ผู้เขียน หัวข้อ: มาแชร์ประสบการณ์กันครับ ว่าด้วยเรื่อง จองรถ รอรถ และรับรถ  (อ่าน 41870 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
พอดีผมเพิ่งได้มีโอกาสสัมผัสรถป้ายแดงครั้งแรก และเจอเหตุการณ์แปลกๆ งงๆ ไม่คิดว่าจะเป็นแบบนี้ เลยอยากขอแลกเปลี่ยนประสบการณ์กับเพื่อนๆกันหน่อยครับ
คนซื้อคือแฟนผม แต่ผมขอเล่าเสมือนผมเป็นคนซื้อนะครับ เพราะผมเป็นคนเดินเรื่องเองทุกอย่าง จะได้พิมพ์ง่ายๆด้วย แหะๆ

คือเดือนก่อน ได้ตัดสินใจจะจอง Mazda2 เนื่องจากแฟนจะเริ่มงานวันที่ 23 เมษาครับ

หาข้อมูลในเว็บคลับ ให้เซลล์ติดต่อกลับมา ก็ได้ข้อเสนอมาระดับหนึ่ง แต่เซลล์คนแรกนี้บอกว่า ได้รถปลายมีนาเลย หรืออย่างช้าต้นเมษา (น่าสนนะ)

ต่อมาพี่สาวแฟนมีเพื่อนเป็นเซลล์ ได้ติดต่อมา ปรากฎว่าข้อเสนอและของแถม ได้มากกว่าคนแรก ประมาณ 5 พันบาทครับ แต่จะได้รถประมาณพฤษภา (ไม่ยืนยัน) ก็เลยไม่ได้สนใจ

ต่อมาผมได้เมลหาเซลล์อีกคน  คนนี้ผมประทับใจมาก พี่เขาบอกว่า ของแถมเขาให้เต็มมาร์จิ้นแน่แต่อยากให้โทรมาคุย พร้อมกับบอกว่า รับรถก่อนสงกรานต์ไม่ทันแน่ๆ
(ผมติดต่อไป ราว18-20มีนาครับ) เพราะโรงงานจะหยุดผลิตรถให้พนักงานพักยาว ตั้งแต่ต้น1ถึง15เมษาเลย (แต่คนแรกบอกทันแน่ๆ)  กว่าจะได้ต้องรอไปถึงปลายเดือนเมษา แน่นอน  แต่เนื่องจากคิดว่านาน ก็เลยไม่สนใจเช่นกัน

สรุปจองกับเซลล์คนแรก ต่อรองไปมา สุดท้ายได้น้อยกว่าคนที่สองแค่ราวๆ 3พันกว่า แต่แลกกับได้รถเลย จึงตกลงจอง โดยจองวันที่ 21 เซลล์ก็ยืนยันเป็นมั่นเป็นเหมาะเลยว่า ได้ปลายมีนา หรือไม่ก็ รถจะมาลงวันที่ 1-5 เมษา แต่งรถสองวัน ก็ออกได้เลย พร้อมเขียนในใบจองว่า "รับรถได้ทันที" ใจชื้นเลยครับ เหอๆ
แต่พอไฟแนนซ์ผ่าน เซลล์บอกว่า มีคนไฟแนนซ์ผ่านก่อน ก็ให้รถเขาไปแล้ว (งงมาก แล้วมีระบบจองไว้ทำไม) ไปๆมาๆสุดท้าย ก็เลื่อนๆๆๆๆ พูดแบบรำคาญหน่อยๆ ว่า มีคนจองก่อนเราเยอะแยะ

โทรกลับไปหาเซลล์คนที่สอง ที่ให้ของแถมเยอะๆ ช่วงก่อนสงกรานต์ ว่าพอหารถให้ได้ไหม แรกๆก็อิดออด แต่พอบอกไฟแนนซ์ผ่านแล้ว หน้ามือเป็นหลังเท้าเลย บอกจะรีบติดต่อมา แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ เพราะผมติดต่อกระชั้นชิดไปหน่อย

ณ จุดนี้เซ็งละครับ วันที่ 17 เมษา เลยเข้าหาข้อมูลในคลับอีกที สมาชิกแนะนำให้โทรไปศูนย์ห้วยขวาง-รัชดา เพราะได้รถเร็ว ปรากฎโทรไป เซลล์เช็คให้แปบนึงบอกว่ามีรถเลย อยู่ในสต๊อค พร้อมสั่งแต่งได้ทันที ผมก็เข้าไปจอง เซลล์บอกขอแต่งรถ3วัน  วันที่ 20 ออกรถได้เลย (เขียนในใบจองด้วย)  สุดท้ายก็ซื้อกับเซลล์นี้ โดยของแถมน้อยกว่าคนแรกไปอีกราวๆ 3 พันได้ ตอนนี้ก็รอรับรถแล้วครับ

