ผู้เขียน หัวข้อ: Hybrid ของ Honda ปีหน้า จะดีกว่าของToyota ปีนี้มั้ยครับ  (อ่าน 7688 ครั้ง)

ออฟไลน์ macsweet7

• Newbie
  • *
สนใจรถhybrid ตอนนี้มีแค่toyota ทราบจากในนี้ว่าปี2013Honda จะมีaccord hybrid. เลยลังเลว่าควรจะรอดูก่อนมั้ย หรือว่าจะเอาcamry ปีนี้เลย ไม่ทราบว่าระบบของ2ค่ายนี้ จะแตกต่างกันมั้ย

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
Re: Hybrid ของ Honda ปีหน้า จะดีกว่าของToyota ปีนี้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 17:55:49 »
Accord Hybrid ยังไม่เข้าไทยปีหน้านะครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3740:Honda-%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%A8%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%88%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%95-Accord-Hybrid-%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%9B%E0%B8%B5-2014&catid=47:worlds-news&Itemid=160

ส่วนสมรรถนะยังไม่มีใครรู้ัหรอกครับว่าค่ายไหนดีกว่า

แต่เห็นในนิตยสารฉบับนึงได้ทดสอบตัวต้นแบบแล้ว

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
Re: Hybrid ของ Honda ปีหน้า จะดีกว่าของToyota ปีนี้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 18:32:04 »
ถ้า Honda ยังให้ เครื่องยนต์เป็นพระเอก ส่วนมอเตอร์เป็นเพื่อนพระเอกอยู่ อย่างที่ระบบ IMA เป็นอยู่ ก็ไม่มีทางพัฒนาได้ดีกว่า Toyota ครับ (ในเรื่องของอัตราสิ้นเปลืองนะ)

ซึ่งก็ไม่รู้ว่า Honda จะเปลี่ยนแนวทางหรือยังนะครับ

ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 18:59:09 »
ลองอ่านระบบของ IMA ใน CR-Z ไปพลางๆ ก่อนก็ดีนะครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1596:-honda-cr-z-15-ima-cvt-by-tsl-small-sporty-hybrid&catid=70:sport-a-specialty&Itemid=89

และลองเทียบกับระบบ hybrid ของ toyota

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2923:-lexus-ct200h-&catid=66:premium-compact&Itemid=85

คงจะได้ไอเดีย หรือความรู้เพิ่มมาหน่อย ซึ่งคงจะช่วยได้บ้างมั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 19:45:55 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 19:42:30 »
คงยังครับ ใช้ ไอแม อยู่ ยังไม่ใช่ไฮบริดเต็มๆ
ลองอ่านระบบของ IMA ใน BR-Z ไปพลางๆ ก่อนก็ดีนะครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1596:-honda-cr-z-15-ima-cvt-by-tsl-small-sporty-hybrid&catid=70:sport-a-specialty&Itemid=89
BR-Z มันรถสปอร์ต เครื่องบ็อกเซอร์ น้องของ 86 ที่เป็นคู่แข่ง (ทางการตลาดไทย) ของ CR-Z ที่อาจารย์กำลังพูดถึงอยู่มากกว่ามั้งครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 19:45:22 »
คงยังครับ ใช้ ไอแม อยู่ ยังไม่ใช่ไฮบริดเต็มๆ
ลองอ่านระบบของ IMA ใน BR-Z ไปพลางๆ ก่อนก็ดีนะครับ

BR-Z มันรถสปอร์ต เครื่องบ็อกเซอร์ น้องของ 86 ที่เป็นคู่แข่ง (ทางการตลาดไทย) ของ CR-Z ที่อาจารย์กำลังพูดถึงอยู่มากกว่ามั้งครับ

พิมผิดครับ ขอโทษครับ เดี๋ยวแก้ไขครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 22:30:37 »
ถ้าเทียบเทคโนโลยีทุกวันนี้ Honda สู้อะไร Toyota เรื่องไฮบริดไม่ได้เลยครับ

ผมขับ Prius มาทั้งสองเจนเนอเรชันแล้ว เทียบกับ Insight hybrid แล้วห่างชั้นกันมาก
ต้องบอกว่า Insight ยังไม่เทียบเท่า Prius Gen II (รุ่นที่แล้ว) เลย
กำลังที่ออกมาจากเครื่อง 1.5 + มอเตอร์ ในรถคันจิ๋วมีน้อยนิดมากมาก เร่งก็ไม่ไป
แถมเวลาเคลื่อนตัวในเมือง เครื่องยนต์ก็ติดตลอด ไม่มีจังหวะไหนเลยที่จะใช้มอเตอร์อย่างเดียวได้
สรุปว่าของฮอนด้าเป็นแค่ตัวช่วยเสริมแรงบิดเวลาเร่งแซง จะได้ไม่ต้องเป็นภาระกับเครื่องยนต์มาก
ประหยัดน้ำมันมากกว่าเดิมอีกนิดหน่อยเท่านั้นเอง

