ผู้เขียน หัวข้อ: อากาศร้อนอย่างงี้ พัดลมหม้อน้ำ ของรถทุกท่านเป็นยังไงบ้างครับ  (อ่าน 5434 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
อากาศร้อนๆอย่างงี้ ขนาดเปิดแอร์ปรับความเย็นจนเกือบสุดยังรู้สึกเฉยๆ

พอดีผมจอดรถไว้หน้าบ้านระหว่างรอคุณแฟนทำธุระ
ระหว่างรอ ติดเครื่องทิ้งไว้ นั่งในรถรอเพราะอากาศร้อนจริงๆ
แต่สังเกตุว่าพัดลมหม้อน้ำทำงานตลอดเวลาเลยจริงๆ(จอดรอประมาณ 10 นาทีได้)
เลยเกิดความเป็นห่วงมันขึ้นมา ไม่รู้ว่าผิดปกติมั้ย (ขนาดจอดในร่มนะครับ)

เสียงพัดลมหม้อน้ำ ดังอย่างกับเครื่องดีเซล(พัดลมวีออส)
เห็นว่า เป็นปกติของโตโยต้าทุกรุ่นที่พัดลมหม้อน้ำจะดังมากๆอยู่แล้ว

อยากทราบว่า หน้าร้อนอย่างงี้ พัดลมหม้อน้ำของทุกท่านเป็นยังไงบ้างครับ
ของผมปั่นตลอดเวลา เสียงอย่างกับร้องโหยหวยประมาณนั้นเลย
เป็นห่วงครับ

ออฟไลน์ MoLee

ของผมviosตัวแรก แอร์เพิ่งเสียไปตะกีนี้ครับขับมาร้อนมาก! จะเปิดกระจกกว้างก็กลัวจะโดนสาด :-\

ส่วนfd เพิ่งเปลี่ยนชุดมอเตอร์ไปครับ เอาเข้าศูนย์เขาเช็คบอกว่าพัดลมเสียไปตัวหนึงเลยจับเปลี่ยนเรียบร้อย และเป็นบทเรียนว่าจะตรวจเช็ครถยังไงต้องลองสตารท์รถให้พัดลมต่างๆหมุนด้วย :-X

ออฟไลน์ Headman

ผมรถเก่า ไม่มีพัดลมไฟฟ้า มีแต่พัดลมหน้าเครื่อง รอดไป  ;D ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ panerai

อากาศร้อนมากๆ แอคคอร์ดเพิ่งแอร์เสียไปเมื่อวันก่อน ร้านซ่อมปิดหมดเลย..
 เลยเอา BMW ไปใช้แทนสังเกตพัดลมหม้อน้ำ(ที่เสียงดังๆ)เริ่มทำงานเร็วกว่าปกติอย่างชัดเจน

ออฟไลน์ Sammy_

จริงๆครับ วันนี้ขับ A33 พัดลมแอร์ดังมากเสียงเหมือนเครื่องดูดฝุ่น ปรกติ ทีเคยสังเกต พัดลม A33 จะมี 3 จังหวะ ปรกติมันจะอยู่ที่จังหวะ 1 และ 2 แต่ช่วงนี้ 2 และ 3 ตลอด แต่ผมว่าไม่น่ามีปัญหาอะไร ยิ่งถ้าวันใหนเครื่องร้อนมากๆ แม้แต่ดับเครื่องถอดกุณแจแล้วพัดลมมันก็ยังหมุนอยู่อย่างนั่นจนกว่ามันจะพอใจ แล้วก็หยุดไปเอง

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
เมื่อวานขับรถเหงื่อไหลลงคอ