ผมจึงงงมากๆว่า ทั้งที่พ้นมอเตอร์โชว์มา ยอดจองน่าจะสูง ทำไมมีศูนย์ที่ปล่อยรถได้ และการที่เซลล์คนแรกเขียนให้ว่า "ออกรถได้ทันที" เป็นการซื้อใจเฉยๆหรือเปล่า หรือจริงใจแต่มีอะไรผิดพลาด  
และพอบอกว่าไฟแนนซ์ผ่านแล้วเท่านั้นแหละ ทุกศูนย์ที่โทรไป กระตือรือร้นเช็ครถให้มากมาย เหมือนอยากขายสุดๆ ทั้งที่ผมเห็นบางคนจองไว้สามเดือนยังไม่ได้รถด้วยซ้ำ
สุดท้าย การที่ผมอยากได้รถเร็ว ต้องแลกกับของแถมน้อยลง (โดนฟันนั่นแหละ พูดง่ายๆ) อันนี้เป็นเรื่องธรรมดาหรือเปล่าครับ
สรุป ผมจอง 3 วันได้รถเลย ขณะที่บางคนจองสามเดือนยังรอรถอยู่  การจองนี่เซลล์เบี้ยวเอาง่ายๆปกติอย่างนี้รึเปล่าครับ แบบว่า ใครซื้อสด ขอของแถมน้อยก็ให้ไปก่อนอย่างนั้นหรือครับ ???

อยากให้เพื่อนๆที่เคยจองรถ จนถึงช่วงออกรถ มาแชร์ประสบการณ์กันบ้างครับ ^^

ป.ล.โทรไปถอนจองกับเซลล์คนแรก พี่แกบอกว่า เพิ่งเช็คสต๊อกให้เลย วันที่ 26-30 รถก็มาลงแล้ว น่าเสียดายแทน  (คุ้นๆนะ ตั้งแต่  1-5 รถมาลงละ)   เฮ่อ - -

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
บางศูนย์เค้ามีโควต้ารถเยอะครับ เพราะศูนย์เค้าใหญ่ เลยอาจมีลดเหลือในสต็อกอยู่น่ะครับ

ออฟไลน์ Emission-Tester

จอง Jazz ตั้งแต่ 21 ตุลา 2554 จะเข้าโครงการลดภาษีครับ

อนิจจัง น้ำท่วม โรงงานฮอนด้า.....(พิมพ์ไป น้ำตาจะไหลครับ T.T)

รอ 6 เดือนกว่า ......(ลืมไปแล้วว่า จองเอาไว้ >.<)

ปลายมีนาคม 2555 ได้ข่าวว่า โรงงานฮอนด้าปกติแล้ว

เซลล์โทรมา บอกว่าได้รถเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว (8 เมษายน 55) ครับ ^.^
เค้าบอกว่า ได้รถเข้ามา Stock ไว้หลายคัน (มีของผมด้วย)
ปล. ของแถมผมไม่ซีเรียสนะ ขอให้ได้ส่วนลดบ้าง แต่ได้รถเร็วๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 22:29:55 โดย Exhaust Emission »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ wayz

• Jr. Member
  • **
ถ้าเจอแบบนี้คงเซ็ง ผมเองก็รอรถอยุ่เหมือนกัน แต่ทำใจเรื่องเลื่อนละครับ T_T

ออฟไลน์ devilwingzx

ออกมาแล้ว 3 กำลังจะออก1 แวะมาเล่าครับ

คันที่ 1 เชฟโลเลต แคปติว่า
      จองไม่นานครับ ได้รับรถเลยเพราะซื้อสด แต่โดนเซลล์เล่นงานของแถมที่ตกลงไปก็ไม่ได้  โดนโกหกว่าเป็นรุ่นที่ปรับเบาะใหม่  แล้วก็ลาออกไป  ศูนย์บอกจะตามเรื่องให้แล้วก็เงียบ ตอนนี้ขายให้น้าไปแล้ว และลาก่อนชั่วกาลกับเชฟศูนย์นี้
คันที่ 2 BMW 520D e60
      คันนี้ไม่ได้จองไว้ล่วงหน้า  แต่บอกเซลล์ไปว่าสนใจ  พอเซลล์บอกว่ามีรถไปดูตัดสินใจช้าไปมีคนออกไปก่อน(ไม่เป็นไรเราไม่ได้จอง) แต่พอจองไว้ก็ประมาณเดือนกว่าๆก็ได้เลย ไม่มีโรคเลื่อนประทับใจครับเคสนี้
คันที่ 3 โตโยต้า วีโก้
      อันนี้รู้จักกับผู้จัดการสนิทกันนิดหน่อยบอกว่าอยากได้สีนี้ สเป็คนี้ เค้าบอกว่าไม่เกิน 1 เดือน ได้เพราะจะมีรถมา ประมาณ 2 อาทิตย์ก็ได้ละครับประทับใจสุดๆ

ล่าสุดเพิ่งจองไป Lexus CT200h
      คันนี้ศูนย์บอกว่ามีรถเลยเลยจองไปครับสามารถรับรถได้ตลอดตอนนี้ดูฤกษ์อยู่ แต่ตอนนี้ใจจะขาดแล้วครับ ว่าจะกำหนดฤกษ์เองละ

