ผู้เขียน หัวข้อ: ยิ่งใกล้กำหนัดวันรับ Cruze เท่าไหร่ ก็ยิ่งปวดกบาล !  (อ่าน 34799 ครั้ง)

ออฟไลน์ deelifes

• Newbie
  • *
ใกล้จะรับ Cruze 1.8 สิ้นเดือนนี้แล้วค่ะ แต่ยิ่งใกล้ถึงกำหนดรับรถมากเท่าไหร่ คนรอบข้างก็ยิ่งกดดันไม่ให้เอา Cruze แทบทุกวันเลยค่ะ  ด้วยเหตุผลว่าอะไหล่หายาก รอนาน ศูนย์น้อย ซดน้ำมันสุดๆ    รถไม่ทน   และไม่เชื่อมั่นใน Brand ….ตอนนี้ปวดกบาลมากเลยค่ะ แทนที่ยิ่งใกล้รับรถจะยิ่งดีใจ  แต่กลับยิ่งทุกข์ใจมากขึ้น (แต่ตัวเองรับข้อเสียตรงนี้ได้ กะว่าถ้าใช้ไปสักพักก็คงไปติดแก๊ส ก็เลยไม่ซีเรียสเรื่องซดน้ำมันเท่าไหร่)  ทางบ้านไปถามคนแถวบ้าน 10 คนก็บอก10คนว่าอย่าไปเอา Cruze ให้ซื้อรถ T/H ดีกว่า คือถามใครก็ไม่มีใครเชียร์ Cruze ซักคน  ไม่มีใครเชื่อมั่นและไว้ใจใน Brand นี้เลย

ทางบ้านยังให้เหตุผลอีกว่า เพราะเป็นรถคันแรกของเราด้วย ก็เลยอยากให้ใช้รถยี่ห้อที่ไว้ใจได้ ดูแลง่าย  ทนๆถึกๆ (กะใช้ 7 ปี )และประหยัดน้ำมันด้วย ไม่อยากให้ไปติดแก็ส กลัวรถระเบิด   

เอาว่ะ !  เพื่อความสบายใจของทุกคนก็เลยหันไปมอง Altis 1.8 E แทนค่ะ เพราะสมกับสโลแกนที่ทางบ้านตั้งไว้เป๊ะ แต่ติดที่หน้าตาไม่สวยเอาซะเลยนี่ซิ เช้ยเชย ไงไม่รู้ (ที่เราเลือก Cruze เพราะสวยอย่างเดียวเลย )

เลยอยากขอความคิดเห็นหน่อยค่ะว่าจากเหตุผลที่เล่ามาทั้งหมดนี้

1.สมควรจะเปลี่ยนเป็น Altis ใช่มั้ยค่ะ หรือว่า Cruze เหมือนเดิมดีค่ะ เพราะอะไร (แอบเสียดายเพราะสวยจริงๆ)
2.ถ้าใช้ Cruze แล้วมันจะทนใช้ได้นานถึง 7 -10 ปีมั้ยค่ะ

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
ผมว่าชอบอะไร ก็ออกอันนั้นดีกว่าครับ ยังไงก็เงินเรานี่

heracrase

• บุคคลทั่วไป
ถ้าฝืนซื้อมาเพราะคนอื่น เราอาจจะใช้รถอย่างไม่มีความสุขครับ
ถ้าเป็นผมคงเอาครูซอยู่ดี เชฟไม่ได้แย่ขนาดนั้นครับ เพียงแต่ค่าดูแลรักษารถจะแพงกว่าแบรนด์ญี่ปุ่น
ครูซ รุ่นนี้สวยมากจริงๆครับ ผมยังว่าสวยกว่าNew Civicเลย

ออฟไลน์ secreat

• Newbie
  • *
cruze ใช้ 7-10 ปี ใช้ได้แน่นอนครับ แต่ว่าก่อนจะถึง 7-10 ปีคงต้องมีซ่อมบำรุงกันบ้าง ซึ่งถึงตอนนั้น ศูนย์เชฟ จะดีแค่ไหน อะไหล่แพงหรือเปล่า ซ่อมแล้วจบไหม อันนี้ต้องมาคิดครับ ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจเพราะไม่เคยใช้เชฟ

ส่วน อัลติส นั้น ก็ถึกตามประสาพี่โต เค้าหล่ะครับ ติดแก๊สก็เหมาะ ใช้งานไม่จุกจิก เสียที่ไหนช่างก็ซ่อมได้ทั่วไทย ติดตรงอาจจะไม่สวยในสายตาใครบางคน

