ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้กระทู้ตกเร็ว ช่วยกันสร้างสรรค์กระทุ้คุณภาพหน่อยดีมั้ยครับ  (อ่าน 44555 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ช่วงนี้รู้สึกกระทุ้จะเยอะ เพราะเด็กปิดเทอม
จึงทำให้กระทู้ดีๆมีสาระ พาลตกเร็วมากเกินไป

ผมขอแอดมินช่วยลบพวกกระทู้ก่อดราม่าไปบ้าง อยู่ไปก็รกหน้า 1 เปล่าๆ

และกระทุ้ทีเซอร์ของคุณ Jimmy จะลดๆหน่อย เพราะผมอยากอ่านรีวิว ไม่ได้อยากอ่านทีเซอร์รีวิวครับ

ส่วนสมาชิกท่านอื่นๆ ก็ขอให้เน้นคุณภาพเนื้อหากระทุ้หน่อย

ไม่เอาแบบว่า "รถอะไรเบบี้ที่สุด" อะไรทำนองนี้

ส่วนพวกคลิปรถยนต์ต่างๆ จากหนัง รายการทีวี โฆษณา ฯลฯ น่าจะกำหนดย้ายไปห้อง Relax เลยดีกว่า

เพื่อให้บอร์ดรองรับการเติบโต กระทู้จะได้ไม่ตกเร็วพรวดพราด จนทำให้บางคนพลาดสาระความรู้ไป

ฝากข้อคิดเห็นไว้ จะลบจะย้ายก็แล้วแต่แอดมินพิจารณาแล้วกันครับ

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member
ช่วงนี้รู้สึกกระทุ้จะเยอะ เพราะเด็กปิดเทอม
จึงทำให้กระทู้ดีๆมีสาระ พาลตกเร็วมากเกินไป

ผมขอแอดมินช่วยลบพวกกระทู้ก่อดราม่าไปบ้าง อยู่ไปก็รกหน้า 1 เปล่าๆ

และกระทุ้ทีเซอร์ของคุณ Jimmy จะลดๆหน่อย เพราะผมอยากอ่านรีวิว ไม่ได้อยากอ่านทีเซอร์รีวิวครับ

ส่วนสมาชิกท่านอื่นๆ ก็ขอให้เน้นคุณภาพเนื้อหากระทุ้หน่อย

ไม่เอาแบบว่า "รถอะไรเบบี้ที่สุด" อะไรทำนองนี้

ส่วนพวกคลิปรถยนต์ต่างๆ จากหนัง รายการทีวี โฆษณา ฯลฯ น่าจะกำหนดย้ายไปห้อง Relax เลยดีกว่า

เพื่อให้บอร์ดรองรับการเติบโต กระทู้จะได้ไม่ตกเร็วพรวดพราด จนทำให้บางคนพลาดสาระความรู้ไป

ฝากข้อคิดเห็นไว้ จะลบจะย้ายก็แล้วแต่แอดมินพิจารณาแล้วกันครับ

ขออนุญาตเห็นด้วยครับ
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
มันก็ฟังดูดีนะครับ
แต่ผมรู้สึกว่า ถ้าจะอะไรขนาดนั้น ผมคงไม่ตั้งดีกว่า เดี๋ยวโดนว่าเปล่าๆ รู้สึกโดนบังคับมากขึ้นทุกวันๆ เอิ๊ก*-*

ป.ล.ในส่วนกระทู้สาระ ผมอยากให้มีเป็นสารบัญกระทู้ที่มีสาระ ปักหมุดไว้มากกว่าครับ อย่างเรื่อง โช๊ค ซึ่งบอกไว้ละเอียดมากๆครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
มันก็ฟังดูดีนะครับ
แต่ผมรู้สึกว่า ถ้าจะอะไรขนาดนั้น ผมคงไม่ตั้งดีกว่า เดี๋ยวโดนว่าเปล่าๆ รู้สึกโดนบังคับมากขึ้นทุกวันๆ เอิ๊ก*-*

ป.ล.ในส่วนกระทู้สาระ ผมอยากให้มีเป็นสารบัญกระทู้ที่มีสาระ ปักหมุดไว้มากกว่าครับ อย่างเรื่อง โช๊ค ซึ่งบอกไว้ละเอียดมากๆครับ

ใช้ๆอยากให้มีกระทู้ปักหมุดไว้สำหรับ เกี่ยวกับเรื่องที่เป็นสาระจริงๆ เช่นเรื่องโช๊ค ยาง เพราะจะได้ช่วยลดการตั้งกระทู้ถามซ้ำบ่อยๆ

Chariot

จริงๆแล้วการตั้งกระทุ้มีสาระมันไม่ยากเลย

ไม่ต้องสาระถึงขั้นเอาข่าวสารยานยนต์หรือ Fact ต่างๆมาโพสต์ก็ได้

แค่ถามเรื่องซื้อรถคันไหน รถอะไรเบาะนิ่ม ใส่ล้อนี้ดีมั้ย ทำรถสีอะไรดี แค่นี้ก็ถือว่ามี"ประโยชน์"แล้วล่ะ

ส่วนการทำกระทู้ปักหมุด น่าจะทำเป็นกระทู้รวม FAQ ที่เป็นกระแสในช่วงนั้น เช่น เลือกมาร์ชกับบริโอ้ ขอเชิญที่กระทุ้ดังนี้ http//... หรือว่า ถามเรื่องแต่งรถ ขอเชิญกระทุ้นี้ http//...

ว่าแล้วผมก็ตั้งกระทุ้ FAQ ซะเลยดีกว่า...

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ลาออกจาก ออฟฟิศพี่บอยมาแล้ว ว่างมากใช่ไหมครับช่วงนี้ ?

