ผู้เขียน หัวข้อ: Lexus Gs มีดีอะไร ทำไมกล้าตั้งราคาแพงกว่า BMW 5 และ Benz E-class ?  (อ่าน 24199 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
สงสัยอะครับ ว่า  ทำไม  Lexus กล้าตั้งราคา รถหลายๆ รุ่น แพงกว่า Benz Bmw ซะอีก

โดยเฉพาะ Lexus Gs  เริ่มต้น 4.5 ล้าน   BMW 5 เริ่มต้น 3.6 ล้าน    และ  Benz E-class  250 เริ่มต้นที่ 4 ล้าน

เท่ากับ  Lexus ราคาแพงกว่า  Bme  เป็น   ล้านบาท

เช่น LS460 เริมต้น 9.2 ล้าน  แต่ BMW  740 LI  8.9 ล้านบาท  แพงกว่ากัน 1.2 ล้านบาทเลย

ใครพอจะทราบบ้างครับ เพราะอะไร  LEXUS ถึงกล้าตั้งราคาแพงขนาดนี้  หรือว่ารถตัวเองมีอะไรดีๆ มากกว่า Benz Bmw ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 21:00:03 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ Gamo

• Sr. Member
เพราะเป็นรถนำเข้าทั้งคันครับ

ลองหาดูกระทู้เก่าๆ เห็นมีถกกันไว้เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ Carrera

เพราะมันน่าจะทนกว่าสไตล์โตโยต้า   ;D ;D

ล้อเล่นครับ   รถนำเข้าทั้งคัน ภาษีโดนเต็มๆ ราคาเลยพุ่งครับ

เหมือนกรณี 525d ราคา 4.4 ล้าน กับ 530d ราคา 8 ล้าน หรือ Volvo S60 Drive ที่ราคาหดมาเกือบล้าน จากรุ่น 2.0t นั้นละครับ  ;D

CLS เกรย์ นี่ ภาษีถู๊กถูกเนอะ  ตัวล่างๆทำราคาได้แพงว่าซีรีย์ 5 ไม่มาก สงสัยจะประกอบมาเล (ขำๆนะคร้าบ)   ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 15:52:46 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ virapols

• Jr. Member
  • **
ตลกมากครับ ราคา GS ที่ญี่ปุ่นเริ่มที่ ประมาณ5ล้านเยนนิดๆ (1.8 ล้านบาท) เมืองไทยล่อไปเกือบ 5 ล้านบาท

ออฟไลน์ Gamo

ตลกมากครับ ราคา GS ที่ญี่ปุ่นเริ่มที่ ประมาณ5ล้านเยนนิดๆ (1.8 ล้านบาท) เมืองไทยล่อไปเกือบ 5 ล้านบาท

ไม่ตลกหรอกครับ ราคาที่เกินมาก็เป็นภาษีที่จะเอามาใช้บริหารและพัฒนาประเทศครับ และราคารถอื่น ต่างประเทศก็ถูกกว่าบ้านเรามาก ก็ต้องทำใจกันไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 16:05:13 โดย Gamo »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่

ไม่ตลกหรอกครับ ราคาที่เกินมาก็เป็นภาษีที่จะเอามาใช้บริหารและพัฒนาประเทศครับ และราคารถอื่น ต่างประเทศก็ถูกกว่าบ้านเรามาก ก็ต้องทำใจกันไปครับ

ใช้ครับ แต่ไม่รู้เอาไปพัฒนาตรงไหน ถ้าสรรพากรบอกได้จะดีมาเลย ว่าเงินที่เราจ่ายไปมันไปตรงไหนของประเทศ