ทิ้งท้ายหน่อย ทั้งหมดไม่ใช่รถผมคนเดียวนะครับเป็นประสบการณ์ของทั้งครอบครัวครับของผมมีแค่คันเดียวแคปติว่าซึ่งขายไปแล้ว 5 5 5 5 แต่ตอนนี้กำลังจะได้คันใหม่แว้วขอบคุณมอเตอร์โชว์ กับคุณแม่ด้วยอิอิ

ออฟไลน์ Armo

• Full Member
ของผมเพิ่งจองสวิฟท์ไปเมื่อ 22 มีนาครับ เป็นคิวที่ 30 ของศูนย์ ลองถามเซลส์หลายรอบแล้วว่าจะได้รับรถเมื่อไหร่ เซลส์ก็ประมาณให้ไม่ได้เลย คิดว่าคงเป็นเพราะตอนนี้ไฟแนนซ์ยังไม่ให้คำตอบผมมั้งครับมั้งว่าผ่านหรือไม่ผ่าน ถ้าไฟแนนซ์ผ่านว่าจะโทรไปหาเซลส์อีกทีนึง ว่าจะได้รับรถเมื่อไหร่ :P

ออกมาแล้ว 3 กำลังจะออก1 แวะมาเล่าครับ

จองไม่นานครับ ได้รับรถเลยเพราะซื้อสด แต่โดนเซลล์เล่นงานของแถมที่ตกลงไปก็ไม่ได้  โดนโกหกว่าเป็นรุ่นที่ปรับเบาะใหม่  แล้วก็ลาออกไป  ศูนย์บอกจะตามเรื่องให้แล้วก็เงียบ ตอนนี้ขายให้น้าไปแล้ว และลาก่อนชั่วกาลกับเชฟศูนย์นี้
      คันนี้ไม่ได้จองไว้ล่วงหน้า  แต่บอกเซลล์ไปว่าสนใจ  พอเซลล์บอกว่ามีรถไปดูตัดสินใจช้าไปมีคนออกไปก่อน(ไม่เป็นไรเราไม่ได้จอง) แต่พอจองไว้ก็ประมาณเดือนกว่าๆก็ได้เลย ไม่มีโรคเลื่อนประทับใจครับเคสนี้
      อันนี้รู้จักกับผู้จัดการสนิทกันนิดหน่อยบอกว่าอยากได้สีนี้ สเป็คนี้ เค้าบอกว่าไม่เกิน 1 เดือน ได้เพราะจะมีรถมา ประมาณ 2 อาทิตย์ก็ได้ละครับประทับใจสุดๆ

คันนี้ศูนย์บอกว่ามีรถเลยเลยจองไปครับสามารถรับรถได้ตลอดตอนนี้ดูฤกษ์อยู่ แต่ตอนนี้ใจจะขาดแล้วครับ ว่าจะกำหนดฤกษ์เองละ

ทิ้งท้ายหน่อย ทั้งหมดไม่ใช่รถผมคนเดียวนะครับเป็นประสบการณ์ของทั้งครอบครัวครับของผมมีแค่คันเดียวแคปติว่าซึ่งขายไปแล้ว 5 5 5 5 แต่ตอนนี้กำลังจะได้คันใหม่แว้วขอบคุณมอเตอร์โชว์ กับคุณแม่ด้วยอิอิ
โอ้ว สุดยอดครับ o_O!!

ออฟไลน์ mewzabahl

ผมก็พึ่งจองjazz ไป ไปเจอรถถอนจองมา  สีตรง แต่ได้รุ่นs จริงๆต้องการรุ่นv  จองวันที่ 2 เมษา  พอ 10เมษา เซลโทรมาบอกว่า รถมาลงแล้ว (8วันเอง) ไปดูก็มาจริงครับ วันนั้นมีjazz มาลง 4คัน city 4คัน ครับ   และกำลังจะไปรับรถพุ่งนี้  (รอฤกษ์ มันดันติดสงการยาวซะนี่ )   ฟลุ๊กมากๆครับ  แอบถามเซลบอก คันนี้จองไว้ตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว เคยไปถามศุนย์ต่างจังหวัด หลอกถามเซลว่า ถ้ามีคนจอง ผมขอซื้อจองต่อได้ไหม ต้องการใช้รถเร็ว  เซลบอกไม่ได้ เพราะเค้าจะเลื่อนคิวให้ลูกค้าที่จองไว้    สรุปว่า อยู่ที่เราคุยกะเซลล์ มากกว่าครับ เจอเซลล์ดีก็ดีไป เจอเซลล์(หวังฮุบตัง)ก็ซวยไปครับ  :)