แล้วกระทู้คุณภาพในสายตาของเบสต์ คืออะไรครับ?
กระทู้เอารูปการกระทำผิดการจราจรมาประจาน ด้วยความคิดที่ยังไม่แตกฉานของตนเองอย่างนั้น?
กระทู้รูปวาดรถ ที่ พูดกันตามตรงคือ ฝีมือไม่เอาไหน แล้วยังขยันโพสต์ลงในห้อง Relax
โดยที่ไม่ได้ดูเลยว่า คนอื่นๆ เขาเก่งกว่าตนเองเยอะ และไม่ได้คิดจะฝึกปรือให้ฝีมือเก่ง
ในแนวทางของตนเองบ้างแบบนั้น?

พี่ว่า ข้อแรกที่พี่เองก็อยากจะเห็นก็คือ

อยากเห็นกระทู้ของ เบสต์ Chariot น้อยๆลงหน่อย ลดการก่อดราม่า
ด้วยวิธีคิดแบบของเบสต์เองลงสักหน่อย พี่ว่า นั่นก็เป็นอีกสิ่งหนึ่งที่ควรจะทำด้วยหนะครับ

เพราะกระทู้ประเภทจับผิดบนถนน โน่นนี่นั่น แล้วใช้มาตรฐานความคิดของตัวเองในการตัดสินแบบนั้น
ผมว่า มัน ไม่ค่อยเข้าท่าเท่าไหร่

เรื่องการจัดการกระทู้ดราม่าของเด็กๆนั้น พี่ก็ทะยอยจัดการไปให้แล้ว
เพราะปกติ Admin ทุกคน ไม่ได้นั่งเฝ้าหน้าบอร์ดกันทุกวัน
ต่างคนต่างสลับหมุนเวียนกันไป เพราะไม่ได้ว่างกันทุกคน
ต่างก็ล้วนแล้วมีกิจ ภาระ หน้าที่ การงานที่ต้องดูแลกันทั้งนั้น
ไม่ได้ว่างเป็นผีเฝ้าบอร์ดอย่างที่ใครจะคิด ทั้งที่เราก็อยากจะมีคนทำอย่างนั้น
ซึ่งจะเป็นใครก็ได้ แต่ไม่ใช่เบสต์แน่นอน

การที่พี่จะตั้งกระทู้ ทีเซอร์ บ่อยขึ้น ก็เพื่อให้ทุกคนได้รู้ว่า
พี่กำลังทำงานอยู่ข้างหลังอยู่ มันอาจจะเสร็จช้าบ้าง อะไรบ้าง โน่น นี่ นั่น บ้าง
แต่มันกำลัง On Process อยู่ เพราะถ้าไม่ตั้งเลย ประเดี๋ยวก็จะมีคนออกมาเร่งรีวิวกันอีก
เพราะพวกเขาจะคิดว่า พี่หายไปนาน พี่ไปทำห่าอะไรอยู่ที่ไหน? ซึ่งจริงๆแล้ว
ก็นั่งหลังขดหลังแข็ง เตรียมงาน และนั่งทำงานอยู่ตลอด สงกรานต์ที่กำลังจะผ่านไปนี้
ก็ไม่ได้ไปเที่ยวไหน ไม่ได้ไปไหนมากเกินไปกว่า ห้องนอน โต๊ะกินข้าว ห้องน้ำ และ
อาณาบริเวณบ้านตัวเอง มากสุดคือ ขับรถพาคุณพ่อคุณแม่ไปกินข้าวเย็น แล้วรีบกลับ
มานั่งปั่นงานต่อ แค่นั้น เพระาถ้าไม่ทำอย่างนี้ รีวิว MINI มันก็คงไม่ได้ออกในช่วง
สงกรานต์นี้แน่ๆ ก็ต้องรีบทำ

ถ้าไม่ชอบกระทู้ประเภททีเซอร์นี้ ถ้ามันก่อความระคายเคืองสายตาอันแสนสั้นของเบสต์
ก็ไม่ต้องเข้าไปอ่านกระทู้นั้น ไม่ต้องตอบ ไม่ต้องยุ่งก็ได้มั้งครับ รออ่าน รีวิว อย่างเดียว
ในวันที่มันเสร็จสิ้นแล้ว แล้วค่อยไปแสดงความเห็นในกระทู้แสดงความเห็นของรีวิวนั้นๆ
ก็น่าจะเป็นการดีเช่นกัน

อย่าคิดว่า ตนเอง ไม่ชอบคนอื่น ไม่ชอบคนนั้นคนนี้ ไม่ชอบสิ่งที่คนนั้นคนนี้ทำ
โดยลืมไปว่า คนอื่น ก็อาจจะไม่พอใจการกระทำของคุณเองบ้างเหมือนกัน มันก็มีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 02:29:48 โดย J!MMY »

Chariot

ให้แอดมินทำงานกันตามวิจารณญาณแล้วกันครับ  เพราะนี่เป็นบอร์ดของเขา เขาก็ต้องบริหารอย่างที่เขาคิดว่าดีที่สุดแล้วล่ะ แล้วจะไม่วิจารณ์การทำงานของแอดมินแล้วครับ

ก็วิจารณ์ไปเต็มๆจนอิ่มหนำพอใจแล้วนี่ครับ

โทรไป ไม่รับสาย ปิดเครื่องหนี

ลูกผู้ชาย เขาลอบกัดลอบด่าลับหลังกันแบบนี้นี่เองนะ

พูดจาก็กวนส้นตีน ไม่ได้จำกันเลยว่าเป็นพี่เป็นน้องกันมาก่อน

ไม่ทราบว่า ผมไปทำอะไรให้คุณเคืองนักครับ? คุณเบสต์

มีปัญหาอะไรมากไหมครับ จู่ๆ มาหาเรื่องผมก่อนแบบนี้ทำไมครับ?

กล้ามาก ซ่าส์มากเหรอครับ หรือว่า ว่างจัด ลาออกจากงานมาอยู่บ้านเฉยๆ ไม่มีอะไรทำ?

ในเมื่อคุณมีปัญหากับผม และเลือกที่จะประจัญหน้ากับผม แล้วทำไมไม่กล้าคุยตรงๆครับ กดตัดสายผมทิ้งทำไมละครับ?

