ผู้เขียน หัวข้อ: บางครั้งรถราคาแพงในต่างจังหวัดก็ไม่ได้มีภาพลักษณ์ดีเสมอไป  (อ่าน 24847 ครั้ง)

ออฟไลน์ thelen

• Newbie
  • *
ผมไม่คิดจะว่าช่างตัดผมนะครับ ผมว่าเค้าคงเห็นว่าสวยดี ก็เลยถาม คนต่างจังหวัด เวลามองอะไร มักจะมองที่ขนาดมาก่อนครับ ก็เจ้า DS3 ไซส์มันใกล้ๆกับ Subcompact และ ECo car การที่เค้าจะถามแบบนั้นมันก็ไม่แปลกหรอกครับ

คนไม่รู้แต่รู้จักที่จะถามไม่ใช่คนโง่ คนโง่คือคนที่อวดรู้แล้วรู้ไม่จริงครับ
หลายความเห็น ผมอ่านแล้วดูเหมือนจะดูถูกเค้านะครับ มองคนอย่างมองแค่เปลือก แต่ควรจะรู้จักเค้าให้มากกว่านั้น

แถวบ้านผม มีลุงแก่ๆคนนึงใส่เสื้อผ้าเก่าๆ กางเกงขาก๊วยบ้าง ปั่นจักรยานเก่าๆทุกวัน แต่ขอโทษครับ เงินมีเป็นหลักสิบล้าน แกเลี้ยงกุ้งเป็นสิบๆบ่อ และแทบไม่เคยเห็นแกขาดทุนจากการจับกุ้งเลย ดูคนอย่าดูที่ภายนอกครับ

^
^
^
ผมว่าไม่น่ะ เค้าคงไม่คิดอย่างนั้นหรอก คงคิดว่า อ๋อเค้าเป็นคนกรุงคงไม่ค่อยรู้จักเรื่องผักเท่าไหร่นักหรอก

ปกติคนกรุงมักดูถูกในเรื่องที่ไม่รู้ของคนต่างจังหวัด แต่ต่างจังหวัดจะไม่ค่อยดูถูกในเรื่องที่ไม่รู้ของคนกรุงหรอก

+1000 ครับ ถูกใจอย่างแรงครับ....สาธุ

ออฟไลน์ archian

• Hero Member
^
^
^
ผมว่าไม่น่ะ เค้าคงไม่คิดอย่างนั้นหรอก คงคิดว่า อ๋อเค้าเป็นคนกรุงคงไม่ค่อยรู้จักเรื่องผักเท่าไหร่นักหรอก

ปกติคนกรุงมักดูถูกในเรื่องที่ไม่รู้ของคนต่างจังหวัด แต่ต่างจังหวัดจะไม่ค่อยดูถูกในเรื่องที่ไม่รู้ของคนกรุงหรอก

ไม่เสมอไปนะครับ   เชียงใหม่บ้านผม  หน้าหนาวที  ถามเยอะเลย  อิอิอิอิ  .....

ออฟไลน์ poramasuan

• Jr. Member
  • **
  • โตขึ้น หนูจะเป็น E-Coupe ^^
ภาพลักษณ์ CITROEN มันก็ต่ำกว่า BENZ BMW อยู่แล้วนิครับ

ไม่ว่าใน กทม หรือ ต่างจังหวัด

ออฟไลน์ poramasuan

• **
  • โตขึ้น หนูจะเป็น E-Coupe ^^
ผมไม่คิดจะว่าช่างตัดผมนะครับ ผมว่าเค้าคงเห็นว่าสวยดี ก็เลยถาม คนต่างจังหวัด เวลามองอะไร มักจะมองที่ขนาดมาก่อนครับ ก็เจ้า DS3 ไซส์มันใกล้ๆกับ Subcompact และ ECo car การที่เค้าจะถามแบบนั้นมันก็ไม่แปลกหรอกครับ

คนไม่รู้แต่รู้จักที่จะถามไม่ใช่คนโง่ คนโง่คือคนที่อวดรู้แล้วรู้ไม่จริงครับ
หลายความเห็น ผมอ่านแล้วดูเหมือนจะดูถูกเค้านะครับ มองคนอย่างมองแค่เปลือก แต่ควรจะรู้จักเค้าให้มากกว่านั้น