ในขณะที่ Prius ตัวที่แล้ว เครื่อง 1.5 + มอเตอร์เหมือนกัน ตัวถังก็ใหญ่กว่า
ให้กำลังดีกว่ามาก เร่งแล้วยังหลังติดเบาะได้ เวลาใช้งานในเมืองถ้าคลานช้าช้าก็ใช้แค่มอเตอร์
ยิ่งเป็นตัวปัจจุบันไม่ต้องพูดถึงเลยครับ ใช้มอเตอร์ได้มากขึ้นกว่าเดิม เวลารถติดติดในเมืองนี่
แทบไม่ได้สตาร์ทเครื่องเลยก็ว่าได้ พัฒนาไปไกลกว่า Honda มากแล้วครับ

อีกตัวเลือกนึงก็คือ Teana Hybrid ถ้าจะนำเข้ามานะ เพราะ Altima Hybrid ก็ใช้เทคโนโลยี Toyota
ออกมาได้ผลงานดีเยี่ยมพอพอกัน อัตราเร่งดีมากมาก แล้วก็ใช้มอเตอร์วิ่งในเมืองได้มากด้วยครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 02:04:57 »
ถ้าเทียบเทคโนโลยีทุกวันนี้ Honda สู้อะไร Toyota เรื่องไฮบริดไม่ได้เลยครับ

ผมขับ Prius มาทั้งสองเจนเนอเรชันแล้ว เทียบกับ Insight hybrid แล้วห่างชั้นกันมาก
ต้องบอกว่า Insight ยังไม่เทียบเท่า Prius Gen II (รุ่นที่แล้ว) เลย
กำลังที่ออกมาจากเครื่อง 1.5 + มอเตอร์ ในรถคันจิ๋วมีน้อยนิดมากมาก เร่งก็ไม่ไป
แถมเวลาเคลื่อนตัวในเมือง เครื่องยนต์ก็ติดตลอด ไม่มีจังหวะไหนเลยที่จะใช้มอเตอร์อย่างเดียวได้
สรุปว่าของฮอนด้าเป็นแค่ตัวช่วยเสริมแรงบิดเวลาเร่งแซง จะได้ไม่ต้องเป็นภาระกับเครื่องยนต์มาก
ประหยัดน้ำมันมากกว่าเดิมอีกนิดหน่อยเท่านั้นเอง

ในขณะที่ Prius ตัวที่แล้ว เครื่อง 1.5 + มอเตอร์เหมือนกัน ตัวถังก็ใหญ่กว่า
ให้กำลังดีกว่ามาก เร่งแล้วยังหลังติดเบาะได้ เวลาใช้งานในเมืองถ้าคลานช้าช้าก็ใช้แค่มอเตอร์
ยิ่งเป็นตัวปัจจุบันไม่ต้องพูดถึงเลยครับ ใช้มอเตอร์ได้มากขึ้นกว่าเดิม เวลารถติดติดในเมืองนี่
แทบไม่ได้สตาร์ทเครื่องเลยก็ว่าได้ พัฒนาไปไกลกว่า Honda มากแล้วครับ

อีกตัวเลือกนึงก็คือ Teana Hybrid ถ้าจะนำเข้ามานะ เพราะ Altima Hybrid ก็ใช้เทคโนโลยี Toyota
ออกมาได้ผลงานดีเยี่ยมพอพอกัน อัตราเร่งดีมากมาก แล้วก็ใช้มอเตอร์วิ่งในเมืองได้มากด้วยครับ
เห็นภาพเลยครับ

ออฟไลน์ wayz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 04:43:53 »

ผมชอบ เบรน นิสสัน ดูเค้ากล้า ทำกลางลงทุนดี

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 11:11:50 »
ตอนนี้ในหลายประเทศเริ่มเกิดแนวคิดใหม่กันแล้วครับ
ยอดขายรถยนต์ไฮบริดเริ่มไม่เป็นไปตามเป้าที่ตั้งกันไว้

สาเหตุมาจากเมื่อคนซื้อรถไฮบริดไปใช้แล้วไม่ได้ประหยัดถึงขนาดที่คาดหวังไว้
แล้วเมื่อนำมาคำนวณกับส่วนต่างราคาระหว่าง รถยนต์ไฮบริด กับ รถยน์ทั่วไป ในขนาดเดียวกัน
กลับกลายเป็นว่าต้องวิ่งด้วยระยะทางเยอะมกจึงจะคุ้มกับราคาส่วนต่างที่จ่ายเพิ่มเพื่อระบบไฮบริด

และด้วยความก้าวหน้าทำให้เครื่องยนต์เผาไหม้ภายในมีความประหยัดมากขึ้นเรื่อยๆจนระยะห่างจากพวกเครื่องยนต์ไฮบริดน้อยลงไป