อย่ามาทำตัวเป็นเด็กเมื่อวานซืนสิครับ...
กล้าๆ หน่อย แมนๆ หน่อย อย่าเก่งแต่อยู่ในคีย์บอร์ด!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 02:56:56 โดย J!MMY »

อ้อ อีกอย่างนะ

เคยมีใครอบรมสั่งสอนคุณมาเหรอว่า
กับคนที่รู้จักกัน จะต้องแสดงความเห็น ด้วยถ้อยคำที่ดูราวกับว่า ไม่เคยรู้จักกัน?

เรียกซะเต็มยศเลย "คุณ Jimmy"

ไอ้คำนำหน้าว่า พี่ เพ่อ นี่หายหัวหมด หรือว่า มันหมดความนับถือกันเป็นพี่เป็นน้องไปแล้ว
ถึงได้ต้องใช้วาจาที่เชือดเฉือนด้วยนิสัย ที่บ่งบอกถึงความคิดของจิตอันฟุ้งซ่านของตนมากถึงขนาดนี้?

จะวิพากษ์วิจารณ์อะไร แทนที่จะโทรคุยกัน เมล์ก็มี FB ก็มี แทนที่จะส่งหากัน เปล่าหรอก
ต้องมาโชว์ว่า ข้าเหนือ ข้าเจ๋ง ข้ามีความคิดเป็นของตัวเอง ข้าแน่ ข้าเก่ง ข้าสามารถด่าทอคุณจิมมี่ ได้
ข้าก็จะวิพากษ์วิจารณ์คุณจิมมี่กลางสาธารณะชนให้ดู และกลางเว็บของเขาเลย ข้าแน่พอ

เหรอ? ถ้าแน่พอ ทำไมไม่กล้ารับสายโทรสัพท์ผมละครับ ตัดสายทิ้งทำไม ไอ้ขี้ขลาด!
ไม่กล้าเชิญหน้ากับผมเหรอครับ? หรือจะให้ผม ไปเผชิญหน้ากับคุณถึงหน้าบ้านเลย ก็ได้นะครับ วันนี้ว่างพอดี
อยากจะรู้ว่า มันเป็นอะไรมากนักหนา ผีห่าซาตานอะไรเข้าสิง ถึงได้เป็นแบบนี้?

อืมม...พี่บอย เขาก็ไม่ได้สอนให้เอ็งเป็นคนแบบนี้นะ เอ็งไปเอาสันดานแบบนี้มาจากไหน?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 03:10:04 โดย J!MMY »

Chariot

ผมขอเว้นวรรคดราม่า เอาเวลาไปทำประโยชน์ในสิ่งที่เราชอบกันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

อันนี้ผมพูดตามหลักการนะ

การจะลบกระทู้ ล็อคกระทู้ หรือแบนใคร คงต้องว่ากันไปตามหลักเกณฑ์
ไม่ใช่ว่ากันตามใจแอดมิน เจ้าของเว็บ หรือว่าสมาชิกคนใดคนหนึ่ง เพราะที่นี่คือสังคมครับ
ถ้าเราต้องการที่จะกันคนที่คิดและพูดไม่เหมือนเราให้ออกไปให้หมด เราก็คงจะไม่มาทำเว็บตั้งแต่แรก

ส่วนเรื่องปิดเทอม ผมว่าคุณอย่ายกมาพูดเลยดีกว่า เพราะผมไม่เห็นด้วยกับการ ปิดกั้นการแสดงความคิดเห็นของเยาวชน มันไม่ได้สร้างประโยชน์
สิ่งที่ควรทำมากกว่า คือให้โอกาสและแนะนำให้เขาพัฒนา ไม่อย่างนั้นแล้วเขาจะไปเรียนรู้จากที่ไหน
แต่ถ้าให้โอกาสแล้ว แต่ยังดื้อทำตัวแบบเดิมเดิม จนกลายเป็นสร้างปัญหาให้สังคม
ไม่ว่าจะการใช้ภาษาที่หยาบคาย ไม่มีสัมมาคารวะ หรือพูดจาไม่รู้เรื่อง ไม่มีสาระ ไม่เหมาะสม
การจัดการขั้นต่อไป ก็คือการแบน หรือลบสมาชิกคนนั้นออกไป เพื่อเอาบรรยากาศเดิมเดิมกลับมาสู่สังคมเรา

สิ่งที่ผมพูดมานี่ ไม่ได้หมายความถึงเฉพาะเยาวชนเท่านั้น คนที่บรรลุนิติภาวะเรียกตัวเองว่าเป็นผู้ใหญ่ ก็อยู่ในข่ายเดียวกันด้วย
อันที่จริงแล้ว ผู้ใหญ่เองควรจะมีวิจารณญาณมากกว่าเสียด้วยซ้ำ และไม่น่าจะต้องมาพูดอะไรกันมากอีก เรื่องความเหมาะสม หรือมารยาทในสังคม
โตโตกันแล้วก็ควรจะแยกแยะและคิดเองได้

ดังนั้น วิธีการจัดการ หากเป็นการก่อเรื่องโดยผู้ใหญ่ ก็จะตรงไปตรงมากว่า รวดเร็วกว่า เพราะผมคงไม่ให้โอกาสเท่ากับน้องน้องที่เป็นเด็ก

================================================================

นั่นคือเรื่องของหลักการ  ทีนี้ขอพูดเรื่องความเป็นจริงที่เกิดขึ้นอยู่นี้กันบ้าง

ที่ผ่านมา ก็จะเห็นว่าผมพยายาม balance ระหว่างการ แบน ล็อค และลบ user กับการตำหนิหรือแนะนำผ่านเวบบอร์ด
ผมทำมากไป ก็จะมีหลายท่านบ่นว่ามันเคร่งเครียดจนไม่อยากตั้งกระทู้ เพราะกลัวจะผิดกฎ
ผมทำน้อยไป ก็มีหลายท่านส่ง PM แจ้งมาว่า ทำไมไม่จัดการ น่ารำคาญ ช่วยเอามันออกไปที
เรื่องที่แปลกก็คือ คนที่กลัวว่าตั้งกระทู้แล้วจะมีปัญหา กลับกลายเป็นกลุ่มสมาชิกที่ไม่เคยมีปัญหาใดใดเลยกับเรา
แต่คนที่ไม่ได้กลัว ก็ยังเป็นกลุ่มที่สร้างปัญหาซ้ำแล้วซ้ำเล่า อย่างไม่รู้จักเรียนรู้หรือปรับปรุงอะไรเลย