มีได้ ก็ต้องมีเสีย ครับ   ;D

ออฟไลน์ mongolias

ความสุขของคุณคืออะไรครับ
ถ้าการได้ขับ Cruze คือความสุขของคุณ จะไปแคร์คนรอบข้างทำไมครับ รถก็รถของคุณ ของบางอย่างอย่าเชื่อใครจนกว่าจะได้ลองครับ ถ้าคุณลองขับแล้วชอบ รับได้กับปัญหาของ Cruze (หาข้อมูลในคลับดูครับ) มีเงินเลี้ยงดูซ่อมแซม เวลารถมีปัญหา ผมก็ไม่เห็นเหตุผลอะไรที่คุณจะเปลี่ยนรถที่คุณชอบไปขับคันอื่น

ผมเชื่อมั่นว่า ถ้าคุณซื้ออัลติสมา เวลาคุณเจอ Cruze ขับผ่าน คุณจะต้องเหลียวหลังมอง พร้อมกับเสียดายที่ทำไมตอนนั้นคุณไม่ซื้อรถที่คุณชอบนะ

ยกตัวอย่างผมแล้วกันไม่เกี่ยวกับรถนะ ผมอยากได้ไอโฟน แต่ไม่รู้อะไรดลใจให้ไปซื้อ HTC มา ทุกวันนี้ต่อมอยากได้ ไอโฟน มันก็กลับมาอีกครั้ง 555

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เรื่องนี้มันก็พูดยากนะ..
มันก็อาจจะใช่ตามเหตุผลที่ทางบ้านเขาพูดมา
แต่ใช้รถ 7-10 ปี ผมว่าครูซสบายๆครับ.. ถ้าใช้เป็นและถนอมๆหน่อย อาจจะซ่อมเพียงไม่กี่ชิ้นในระยะเวลาที่ว่า
ถ้าเกิดอุบัติเหตุเฉี่ยวชน ต้องสั่งต้องเปลี่ยนอะไหล่ ตรงนี้ก็จะหนักกว่าอัลติสแน่ๆ
และเมื่อเลิกใช้แล้ว ต้องการขายอีก 7-10 ปีข้างหน้า ราคาขายจะตกกว่าอัลติสครับ

ชี้แนะได้พอคร่าวๆได้ ที่เหลือต้องตัดสินใจเองครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ prototype82

• Newbie
  • *
ถ้าเงินเราเอง ชอบอะไรก็ซื้อไปเถอะ จะได้ไม่ต้องมาเสียดายทีหลัง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Cruze ไปเหอะครับ เราใช้เองกะใช้แค่7ปี ไม่มีอะไรต้องกังวล
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ natarmy

• Newbie
  • *
ซื้อตามที่ชอบครับ GM เค้าก็แบรนด์ระดับโลกเหมือนกัน น่าเชื่อถือเหมือนกันครับ ผมว่าต่อไปจากนี้รถยนต์หลากหลายค่ายจะเติบโตในเมืองไทยได้มากขึ้นครับ ไม่ยึดติดเหมือนแต่ก่อน

ออฟไลน์ adis

,มั่นใจในตัวเองสิครับ cruze ก็จัดว่าเป็นรถที่ดีในระดับหนึ่ง
การที่จะเสียโน่น เสียนี่ หรือจุกจิก หรือกังวลว่าจะใช้ได้ไม่ถึง 7 ปี
มันไม่ได้อยู่ที่ตัวรถครับ แต่อยู่ที่เราใช้มันเป็นมั้ย รู้จักบำรุงรักษามั้ย
แล้วเราปรับตัวให้เข้ากับนิสัยของรถได้มากน้อยแค่ไหน
เราใช้งานมันอย่างคุ้มค่าหรือไม่ ลักษณะการใช้งานของเราเหมาะกับรถหรือไม่ครับ

ผมเองก็เคยนะครับ เลือก SUZUKI GRAND VITARA มาเพราะต้องขับทางไกล เข้าสวน เข้าป่า
 ก่อนที่จะเลือกมันมาใช้ หลาย ๆ คนที่รู้ว่าเราจะเลือก SUZUKI ก็มีเสียงต่อต้านเยอะครับ  ทำไมไม่เอา....โน่น นี่ นั่น ....ไปเลือกทำไม suziki
แต่ผมไม่สนใจเสียงใคร เพราะเค้าไม่ได้เป็นคนใช้รถ  เราเป็นผู้ใช้ เราก็ต้องเลือกรถที่เราเห็นว่าเราใช้แล้วคุ้มค่า
ให้ความปลอดภัยสูง ใช้งานตามที่เราต้องการได้
  ข้อเสียของรถทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ มันก็มีครับ ไม่มีรถระดับเทพที่ดีไปเสียทุกอย่างหรอกครับ
  พอผมเอามาใช้จริง ๆ คนที่เคยต่อต้านก็กลับมาชื่นชมนะครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ได้รถ Cruze มาใช้ เดวก็มีคนมาขอลองนั่งบ้างละ
เบื่อแล้ว toyota Honda ตอนนี้พิกัด 1.8 ลิตร
ดูเหมือน Cruze ดูน่าใช้ที่สุดแล้วนะครับ