ออฟไลน์ Boyy

• Newbie
  • *
ช่วงนี้คนซื้อรถเยอะมากครับ โดยเฉพาะในกลุ่มรถที่ได้คืนภาษีรถคันแรก
ทำให้รถได้ค่อนข้างช้า โชว์รูมไหนที่มีรถพร้อมออกเลยก็จะให้มาร์จิ้นค่อนข้างน้อย
เพราะความต้องการของลูกค้ามีเยอะ ดังนั้นกรณีลูกค้าต่อรองขอของแถมมากๆ ทั้งเซลส์และเจ้าของโชว์รูม
ก็อาจจะไม่ค่อยอยากขาย เนื่องจากมีลูกค้าที่ประเภท ได้ส่วนลดน้อยไม่ว่า แต่ขอรับรถเร็วเป็นพอ ค่อนข้างเยอะ ในช่วงนี้
(่ส่วนตัวผมก็ได้รถเร็วเพราะเหตุนี้แหละ ปกติผมทั้งเช็ค ทั้งต่อกระจาย แต่ด้วยความอยากได้ Jazz JDM สีส้มตัวล๊อตแรก
ที่ได้พวงมาลัยมัลติฟังก์ชัน เลยไม่ต่อรองอะไรมาก จองรถไปแค่ 2 สัปดาห์ ได้เลยอะคับ)
ว่าง่ายๆก็คือ รถมีอยู่แล้ว คนก็ต้องการเยอะ ขอเลือกขายในรายที่เหลือกำไรเยอะดีกว่า

ออฟไลน์ mewzabahl

ดูฤกษ์ นี่ แทบขาดใจเหมือนกันครับ ของผมดันติดสงกรานต์ ซะนี่ ยาวเลย  แต่พุ่งนี้ถึงฤกษ์ รับ แล้วครับ  ;D ;D ปล.รถพี่สาวผมนะ  แต่ทำตัวยังกะเจ้าของรถ ;D ;D

ออฟไลน์ devilwingzx

ดูฤกษ์ นี่ แทบขาดใจเหมือนกันครับ ของผมดันติดสงกรานต์ ซะนี่ ยาวเลย  แต่พุ่งนี้ถึงฤกษ์ รับ แล้วครับ  ;D ;D ปล.รถพี่สาวผมนะ  แต่ทำตัวยังกะเจ้าของรถ ;D ;D
ผมก็ติดสงกรานต์เหมือนกันครับ สงกรานต์หรรษา แต่จิตใจอยู่ที่โชว์รูม เมื่อไรจะหมดสงกรานต์5 5 5 5
ปล. คุณ 6162002 ไม่หรอกครับ ไม่ใช่รถผมคนเดียวแฮะๆ แต่ผมรวมๆที่ผมเข้าไปเกี่ยวข้องมาแชร์ประสบการณ์ครับ

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
ปีนี้

เดือนมค ไปจองสิทธิ์ camry HV ตัวท๊อป ไว้ 3 ศูนย์ใน กทม (เคยอ่านเรื่องราวของพี่โตมาดี เลยเตรียมพร้อมล่วงหน้า) เสียค่าจอง 3,000 บาท 1 ที่ อีก 2 ที่ คิด 5,000 บาท
เดือนมีค Camry เปิดตัว ทั้ง 3 ที่ ไม่มีเซลล์คนไหนโทรมาบอกเลยว่ามีรถมาให้ลองขับแล้ว โทรไปขอโบร์ชัวร์ Hybrid ก็ไม่มีใครมี (มาได้โบร์ชัวร์ในงานมอเตอร์โชว์)
เดือนนี้ ไม่รู้ว่าโชคดีหรือโชคร้าย ทั้ง 3 ศูนย์บอกพร้อมกันว่า เดือนนี้คิวเต็มหมดแล้ว ของผมเป็นคิวต้นๆ ของเดือน พค (ทั้ง 3 ที่เลย ท่าทางเซลล์ 3 คนจะจบมาจากสำนักเดียวกัน) เลยบอกศาลา ขอเงินจองสิทธิ์คืน (ล่าสุดไปได้รถที่ T/T แห่งหนึ่งในภาคอีสาน เซลล์บอกว่า ตัว Navi ที่กทม แย่งกันจะเป็นจะตาย อย่าว่าแต่ขอของแถมเลย บางท่านให้ทิปเซลล์ด้วยซ้ำ เพื่อจะลัดคิวคนอื่น - อันนี้ก็ฟังหูไว้หูก็แล้วกัน)

เมื่อไม่นานมานี้

สนใจ 520D โฉมเก่า กับ E200 เซลล์ BMW โทรตามทุกวัน ไปดูรถทีไร เจ้าของศูนย์บอกว่าอยากจะได้อะไรจัดให้หมด ให้คิดว่าเป็นญาติคนหนึ่งก็แล้วกัน เลยตัดสินใจจองไป พอเซ็นต์สัญญาจองเสร็จขอนามบัตรเจ้าของศูนย์ ท่านกลับบอกว่า พี่ไปต่างประเทศบ่อย ติดต่อผ่านเซลล์ก็แล้วกัน อิอิ
ที่แสบกว่านั้นคือออกรถไปได้อาทิตย์กว่าๆ ว่าจะโทรไปถามเรื่อง BSI กับเซลล์ โทรยังไงก็ไม่รับสาย ไอ้เราก็นึกว่าติดประชุมหรือไปต่างประเทศ อีก 2-3 วัน คุณเธอก็กริ๊งมา คำแรกที่พูดคือ "นั่นใครค๊า.....เห็น miss call" แหม ลืมกันง่ายจัง

