ผู้เขียน หัวข้อ: บางครั้งรถราคาแพงในต่างจังหวัดก็ไม่ได้มีภาพลักษณ์ดีเสมอไป  (อ่าน 24823 ครั้ง)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
ถ้าสมมุติระหว่าง Mercedes-Benz C-Class W201 กับ Roll-Royce Phantom ออกต่างจังหวัด เขาจะมองว่าคันไหนหรูกว่ากันเนี่ย ;D ;D ;D
RR ชาวบ้านคงเรียกตรานกอีแร้ง (นางฟ้าหน้ารถหนะคับ)

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
แกคิดไงวะถึงได้ซื้อรถตู้ขนส่งมาขับ ? ซื้อวีโก้เท่ห์กว่าอีก

เฮ้ย ! กุซื้อ alphard นะเว้ยไม่ใช้รถตู้ขนส่ง (commuter)

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
ยังงี้ถ้าขับ Porche Cayenne คงนึกว่าราคาเท่ากันกับ Fortuner ล่ะมั๊ง

ออฟไลน์ kimmeng21

ยังงี้ถ้าขับ Porche Cayenne คงนึกว่าราคาเท่ากันกับ Fortuner ล่ะมั๊ง

555 ผมก็ว่า
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member
ถ้าสมมุติระหว่าง Mercedes-Benz C-Class W201 กับ Roll-Royce Phantom ออกต่างจังหวัด เขาจะมองว่าคันไหนหรูกว่ากันเนี่ย ;D ;D ;D

ตอบง่ายมากเลย mercedes แน่นอน
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ LimitedEdition

555 ผมก็ว่า

อันนั้นไม่ต้องถึงกับออกต่างจังหวัดเลยครับ ลุงเพื่อนขับ Cayenne ตัวแรก
ไปจอดที่โรงแรมแห่งนึงใน กทม. เข้า Valet parking คนรับรถตะโกนเรียกเพื่อนว่า
ให้มาช่วยขับ CR-V คันนี้ไปจอดหน่อย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
งั้นถ้าขับ A Class ไปคนก็ทักว่า Jazz GE แน่ๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ karn5811

จริงๆแหละ

ประสบการของผมไม่ใช่เรื่องรถนะครับ แต่เป็นรองเท้า

ปัจจุบันผมใส้รองเท้า ของ Fitflop คู่ละ 3500 บาท  แต่คนที่บ้านยายผมอะ มาถามผมว่าคู่ละกี่ร้อย

หนักกว่านั้นผมลองให้ป้าทายดูว่าคู้เท่าไร ป้าผมให้แพงสุด300 เจ็บใจมากกก เราซื้อมาตั้ง3500 อย่างงี้แหละต่างจังหวัด
เขาอาจจะไม่ได้ศึกษาเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ครับ เขาจะเน้นคุ้มค่เป็นหลัก

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าเป็นเมืองไทย เคยได้ยินไหมครับ

"ที่ซื้อเบ้นซ์เพราะ ยังไงเบ้นซ์ก็คือเบ้นซ์" งงไปเลย ไม่ได้บอกว่าเบ้นซ์ไม่ดีนะ

เคยได้ยินว่าพวกผู้หญิงเค้ามองคนขับ 370z ดีกว่าคนขับ R35 ไม่รู้จริงป่าว คงแล้วแต่คนมั้ง

ยิ่งถ้าเป็น Z4 SLK นี่ กรี้ดกันแทบสลบ แต่พอมาเจอ R34 V-spec ที่ราคามือสองเกือบหกล้าน กลับเฉยๆ แถมหาว่าแว้นอีก เง้อ

WINKUNG

เพื่อน : นายใช้มือถือยี่ห้อไรว่ะ ?

ผม : apple

เพื่อน : เท่าไหร่ว่ะ ?

ผม : สองหมื่นกว่าๆ

เพื่อน : แม้ง ราคาขนาดนี้ทำไม ไม่ซื้อ iphone วะ

ผม : .......................... (ไปต่อไม่ถูกเลย)

ปล. มึงไม่รู้จัก apple ใช่ไหม ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2012, 22:30:42 โดย WINKUNG »