รถเราใช้เอง (ออกเองรึเปล่าครับ)
ถ้าออกเอง ก็ตามใจเราเลยครับ 7-10 ปีดูไม่เป็นปัญหาเท่าไหร่
แต่ 10 ปีขึ้นไป อันนั้นอาจจะต้องมอง Toyota  จริงๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

นี่แหละเหตุผลที่ทำให้เกลียดยี่ห้อ พวกนั้นเข้าไส้ ;) ;) ;)  เลือกครูซ ไปเลยครับไม่ต้องสนใจ ทำไมต้องเลือกในสิ่งที่ไม่ชอบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ superden

โดยส่วนตัวผมคิดว่า.... เชพโรเล็ต มันมีค่าบำรุงรักษามากกว่า โตโยตา แน่ๆ  ถ้ารับตรงนี้ได้ก็ไม่ต้องเปลี่ยน แต่ถ้าเกรงจะเจอความหนักใจจากค่าบำรุงรักษา ก้ไปเอาโตโยตาเลย
ถ้าเป็นผมผมไม่เอาแน่รถเชฟ เพราะผมรายได้น้อย  แต่คุณย่อมทราบตัวเองดีกว่าสู้ไหวไหม  แต่ผมดูจากการเขียนข้อความคุณแล้ว ผมว่าคุณชอบครูซมาก มากจนไม่รู้จะอธิบายอย่างไร555

ออฟไลน์ archian

เลือกรถที่คุณรัก   ......

แล้วรถจะรักคุณ  ......

ออฟไลน์ kong303

• Newbie
  • *
7-10 ปี กับเรื่องติดแก๊ส ไม่น่าเป็นปัญหาอยู่แล้วครับ

แต่อยากให้พิจารณาว่าออกเงินค่ารถเองหรือเปล่าครับ

ถ้าเงินตัวเองแนะนำให้ทำตามใจตัวเองไปทาง Cruze เพราะจะมีความสุขอยู่กับมันมากกว่า

แต่หากทางบ้านออกเงินให้ แนะนำให้ฟังความเห็นท่านดีกว่าครับ แล้วคันต่อไปเมื่อหามาด้วยน้ำแรงตัวเองค่อยทำตามสิ่งที่ต้องการ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
พอใจจะเลือกครับ

บ้านผม มาสด้า/ฟอร์ด เกือบทุกคัน    ทุกคนก็ท้วงติงตอนออก  แต่ไม่สน เพราะ โฟกัสให้ความปลอดภัยได้ ทั้งเรื่องช่วงล่างและอุปกรณ์อื่นๆ  

ตอนซ่อมก็ไม่หนักใจ เปรียบเทียบราคาอะไหล่แท้แล้ว ไม่แพ้กันกับ โตโยต้า ฮอนด้า  เป็นรองอย่างเดียวคือเลือกอู่ยากเพราะซ่อมให้จบน้อย

แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มี
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ 2k

ไปถามคนพวกนั้นครับว่าช่วงล่างของครูซกับอัลติสมันเหมือนกันหรือเปล่าแล้วเป็นแบบใดที่ว่าเหมือน? เป็นอิสระหน้าหลังหรือว่าคานบิดด้านหลัง? ยิงคำถามนี้ไปผมพนันได้เลยว่า10คนที่มากดดันให้มาซื้ออัลติสตอบไม่ได้สักคน เพราะจะไม่มีใครสักคนที่รู้เรื่องทางเทคนิคเลยว่าอะไรคือดีอะไรไม่ดี การใช้งานแบบไหนเหมาะสมกับรถรุ่นใดยี่ห้ออะไร ถ้าถามว่าฟอร์จูนเนอร์กับวีออสแตกต่างกันยังไงบ้างผมว่าพวกนี้อ้ำอึ้งไปนานหลายนาทีเลยล่ะ  ;)  

เรื่องแบบนี้เจอกันทุกคนในหมู่ผู้ที่ใช้รถไม่ตลาดอย่างมิตซูบิชิ นิสสัน มาสด้า ฟอร์ด มิตซูบิชิ เชฟโรเล็ต เพราะอะไร? ที่มีแต่คนกดดันไม่อยากให้ใช้เชฟโรเล็ตก็เพราะว่าคนไทยส่วนใหญ่คุ้นเคยกับโตโยต้าฮอนด้ามานานจนติดเป็นสันดานไปแล้วว่าจะซื้อจะต้องสองยี่ห้อนี้ทั้งนั้น ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นๆที่แปลกไปจะเกิดความรู้สึกไม่มั่นใจเพราะว่ายังไม่เคยใช้ไม่เคยสัมผัสและจะแสดงออกมาในรูปแบบของการปฏิเสธไม่ยอมรับ ใครที่มีความคิดผิดแผกไปจากตนเองนั้นจะโดนมองว่าเป็นพวกแปลกแยกต้องทำอย่างใดอย่างหนึ่งให้มาเข้ามร่วมกับคนส่วนมากให้ได้ สังคมไทยเป็นสังคมรูปแบบอิงเสียงข้างมากไม่กล้าแตกต่าง ไม่ค่อยหาข้อมูลเองแต่เลือกที่จะเชื่อคนใกล้ตัวมากกว่าข้อเท็จจริง เลือกที่จะเชื่อสิ่งที่เห็นบ่อยๆและคุ้นตามากกว่าการอธิบายอย่างมีหลักการ จนถึงทุกวันนี้ยังมีคนจำนวนมากคิดอยู่เลยว่าโตโยต้าฮอนด้าเป็นรถที่มีคุณภาพสูงเนหือกว่ายี่ห้ออื่นๆเพราะมีแล่นกันเต็มถนนเยอะแยะ ซึ่งในความเป็นจริงปริมาณมันเทียบกับคุณภาพไม่ได้