ทำให้ผู้ผลิตหลายเจ้ากลังเตรียมรับมือกับเรื่องนี้อยู่ โดยมีหลายแนวคิดที่กำลังทดลอง

เคื่องยนต์ดีเซล + มอเตอร์ไฟฟ้า่ ก็จะได้ความประหยัดเพิ่มมากขึ้นเนื่องจากเครื่องยนต์ดีเซลมีความประหยัดมากกว่าเบนซินอยู่แล้ว

รถไฟฟ้า + ใช้เครื่องยนต์เป็นเจนเนอร์เรเตอร์ แล้วใช้มอเตอร์ขับเคลื่อนล้อโดยตรง พร้อมติดตั้งแผงโซล่าเซลล์

รถยนต์ไฟฟ้า + ขายพ่วงระบบผลิตไฟฟ้าที่บ้าน (ระบบโคเจนเนอร์เรชั่น ,แผงโซล่าเซลล์)

รถยนต์Fuel-cell ซึ่งดูแล้วน่าจะเป็นตัวเลือกสุดท้าย

ดังนั้นหลังจากนี้เทคโนโลยี่ไฮบริดน่าจะถูกพัฒนาน้อยลงไปเรื่อยๆด้วทางเลือกอื่นที่ดูจะมีอนาคตมากกว่า
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

• ICONacc
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 12:16:16 »
การพัฒนาของโลกตอนนี้ อยู่ในยุคที่กำลังเลือกแหละครับ ว่าจะให้พลังงานต่อไปจาก พลังงานฟอสซิล คืออะไร

1.ไฟฟ้า
2.Fuel-Cell

แต่ดูโมเมนท์ทุกวันนี้ ดูเหมือนจะเดินไปหา รถยนต์พลังงานไฟฟ้า มากกว่า

เอาจริงๆ ทุกวันนี้มีงานวิจัยเกี่ยวกับแบตเตอร์รี่ ที่ดีกว่า Li-Polimer เยอะมากครับ แต่อย่างที่ทราบดี โลกของวิทยาศาสตร์ เมื่อเป็นงานวิจัยอยู่ ต่อให้ได้ผลดีแค่ไหน อย่างน้อยก็เป็น 10ปี กว่าจะพัฒนามาจนใช้ได้จริง ในตลาด

ผมเชื่อเป็นการส่วนตัวว่า โลกนี้คงไม่มีรถยนต์ทั้ง 2พลังงาน มาอยู่ในตลาดแน่นอนครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 13:07:32 »
น่าเศร้ากับรถ E100 ไม่เคยได้เห็นข่าว
เมืองนอกเค้าปลูกพืชนำมันได้น้อยกระมัง เลยไม่สนใจเรื่องนี้
แต่บ้านเราน่าจะสนับสนุนกว่านี้ พวกมันสำปะหลังจะได้ไม่เน่าทิ่งคาไร่แบบทุกวันนี้

แถวบ้านผมคนปลูกมันเร่เอาไปขาย ที่ไหนเค้าก็ส่ายหน้า บอกให้ไปสับมาก่อน ไม่งั้น ไร้ราคา -*-
วัตถุดิบเราถูก ทำให้มันเป็น mass โปรดักซ์ คิดแนวการทำกลั่นจะให้ต่ำ ๆ รัฐส่งเสริมภาษี ขายถูก ๆ หน่อย

จะยั่งยืนกว่ามั้ย ?

• ICONacc
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 16:14:58 »
น่าเศร้ากับรถ E100 ไม่เคยได้เห็นข่าว
เมืองนอกเค้าปลูกพืชนำมันได้น้อยกระมัง เลยไม่สนใจเรื่องนี้
แต่บ้านเราน่าจะสนับสนุนกว่านี้ พวกมันสำปะหลังจะได้ไม่เน่าทิ่งคาไร่แบบทุกวันนี้

แถวบ้านผมคนปลูกมันเร่เอาไปขาย ที่ไหนเค้าก็ส่ายหน้า บอกให้ไปสับมาก่อน ไม่งั้น ไร้ราคา -*-
วัตถุดิบเราถูก ทำให้มันเป็น mass โปรดักซ์ คิดแนวการทำกลั่นจะให้ต่ำ ๆ รัฐส่งเสริมภาษี ขายถูก ๆ หน่อย

จะยั่งยืนกว่ามั้ย ?

E100 คงเป็นไปได้ยากมากๆ ครับ นึกถึงว่าถ้าเปลี่ยนพลังงานมาใช้พลังงานจากพืชจริงๆ ต้องใช้พื้นที่เยอะขนาดไหนในการปลูกเพื่อให้พอใช้ทั้งโลก
ระบบนิเวศ ดิน ผมว่าคงเสียหายเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 18:35:41 »
เฮอๆๆๆ

ออฟไลน์ tobmusicroom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 23:28:34 »
new accord เริ่ม line ผลิต วันที่ 5 มีนานี้ครับ ตอนนี้กำลังเซตเครื่องจักร .... พนักงาน Honda