ออฟไลน์ Lilylizzie

• Newbie
  • *
ที่บ้านจองSsangyong ไปค่ะ ถึงจะเป็นศูนย์เดียวทั้งกรุงเทพ แต่ก็โอเคค่ะ

ศูนย์ดูเงียบเหงามาก พี่เซลล์ดูใจดีค่ะ พยายามทำตามที่ขอให้ได้มากที่สุด
สีรถตอนจองสีนึง พอไปจ่ายค่ามัดจำเปลี่ยนสีอีก ลังเลไปมาพี่เค้าก็ไม่ว่าอะไรนะคะ
แถมยังบอกอีกว่า ถ้ายังอยากจะเปลี่ยนใจก็เปลี่ยนได้อีกค่ะ แต่ถ้าเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาแล้วไม่มีรถก็แต่รอ3เดือนให้รถเข้ามาอีกค่ะ  :D
หลังจากที่จองไป ก็โทรมาถามบ้างเกี่ยวกับเรื่องรถ เรื่องอุปกรณ์ตกแต่งนิดหน่อยตามธรรมเนียมของเซลล์ค่ะ

พรุ่งนี้ไปเช็ครถค่ะ หวังว่าจะโอเคไม่มีปัญหาค่ะ ^^

สำหรับฤกษ์ดี เห็นคุณแม่บอก24นี้ มีหลายช่วงเวลาที่ดีๆค่ะ ใครสนใจจะใช้ฤกษ์เดียวกันก็ได้นะคะ  ;D ;D

ออฟไลน์ Achso

• Newbie
  • *
ขอแชร์บ้าง เรื่องของผมอาจจะตลกหน่อย เมื่อสามปีก่อน ผมตกลงซื้อ altis 1.8 เงินสด ของแถมเอาทุกอย่าง ฟิล์ม ประกัน เซ็นเซอร์หน้า หลัง ถาดท้าย สครับเเพลท ปลายท่อ แล้วก็ของกระจุ๊กกระจิ๊กอีกมากมาย ผมทำการบ้านด้วยการพริ้นรายชื่อเซลล์โตโยต้าทุกศูนย์ในกรุงเทพฯ และปริมณฑล โทรศัพท์เลยครับ เอาทุกศูนย์ จดบันทึกด้วย เซลล์ชื่ออะไร ให้อะไรได้บ้าง ประมาณ 100 กว่าเจ้าได้มั้งครับ สรุป ไปได้ที่ศูนย์แถวสมุทรปราการ จองเสร็จ เรียบร้อยจ่ายเงินจองไป 5,000 พออีกสัปดาห์ต่อมา เซลล์โทรมาบอก ผจก ไม่อนุมัติ ผมก็โมโหนิดหน่อย สรุปผมก็จะเอาเงินคืน เซลล์ก็มาทำเรื่องมาก ผมตื้อเลยครับ โทรศัพท์มันทุกวัน จะขอคุยกับ ผจก หัวหน้า หนึ่งเดือนก็ยังไม่คืนเงินผม อ้างว่า ผจก ไป ต่างจังหวัด คนอนุมัติเช็คไม่อยู่ บลา บลา บลา   บางคนอาจจะถอดใจไปแล้ว ผมก็โกรธมาก โทรฯ ไปทุกวันอีกครับ คราวนี้บอกไปด้วยว่า ถ้าเรื่องแค่นี้ยังทำไม่ได้ จะไล่ไปกินหญ้าทั้งบริษัทเลย หรือว่าต้องการกินเงินจองลูกค้า เท่านั้นแหล่ะครับ อีกหนึ่งสัปดาห์ ผมได้เงินคืนครบครับ สงสารและขอบคุณน้องคอลเซ็นเตอร์มาก เค้าไม่ได้เกี่ยวข้องกับเซลล์นิสัยแย่คนนั้นเลย เค้าโทรมาสารภาพกับผมเลย ว่าตั้งแต่ทำงานมายังไม่เคยถูกลูกค้าว่าขนาดนี้มาก่อนเลย ผมก็ขอโทษน้องเค้าไป และก็ขอบคุณที่ช่วยตามเรื่องให้จนถึงที่สุด

ออฟไลน์ YenChar

ปี 2003 ซื้อแคมรี่ตาเหยี่ยว 2.4 G
โทรหาคนของโตโยต้า บอกว่าอยากได้คันนี้ แล้วก็นัดแนะกับทางศูนย์
อีกวัน เข้าไปที่ศูนย์ รถมารอแล้ว ทำเช็คเงินสด จ่าย ขับออกมาเลย

ปี 2007 ซื้อวีออส 1.5 ES
โทรหาผู้บริหารโตโยต้า(คนเมื่อปี 2003 เป็นผู้บริหารไปแล้ว) บอกว่าอยากได้คันนี้
นัดแนะกับทางศูนย์ เข้าไปที่ศูนย์(ศูนย์เดิม) ทำเช็คเงินสด จ่าย
อีกวันนึง มีคนขับมาส่งถึงหน้าบ้าน (คุณพ่อซื้อให้ เซอร์ไพร์มาก!!)