ตัวเองไม่กล้าก็เรื่องของเค้าแต่มากดดันคนที่กำลังจะซื้อนี่ผมมองว่าเกินไปครับ เจ้าของเงินตัดสินใจอย่างไรมันไม่ใช่เรื่องที่คนนอกจะไปจุ้นจ้านไปเจ้ากี้เจ้าการทำให้เค้าไม่สบายใจ ตัวคุณเองนั้นถ้าหากรู้สึกไม่มั่นใจในตัวรถลองไปดูในเว็บคลับต่างๆครับ มีคนเป็นจำนวนหลายพันในคลับที่มีความสุขในทางเลือกที่ไม่หมกมุ่นตีกรอบเพียงเจ้าตลาดที่คนอายุเยอะๆบังคับให้ต้องซื้อและพวกเค้าก็ยังใช้ครูซกันได้ปกติดี เชฟโรเล็ตไม่ใช่เพิ่งมาขายบ้านเราเมื่อเดือนที่แล้วแต่มันมีมาเป็นสิบๆปี แม้จะยังไม่เริ่มเติบโตแข็งกล้าอย่างนิสสันแต่รากฐานของมันแข็งแกร่งมากกว่าคำจำกัดความที่มองแค่ราคาขายต่อกับอะไหล่ปลอมในตลาดเท่านั้นครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 09:13:40 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
เลือกคันที่ใช่สำหรับเรา แต่ก็ไม่ใช่แค่ชอบแล้วจะเอาๆๆอย่างเดียว อย่างน้อยก็ดูข้อดี-ข้อเสียบ้าง อันไหนรับได้หรือไม่ได้

และหากคุณผ่านการพิจารณาเบื้องต้นเหล่านี้แล้วก็ตามสบายเลย  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Satanic za'

รถแต่ละคัน มันมีจุดเด่นของมันเองอยู่แล้วครับ

ถ้าตอบคำถามต่อไปนี้ได้ ก็เปลี่ยนไปซื้อตามที่บ้านเถอะครับ
1.ถ้าเปลี่ยนแล้วที่บ้านจะช่วยออกเงินมั๊ย >>ถ้าไม่ก็ไปข้อ2ต่อ
2.ถ้าบอกว่าอะไหล่ถูกกว่า แล้วถ้ามันเกิดเสีย ช่วยออกค่าซ่อมมั๊ย >> ถ้าไม่ไปข้อ3
3.ถ้าคุณต้องขับรถที่ตัวเองไม่ได้ชอบ รับได้หรือเปล่า >>ถ้าไม่ได้ไปข้อ4
4.เตรียมใจได้ไหม ถ้าวันนึงรถเรามีปัญหา แล้วคนที่บ้านจะมาเยาะเย้ย >>ถ้าทำใจได้ ไปข้อ5
5.ราคาอะไหล่ที่เค้าบอกว่ามันถูกๆน่ะ มันคืออะไหล่เทียม เรามั่นใจแค่ไหน ที่จะเอาอะไหล่เทียมมาใส่รถเรา >> ถ้าไม่มั่นใจไปข้อสุดท้าย
6.ถ้าทำใจได้กับสิ่งที่จะเจอ ถามตัวเองอีกครั้งเลยครับ ว่าชอบคันไหนมากกว่า ก็เลือกคันนั้นเถอะ

อย่างตัวผมเอง ใช้เฟียสต้าอยู่ วันที่จะออกรถ ผมตัดสินใจไปบอกที่บ้าน ทั้งๆที่รู้อยู่แล้วว่าจะต้องเจอคำพูดบางอย่าง
แล้วก็เจอจริงๆครับ "ทำไมไม่ซื้อโตโยต้า ทำไมไม่เอาฮอนด้า" ผมก็พยายามอธิบายถึงสิ่งที่ผมต้องการจากตัวรถ
โอเค วันนั้นพ่อผมเข้าใจ เพราะเค้าชอบเรื่องเทคโนโลยีอยู่แล้ว แต่แม่ผมนี่สิ สารพัดคำถามเลย

