ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องหัวเชื้อน้ำมันครับ  (อ่าน 9258 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
สอบถามเรื่องหัวเชื้อน้ำมันครับ
« เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 21:48:14 »
หัวเชื้อน้ำมัน ยี่ห้อไหนดีมากๆบ้างครับ?

แล้วมันช่วยเรื่องไรบ้างหรอครับ จำเป็นที่จะต้องเติมมั้ยครับ?

เรื่องอัตราเร่งของรถ มันช่วยมั้ยครับ?

แล้วสรุปเติมโซฮอล95 อัตราเร่งดีกว่า เติมเบนซิน91เพียวๆใช่มั้ยครับ (Ford Fiesta 1.6) ขออภัยที่ถามซ้ำอีกครั้งนะครับ กลัวแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน

ขอบคุณครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 22:51:19 โดย liker »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: สอบถามเรื่องหัวเชื้อน้ำมันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 23:14:43 »
จริงๆ หัวเชื้อน้ำมันนี่ไม่จำเป็นต้องเติมเลยครับ รายการ fifth gear เมื่อก่อนก็เคยพิสูจน์เรื่องนี้แล้วเหมือนกัน หนำซ้ำทำให้อืดลงนิดนึงด้วย

ส่วนเรื่องน้ำมันออกเทนสูงๆ (และมีคุณภาพ) นี่มีผลแน่นอนครับ สำหรับรถทั่วไปจะแทบไม่เห็นความต่างอะไรเท่าไร แต่รถแรงๆ ม้าเยอะๆ อันนั้นมีผลชัดเจนครับ และเช่นเดิม รายการ fifth gear เมื่อก่อนก็เคยพิสูจน์เรื่องนี้เหมือนกันครับ

ส่วนตัวผมเอง การเติมน้ำมันที่มีค่าออกเทนสูงขึ้น แม้จะรถคันเล็กอย่าง jazz ก็รู้สึกนิดหน่อยนะครับ เช่น โซฮอล 91 กับ โซฮอล 95 ผลลัพท์ที่จับความรู้สึกได้จริงๆ คือตอนรถออกตัวจะมีกระชากนิดๆ เมื่อใช้โซฮอล 95 แต่อัตราเร่งจริงๆ ผมไม่ทราบครับ ไม่ได้วัดอะไรจริงๆ จังๆ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: สอบถามเรื่องหัวเชื้อน้ำมันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 23:20:19 »
อันนี้คือการทดสอบน้ำมันออกเทนสูงๆ ครับ

ส่วนอันนี้คือการพิสูจน์สารเพิ่มประสิทธิภาพน้ำมัน หรือหัวเชื้อครับ

ยังไงก็หาข้อมูลจากที่อื่น หรือ ค.ห. ต่อไปด้วยนะครับ เพราะผมอ้างอิงข้อมูลมาจาก fifth gear มาอย่างเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 23:23:57 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 00:37:28 »
โอ้วขอบคุณมากครับ

แล้วถ้าเทียบน้ำมันเบนซิน91เพียวๆ กับ โซฮอล95 อ่าครับ

หาในกูเกิ้ลก็บอกไม่ค่อยเหมือนกันเล้ยครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 01:01:14 »
เรื่องหัวเชื้อที่ใช้กันในพวกรถแข่งผมยืนยันว่าแรงขึ้นจริงครับ
และประหยัดขึ้นพอสมควรเลยด้วยแต่มันติดตรงที่ว่าของดีและถูกไม่มีครับ
มันแพงกว่าที่ขายทั่วไปที่ประหยัดขึ้นมานั้นคิดค่าหัวเชื้อแล้วไม่คุ้มครับ
ส่วนเรื่องน้ำมันเลือก 95 โซฮอลล์ครับส่วนตัวมองว่าออกเทนสูงกว่ายังไง
ก็น่าจะมีประสิทธิภาพมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 08:35:54 »
หัวเชื้อน้ำมันที่ขายในตลาด มันจะมี 1. +ค่าออกเทน 2.ทำความสะอาดขจัดคราบสกปรกในระบบจ่ายเชื้อเพลิง 3.หล่อลื่นบ่าวาร์วลดการสึกหรอ 4.ฯลฯ

ถ้าใช้ น้ำมันโซฮอล อยู่ตลอด อันนี้รับรองว่าระบบจ่ายเชื้อเพลิงของรถท่านจะสะอาดอยู่ตลอดแล้ว
ส่วนเรื่องค่าออกเทน น้ำมันพวกนี้จะเผื่อค่าออกเทนมาให้แล้ว เช่น ถ้า น้ำมันออกเทน 91 ออกเทนในน้ำมันจะประมาณ 92-94 ไม่เกิน 95
ส่วนน้ำมันออกเทน 95 จะเผื่อค่าออกเทนมาประมาณ 96 - 98 และพวกสารหล่อลื่นอะไรต่างๆ ก่อนนำมันออกจากโรงกลั่นเค้าเติม Additive มาให้แล้วครับ
สิ่งที่ต้องระวังคือ สิ่งปลอมปนและน้ำที่ปนเปื้อนอยู่ในน้ำมันเท่านั้นเอง เลือกปั๊มดีๆครับ ชอบยี่ห้อไหนก็เติมยี่ห้อนั้น แต่อยากแนะนำว่า ถ้าน้ำมันเบนซิน ให้เติมของ Caltex  ถ้าเป็นน้ำมันดีเซลให้เติม Shell  (ไม่ได้เชียร์ ไม่ได้โฆษณานะครับ แต่หัวเชื้อเค้าดีจริงๆ มันเลยเร่งแรงกว่าน้ำมันเจ้าอื่นๆอย่างรู้สึกได้)
ถ้าอยากจะลองซื้อหาหัวเชื้อมาเติมเอง แนะนำให้ดูยี่ห้อที่เค้ามาวางขายในสนามแข่งรถและเป็นสปอนเซอร์ให้รถแข่ง อันนี้จะได้เรื่องแน่รับรอง
แต่อย่าไปซื้อพวกที่ว่าขายอยู่บนชั้นของห้าง lotus big c  อะไรทำนองนั้น นอกจากเสียตังค์โดยเปล่าประโยชน์แล้ว ยังไม่ได้ประสิทธิภาพอะไรด้วย
ขอฝากไว้แค่นี้ก่อนแล้วกันครับ  ;D   

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 13:01:42 »
หัวเชื้อ ไม่มีความจำเป็นต้องเติมครับ
ผลที่ได้รับ เป็นแค่ความรู้สึกมากกว่าครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 14:26:44 »
ขอบคุณทุกๆคนมากครับผม