ออฟไลน์ Headman

แปลกนะครับ ผมต่างจังหวัดเหมือนกัน ขับ citroen เหมือนกัน
ไปทางไหนก็มีแต่คนมอง บางคนรู้จักรุ่นด้วย ที่ประทับใจสุดคือ พี่ยามหน้าโลตัสชลบุรี
พอผมวิ่งเข้าไปเตรียมรับบัตร ยามทัก
หนูๆ Citroen ใช่ไหม
ใช่ครับพี่
ยกรถให้พี่ดูหน่อยได้ไหม
ครับๆ แล้วก็ปรับช่วงล่างขึ้นสูงสุดเลย
โอ้วว แม่บ้านพ่อบ้าน รถคันหน้า คันหลัง คนเดินถนน ยืนนิ่งดูเลย
ความรู้สึกตอนนั้น มันแบบว่า รู้สึกดีโคตรๆ รู้สึกเหมือน หล่อขึ้น 50 เปอร์เซ็นต์  ;D ;D

เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ pk71

• Jr. Member
  • **
อาจไม่ใช่แค่ต่างจังหวัดหรอกครับ อาจต้องแยกเป็น"กลุ่มคนรู้เรื่องรถ"กับ"กลุ่มคนไม่รู้เรื่องรถเท่าไหร่"ดีกว่า  :)

แล้วก็ไม่ใช่น้อยๆ นะครับกลุ่มหลังเนี่ย คนเมืองที่การศึกษาสูงๆ ที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถมากมายก็เข้าข่ายพวกนี้ คนกลุ่มนี้มักมีความรู้สึกว่า MB, BMW, Volvo ยังเป็น brand ราคาแพงและคุ้นหูอยู่ ขับรุ่นไหนก็แล้วแต่ ยังถือว่ามีตังค์อยู่ แม้ราคาสมัยนี้ก็ไม่ได้ห่างจาก Top D segment ญี่ปุ่นเท่าไหร่  แต่พอเป็น brand ญี่ปุ่นจะเหมารวมหมดว่าธรรมดา ทั้งที่ราคาและ option เดี๋ยวนี้ก็ไม่ได้น้อยหน้า brand ยุโรปแล้ว  ดังนั้นอาจจะมีโอกาสน้อยที่เค้าจะสามารถจัดกลุ่ม brand แปลกๆ ที่ไม่ค่อยคุ้นหูได้  กลุ่มนี้แค่แบ่ง segment B, C, D ได้ก็ถือว่าโอเคแล้วครับ

ในขณะที่คนกลุ่มแรกนี่ก็จะเข้าใจรถมากขึ้น แยกรุ่น แยกปี แยกราคาได้เลย ก็คงเป็นกลุ่มคนแบบเราๆ ท่านๆ ที่นั่งอ่านกันอยู่นี่  ;D ซึ่งก็ถือว่าเป็นคนกลุ่มน้อยอยู่ดีล่ะครับ

ปล. ขอแชร์ความรู้สึกส่วนตัว ด้วยความคิดของคนทั่วไปที่ว่า MB คือรถของคนรวย ผมเลยมีความรู้สึกไม่ปลื้ม MB ชนิดที่ไม่คิดจะลองด้วยซ้ำ ไม่ใช่ brand ที่จะพิจารณาในการซื้อเลย (ทั้งที่ตอนจะซื้อรถ ดูอยู่หลาย brand มากๆ และคนเชียร์ MB ก็เยอะอยู่ แต่ข้ามไปซะงั้น) ผมแค่รู้สึกว่ามันดาดดื่นและไม่ชอบที่คนมองแบบนั้นซะจริง เลยแหวกแนวซะเลย  ;D

ออฟไลน์ KLANG MR-S

ต้องทำใจอย่างเดียวครับงานนี้

ผมขับ MR-S ต่างจังหวัดคนชอบมาถามว่ารถราคาเท่าไหร่

แต่ไม่กล้าตอบอ่ะ เขิน ๆ กลัวเค้ารู้ความจริง ;) ;)

WINKUNG

ผมขับ MR-S ต่างจังหวัดคนชอบมาถามว่ารถราคาเท่าไหร่

แต่ไม่กล้าตอบอ่ะ เขิน ๆ กลัวเค้ารู้ความจริง ;) ;)

ผมมองแว๊บแรก แอบเห็นเป็น พอร์ช ด้วยแหละ  ;D

ปล. แต่งสวยเกินไป ><;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2012, 22:46:12 โดย WINKUNG »

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เพื่อน : นายใช้มือถือยี่ห้อไรว่ะ ?

ผม : apple

เพื่อน : เท่าไหร่ว่ะ ?

ผม : สองหมื่นกว่าๆ

เพื่อน : แม้ง ราคาขนาดนี้ทำไม ไม่ซื้อ iphone วะ

ผม : .......................... (ไปต่อไม่ถูกเลย)

ปล. มึงไม่รู้จัก apple ใช่ไหม ?