สุดท้าย ผมเลยพูดสั้นๆว่า ถ้าไปออกตามที่แม่ต้องการ จะช่วยออกเท่าไหร่ แม่ก็บอกมาทันทีเลยว่า รถใครก็รถมันสิ ออกเอง 5555
ประโยคนี้แหละ ทำให้ผมกล้าเลือกรถที่ผมชอบได้อย่างไม่ตะขิดตะขวงใจ "รถใครก็รถมันสิ" << ก็มันรถเรานี่หน่า จะไปคิดมากทำไม

สุดท้าย ตอนออกรถมา ทั้งพ่อ ทั้งแม่ ได้ลองนั่งแล้วก็ต่างชอบกันทั้งนั้น ไม่เห็นจะว่าอะไรซักคำ

และรถผม ถ้าใครได้ติดตามอยู่ น่าจะเป็นรถเฟียสต้า ที่มีปัญหามากที่สุดแล้วมั้ง แต่ถามว่าผมยังชอบมั๊ย ผมก็ยังรักรถผมนะ ถ้าให้ขายทิ้ง แล้วซื้อรถใหม่ได้ 1 คัน(เอาเฉพาะ B-seg) ผมก็ขอซื้อเฟียสต้าเหมือนเดิม
และทุกครั้งที่ผมโทรไปบอกที่บ้านว่ารถมีปัญหา ก็ไม่มีใครว่าผมสักคน มีแต่บอกว่าให้กลับมาบ้าน มาเอาซิตี้ไปใช้ก่อน (ซิตี้คันนี้ ผมเป็นคนเลือกให้ที่บ้านเอง ตอนแรกที่บ้านจะเอาเฟียสต้า 4 ประตูด้วยซ้ำ แต่ผมเป็นคนเลือกซิตี้เอง เพราะผมไม่ชอบเฟียสต้า 4 ประตู)

สู้ๆละกันครับ เอาที่เราสบายใจแล้วกัน ขอยืมคำพูดของคุณ archian นะครับ

เลือกรถที่คุณรัก   ......

แล้วรถจะรักคุณ  ......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 17:52:53 โดย Satanic za' »

ออฟไลน์ Satanic za'

ไปถามคนพวกนั้นครับว่าช่วงล่างของครูซกับอัลติสมันเมหือนกันหรือเปล่าแล้วเป็นแบบใดที่ว่าเหมือน? เป็นอิสระหน้าหลังหรือว่าคอนบิดด้านหลัง? ยิงคำถามนี้ไปผมพนันได้เลยว่า10คนที่มากดดันให้มาซื้อครูซตอบไม่ได้สักคน เพราะจะไม่มีใครสักคนที่รู้เรื่องทางเทคนิคเลยว่าอะไรคือดีอะไรไม่ดี การใช้งานแบบไหนเหมาะสมกับรถรุ่นใดยี่ห้ออะไร ถ้าถามว่าฟอร์จูนเนอร์กับวีออสแตกต่างกันยังไงบ้างผมว่าพวกนี้อ้ำอึ้งไปนานหลายนาทีเลยล่ะ  ;)  

เรื่องแบบนี้เจอกันทุกคนในหมู่ผู้ที่ใช้รถไม่ตลาดอย่างมิตซูบิชิ นิสสัน มาสด้า ฟอร์ด มิตซูบิชิ เชฟโรเล็ต เพราะอะไร? ที่มีแต่คนกดดันไม่อยากให้ใช้เชฟโรเล็ตก็เพราะว่าคนไทยส่วนใหญ่คุ้นเคยกับโตโยต้าฮอนด้ามานานจนติดเป็นสันดานไปแล้วว่าจะซื้อจะต้องสองยี่ห้อนี้ทั้งนั้น ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นๆที่แปลกไปจะเกิดความรู้สึกไม่มั่นใจเพราะว่ายังไม่เคยใช้ไม่เคยสัมผัสและจะแสดงออกมาในรูปแบบของการปฏิเสธไม่ยอมรับ ใครที่มีความคิดผิดแผกไปจากตนเองนั้นจะโดนมองว่าเป็นพวกแปลกแยกต้องทำอย่างใดอย่างหนึ่งให้มาเข้ามร่วมกับคนส่วนมากให้ได้ สังคมป็นสังคมรูปแบบที่ไม่ค่อยหาข้อมูลเองแต่เลือกที่จะเชื่อคนใกล้ตัวมากกว่าข้อเท็จจริง เลือกที่จะเชื่อสิ่งที่เห็นบ่อยๆและคุ้นตามากกว่าการอธิบายอย่างมีหลักการ จนถึงทุกวันนี้ยังมีคนจำนวนมากคิดอยู่เลยว่าโตโยต้าฮอนด้าเป็นรถที่มีคุณภาพสูงเนหือกว่ายี่ห้ออื่นๆเพราะมีแล่นกันเต็มถนนเยอะแยะ ซึ่งในความเป็นจริงปริมาณมันเทียบกับคุณภาพไม่ได้