ตลอดเวลาที่ผ่านมา ที่คุณ Chariot กดแจ้งกระทู้มาที่ admin สัปดาห์ละหลายครั้งหลายอัน
ผมอยากจะบอกว่า ผมเข้าไปอ่านทุกอันครับ ที่เห็นบางอันยังค้างอยู่ไม่ได้มีการจัดการใดใด
ก็เพราะพิจารณาเรื่องความเหมาะสมแล้ว ไม่เห็นว่าผิดกฎ และไม่เป็นการสร้างปัญหา ไม่ใช่ว่าไม่สนใจ

เมื่อ admin ที่นี่ทุกคนตกลงกันว่าจะไม่ทำอะไร ผมย่อมทำตามความคิดเห็นจาก "คนหลายคน"
และยิ่งคนเหล่านี้เป็นคนที่เขียนกฎขึ้นมาเอง รู้ที่มาที่ไปเป็นอย่างดี ยิ่งมีน้ำหนักมากกว่า "คนคนเดียว" ที่ตัดสินทุกอย่างบนมาตรฐานของตัวเอง
และถึงเราจะเปิดรับฟังความคิดเห็นจากสมาชิกทุกท่านอย่างเต็มที่ แต่เราคงต้องขอสงวนสิทธิ์การตัดสินใจสุดท้ายให้กับทีมงาน
เพราะเรามีหน้าที่รับผิดชอบที่จะดูแลพื้นที่แห่งนี้ ให้สมาชิกทุกคนได้รับความเท่าเทียมกัน และ balance ระหว่างความชอบและไม่ชอบของแต่ละคน

ดังนั้น สิ่งที่ผมต้องการจะสื่อไปถึงคุณ Chariot มีสามเรื่องครับ
1. ผมขอบคุณที่คุณช่วยสอดส่องดูแลเวบบอร์ด แต่ขอให้เคารพการตัดสินใจของทีมงานด้วย

2. ที่เขียนมาทั้งหมด ผมพูดถึงเรื่องความเหมาะสมหลายครั้ง ผมอยากจะถามคุณ Chariot ในฐานะที่เป็นผู้ใหญ่ว่า
การที่คุณใช้คำบรรยายใต้ภาพว่า "กรบควบคุมการตั้งกระทู้แห่ง HLM" มันมีความเหมาะสมอยู่หรือเปล่า

สิ่งที่ผมเห็น การกระทำของคุณไม่ต่างอะไรจากคนที่ขับช้าแช่ขวา 120 กม./ชม. แล้วกระทืบเบรกใส่รถคันหลังที่มาเร็วกว่า
ตั้งตนเป็นผู้พิทักษ์กฎหมายจราจรเอง และใช้วิจารณญาณของตัวเองตัดสินและลงโทษผู้อื่น
เรื่องแบบนี้ เด็กอายุไม่กี่ปีก็คิดได้ครับว่าเหมาะสมหรือเปล่า ว่าถ้าทุกคนตั้งตัวเป็นศาลเตี้ยกันเอง บ้านเมืองมันจะอยู่กันได้หรือเปล่า

ทุกคนมีบทบาทของตัวเองครับ ทำบทบาทของตัวเองให้ดีที่สุด และไม่ไปก้าวก่ายบทบาทของผู้อื่น จะทำให้สังคมอยู่ร่วมกันได้

3. คุณอยากได้สาระ และไม่ต้องการดราม่าหรืออะไรก็แล้วแต่ที่ไม่เป็นสาระ ลองกลับไปคิดดูดีมั้ยครับ
ว่ากระทู้ของคุณ​ และวิธีการใช้คำพูดของคุณ มันช่วยให้ที่นี่เกิดสาระหรือก่อดราม่ามากกว่ากันครับ

================================================================

เรื่องสุดท้าย เรื่องกระทู้ Teaser ของ Admin

การที่ Admin ที่นี่ ปฏิบัติตัวเป็นสมาชิกคนนึง มานั่งคุยเล่นกันในเวบบอร์ดกับสมาชิกทุกคนอย่างเป็นกันเอง
ผมเริ่มมองแล้วว่า ตกลงมันเป็นเรื่องดีหรือไม่ดีกันแน่ เพราะกลายเป็นว่าหลายคนไม่สามารถแยกแยะบทบาทที่ต่างกันได้
แล้วก็มาตั้งกระทู้ถามแบบที่คุณ Chariot ทำอยู่

ถ้าจะมองว่า จุดประสงค์หลักของเว็บนี้คือการแบ่งปันข่าวสารและความรู้ด้านรถยนต์ ไม่ว่าจะเก่าหรือใหม่
แล้วกระทู้อัพเดทความคืบหน้าของงาน หรือกระทู้แจ้งว่าบทความใหม่เสร็จสมบูรณ์แล้ว มันก็น่าจะเป็นสาระสำคัญของเว็บนี้ใช่หรือไม่ใช่ครับ?