ออฟไลน์ tennessee

• **
ประกอบในกับประกอบนอก+ซีซีเครื่องยนต์  มันมีดีกว่าและด้อยกว่ากันในบางเรื่องแน่นอนครับ  เบนซ์กับบีเอ็มมันคือ ประวัติศาสตร์ มันเกิดก่อน เป็นดาวค้างฟ้าไปแล้ว ต่อให้มันด้อยมันดีอย่างไร มันก็จะได้รับการอ้างอิงถึงในการเปรียบเทียบอยู่เสมอ ถ้าลองถามบ้างว่า bmw benz มีดีอะไร ทำไมกล้าตั้งราคาแพงกว่า lexus (ซึงซีซีเท่ากัน นำเข้าเหมือนกัน ก็แพงกว่าจริง) ก็ต้องบอกอีกว่ามันมีข้อดีข้อด้อยต่างกันครับ แต่มันจะได้รับการเชิดชูน้อยกว่ารถสองแบรนด์นั่น เพราะคำว่า ประวัติศาสตร์  ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ^^

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member

ใช้ครับ แต่ไม่รู้เอาไปพัฒนาตรงไหน ถ้าสรรพากรบอกได้จะดีมาเลย ว่าเงินที่เราจ่ายไปมันไปตรงไหนของประเทศ

ใช่ครับ รถไฟฟ้าก็เหมือนเดิม รถไฟก็เก่าแล้วเก่าอีก ไม่รู้พัฒนาตรงไหน
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ applebees

เอาไปพัฒนา ให้ถนนเมืองไทยไม่เท่ากันครับ ขับๆอยู่เจอหลุม ฝนตกถนนทรุด สามเดือนซ่อม รออีก 2 ปีเสร็จ

>:(

ออฟไลน์ 2k

ราคาแบบนี้ฆ่าตัวตายนี่หน่า ค่านิยมคนไทยยังไงก็ต้องรถยุโรปยิ่งมาราคาแพงเป็นล้านอีกก็เหมือนตอกฝาโลงตัวเอง และแต่ไหนแต่ไรแล้วเล็กซัสออกรถมาดูยังไงก็รู้ว่ามันมีความเป็นโตโยต้าปนมาด้วยมากเกินไป GSรุ่นนี้หน้าคล้ายแคมรี่มากๆๆๆๆๆ คนรวยซ์อรถหลายๆล้านเค้าก็อยากได้ภาพลักษณ์ไว้อวดคนอื่นด้วยซึ่งไม่มีใครที่อยากจ่ายเงินหลายล้านแล้วคนอื่นคิดว่าใช้แคมรี่อยู่ ข้อจำกัดเล็กซัสในตอนนี้มันมีมากเกินไป แถมเกิดมาจากการกระทำของตัวเองทั้งนั้นเลยด้วย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
นั่นสิครับ รู้ไหมว่า ราคาเริ่มต้น 4.5 ล้าน ใบปัดน้ำฝนแบบหน่วงเวลา ม่านหลังก็ไม่มี ที่พักแขนด้านหลังก็ไม่มีสวิตซ์ครับ เห้อ ผมยังงงว่ารถระดับนี้ทำไมยังกั๊กของไว้อีก รู้ครับว่านำเข้า แต่ทำไมเป็นเยี่ยงนี้ครับ ดีนะไม่ถอดปุ่มสตาร์ทไปด้วยแถมจอก็เป็น 8นิ้วทุกรุ่นยกเว้น รุ่นGs-350 ที่มีจอ 12.3 นิ้ว ผิดหวังมากครับ

ออนไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คน Toyota  เองก็รู้เรื่องนี้ดีครับ

แต่ อะไรหลายๆอย่างมันไม่ง่ายอย่างที่คิด

ถ้าอยากรู้ว่ามีอะไรดีนักหนา?

เดี๋ยวเดือนหน้า จะทำ Full Review ให้อ่านกัน...