ตัวเองไม่กล้าก็เรื่องของเค้าแต่มากดดันคนที่กำลังจะซื้อนี่ผมมองว่าเกินไปครับ เจ้าของเงินตัดสินใจอย่างไรมันไม่ใช่เรื่องที่คนนอกจะไปจุ้นจ้านไปเจ้ากี้เจ้าการทำให้เค้าไม่สบายใจ ตัวคุณเองนั้นถ้าหากรู้สึกไม่มั่นใจในตัวรถลองไปดูในเว็บคลับต่างๆครับ มีคนเป็นจำนวนหลายพันในคลับที่มีความสุขในทางเลือกที่ไม่หมกมุ่นตีกรอบเพียงเจ้าตลาดที่คนอายุเยอะๆบังคับให้ต้องซื้อและพวกเค้าก็ยังใช้ครูซกันได้ปกติดี เชฟโรเล็ตไม่ใช่เพิ่งมาขายบ้านเราเมื่อเดือนที่แล้วแต่มันมีมาเป็นสิบๆปี แม้จะยังไม่เริ่มเติบโตแข็งกล้าอย่างนิสสันแต่รากฐานของมันแข็งแกร่งมากกว่าคำจำกัดความที่มองแค่ราคาขายต่อกับอะไหล่ปลอมในตลาดเท่านั้นครับ  :)

สุดยอดครับ

อ่อ มาเพิ่มเติม มีคนอีกประเภทนึง พอพูดถึงเชฟโรเลท ก็ชอบออกมาบอกว่า มันคือ แดวู (พวกนี้รู้มาก แต่นิสัยไม่ดี)
ผมไม่เข้าใจว่าแดวู แล้วมันทำไม วันนี้มันก็กลายเป็นเชฟโรเลทไปแล้ว มันคือรถที่น่าใช้อันดับต้นๆของ C-seg เลย สำหรับผม

ผมว่าคนประเภทนี้ น่ารังเกียจมากครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

สั้นๆ เลยครับ
ถ้าคุณขับอัลติส  เวลาขับไปเจอครูซ   คุณเสียดาย / เสียใจไหม ? ? ?

คำตอบของคำถามนี้ จะบอกคุณเอง ว่าควรจะซื้ออะไร

ปล. ค่าบำรุงรักษาครูซไม่เยอะอย่างที่คิดหรอก เพราะขยับไปเช็คระยะที่ 15,000 กม.แล้ว
อีกอย่าง คนใช้กันเพียบ เรื่องอะไหล่ไม่ต้องห่วงหรอก รถยังขายดี

ออฟไลน์ chaiz

มาตอบในฐานะคนใช้เชฟโรเลต ออปตร้า มา 6 ปีแล้วครับ
อะไหล่เชฟฯก็ไม่ได้หายากมากนะครับ ผมเข้าไปเปลี่ยน ก็มีเปลี่ยนตลอด ศูนย์ดีๆ ก็มีพอสมควร
ที่สำคัญ ใช้แล้วมีความสุขครับ ช่วงล่างดี การเก็บเสียงดี รถแข็งแรง

ผมว่ามันเป็นความเชื่อตามๆกันมาตั้งแต่เมื่อก่อนเฉยๆ ที่ว่ารถเชฟฯ ห่วย  

ถ้าคุณชอบ Cruze ก็ซื้อ Cruze ครับ ยิ่งถ้าซื้อเพราะหน้าตา ยิ่งต้องเลือก Cruze คุณลองคิดดูว่า คุณต้องขับรถคันนี้ไปอีก 7 ปี ถ้าคุณไม่ชอบหน้าตาอัลติส แต่คุณต้องเห็นทุกวัน ขับทุกวัน เห็น Cruze คันอื่นๆ บนถนนทุกวัน ไปอีก 7 ปี คุณจะมีความสุขไหม

ส่วนเรื่องสมรรถนะ ถ้าคุณไม่ซีเรียสมากเรื่องการประหยัดน้ำมัน อัตราเร่ง ขับชิวๆ สบายๆ ครูซก็ไม่ได้ถือว่าแย่ครับ ยิ่งตัว 1.8 น่าจะดีอยู่(เคยลองขับตัว1.6 ผมว่าอืดไปนิด แต่ถ้าขับทั่วๆไป ก็พอได้ครับ)

ข้อดีที่ดีกว่าอัลติส คือ ช่วงล่าง และ ภายใน ออปชั่น

เป็นผมก็เลือก ครูซ ส่วนเรื่องราคาขายต่อ ไม่ซีเรียสครับ รถผมซื้อมาใช้งาน ถ้าคิดเรื่องราคาขายต่อตั้งแต่ยังไม่ซื้อ ก็ไปดู To Hon แค่นั้นพอ

ออฟไลน์ templeboy

ผมเล่าเรื่องของผมให้ฟัง...