ผมชักสงสัยแล้วว่า คำว่าสาระและประโยชน์ของคุณ Chariot คืออะไร
คือกระทู้ระบายอารมณ์คนทำผิดกฎจราจร กระทู้ที่คัดลอกข้อความ Chat ระหว่างคนสองคนมาให้อ่านกัน กระทู้ชวนสร้างประเด็นทางสังคม หรืออะไร?
ถ้าคุณนิยามว่ากระทู้เหล่านั้นเป็นกระทู้มีประโยชน์และสาระ ผมขอบอกตรงนี้สั้นสั้นว่า นั่นไม่ใช่วัตถุประสงค์ของที่นี่ และเราคงมีนิยามคำว่า "สาระ" ต่างกันครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 03:20:04 โดย Nuay Paul R. »

Chariot

ผมขอโทษคุณจิมและแอดมินทุกท่านที่ตั้งกระทู้วิจารณ์นี้แล้วกันครับ เข้าใจว่าทำงานกันเหน็ดเหนื่อยจริงๆ
ที่โพสต์วันนี้ถือว่าลืมๆกันไป แล้วผมจะไปตั้งกระทู้มีสาระไร้มาม่าแทนครับ  :)

เราได้ตัดสินใจแบนสมาชิกชื่อ Chariot ออกจากเว็บไซต์ของเราเรียบร้อยแล้วครับ เมื่อสักครู่ที่ผ่านมา

เหตุผลในการแบน :

1. ที่ผ่านมา การตั้งกระทู้นั้น มักใช้ถ้อยคำส่อเสียด และก่อให้เกิดความแตกแยกในหมู่สมาชิกหลายครั้ง
เตือนไปแล้ว ก็ยังไม่ฟัง ยังไม่เลิก ยังมีกระทู้แบบนี้มาเรื่อยๆ

2. ยิ่งในฐานะพี่น้องกันที่เคยรู้จักกันมา การมาตั้งกระทู้วิจารณ์ กระทุ้นี้ ผมถือว่า เป็นการกระทำที่ทุเรศมาก
เพราะในเมื่อ เป็นคนรู้จักกันมาหลายปี ช่องทางการติดต่อสื่อสารอื่นๆ ก็มี แต่ไม่ยอมใช้ เบอร์ติดต่อผมก็มี
แต่กลับไม่ยอมโทรคุยกัน แล้วจะตั้งกระทู้วิจารณ์ลักษณะนี้ กันมาหาสวรรค์วิมานอะไร? เพื่ออะไร?

ยิ่งที่ผ่านมา ก็เรียก พี่จิมกันอยู่ดีๆ มาเรียกในกระทู้ว่า คุณจิมมี่ มันก็ไม่ต่างอะไรกับการ "ปีนเกลียว" ชัดๆ
เหมือนเด็กที่ไม่มีใครอบรมสั่งสอนเรื่องสัมมาคารวะ

3. เนื่องจากว่า เรื่องราวนอกเหนือจากนี้ ผมได้เข้าไป "อัดกระหน่ำ นายเบสต์ ใน Facebook กลุ่มของเขา
เพื่อเรียกให้เขาออกมา แสดงความรับผิดชอบ แต่การกระทำของตนเอง ซึ่งยอมรับอย่างลูกผ้ชายเลยว่า
ผมด่าเบสต์ไปอย่างรุนแรงมาก เรียกเขาว่า เป็น ไอ้ขี้ขลาด เด็กเมื่อวานซืน ฯลฯ

ซึ่งแม้จะเป็นเรื่องไม่สมควรทำ แต่นี่คือช่องทางเดยวที่จะติดต่อสื่อสารกับเขาได้ และผมเลือกที่จะเล่นงาน
อย่างรุนแรง เพื่อให้นายเบสต์ ได้สำนึกผิดต่อการกระทำของตน

แต่ในเมื่อ นายเบสต์ ปฏิเสธที่จะขอโทษผมอย่างจริงใจ ด้วยเหตุผลที่ว่า ผมกับเขา ต่างพูดจาไม่ให้เกียรติกันและกันทั้งสองฝ่าย
จึงไม่ยอมขอโทษผม "ทั้งที่ นายเบสต์ เริ่มต้นตั้งกระทู้นี้ หาเรื่องผมก่อน"

ซึ่งต้องขอถามคุณผู้อ่านละครับว่า

"ในเมื่อ เขาเดินเอาขี้มาปาไว้หน้าบ้านผม
แล้วผม หยิบขี้กองนั้นไปวางไว้หน้าบ้านเขาคืน
ถามว่า ผมต้องขอโทษก่อนเขาด้วยเหรอ?"

ในเมื่อ ท้ายที่สุด นายเบสต์ ได้เลือกที่จะ Block การติดต่อใดใน FB กับผมอีก
ดังนั้น ผมจึงตัดสินใจว่า ผมจะต้องแบน User ของเขา ทิ้งจากระบบเช่นเดียวกัน
เพราะคงไม่มีประโยชน์อะไรจะให้มาโพสต์พูดคุยสนทนาในเว็บไซต์แห่งนี้อีกต่อไป

ขออภัยที่ต้องใช้วิธีการประจานแบบนี้ แต่ช่วยไม่ได้ครับ เพราะในเมื่อรูปกระทู้นี้
กลายเป็นว่า เด็กขอโทษผมแล้ว แต่ผมยังแบน ผมจึงต้องเล่าความจริงเบื้องหลัง
ให้คุณได้รับทราบกันไว้ ว่าแท้จริงแล้ว เด็กคนนี้ เป็๋นคนเช่นไร

จึงเรียนแจ้งข้อเท็จจริงมาเพื่อทราบ มาเพื่อความกระจ่าง ณ โอกาสนี้
จะได้ไม่ต้องมีคำถามคลางแคลงใจใดๆกันต่อไป

เราต้องการความสงบ ไม่ต้องการดราม่า และบางครั้ง เช่นครั้งนี้
เราก็จำเป็นต้องทำให้เกิดดราม่า เพื่อตัดปัญหาดราม่าอื่นๆในอนาคต ที่อาจเกิดขึ้นตามมา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 05:07:10 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Backseat Driver

อยากให้ทุกท่านเข้าใจการทำงานของพี่จิมมี่และAdminเวบเราด้วยนะครับ
ในสังคมมนุษย์เรื่องบางเรื่องคนส่วนใหญ่เห็นพ้องกันว่าไม่ดี เช่น ขโมย ฆ่าคนตาย
แต่ไม่ได้มีบรรทัดฐานที่ชัดเจนในหลายๆเรื่อง เช่นในกรณีนี้...ต่างคนต่างไม่ผิดที่จะคิดเห็นแตกต่างกัน