ปี 2010 ติดต่อซื้อยาริส G ให้คุณป้า
โทรหา - นัดทางศูนย์ - มีรถอยู่แล้ว - จ่าย - ขับออกมาเลย
ได้ส่วนลด+ของแถม มหากาฬมากๆ

ปี 2011 ติดต่อซื้อมาร์ช V ให้เพื่อน
เข้าไปที่ศูนย์ >> ลองขับ >> เพื่อนชอบ เอาคันนี้ล่ะ
โทรหาแม่เพื่อน >> แม่เพื่อนมา >> ซื้อ!! >> รอรถ 1 อาทิตย์ ได้ขับเลย

ออฟไลน์ muzaa

ปี 1991 ซื้อ TOYOTA CORONA 2.0GL ST-171 ที่ K-Motor สุขุมวิท จอง 3,000 ครับไม่ได้ส่วนลด+ของแถมอะไรเลยครับ รอรถประมาณ 2 เดือน
ปี 1992 ซื้อ TOYOTA CORONA 2.0GLI AT ST-171 ที่ toyota นนทบุรี ได้รถเลยครับส่วนลดนิดหน่อยจำไม่ได้ว่าเท่าไหร เพราะตอนนั้นอีกไม่นาน ST-190 รอเปิดตัวอยู่แล้วครับ
ปี 1996 ซื้อ TOYOTA CORONA 2.0GLI AT ST-191 ที่ toyota นนทบุรี ได้รถเลยเหมือนกันครับส่วนลดนิดหน่อยเหมือนกันและเหมือนคันเก่าอีกตรงที่ซื้อไปไม่นาน corona exior ก็รอเปิดตัวครับ
ปี 2000 ซื้อ volvo s-70 2.3 T จองไป 20000 ครับมีส่วนลดประมาณ  60000 บาทรอรถประมาณ 2 สัปดาห์ครับ
ปี 2004 ซื้อ volvo s-80 2.3 T MC จองไป 20000 ครับรอรถประมาณ 1 เดือนมีของแถมเล็กน้อยครับ
ปี 2006 ซื้อ toyota camry 2.4v ตั้งแต่วันเปิดตัวจองไป 5,000 ครับจองกับศูนย์ที่เป็นของลูกศิษย์คุณแม่ได้ส่วนลด20000+ของแถมนิดหน่อยครับ รอรถ 3 เดือน
ปี 2007 ซื้อ honda civic 2.0 el (fd) จอง 5,000 ครับได้ชุดแต่งรอบคัน+ของแถมนิดหน่อยรอรถ 1 เดือนครับ
ปี 2008 ซื้อ toyota camry 2.4v navi top รับรถเลยครับได้ส่วนลดประมาณ 30000 บาทครับ
ปี 2012 ซื้อ BMW 320I SE E-90 จอง motorshow vip day ครับจอง 100,000 บาท ส่วนลด 450,000 บาท รับรถก่อนสงกรานต์แล้วครับ
ปี 2012 จอง MAZDA BT-50 PRO HI-RACER DBL 2.2 AT เมื่อ 24 มี.ค.55 กำหนดรับรถภายในมิถุนายน 55 (ประมาณ 3 เดือน) ได้ประกัน (pro mazda thailand)+ของแถมนิดหน่อย หวังว่าจะได้รับรถตามกำหนดครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

สองปีก่อน  28  ธันวา  53  จอง ฮอนด้า City  v srs ไว้ ของแถมเยอะที่สุดในเว็บครับ เซลล์บอกรับรถประมาณ เมษา 54  แต่ช่วง มีนา  ที่ญี่ปุ่นเกิด สึนามิ  
ใจก็ตุ๊บๆต่อมๆ  ว่าจะได้รับรถไหม  เซลล์โทรมาก็บอกว่า ได้รับแน่  หลังสงกราน 54    พอถึงกำหนด  เซลล์บอกว่าไม่มีของแถมนะ  ต้องซื้อของแถมเพิ่ม

เลยดูตัวเลือกอื่นๆ     หวยลงมาที่ฟอร์ดเฟียสต้า  ไปดูรถ แถวบ้านไปดู  เสร็จคุยกะที่บ้านตอนเย็น  เช้ามาโทรไปจองเลย   เซลล์บอกอีกสามวันทำการรับรถได้เลย    

ส่วนพรีอุส  อันนี้รู้จักกับเจ้าของโชว์รูม  ให้ของแถมเยอะหน่อย   ร้องเพลงรอไม่เกิน สองเดือน    แต่รถมาเร็วชะ  แค่สองอาทิตย์เอง  

