ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามวิธีรักษาสีรถใหม่ให้สดนานๆ  (อ่าน 7651 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ขอถามวิธีรักษาสีรถใหม่ให้สดนานๆ
« เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 20:53:17 »
รบกวนถามเรื่องการรักษาสีรถใหม่ให้เหมือนใหม่อยู่นานที่สุดอ่าครับ ส่วนสีเป็นสีขาวนะครับ

เพราะปกติสีขาวป้ายขาวที่เห็น ไม่มีคันไหนเป็นสีขาวใหม่แบบรถผมเลย กลายเป็นขาวอ่อนๆ ขาวอมเหลืองไปซะส่วนใหญ่

เลยอยากถามเพื่อนๆพี่ๆว่ามีวิธีรักษาสีให้เหมือนใหม่นานๆบ้างมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: ขอถามวิธีรักษาสีรถใหม่ให้สดนานๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 22:05:36 »
รถสีขาวควรระวังขี้นก ลีกเลี่ยงการจอดตากแดด และเคลือบสีบ่อยๆครับ
น้ำยาเคลือบก็ลูบดินน้ำมันก่อน+ลง Cleaner+Sealant
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2012, 22:07:10 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
Re: ขอถามวิธีรักษาสีรถใหม่ให้สดนานๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 22:16:30 »
รถผมเคลือบแก้วและล้างหรือเช็ดรถทุกสองสามวันครับ ถ้าหากว่ารู้สึกว่ามันแพงไปก็ควรต้องเคลือบสีและลูบดินน้ำมันหลังการล้างรถทุกครั้ง แชมพูก็ต้องใช้แบบดีๆที่ไม่มีส่วนผสมที่จะทำลายเคลือบสี

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 22:32:39 »
ล้าง+เคลือบทุกอาทิตย์ ลูบดินน้ำมันเดือนละครั้ง ระหว่างวันถ้าเห็นขี้นกหรือสิ่งสกปรกก็เช็ดออกใช้พวกdetailerก็ดีเพราะมันลื่น
ขัดสีปีละครั้งให้ร้านประเมินเรื่องน้ำยาแล้วก็หัวขัดอีกที หาร้านที่ไว้ใจจะยิ่งดีครับ

ออฟไลน์ PrAcHaO

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 22:40:34 »
ต้องระวังเรื่องแดดครับ แล้วก็บำรุงรักษาอย่างน้อยอาทิตย์ละครั้ง
ทุกๆ 1 อาทิตย์ ล้างสี + เช็ดด้วย detailer
ทุกๆ 2 อาทิตย์ ลง wax
ทุกๆ 4 อาทิตย์ ลง cleaner wax
หากนำมือลูบรถแล้วรู้สึกสากๆ มือ ก็ให้ลูบดินน้ำมันครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 23:31:08 »
ตามที่ทุกท่านบอกมาข้างต้นเลยครับ

รถสีขาวใครมีบ้านก็สบายไป ล้างรถได้

แต่ใครอยู่คอนโดแบบผมลำบากมาก เจอขี้นกก็ต้องรีบล้างโดยน้ำขวด

แถมยังเสียค่าล้างอีก เดือนละไม่ต่ำกว่า 2 ครั้ง

มีอีกอย่างจะแนะนำ คือเคลือบแก้วครับ ทำให้ผมเบาใจไปบ้าง และเบาตัวไปเลยทีเดียว ๕๕
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 07:27:53 »
ขยันล้างรถให้สะอาด ทำเองได้ยิ่งดี  ;D

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 09:03:42 »
เคลือบแก้วเหมาะกับคนที่ไม่ค่อยได้มีโอกาสดูและรักษาครับ เกิดขึ้นในญี่ปุ่นประเทศแรกเนื่องจากค่าแรงแพง คนไม่ค่อยได้ล้างรถกัน เคลือบแก้วก็เลยเข้ามามีบทบาท

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 11:25:26 »
วงแว๊กซ์ครับ

แว๊กซ์ เป็นเหมือนการหุ้มเกราะให้กับผิวรถ
เจอโคลน ฝุ่น น้ำ มลภาวะ มันจะไปสะสมที่ชั้นแว๊กซ์แทน
ลองคิดดูว่าถ้าไม่มีชั้นแว๊กซ์ มันก็จะไปเกาะที่ผิวสีเลย นานๆไปก็กลายเป็นคราบฝังลึก

ล้าง เอาฝุ่น เอาคราบสกปรกออก
ลูบดินน้ำมัน เอาคราบยางมะตอย คราบฝุ่นผงเหล็ก มลภาวะออก (ลูบดินน้ำมัน สำคัญนะครับ)
ขัดอ่อนๆ หรือคลีนเนอร์ เพื่อเคลีย์ชั้นผิว ทำความสะอาด เตรียมพื้นผิว (เหมือนคน ขัดขี้ไคล)
ลงแว๊กซ์ เคลือบผิวสี

ทำสเตปนี้ ปีล่ะครั้งก็ได้ครับ บางคนขยันหน่อยก็ทำ 2 เดือนครั้ง มั่นใจว่า อีกเป็น 10ๆ ปี สีรถก็ยังดีเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ suttiruk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 19:46:30 »
แสดงว่าตอนนี้ จขกท ก็น่าจะดูแลดีอยู่แล้ว ล้างร้านดีๆหน่อยไม่ใช่ปั้มแก็ซ ขัดเคลือบสีบ้างปีละครั้งและเลือกน้ำยาดีๆก็น่าจะพอ

ปกติผมขัดเคลือบสีของ CarLack 68 ครับ น้ำยาเค้ากับเงินที่จ่ายคุ้มครับส่วนตัวรู้สึกได้ว่าดีสีไม่ซีด เนื้อฟิล์มแข็งแรงและทนแดดมาก เงาเหมือนกระจกไม่ออกฉ่ำ อันนี้เห็นได้ชัดตอนจอดกลางคืนข้างถนนแล้วไปกินข้าวฝั่งตรงข้าม

ไม่แน่ใจว่าผิดกฏหรือเปล่าที่บอกชื่อสินค้า...

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 00:58:02 »
โห มีประโยชน์มากๆครับ ขอบคุณทุกๆท่านเลย