แต่การจะอยู่ร่วมกันได้อย่างสงบสุขทั้ง กรุณาอย่าคิดว่าตัวเองเป็นไม้บรรทัดวัดความผิดถูกของผู้อื่น

เคารพซึ่งกันและกัน สังคมบอร์ดเราจะได้น่าอยู่ขึ้น

ออฟไลน์ BankCS_52-106

• Jr. Member
  • **
อยากให้ทุกท่านเข้าใจการทำงานของพี่จิมมี่และAdminเวบเราด้วยนะครับ
ในสังคมมนุษย์เรื่องบางเรื่องคนส่วนใหญ่เห็นพ้องกันว่าไม่ดี เช่น ขโมย ฆ่าคนตาย
แต่ไม่ได้มีบรรทัดฐานที่ชัดเจนในหลายๆเรื่อง เช่นในกรณีนี้...ต่างคนต่างไม่ผิดที่จะคิดเห็นแตกต่างกัน

แต่การจะอยู่ร่วมกันได้อย่างสงบสุขทั้ง กรุณาอย่าคิดว่าตัวเองเป็นไม้บรรทัดวัดความผิดถูกของผู้อื่น

เคารพซึ่งกันและกัน สังคมบอร์ดเราจะได้น่าอยู่ขึ้น

ชัดเจนครับที่ว่า คนเรามีสิทธิ์ที่จะมีความเห็นที่แตกต่างกันได้ แต่ไม่ควรพูดจาในลักษณะที่ไม่เหมาะสม โดยเฉพาะประเภทที่ก่อดราม่าแบบนี้

สิ่งที่พี่จิมมี่ทำไปผมมองว่าเป็นสิ่งที่ดีแล้วครับ ที่เลือกจะแบนคนที่เอาตัวเองเป็นศูนย์กลาง(แบบนี้หรือเปล่า?) เพื่อสังคมในเว็บบอร์ดที่มีความสงบสุข

อย่างไรก็ตาม ถ้าผมหาโอกาสที่เหมาะสม ผมอาจจะคุยกับพี่เบสต์นอกรอบดีกว่า เพราะผมเองก็รู้จักในระดับหนึ่ง(ส่วนเว็บบอร์ดอื่นจะเป็นแบบนี้หรือไม่ อันนี้ไม่แน่ใจครับ)

methus zaa

รับทราบ จะปฏิบัติตามกฎอย่างเคร่งครัดครับ ไม่ทำให้ทุกคนผิดหวังหรือหนักใจครับ ผมคนนึงก็พึ่งจบมัธยมหกมาหมาดๆ กระทู้นี้สอนให้ผมรู้เลยว่าควรปฏิบัติอย่างไร ตลอดปีสามปีที่ผ่านมาดีใจครับ ได้เข้ามาในนี้ ได้รู้จักทุกคน ผมเองเมื่อก่อนดราม่าไว้เยอะเช่นเดียวกัน ต่อไปนี้จะนำไปปรับใช้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 13:01:38 โดย Camry Me »

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

เห็นอยู่แผล่บๆ โดนซิวซะแล้ว

แต่ไหนๆ ยังไม่ได้บอกเรื่องนึงเลย
เผอิญติดใจลายเซ็นต์ใต้รูปมาตลอดว่า "กรมควบคุมการตั้งกระทู้แห่ง HLM"

ฝากไปให้คิดสั้นๆว่า ก่อนจะไปควบคุมการตั้งกระทู้ผู้อื่น
กรุณาควบคุมการตั้งกระทู้ของตัวเองให้ได้ก่อนครับ

ออฟไลน์ Exeter

• Jr. Member
  • **
เห็นมานานแล้วครับสำหรับคนนี้ สำหรับกรณีนี้คงต้องบอกว่าสมแล้วครับ  ;)

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
ผมขออนุญาตแนะนำหน่อยแล้วกันนะครับ ไหนๆก็มีกระทู้นี้แล้ว

สำหรับคนที่คิดจะตั้งกระทู้ถามพวกเรื่องที่ไม่เร่งด่วนหรือสำคัญมาก โดยเฉพาะคนที่ถามไปเรื่อย ถามได้ทุกวี่ทุกวัน(ขออนุญาตพาดพิงนะครับ)
แทนที่จะพิมพ์แล้วตั้งกระทู้เลย แนะนำให้พิมพ์ใส่พวกโปรแกรม MS Word Notepad ก่อนครับ แล้วก็ Save ทิ้งไว้ก่อนแล้วซัก 2-3 ชั่วโมง โดยระหว่างนั้นจะชวนเพื่อนไปเตะบอล ปรึกษาพ่อแม่ นอนหลับ ไปเที่ยวกับแฟน ดูหนังกับเพื่อนหรืออะไรก็ตามแต่ แล้วค่อยกลับมาไตร่ตรองว่าเราควรจะตั้งกระทู้นี้หรือไม่ เพราะบางทีเราอาจจะตั้งไปเพราะความเห่อ ความอยาก ถ้าไม่ก็ลบทิ้งไป แต่ถ้าไตร่ตรองแล้วคิดว่าเหมาะสมก็ลองค้นหาดูก่อนว่ามีคนถามเรื่องแบบนี้หรือมีคำตอบใน Google หรือยัง ถ้ายังก็ Copy มาตั้งกระทู้ได้เลย แต่อย่าลืมเรียบเรียงภาษาให้อ่านเข้าใจก่อนนะครับ ;) ปกติผมจะใช้วิธีแบบนี้ ซึ่งช่วยลดการตั้งกระทู้พร่ำเพรือได้ไปเยอะเลยครับ :D

