เลยเบื่อ หันมาเล่นสีขาวบ้าง
ตอนนี้ สีขาวเริ่มเยอะอีกแล้ว

ต้องหาสีอื่นเล่นอีกละ สีอะไรดีล่ะ
สีเหล็กดูไหมครับ เงาดี (เคยเห็นตอนเอารถไปลอกสีตอนจะทำสีใหม่)  ไม่ซ้ำใครด้วย อิอิ   (ขำๆนะครับ)