ของพี่พาฮามาก เจอคนอย่างนี้อย่าเข้าใกล้นะครับเดี๋ยวเขาทิ่มเอา  ;D

ออฟไลน์ MystogaN

เปนรถที่เอาไว้หลอกชาวบ้านได้ดีจริงๆ 55+

เพื่อนๆ ที่มหาลัยเวลาเห็น MR-S จะกรี๊ดกร๊าด ราวกับว่าพวกเทอเห้นพอร์ชเช่วิ่งผ่าน :P

ออฟไลน์ superden

โตโยต้า wishพ่อผมยังไม่รูจักเลยครับ พ่อผมอายุ๖๔เป็นครูด้วย แล้วtoyota BBพ่อผมเรียก โตโยต้า88

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ใช่แล้ว จ้า

ลองทำแบบสอบถาม จากคนทุกระดับ ดูซิ

"ถ้าให้เลือกรถได้ 1 ยีห้อ ไปใช้ฟรีๆ พร้อมบริการซ่อมแซมให้ทุกอย่าง เหมือนรถของบริษัท อยากได้รถยี่ห้ออะไร จ๊ะ ? "

ยี่ห้อที่นำโด่ง ทิ้งคู่แข่งเป็นทุ่ง คือ Mercedes-Benz

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ MomantuM

• Full Member
อย่าไปสนใจเลยครับ ถ้าคนขับรถและชอบเรื่องรถ รู้กันเกือบทุกคนแหละ
คนไม่ชอบเค้าก็มองรถแค่ว่ามันเป็นรถ รถหรูคือ Banz กับ BMW แค่นั้นมั้ง (ถ้าขับ Bentley เค้าคงว่ารถโบราณ)

ออฟไลน์ slumberland

• Newbie
  • *
บางคนโดนนินทาอีกค่ะว่า  ขายยาบ้ามาซื้อ

ออฟไลน์ kunimihero

• Jr. Member
  • **
แฟนผมเจอ Z4 หรือ SLK กริ๊ดใหญ่ บอกว่าสวยดี

แต่พอเจอ GT-Rรุ่นใหม่ บอกว่านิสสันรุ่นอะไรอ่ะ เท่าไรเหรอ พอบอกเกือบสิบล้าน ไม่เชื่อซะงั้น 5555+

ออฟไลน์ archian

มันก็คล้ายๆกับ ชาวกรุงไปถามชาวบ้านว่านี้ผักอะไร  .....   ต้นอะไร  ....

เขาก็พูดลับหลังว่า   ชาวกรุงนี้โง่จริงๆผัก.....ยังไม่รู้จัก   

สิ่งแวดล้อมมันต่างกันครับ  ....

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
^
^
^
ผมว่าไม่น่ะ เค้าคงไม่คิดอย่างนั้นหรอก คงคิดว่า อ๋อเค้าเป็นคนกรุงคงไม่ค่อยรู้จักเรื่องผักเท่าไหร่นักหรอก

ปกติคนกรุงมักดูถูกในเรื่องที่ไม่รู้ของคนต่างจังหวัด แต่ต่างจังหวัดจะไม่ค่อยดูถูกในเรื่องที่ไม่รู้ของคนกรุงหรอก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ WTF

ปกติครับ ไม่ใช่แค่ต่างจังหวัด

ในกรุงเทพนี่เองก็เหอะ

ถ้าไม่ใช่คนชอบรถ คนที่ติดตามข่าวสารรถยนต์ ยังงัยก็ Benz / BMW มาอันดับแรก

ลองเอา Golf GTI ไปถามคนทั่วไปว่าคันนี้เท่าไหร่ โดยเฉพาะผู้หญิง

รับรองน้อยคนจะตอบว่า 2 ล้านกว่า

แฟนผมเอง เห็น im WRX หน้าหมู ของรุ่นพี่คนนึง  

ผมยังถามแฟนเล่นๆ ให้ทายว่า คันนี้เท่าไหร่ ?

