ผู้เขียน หัวข้อ: Lexus Gs มีดีอะไร ทำไมกล้าตั้งราคาแพงกว่า BMW 5 และ Benz E-class ?  (อ่าน 24263 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member

ใช้ครับ แต่ไม่รู้เอาไปพัฒนาตรงไหน ถ้าสรรพากรบอกได้จะดีมาเลย ว่าเงินที่เราจ่ายไปมันไปตรงไหนของประเทศ
ถามผิดแล้วครับ ต้องถามว่าเงินที่เราจ่ายไป มันไปเข้าตรง(คน)ไหนของประเทศ ^^

ออฟไลน์ SaLaPaoMan

• Jr. Member
  • **
Lexus นำเข้าทั้งคันครับ

BMW กับ Mercedes ประกอบในประเทศนะครับ

ออฟไลน์ Tan Int

สงสัยเพราะนำเข้าครับ
ยกเว้นกรณี LFA นั่นเป็นเพราะเขาใช้ทุนพัฒนาไปมาก เลยต้องขายแพงเพื่อเอาทุนคืน  ;D จริงๆ

แต่ผมว่า บางที ถ้าลองเอา 535i นำเข้า เทียบกับ Lexus GS350 คงเห็นภาพนะครับ GS350 ถูกกว่าเกือบล้าน
หรือไม่ ผมต่อให้เอา 535i เทียบ GS450h เลยก็ได้ GS450h แพงกว่าประมาณ 2 แสน แต่เทคโนโลยีเหนือกว่า

หมายเหตุ: ราคา 535i ประมาณ 7.6 ล้าน , GS350(F-sport) ราคา 6.7 ล้าน , GS450h ราคาประมาณ 7.8 ล้าน
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมรับได้ก็มันเป็นรถนำเข้านี่หน่า ได้ warranty 4ปีไม่จำกัดระยะทาง จอ 8 นิ้วจริงแต่เป็นภาษาไทยหมด ใช้งานง่ายมาก มีแผนที่มาเลเซีย,สิงคโปร์,อินโดนีเซียติดมาด้วย ถ้าถามผมมันเป็นรถที่ user friendly มากกว่า MB กับ BMW อีก ฟังก์ชั่นทุกอย่างในรถผมสามารถใช้งานได้แบบไม่ต้องอ่านคู่มือเลย เซลล์ lexus ที่ผมเจอมาบริการดีมากๆ ไม่บังคับให้วางเงินจองเลย ประทับใจกว่ารถยุโรปอีก เอะอะจะให้วางเงิน

ปล. GS ตอนนี้ผมคุยกับเซลล์มาได้ส่วนลด 250,000 + ประกัน + ค่าจดทะเบียน + film V-kool แถมบอกผมด้วยว่าถ้าอยากได้มากกว่ารออีกซักหน่อยให้พ้นช่วงเปิดตัวไปก่อนเดี๋ยวจะขอผู้จัดการให้

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ราคาแรงจริงอะไรจริงครับ
ส่วนหนึ่งอาจจะเป็นเพราะต้องการลบคำปรามาสว่าซื้อเล็กซัสเพราะตังค์ไม่ถึง BMW/Merc (อันนี้เคยได้ยินมาจริงๆครับ)
ก็เลยจัดราคาแรงๆซะเลย

ปล. ราคาแพงแต่ภายในก็ฟินมากสมราคาครับ งานประกอบดี หนังนุ่มละมุนก้นจริงๆ  ;D ;D

ออฟไลน์ pongisra

สองประการหลักๆครับ

1. CBU นำเข้าทั้งคัน ภาษีโหดๆ
2. Lexus ยังใช้เครื่อง NA ขนาดความจุสูงกว่าค่ายยุโรปทำให้เสียภาษีสรรมสามิตรแพงกว่าค่ายยุโรปด้วยครับ ยกตัวอย่าง
- ค่ายยุโรปส่วนใหญ่จะอยู่ในพิกัดต่ำกว่า 2000cc ส่วน Lexus GS250 จะอยู่ในพิกัด 2000-2500cc
- ถ้ารุ่นแพงขึ้นมาอีกอย่างพวก GS350 LS460 ก็จะเสียภาษีกลุ่มแพงสุดคือเกิน 3000cc หรือมากกว่า 220แรงม้า ในขณะที่ BMW 730d เสียภาษีน้อยกว่าเพราะอยู่ในกลุ่ม 2500-3000cc