แถวบ้านผม มีลุงแก่ๆคนนึงใส่เสื้อผ้าเก่าๆ กางเกงขาก๊วยบ้าง ปั่นจักรยานเก่าๆทุกวัน แต่ขอโทษครับ เงินมีเป็นหลักสิบล้าน แกเลี้ยงกุ้งเป็นสิบๆบ่อ และแทบไม่เคยเห็นแกขาดทุนจากการจับกุ้งเลย ดูคนอย่าดูที่ภายนอกครับ

กด like เลยครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
ผมเห็นด้วยกับพี่ mongolias นะครับ ส่วนมากจะเทียบที่ขนาดจริงๆ ถ้าบ้านนอกจริงๆ fortuner Pajero sport เป็นรถที่แพงมากๆๆๆ เทพมากๆๆๆ ครับ
ต่อให้ขับ M3  C200 amg ไปเค้าก็ไม่สนใจหรอกครับ เพราะเค้าไม่รู้จริงๆ และมันใช้ประโยชน์ไม่ได้ แล้วจะบอกว่ารถอะไรเล็กนิดเดียวแพงมากกกก
ซื้อมาได้ยังไง อะไรประมาณนี้ เราก็ ง่อยไป  :'(

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
รถอะไรแพงก็แพงติดหล่ม
รถอะไรแพงก็แพงวิ่งในท้องสวนก็ไม่ได้
ระอะไรบลาๆ  ;D ;D

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
ที่คนส่วนใหญ่เค้ามองว่า BENZ BMW หรูกว่าก็ถูกแล้วนี่ครับ

ซีตรองภาพมันไม่ได้หรูกว่า BMW BENZ อยู่แล้วนิ่ครับตัว DS3 นี่มันเหมือนรถแฟชั่นเหมือน MINI น่ะถ้าประกอบในมันก็ถูกกว่า BENZ BMW อยู่แล้วที่เค้ากะราคาประมาณ MARCH นี่อาจจะต่ำไปนิดแต่จริงๆแล้วราคาใน UK มันก็ไม่ต่างจาก JAZZ เท่าไหร่ซึ่งมันแพงเพราะมันนำเข้าเฉยๆ ที่ดูหรูเพราะภาพที่บ้านเราสร้างกันขึ้นมาทั้งนั้น  แต่สวยเด่นเตะตาน่ะสวยแน่อันนี้ผมยอมรับ

จากการกะราคาของช่างตัดผมคนนั้นผมว่าใกล้เคียงนะอาจะเป็นความรู้สึกที่มัน pure กว่าเราด้วยซ้ำเราะเค้าตัดสินจากที่เห็นตรงนั้นเลยว่ารถประมาณนี้ควรราคาเท่าไหร่ไม่ได้ถูกครอบด้วยภาพลักษณ์หรือข้อมูลเหมือนเราๆ

คิดดูถ้าเราเห็น MINI หรือ DS3 ครั้งแรกแล้วไม่รู้อะไรเกี่ยวกับมันเลยเราจะกะราคาเท่าไหร่ครับ?? เป็นผมกะราคาเท่า JAZZ ครับ +- 100,000 เดียว

ส่วนที่เห็น Z4 SLK ดูดีกว่า R35 ถ้าเป็นคนไม่รู้ผมก็เห็นด้วยครับเพราะจุดประสงค์ของการออกแบบมันเป็นอย่างนั้นจริงๆ Z4 SLK มันดูหล่อแบบหรูๆ ไอ้พวก R35 นี่มันออกแนวดิบเถื่อน ถ้าคนบ้า่รถมันก็ชอบอย่างหลังดิบ/แรง/เร็ว/รูปลักษณ์ ออกทางดุๆ มาก่อนแต่คนทั่วไปที่ไม่ชอบรถจริงๆจังใครเค้าจะมารู้เรื่องพวกนั้นมันก็เห็นแต่รูปภายนอก ซึ่ง 2 ตัวแรกมันดึงดูดกว่าตัวหลังเดินผ่านๆเหมือนรถบ้านซะยังงัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2012, 13:57:55 โดย gttle »

ออฟไลน์ jadittir

• **
บางครั้ง มันก็เป็นสิ่งดีนะ

2 วันก่อน แฟนเอา Lexus CT-200h ไปล้าง+เคลือบที่ วิลล่าอารีย์ เด็กรับรถคิดว่าเป็น Mazda 3 (ลงเอกสารอย่างนั้นจริงๆ) แล้วคิดราคาค่าล้าง+เคลือบน้ำยา Ultimate แบบรถไซส์ M  ทั้งที่ไปทำมาเป็นสิบรอบคิดราคาไซส์ L