ออฟไลน์ firstime911

เพราะ ภาษีเอาไว้เลี้ยงปากท้อง นกม แจก ipad ให้เด็กป1 เล่นเกมส์ เล่นเกมส์ครับ แต่ก็ว่าไม่ได้เพราะยังไงก็ต้องปกป้องโรงงานผลิตรถในประเทศครับ

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member

เอาไปพัฒนา ให้ถนนเมืองไทยไม่เท่ากันครับ ขับๆอยู่เจอหลุม ฝนตกถนนทรุด สามเดือนซ่อม รออีก 2 ปีเสร็จ

เลย 2 ปี
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ prai

GS250 ออฟชั่นเต็มๆ หน่อยเกรย์ขาย 4 ล้านนิดๆ ไม่ได้จะบอกว่าโตโยต้าขายแพง ราคานี้คงเป็นราคาที่โตโยต้ารับได้และเป็นเรื่องความเสี่ยงของเขา
ผู้บริโภคเองก็มีสิทธิ์ที่จะเลือกและรับความเสี่ยงในภายภาคหน้าเอาเอง

แต่เอาที่สังเกตุตัว 350 F เสียงเครื่องดังไปหน่อยส่วน 250 ยังไม่เคยได้ยินชัดๆ

ส่วนตัวชอบ สวยดี

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
จะตั้งเท่าไหร่ช่างเค้าเถอะครับ เพราะถ้าตั้งราคานี้มาไม่มีคนซื้อซะอย่างเด๋วเค้าก็ลดราคาลงมาเองแหละ แต่นี่ยังมีคนซื้อ เค้าก็เลยกล้าตั้ง ลองรวมหัวกันไม่ซื้อทั่วโลกดูสิ เค้าก็ลดราคาแน่นอน แต่จะทำได้รึเปล่านั้นไม่รู้แฮะ เพราะคนซื้อเล็กซัสส่วนใหญ่ผมบอกได้เลย ราคารถไม่ใช่ปัญหาสำหรับพวกเขา (ส่วนใหญ่จะเป็นพวกเงินไม่เกี่ยง กรูจะซื้อ *-* ;D)

ปล. ดูแค่ LFA ก็พอครับ แมร่งแพงเว่อร์ ซื้อ Aventador ได้2คัน *-*

ออฟไลน์ PREM

ตอนแรกที่เปิดราคามาผมไม่ชอบเลย แพง รู้ว่านำเข้าแต่ก็ยังแพง

แต่พอไปมอเตอร์โชว์เข้าไปนั่งข้างในแล้ว น่าประทับใจกว่า BMW F10 และ E-Class อีกนะครับ
ทั้งวัสดุ เบาะนั่ง สีสัน การออกแบบดูหรูหรามาก

แต่ที่ชอบก็แค่นั้นเพราะเครื่องยนต์กลไกและดีไซน์ภายนอกไม่ได้เด่นไปกว่าเยอรมัน
ถ้าเปิดราคามา 3,999,000 จะดูน่าสนใจขึ้นเป็นกอง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Emission-Tester

ราคา GS ที่ญี่ปุ่น ประมาณ 5 ล้านเยน -->> ประมาณ 5 ล้านบาท ที่เมืองไทย
ราคา 86 ที่ญี่ปุ่น ประมาณ 2.5 ล้านเยน -->> ประมาณ 2.5 ล้านบาท ที่เมืองไทย

สมการง่ายๆ ครับ...................... แต่ผม อึ้ง! แบบหาคำตอบไม่ได้ >.<
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 18:31:04 โดย Exhaust Emission »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ idolking

• **
รูปลักษณ์ แบรนด์ การบริการหลังการขาย ภาษีแรงม้า เงินเยนแข็งค่าครับ (เดาล้วนๆ)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
รูปลักษณ์ แบรนด์ การบริการหลังการขาย ภาษีแรงม้า เงินเยนแข็งค่าครับ (เดาล้วนๆ)

ไม่ต้องเดาครับ มันคือเรื่องจริง

แต่ไอ้ภาษีนี้สิ น่าคิดกว่า โลกเขาไปถึงไหนแล้ว วิธีคิดภาษีได้หลังโลกมากกก

อ่อไม่เอาเข้าการเมืองน่ะครับ. เอาแค่ข้าราชการประจำก็พอ  ;D

ออฟไลน์ dusitmon123

ผมไปลองนั่ง ก็ยังไม่ค่อยชอบนะครับ ผมชอบทาง BMW หรือ E-Class มากกว่า ดูมีเอกลักษณ์ สวยงาม ใช้งานง่ายกว่า