อีกคันที่เจ็บมากๆๆ   มาสด้าสอง  จองรุ่น S  สีเทาไว้ ตอนธันวา  ที่ ศูนย์ใหญ่ภาคตะวันออก  เซลล์บอกประมาณ 1เดือน   ปรากฎว่าเดือนแล้วรถก็ยังไม่มาแถมเซลล์ให้ดูสีอื่นไว้ด้วย     เซลล์ก็บริการดี  รถสีไหนลงมาก็โทรหาตลอด   แต่ส่วนมากลงมามีแต่สีขาว   ทั้งนั้น ผ่านไปประมาณสองเดือนกว่าๆ  (แถมเซลล์ยังบอกอีกว่า สีเทาเค้างดผลิตแล้ว )  ก็ลองดูศูนย์อื่น  คราวนี้  ขับไปดูที่กรุงเทพ  เซลล์ก็รับปากเลย ว่าจะหารถมาให้  นั่งรอกว่า สองชั่วโมง    พอดีเซลล์ไปแลกรถที่ศูนย์ฉะเชิงเทรา  แต่ไปๆมาๆ เซลล์โทรมาบอกว่า ไม่ได้รถชะงั้น  (เซลล์ที่ฉะเชิงเทราไม่ยอมให้แลก  เพราะมีคนจองไว้แล้ว)      ทีนี้รู้แล้วว่า  ที่ ศูนย์ฉะเชิงเทรามีรถอยู่  เลยตรงไหนที่นั่น    เลยจองไว้รุ่นรองท๊อป  ของแถมน้อยอีก แต่เซลล์ไม่เกิน 10วัน  ได้รถเลย    ผ่านไป ประมาณเจ็ดวันปรากฏว่า  ทั้งสองศูนย์โทรมาบอกว่า  รถมาแล้ววว   ก็เลยไปเอารถที่ศูนย์แรกก่อนเพราะ  ของแถมเยอะกว่า  อิอิ   ส่วนศูนย์ฉะเชิงเทรา ก็ไปถอนจอง    (ยอมรับครับว่าศูนย์ฉะเชิงเทรา ตามสัญญาจริงๆ แถมสีหายาก พวกสีเขียว สีแดง ยังมี อีกทั้ง มียังมีมาสด้าสาม   บีที 50 ตัวเก่าอยู่อีก )
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่เคยรอครับ ซื้อแต่มือสอง ฮิฮิฮิ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ udis

ปี 2005 New Lancer 3 วันได้รถนะ ถ้าจำไม่ผิด
ปี 2010 Lancer EX 15 วันได้รถ

ทั้งสองคันยังใช้งานดี ไม่มีปัญหาอะไรให้จุกจิกกวนใจครับ

ส่วนออก "รถได้ทันที" มีทั้งจริงบ้างไม่จริงบ้าง ต้องคุยกันดูครับ
ส่วนไฟแนนช์ผ่าน นั้นแปลว่า เรามีเงินจ่ายแล้วไงครับ ผมว่าส่วนใหญ่ ไฟแนนช์ผ่านถึงจะเริ่มสั่งรถมากันนะครับ

รถคันต่อไป จะเป็น Lancer อีกไหมนี่
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mongolias

ปี 2006 ตัดสินใจออก Jazz  จองเดือน ส.ค. รับรถเดือน ก.ย. (ต้นเดือนทั้งคู่)
หลังจากโทรฯถามประมาณ 10 ศูนย์ ตัดสินใจออกที่วอง พญาไท(ครี้งแรก และคงเป็นครั้งเดียว) เซลส์แจ้งว่า รถจะเข้ามาในอีก 2 อาทิตย์(ที่อื่นราวๆ 2 เดือน) ก็โอเค หลังจากนั้นก็ยื่นไฟแนนซ์ในอีก 2 อาทิตย์ถัดมา อาทิตย์ที่ 3 เซลส์แจ้งว่าไฟแนนซ์ผ่านแล้ว รถมาแล้ว อีกอาทิตย์ก็ไปรับรถเลยครับ รวมๆแล้ว ก็ได้ภายใน 1 เดือน