ปล. ผมคิดว่าพี่ๆ Admin น่าจะล็อกกระทู้นี้นะครับ ผมกลัวว่าจะมีพวกมาตามน้ำจนเกิดดราม่าใหม่อีกครับ
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ 6162002

ผมขออนุญาตแนะนำหน่อยแล้วกันนะครับ ไหนๆก็มีกระทู้นี้แล้ว

สำหรับคนที่คิดจะตั้งกระทู้ถามพวกเรื่องที่ไม่เร่งด่วนหรือสำคัญมาก โดยเฉพาะคนที่ถามไปเรื่อย ถามได้ทุกวี่ทุกวัน(ขออนุญาตพาดพิงนะครับ)
แทนที่จะพิมพ์แล้วตั้งกระทู้เลย แนะนำให้พิมพ์ใส่พวกโปรแกรม MS Word Notepad ก่อนครับ แล้วก็ Save ทิ้งไว้ก่อนแล้วซัก 2-3 ชั่วโมง โดยระหว่างนั้นจะชวนเพื่อนไปเตะบอล ปรึกษาพ่อแม่ นอนหลับ ไปเที่ยวกับแฟน ดูหนังกับเพื่อนหรืออะไรก็ตามแต่ แล้วค่อยกลับมาไตร่ตรองว่าเราควรจะตั้งกระทู้นี้หรือไม่ เพราะบางทีเราอาจจะตั้งไปเพราะความเห่อ ความอยาก ถ้าไม่ก็ลบทิ้งไป แต่ถ้าไตร่ตรองแล้วคิดว่าเหมาะสมก็ลองค้นหาดูก่อนว่ามีคนถามเรื่องแบบนี้หรือมีคำตอบใน Google หรือยัง ถ้ายังก็ Copy มาตั้งกระทู้ได้เลย แต่อย่าลืมเรียบเรียงภาษาให้อ่านเข้าใจก่อนนะครับ ;) ปกติผมจะใช้วิธีแบบนี้ ซึ่งช่วยลดการตั้งกระทู้พร่ำเพรือได้ไปเยอะเลยครับ :D

ปล. ผมคิดว่าพี่ๆ Admin น่าจะล็อกกระทู้นี้นะครับ ผมกลัวว่าจะมีพวกมาตามน้ำจนเกิดดราม่าใหม่อีกครับ
+1 ให้ครับ ^^  บางทีผมก็เคยพิมพ์จะถาม แต่ไปๆมาๆ หาเอาในกุเกิ้ลเจอเยอะกว่า เลยไม่ถามซะดีกว่า

ออฟไลน์ Newhang

จริงๆ Teaser ก็ดีนะครับ  ผมเองก็อยากรู้ประมาณการคร่าวๆเหมือนกันว่ารถรุ่นนั้นๆเป็นอย่างไร ทั้งที่ใจจริงอยากอ่าน full review แต่รถบางคันผมก็ติดใจแค่บางส่วนเท่านั้น และได้รู้ไปแล้วในTeaser  ถือเป็นอันจบไปเลยสำหรับผม
ไม่ต้องมาเร่ง มารอ มาถามกันอีก

มีอะไรใหม่ๆมาแชว์กันครับ ผมว่าดี วันละนิดละหน่อยก็โอเคแล้ว

ส่วนกระทู้ไร้สาระ ผมเห็นบางกระทู้มีสาระ แต่มันตอบยาก กลายเป็นไม่มีคนเอามานั่งคุยกัน
แต่บางกระทู้ ไม่มีอะไร แค่ประเด็นเล็กๆ แต่คนอยากคุยกัน กระทู้ยาวเป็นหางว่าว
มันก็ยากที่จะเลือกลบ ลด อันไหนดี ถ้าลบอันที่คนตอบเยอะ ก็กระทบจิตใจคนไปเยอะเลยครับ

ส่วนผมเอง บางทีคิดว่าถ้ามันมากไป ไม่โพสเลยง่ายกว่า กลายเป็นเราจิตตกไปคนเดียวอีกคิดมากเอง :-\

ออฟไลน์ LimitedEdition

ต้องบอกว่า กระทู้มีสาระ ไม่ได้แปลว่า กระทู้ที่มีแต่เรื่องเทคนิครถยนต์ ครับ

กระทู้อะไรก็ตามที่ เจ้าของกระทู้ตั้งขึ้นมา เพื่อถามความคิดเห็นหรือมีข้อสงสัย แล้วอยากได้คำตอบเพื่อไปประกอบการตัดสินใจ
หรือเพื่อเพิ่มความรู้ให้กับตัวเอง แล้วนำไปใช้ประโยชน์อื่นอื่นต่อได้ ก็ถือเป็นกระทู้มีสาระทั้งนั้น
แล้วมันจะไม่มีวันที่ผมหรือใครก็ตาม จะมานั่งไล่ควบคุมหรือลบกระทู้ที่ เจ้าของกระทู้ มีเจตนาที่ดีได้เลย

แต่การตั้งคำถาม มันก็ต้องมีความเหมาะสมด้วย บางอย่างเป็นสิ่งที่หาอ่านได้เองง่ายง่าย
เช่น เกียร์ออโต้เกียร์ D หมายถึงอะไร, รถรุ่นนั้นรุ่นนี้มีกี่สี, รถคันนี้มีกี่แรงม้า, โปรโมชันที่ศูนย์มีอะไรบ้าง
ผมมองว่า ก่อนจะตั้งกระทู้พวกนี้ ก็ควรจะค้นหาด้วยตัวเองก่อนมั้ย แล้วค่อยนำมาเป็นประเด็นพูดคุยต่อถ้าสงสัยอะไรเพิ่มเติม
เพราะมันไม่ได้ยากเลยที่จะหาความรู้พวกนี้จาก internet