9 ปีก่อนผมก็คิดคล้ายๆกันตอน Optra ออกมาใหม่ๆว่าอยากลอง เชื่อมั่นในชื่อเสียง GM แล้วก็เลยตัดสินใจซื้อมาใช้

9 ปีผ่านมา...ผมเพิ่งขาย optra คันนี้ทิ้งไปได้ไม่นาน ราคาได้เท่าไหร่อย่าไปรู้เลยครับ มันเศร้าใจ...แต่เป็นการขายรถครั้งนึงที่ผมดีใจที่สุด ดีใจเพราะได้กำจัดรถเจ้าปัญหาออกไปจากบ้านเสียที ทนใช้มาตั้งนาน ซ่อมจุกจิกบ้าบอตลอด ซ่อมไม่หาย ซ่อมตรงนี้เสียตรงนั้น เป็นอย่างนี้มาเรื่อย

ในขณะที่ City ซื้อมาเวลาไล่เลี่ยกัน แทบไม่ต้องซ่อมอะไรเลย เข้าตามระยะก็จบ ขายต่อ City ได้ราคาสูงกว่าอีก!! ทั้งๆที่ราคาซื้อมาต่างกันเแสนกว่า!!!

และแล้วผมกับ Chevy ก็ขาดกัน...นับตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมาครับ

เรื่องราวส่วนตัว เล่าสู่กันฟังครับ  :D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
ผมก็ซื้อคันแรกในชีวิตเหมือนกันที่เป็นเงินตัวเอง cruze 1.8 ltz ครับผมไม่ได้คิดอะไรมากคือไปดูเลยพิกัดนี้มีอะไรบ้าง altis/civic/ex/cruze ชอบอันไหนที่สุดลองแล้วใจเรา ok สุดกำตังไปจองเลย..จบคนอื่นว่าไงช่างมันเพราะผมขับ

ออฟไลน์ peace

• Newbie
  • *
ลองเข้าไปหาข้อมูลใน cruze club ก่อนครับ สัมผัสกับคนที่เค้าใช้แล้วพบปัญหาว่ามีอะไรบ้าง ศูนย์บริการดีรึเปล่า  ความสามารถในการแก้ปัญหาของช่างในศูนย์

มีมากน้อยแค่ไหนหรือแค่ ควานเปลี่ยนอะไหล่ไปเรื่อยๆจนกว่าจะเจอหรือจนกว่าเจ้าของรถหน้าเขียว

รถญี่ปุ่นหรือยุโรปทุกค่ายก็มีปัญหาไม่ค่อยต่างกันครับ น่าใช้ทั้งนั้นแหละ  ก่อนซื้อต้องรอบคอบครับ  บางทีสวยแต่รูปจูบไม่หอม   หน้าตาพื้นๆแต่อยู่นานไม่ค่อยกวนใจ

ออฟไลน์ devilwingzx

เลือกที่เราชอบ อย่าเลือกเพราะคนอื่น ถ้าเราชอบเราจะรักคันนั้นมากซึ่งถ้าระหว่างอัลติส กับครูซ ผมจะเลือกครูซเพราะรูปร่างสวยกว่า  หากไม่มีปัญหาเรื่องเงินที่จะต้องซ่อม สามารถรับปัญหานี้ได้ มีศูนย์บริการที่ไว้ใจได้ ก็เลือกไปเถอะครับ ถ้าเลือกรถที่เราไม่ชอบอะไรมันก็ขัดหูขัดตาไปหมด(มีประสบการณ์มาก่อนครับ)ภายในติโน่น ตินี่ สู้อยู่กับรถที่เราชอบดีที่สุด สมมุติว่าคุณชอบครูซ แต่ไปออกอัลติสพอขับไปเห็นครูซคุณก็จะกลับมาคิดอีก  ในทางตรงกันข้าวหากคุณออกครูซ แต่เจอซ่อมบ่อยๆก็คิดถึงอัลติส - -* ได้อย่างเสียอย่างครับเลือกเอา

ออฟไลน์ 6162002

ผมคิดอย่างเป็นกลางนะครับว่า
 - ถ้าเป็นเงินพ่อแม่ เรายังหาเงินไม่ได้ หรือยังต้องขอเงินพ่อแม่บ่อยๆ ก็ควรจะเชื่อพ่อแม่ครับ ยังไงรถมันก็เป็นแค่สิ่งนอกกาย วิ่งธรรมดา มันก็ถึงที่หมายได้เหมือนกัน เป็นความจริงที่ว่าศูนย์บริการ และราคาอะไหล่ ยังสู้ T/H ไม่ได้จริงๆครับ ยังไม่นับเรื่องที่ว่าอะไหล่บางตัวรอนาน ดูเอาตามเว็บคลับก็ได้ครับ และผมไม่เห็นความจำเป็นที่เราจะต้องขัดแย้งกับครอบครัวเพราะเรื่องแค่นี้  และเชื่อเถอะว่า รถอะไรก็ตาม พอเราขับไปนานๆ เราจะรักมันเองแหละครับ (Mighty-X ไม่เห็นมีอะไรดีซักอย่าง ผมยังรักเลยครับ)