ออฟไลน์ MystogaN

เอาสั้นๆ ง่ายๆ เพราะเค้าประกอบนอก แค่นั้นแหละคับ ;)

อยากซื้อก็ซื้อก็แค่น้านนนนแหละ ;D

รถมันมีดีอยู่แล้วหละเนอะ ;)

ออฟไลน์ TorTy

ตลกมากครับ ราคา GS ที่ญี่ปุ่นเริ่มที่ ประมาณ5ล้านเยนนิดๆ (1.8 ล้านบาท) เมืองไทยล่อไปเกือบ 5 ล้านบาท

ไม่ตลกหรอกครับ ราคาที่เกินมาก็เป็นภาษีที่จะเอามาใช้บริหารและพัฒนาประเทศครับ และราคารถอื่น ต่างประเทศก็ถูกกว่าบ้านเรามาก ก็ต้องทำใจกันไปครับ

ใช้ครับ แต่ไม่รู้เอาไปพัฒนาตรงไหน ถ้าสรรพากรบอกได้จะดีมาเลย ว่าเงินที่เราจ่ายไปมันไปตรงไหนของประเทศ
โดนมากครับแค่ถนนยังซ่อมแล้วซ่อมอีกผลานงบกันมันเลย

ออฟไลน์ TorTy

ราคาแพง ไม่ได้แปลว่าคุณภาพจะดีตาม อย่าให้โฆษณาและการวางตำแหน่งสินค้าทำให้เราคิดว่าสินค้าดี
จะดีไม่ดีให้ดูเอง พิจารณาเอง
แค่ดูคงไม่พอครับที่จะบอกว่ารถยี่ห้อนั้นดีไม่ดีส่วนตัวผมพอใจกับ Lexus มากกว่า Benz bmw แต่ประเด็นคือ
ถึงจะนำเข้าแต่ Lexus Thailand ตั้งราคาแรงเกินไปครับเอากำไรต่อคันมากไป

ออฟไลน์ 2k

พูดถึงภาษีแล้วคนจนกับระดับกลางๆมีหน้าที่จ่ายครับ คนรวยพันล้านเค้าไม่จ่ายกัน เงินเยอะรายได้เยอะก็จะช่างสรรหาว่าจ้างบริษัทที่มาทำเรื่องหลบเลี่ยงภาษีต่างๆนาๆหรือไม่ก็รู้จักกับคนใหญ่คนโตภาษีเป็นล้านเป็นร้อยล้านไม่ต้องจ่าย ส่วนเราๆท่านๆรายได้กลางๆก็ต้องรับภาระจ่ายที่ไอ้พวกคนรวยบางกลุ่มมันเลี่ยงไว้แทน ใช่ซี่ตรูมันไม่มีเส้นนี่!!!  >:(

จ่ายภาษีแม่มทุกปีแต่ถนนบางนาตราดด้านล่างทางไปชลบุรีมันยังพังเละอยู่เลย เอาให้ครบ20ปีไปเลยไหมล่ะจ้ะกับความทุเรศทุรังของถนนประเทศไทย หรือมันจะรอให้ครบ100ปีของการฉ้อโกงเงินในประวติศาสตร์ไทยดี  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
นอกเรื่องหน่อย = สมการ 1 เยน ประมาณ 1 บาท นี่ คิดถือ ซื้อเครื่องเกม หิ้วสะพานเหล็กสมัยก่อนเลยนะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

แต่ยอมรับว่า Lexus นี่มันนั่งสบายจริงๆครับ
เคยนั่งเบาะหลัง GS300 ปี 99 ของเพื่อน อื้อหือ ถึงกับอึ้ง ว่าไมมันนุ้มนุ่มสบายได้ขนาดนี้
ยิ่งเป็นตัว LS460L/LS600HL ยิ่งไม่ต้องพูดถึง ห้องสวีทชัดๆ