หรือกระทู้บางประเภท ที่ถามไปแล้วก็ไม่ได้อะไร จขกท. เองก็เอาคำตอบไปใช้เป็นประโยชน์ต่อไม่ได้
เช่น ขอรายชื่อรถกระบะขับสองยกสูง, ขอรายชื่อแบตเตอรี่, ขอรายชื่อรถขับหลัง, ขอรายชื่อรถที่มีเทอร์โบ ฯลฯ
คือถามจริงจริงครับ ว่าเอาไปทำอะไร ได้แล้วไปเก็บไว้ใต้หมอนนอนทับทุกคืนให้ภูมิใจ หรือเอาไปอวดเพื่อนงั้นหรือ
แล้วมองมุมของคนที่ตั้งใจมาตอบบ้าง ว่าต้องใช้แรงไปหาข้อมูลหรือใช้เวลาพิมพ์ให้ซะยาว มันคุ้มกันมั้ยครับ

อีกประเภทคือ กระทู้แบบก่อดราม่ามาแนวเสียดสี หรือ กระทู้ประเภทเขียนอะไรมาก็ไม่รู้เรื่อง อ่านไม่เข้าใจ พิมพ์ไม่เป็นประโยค
ถ้ามีแบบนี้บ่อยบ่อย ผมคิดว่ามันคงทำให้คุณภาพของเวบบอร์ดแห่งนี้ต่ำลง เพราะมีแต่กระทู้ขยะ อ่านไม่รู้เรื่องเต็มไปหมด

ซึ่งวิธีการที่ผ่านมาก็คือ พยายามจะแจ้งเตือน แนะนำ ตำหนิ แล้วถ้ามันไม่ไหวจริงจริง ผมก็คงจะต้องพิจารณาเอาคนคนนั้นออกไป
ซึ่งก็ทำแบบนี้มาตลอด บางกรณีก้ำกึ่งว่าคุยรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง แต่ยังไม่ทำให้เกิดอะไรเสียหาย เพียงแต่สร้างความรำคาญ
มันก็ตัดสินลำบาก แต่ก็อย่างที่เห็นครับ ถ้าให้โอกาสซ้ำแล้วซ้ำเล่า แล้วยังเป็นแบบเดิมเดิม ก็จะจบแบบที่เป็นอยู่

อย่างกรณีคุณ Chariot นี่ควรจะถูกแบนไปนานแล้วด้วยซ้ำไป เพราะหลายกระทู้มีแต่ก่อดราม่า แต่มันก็ยังก้ำกึ่งมานาน
เหตุผลที่ผมเห็นด้วยกับพี่จิมมี่ในการแบน Chariot ก็เพราะเหตุการณ์ทั้งหมดที่เกิดขึ้นในช่วงคืนก่อนหน้า

เพราะในเมื่อตั้งกระทู้นี้แล้ว วิจารณ์การทำงานของเว็บแล้ว พอโดนโต้ตอบกลับก็ควรจะรับผิดชอบในสิ่งที่ตนเองพูดไว้
แต่แทนที่จะพูดคุยกันต่อถึงเหตุผลและที่มาที่ไป กลับบอกว่าขอให้ลืมลืมไปเถอะ เอาเป็นว่าขอโทษที่พูดก็แล้วกัน
หรือว่าพยายามทำตัวให้อยู่เหนือสถานการณ์เช่น ผมอยากเว้นวรรคไม่ก่อดราม่า เราไปคุยกันเรื่องอื่นเถอะ
พอพี่จิมมี่โทรศัพท์ไปหาเจ้าตัวเพื่อพูดคุยกันให้เข้าใจ ก็ตัดสายทิ้ง กดปิดเครื่อง Block facebook พี่จิมมี่

ซึ่งผมอยากจะถามว่า นี่เหรอครับคือสิ่งที่คนที่โตแล้วเขาทำกัน คุณลืมไปรึเปล่าว่า นี่คือสิ่งที่คุณก่อเอาไว้
แล้วแทนที่คุณจะแสดงความรับผิดชอบ หรืออย่างน้อยก็จุดยืนของคุณ คุณกลับหนีหน้าแล้วบอกให้ลืมเรื่องที่เกิดขึ้นไปเสีย

ผมคิดว่า เราก็ให้โอกาสกันมามากพอแล้ว และสิ่งที่เขาทำมาตลอดก็คงบอกได้ดีถึงคุณภาพของสมาชิกท่านนี้
และเพื่อให้จบเรื่องจบราวกันเสียที เราก็ควรจะแบนแล้วเดินหน้ากันต่อไปครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ขอแสดงความคิดเห็นในฐานะสมาชิกคนนึงครับ
ตั้งแต่ผมสมัครสมาชิกและเข้ามาแบ่งปันความคิดเห็นในฐานะคนรักรถเช่นเดียวกับสมาชิกหลายๆท่าน
ผมคิดว่าคุณ Chariot เคยตั้งกระทู้ที่มีประโยชน์มากมาย
โดยเฉพาะเรื่องรถเก่าๆนั้น มีประโยชน์และผมได้รับความรู้มากมาย
แต่กระทู้นี้ผมไม่เข้าใจเลยว่าคุณ Chariot ตั้งขึ้นมาทำไม? เพื่อประโยชน์อันใด?
เพียงเราคนเดียวไม่สามารถตัดสินบุคคลอื่นในสังคมได้แม้แต่น้อย
ทำมาแบบนี้เสมือนเป็นการฆ่าตัวตายแท้ๆ

ด้วยความเคารพครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

รับทราบครับ ผมก็เคยเป็นแบบนี้มาก่อน แต่รู้สึกกระทู้ของคุณ Chariot ช่วงหลังเริ่มมีปัญหาแล้วนะ โดยเฉพาะกระทู้วิจารณ์ไม่เหมาะสม ถ้าจะทำแบบนี้ กรุณาไปเล่นเว็บอื่นเถอะครับ ขอร้องเถอะครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

กระทู้นี้ มันจบไปตั้งนานแล้ว จะมาขุดเรื่องเก่าขึ้นมาตอบอีกทำไมครับ?

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
เอ่อ คือ.... กระทู้นี้อ่านทั้งหมดเเล้วอึ้งพอสมควรเลยครับ  ;D