- ถ้าเป็นเงินเราเอง เราอยากซื้ออะไรก็ซื้อครับ รับผิดชอบเอง พ่อแม่อาจจะบ่นๆบ้าง แต่ผมเชื่อว่า ไม่เป็นปัญหาใดๆหรอกครับ

ออฟไลน์ kowit1

ซื้อตามที่เราชอบแน่นอน  แม้รถที่เราชอบจะมีปัญหาจุกจิกนิดเราก็ให้อภัยเพราะเราชอบ ถ้าซื้อรถที่เราไม่ชอบ มีปัญหามาเราจะโทษรถห่วย เดียวก็บอกคนใกล้ชิดว่านี้เหรอรถดี นั้นก็ดังนี้ก็หลวม พาลหงุดหงิด

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
ใกล้จะรับ Cruze 1.8 สิ้นเดือนนี้แล้วค่ะ แต่ยิ่งใกล้ถึงกำหนดรับรถมากเท่าไหร่ คนรอบข้างก็ยิ่งกดดันไม่ให้เอา Cruze แทบทุกวันเลยค่ะ  ด้วยเหตุผลว่าอะไหล่หายาก รอนาน ศูนย์น้อย ซดน้ำมันสุดๆ    รถไม่ทน   และไม่เชื่อมั่นใน Brand ….ตอนนี้ปวดกบาลมากเลยค่ะ แทนที่ยิ่งใกล้รับรถจะยิ่งดีใจ  แต่กลับยิ่งทุกข์ใจมากขึ้น (แต่ตัวเองรับข้อเสียตรงนี้ได้ กะว่าถ้าใช้ไปสักพักก็คงไปติดแก๊ส ก็เลยไม่ซีเรียสเรื่องซดน้ำมันเท่าไหร่)  ทางบ้านไปถามคนแถวบ้าน 10 คนก็บอก10คนว่าอย่าไปเอา Cruze ให้ซื้อรถ T/H ดีกว่า คือถามใครก็ไม่มีใครเชียร์ Cruze ซักคน  ไม่มีใครเชื่อมั่นและไว้ใจใน Brand นี้เลย

ทางบ้านยังให้เหตุผลอีกว่า เพราะเป็นรถคันแรกของเราด้วย ก็เลยอยากให้ใช้รถยี่ห้อที่ไว้ใจได้ ดูแลง่าย  ทนๆถึกๆ (กะใช้ 7 ปี )และประหยัดน้ำมันด้วย ไม่อยากให้ไปติดแก็ส กลัวรถระเบิด   

เอาว่ะ !  เพื่อความสบายใจของทุกคนก็เลยหันไปมอง Altis 1.8 E แทนค่ะ เพราะสมกับสโลแกนที่ทางบ้านตั้งไว้เป๊ะ แต่ติดที่หน้าตาไม่สวยเอาซะเลยนี่ซิ เช้ยเชย ไงไม่รู้ (ที่เราเลือก Cruze เพราะสวยอย่างเดียวเลย )

เลยอยากขอความคิดเห็นหน่อยค่ะว่าจากเหตุผลที่เล่ามาทั้งหมดนี้

1.สมควรจะเปลี่ยนเป็น Altis ใช่มั้ยค่ะ หรือว่า Cruze เหมือนเดิมดีค่ะ เพราะอะไร (แอบเสียดายเพราะสวยจริงๆ)
2.ถ้าใช้ Cruze แล้วมันจะทนใช้ได้นานถึง 7 -10 ปีมั้ยค่ะ

หากใจคุณรัก Cruze

แต่ไปซื้อ Altis

ถึงวันนั้น จะมานั่งบ่นว่า เสียดายจัง.. ไม่ได้แล้วนา

เลือกคันที่ใจเราชอบไปเถอะครับ ไม่ว่ายี่ห้อไหน มันก็พังตามกาลเวลา อยู่ที่การดูแลรักษา ที่จะทำให้เขาอยู่กับเราไปนานๆ ครับ
;)

ออฟไลน์ Newhang

ผมคิดง่ายๆเลยครับ ตราบใดที่คุณยังคิดว่าไม่มีตัวเลือกที่ดีกว่าแน่ๆ ผมว่าเอาตัวเดิมดีกว่า

แต่ถ้าไม่รีบ และยังสับสน ถอยมาตั้งหลักก่อนดีมั๊ยครับ เร็ววันอาจจะมีตัวเลือกที่ลงตัวกว่า

รถมันดี แต่เมื่อมีของใหม่มา ส่วนใหญ่จะดึงดูดใจมากกว่าและอาจจะเป็นtimingที่ดีกว่า