เค้ายังบอก 6-7 แสนมั้ง  

ถูกเลย ผมเคยถามแฟนบ่อยๆ เขามักจะตอบราคาประมาณนั้นเลย evo นี่ก็ด้วย
อีกตัว skyline GTR ถามแฟน แฟนบอก ล้านเศษๆมั๊ง 555

ออฟไลน์ checkmate

อยู่ในกรุงเทพมหานคร ผมก็เชื่อว่าให้คนพอรู้เรื่องรถตลาดอยู่บ้างในหัว ยังคงแยกไม่ออกระหว่าง mitsuoka กับ rolls-royce

ออฟไลน์ 2k

นี่คือเหตุผลที่ควรจะซ์อรถเพื่อตัวเองไม่เพื่อค่านิยมของสังคมครับ ถ้าจะให้ไปเลือกยาริสหรือแคมรี่แทนที่ซีตรองเพื่อให้คนอื่นๆเค้ารู้จักหรือเอ่ยปากชมว่ารวยก็ไม่ถูกใจใช่ไหมล่ะ? เวลาไม่กี่นาทีที่คนแปลกหน้ามาชมว่ารวยจังนั้นมันเทียบไม่ได้กับความบังเทิงที่ซีตรองมอบให้เป็นปีๆหรอก  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ superden

ใช่แล้ว จ้า

ลองทำแบบสอบถาม จากคนทุกระดับ ดูซิ

"ถ้าให้เลือกรถได้ 1 ยีห้อ ไปใช้ฟรีๆ พร้อมบริการซ่อมแซมให้ทุกอย่าง เหมือนรถของบริษัท อยากได้รถยี่ห้ออะไร จ๊ะ ? "

ยี่ห้อที่นำโด่ง ทิ้งคู่แข่งเป็นทุ่ง คือ Mercedes-Benz

ก็ไม่แน่นะครับ  โดยเฉพาะชนชั้นรากหญ็า หาเช้ากินค่ำ ยังไงผมว่าเขาเอากระบะนะ  หรือพวกข้าราชการก็เอาโตโยต้า อาจจะแคมรี่ ก็ได้  เบนว์ผมว่าเฉพาะกลุ่มเกินไป อย่างผมพูดตรงๆให้ผมขับเบนซ์ฟรี ผมก็ไม่เอานะ  มีหวังโดนเจ้านายเพ็งเล็งแน่ ขับวันสองวันน่าลอง แต่ตลอดไปคงแปลกๆ เอารถเข้ากับฐานะ ความเป็นอยู่ดีกว่า

ออฟไลน์ 2k

บางครั้งการที่ใช้รถที่คนอื่นไม่รุ้จักก็สร้างความบันเทิงให้เราได้นะครับ อย่างพวกวัยรุ่นเซี้ยวๆเห็นซูบารุ/อีโวลูชั่นแท้ๆแล้วนึกว่าเป็นรถบ้านๆใส่ชุดแต่งให้เตะตา จะมาจี้มาปาดหน้าเล่นก็จะโดนทิ้งหายทิ้งไว้ให้งงภายหลังว่ามันเกิดอะไรขึ้น  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

จะไปว่าต่างจังหวัดเค้าไม่รู้อย่างนั้นก้อไม่ได้

มันไม่ต่างจากที่คนเมืองกรุงสมัยนี้เห็นมินิแล้วก้อเทิดทูนกันว่าหรู ไฮโซ อย่างโง้นอย่างงี้
ทั้งที่ในบางประเทศเป็นรถเกรดเดียวกับยาริส แจส

ออฟไลน์ mongolias

ผมไม่คิดจะว่าช่างตัดผมนะครับ ผมว่าเค้าคงเห็นว่าสวยดี ก็เลยถาม คนต่างจังหวัด เวลามองอะไร มักจะมองที่ขนาดมาก่อนครับ ก็เจ้า DS3 ไซส์มันใกล้ๆกับ Subcompact และ ECo car การที่เค้าจะถามแบบนั้นมันก็ไม่แปลกหรอกครับ

คนไม่รู้แต่รู้จักที่จะถามไม่ใช่คนโง่ คนโง่คือคนที่อวดรู้แล้วรู้ไม่จริงครับ
หลายความเห็น ผมอ่านแล้วดูเหมือนจะดูถูกเค้านะครับ มองคนอย่างมองแค่เปลือก แต่ควรจะรู้จักเค้าให้มากกว่านั้น

แถวบ้านผม มีลุงแก่ๆคนนึงใส่เสื้อผ้าเก่าๆ กางเกงขาก๊วยบ้าง ปั่นจักรยานเก่าๆทุกวัน แต่ขอโทษครับ เงินมีเป็นหลักสิบล้าน แกเลี้ยงกุ้งเป็นสิบๆบ่อ และแทบไม่เคยเห็นแกขาดทุนจากการจับกุ้งเลย ดูคนอย่าดูที่ภายนอกครับ