ปี 2011 ตัดสินใจออก City จองเดือน ก.ค.(ปลายเดือน) รับรถเดือน ต.ค.(ต้นเดือน)
หลักการเดิมโทรฯหาเซลส์ พร้อมสอบถามเรื่องระยะเวลาการรับรถ เร็วสุดที่หาได้คือ 2 เดือน ของแถมก็โอเค เพียงแต่ไกลบ้าน และบางคนบอกว่าศูนย์ไม่ค่อยดี เลยตัดไป สุดท้ายได้ที่เทพารักษ์ กำหนดรับรถคือเดือน พ.ย. แต่ผมดูแล้วไม่มีฤกษ์ เลยแจ้งว่าขอเป็นต้น ธ.ค.
ต้นเดือน ต.ค. เซลส์โทรฯมาบอกว่า มีรถจะเข้ามาปลายเดือน สะดวกรับไหม ผมดูแล้วฤกษ์รับรถไม่มี เลยแจ้งกลับไปว่าไม่มีฤกษ์ แต่ถ้ามีรถพร้อมรับ ภายในวันที่ 7 ต.ค. เลยก็พร้อมจ่ายสด เซลส์หายไปวันนึงมั๊ง แล้วก็แจ้งกลับมาว่า ได้ค่ะ
ผมก็ตามเรื่องรถเรื่อยๆ จนวันที่ 5 ต.ค. เซลส์ก็แจ้งว่ารถมาแล้ว สบายใจล่ะทีนี้ แฟนยิ้มแป้นเลย เพราะได้รถเร็วกว่าที่คิดไว้ 2 เดือน
รับรถเสร็จเรียบร้อย ด้วยความสงสัยเลยถามเซลส์ไปว่า ไปเอารถใครมาให้ผม หัวหน้าเซลส์เลยกระซิบว่า ลูกค้าของเธอเอง เธอเลื่อนคิวให้ เพราะเห็นว่าเซลส์ที่ขายรถให้ผม เพิ่งจะมาทำงานได้ไม่นาน อยากให้ได้ค่าขนมบ้าง
นับว่าเป็นโชคดีของผม และเซลส์จริงๆ เพราะหลังจากนั้นอีก 2 วัน น้ำก็ท่วมโรงงานโรจนะ

ออฟไลน์ udis

ปี 2006 ตัดสินใจออก Jazz  จองเดือน ส.ค. รับรถเดือน ก.ย. (ต้นเดือนทั้งคู่)
หลังจากโทรฯถามประมาณ 10 ศูนย์ ตัดสินใจออกที่วอง พญาไท(ครี้งแรก และคงเป็นครั้งเดียว) เซลส์แจ้งว่า รถจะเข้ามาในอีก 2 อาทิตย์(ที่อื่นราวๆ 2 เดือน) ก็โอเค หลังจากนั้นก็ยื่นไฟแนนซ์ในอีก 2 อาทิตย์ถัดมา อาทิตย์ที่ 3 เซลส์แจ้งว่าไฟแนนซ์ผ่านแล้ว รถมาแล้ว อีกอาทิตย์ก็ไปรับรถเลยครับ รวมๆแล้ว ก็ได้ภายใน 1 เดือน

ปี 2011 ตัดสินใจออก City จองเดือน ก.ค.(ปลายเดือน) รับรถเดือน ต.ค.(ต้นเดือน)
หลักการเดิมโทรฯหาเซลส์ พร้อมสอบถามเรื่องระยะเวลาการรับรถ เร็วสุดที่หาได้คือ 2 เดือน ของแถมก็โอเค เพียงแต่ไกลบ้าน และบางคนบอกว่าศูนย์ไม่ค่อยดี เลยตัดไป สุดท้ายได้ที่เทพารักษ์ กำหนดรับรถคือเดือน พ.ย. แต่ผมดูแล้วไม่มีฤกษ์ เลยแจ้งว่าขอเป็นต้น ธ.ค.
ต้นเดือน ต.ค. เซลส์โทรฯมาบอกว่า มีรถจะเข้ามาปลายเดือน สะดวกรับไหม ผมดูแล้วฤกษ์รับรถไม่มี เลยแจ้งกลับไปว่าไม่มีฤกษ์ แต่ถ้ามีรถพร้อมรับ ภายในวันที่ 7 ต.ค. เลยก็พร้อมจ่ายสด เซลส์หายไปวันนึงมั๊ง แล้วก็แจ้งกลับมาว่า ได้ค่ะ
ผมก็ตามเรื่องรถเรื่อยๆ จนวันที่ 5 ต.ค. เซลส์ก็แจ้งว่ารถมาแล้ว สบายใจล่ะทีนี้ แฟนยิ้มแป้นเลย เพราะได้รถเร็วกว่าที่คิดไว้ 2 เดือน
รับรถเสร็จเรียบร้อย ด้วยความสงสัยเลยถามเซลส์ไปว่า ไปเอารถใครมาให้ผม หัวหน้าเซลส์เลยกระซิบว่า ลูกค้าของเธอเอง เธอเลื่อนคิวให้ เพราะเห็นว่าเซลส์ที่ขายรถให้ผม เพิ่งจะมาทำงานได้ไม่นาน อยากให้ได้ค่าขนมบ้าง
นับว่าเป็นโชคดีของผม และเซลส์จริงๆ เพราะหลังจากนั้นอีก 2 วัน น้ำก็ท่วมโรงงานโรจนะ

โชคดีมากครับ ไม่งั้นรออีกนานเลยกว่าน้ำจะลดแล้วเริ่มผลิตใหม่ได้ครับ

มีหลายประสบการณ์จริงๆครับ คราวหน้า ตอนผมจะซื้อรถตัวเอง คงต้องกลับมาอ่านกระทู้นี้ีอีกรอบ *-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2012, 19:50:28 โดย 6162002 »