ออฟไลน์ sakano

Lexus เกิดมา เพราะ concept คุณภาพดี และราคาไม่แพงครับ

แต่ระยะหลัง โตฯคงจะเริ่มลืมตัวไป เพราะเห็นว่ายอดขายดีใช้ได้ ในหลายๆประเทศ

จึงเป็นแบบนี้แล :)

ออฟไลน์ YenChar

ภาษีนำเข้าล้วนๆครับ

พัฒนาประเทศ(ตรงไหน)
ก็ดีครับ อีกหน่อยเก็บพวกรถจดฯด้วย จะได้เท่าเทียม

ออฟไลน์ beerrl

แพง เพราะ ภาษีนำเข้า แบรนด์ Lexus(ค่า marketing) และ service 4ปี ไม่จำกัดระยะทาง
ถ้าจะเทียบ Lexus ต้องเทียบกับ Benz หรือ BMW ตัวนำเข้าของศูนย์ ไม่ใช่ greyนะครับ แล้วจะเห็นว่าราคาพอกัน เพราะ จริงๆที่แพงแพงที่ภาษี เพราะรถแต่ละคันราคาพอๆกันที่เมืองนอกครับ

เมืองไทยต้องทำใจครับ เมื่อก่อนรถแพง น้ำมันถูก แต่เดี๋ยวนี้ รถแพงน้ำมันก็แพง
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
อย่าโทษเรื่องภาษีเลยครับ ถ้าอยากให้ภาษีเรื่องรถถูกลง เราก็ต้องช่วยกันจ่ายภาษีให้เต็มเม็ดเต็มหน่วยกันสิ แต่ในเมื่อส่วนใหญ่เลี่ยงที่จะจ่ายกัน เค้าก็ต้องมาบีบเอาทางอื่นแหละครับ หนึ่งในนั้นก็คือรถนี่แหละ เพราะนิสัยคนไทยชอบซื้อรถกัน *-* ;D ;D ดูอย่างประเทศอื่นเขาสิ ประชาชนเขามีวินัย กันแค่ไหนจ่ายภาษีเยอะกว่าพวกเราตั้งกี่เท่า ไม่มีอิดออด ไม่หมกเม็ด เค้าก็เลยไม่ต้องมานั่งทนทุกข์เรื่องภาษีรถยนต์ ไม่ใช่ภาษีกรูก็ไม่อยากจ่าย รถกรูก็อยากจะใช้ราคาถูกๆ น้ำมันกรูก็จะใช้ไม่แพง *-* สรุปจะเอากันทุกอย่างเลย  ;D ;D นี่แหละหนอคนไทย

ออฟไลน์ Newhang

เส้นก็ไม่มีสะท้อนแสงแล้วทั้งประเทศ   นี่แหละถอยหลังเข้าคลองกว่า20-30ปีที่แล้วอีก

HIGHSEA

ปล. ดูแค่ LFA ก็พอครับ แมร่งแพงเว่อร์ ซื้อ Aventador ได้2คัน *-*
แต่ก็มีคนซื้อครับ เพิ่งเจอมาสดๆร้อนๆในศูนย์ประดับยนต์แห่งหนึ่ง ยังอุ่นๆอยู่เลย ;D

ออฟไลน์ mick

ราคาแพง ไม่ได้แปลว่าคุณภาพจะดีตาม อย่าให้โฆษณาและการวางตำแหน่งสินค้าทำให้เราคิดว่าสินค้าดี
จะดีไม่ดีให้ดูเอง พิจารณาเอง

heracrase

Gsใหม่ไปลองจับๆคันจริง (ยังไม่ได้ขับ) มาถือว่าแพงเกินตัวมากๆครับ

ถ้าผมมีเงินพอที่จะซื้อ Lexus จะเป็นรถที่ผมเลือกมากกว่า Benz และ BMW เพราะว่ามันไม่โหลครับ  ;D