เสียตังถูกลง 100 บาทซะงั้น

แต่ก็แปลกนะ รถก็ขนาดเท่าๆ กัน พอเป็นรถยุโรป โดยบวกตลอด รถ Audi A1 ผมก็โดน ชาร์จราคาไซส์ M แต่พอเอา Jazz ไปล้างบ้าง ดันคิดไซส์ S ทั้งที่ดูก็รู้ว่า Jazz ใหญ่กว่า --"

ออฟไลน์ Headman

แฟนผมเจอ Z4 หรือ SLK กริ๊ดใหญ่ บอกว่าสวยดี

แต่พอเจอ GT-Rรุ่นใหม่ บอกว่านิสสันรุ่นอะไรอ่ะ เท่าไรเหรอ พอบอกเกือบสิบล้าน ไม่เชื่อซะงั้น 5555+

ผมเคยเห็นครับ ผมชี้ให้เพื่อนดู นั่นไง SLR เพื่อนมันเถียงเลย Slk ธรรมดานี่แหละ พอเจ้าของตืดเครื่องปุป หน้าแตกกันเป็นแถวๆ เลยครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
วิธีการที่จะทำให้ รถของคุณ ติดตลาด และเป็นที่รู้จักของต่างจังหวัด

อาจต้องใช้เวลาหน่อย แต่คงต้องใช้วิธีเดียวคือ

ลงโฆษณา ทั้งช่วงข่าวเที่ยง ข่าวเย็น ข่าวค่ำ และช่วงละคร TV ช่อง 3 และ ช่อง 7 ให้ถี่ๆ ทุกวัน
เอาแค่ 2 ช่องนี้ก็พอ แล้วก็ลงโฆษณา หนังสือพิมพ์ เฉพาะไทยรัฐ และเดลินิวส์ เอาแค่ ครึ่งหลัง
หรือเต็มแผ่นหลังพอ ต่อเนื่องกันทุกวัน เป็นเวลา 1-2 ปี

ซึ่งตัวเงินตรงนั้น จะเท่ากับ หลายร้อยล้าน บาท หรืออาจจะเกือบพันล้านบาท

คุ้มไหม? ไม่คุ้ม! ค่อยเป็นค่อยไปดีกว่า แล้วถ้าค่อยเป็นค่อยไป จะต้องใช้เวลานานแคไหนละ

ก็ขึ้นกับเงินที่จ่ายไป จ่ายแค่ไหน ก็มีคนรู้จักมากขึ้นแค่เท่านั้น

เรื่องนี้พูดลำบากครับ ถ้ามองในแง่มาร์เก็ตติง เพราะท้ายสุดแล้ว คนไทยเราซื้อรถมา
ก็มีเรื่องความภาคภูมิใจ เจือปนอยู่ในการตัดสินใจสั่งซื้อด้วยหนะครับ

ออฟไลน์ Psychopath

• **
^
^
^

เห็นด้วยครับ มองได้ขาดครับ

ออฟไลน์ MoLee

อยู่ในกรุงเทพมหานคร ผมก็เชื่อว่าให้คนพอรู้เรื่องรถตลาดอยู่บ้างในหัว ยังคงแยกไม่ออกระหว่าง mitsuoka กับ rolls-royce
ฮ่าๆผมเคยเจอคันนึง ถ้าไม่เคยเห็นยี้ห้อนี้ในงานมอเตอรโชว์ครั้งนึง คงจะคิดว่าrolls-royce เหมือนกัน แต่ดูไปมาอ่ะนี้มันเส้นสายเทียน่าหนิ แต่ณขณะนั้นก็ยังจำชื่อยี้ห้อไม่ได้จนถึงตอนนี้เพิ่งเคลีย :P ...

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
ผมเพิ่งถอย BMW ป้ายแดงมา พอกลับถึงบ้านยังมีคนทักเลยว่า นี่มัน Mazda  ตัวใหม่เหรอ....... เพิ่งออกเหรอ....... เล่นเอาผมพูดไม่ออก..........

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
มันก็คล้ายๆกับ ชาวกรุงไปถามชาวบ้านว่านี้ผักอะไร  .....   ต้นอะไร  ....

เขาก็พูดลับหลังว่า   ชาวกรุงนี้โง่จริงๆผัก.....ยังไม่รู้จัก   

สิ่งแวดล้อมมันต่างกันครับ  ....

Like  !!!!!!!

ออฟไลน์ Sappe!

ได้ยินแบบนี้แล้วเซงเลย  :D :D :D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium