ผู้เขียน หัวข้อ: LAND ROVER FREELANDER TD4 2.0 AT มิอ2 น่าใช้มัียครับ  (อ่าน 47662 ครั้ง)

ออฟไลน์ mooja

• Jr. Member
  • **
LAND ROVER FREELANDER TD4 2.0 AT มิอ2 น่าใช้มัียครับ
« เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 14:21:32 »
อยากสอบถาม  ผู้รู้ เเละผู้ที่ใช้  LAND ROVER FREELANDER TD4 2.0 AT ปี 2006 ดีเซลนะครับ  ราคา 8เเสน-9เเสน  เป็นโฉม ก่อนเปลี่ยนล่าสุด  น่าใช้มั๊ย  ปกติขับอยู่ในเกาะความเร็ว40-80  นานๆถึงข้ามฝั่งที  วิ่งสุราษฎรไปกระบี่  อยากทราบว่าอัตรา การวิ่งความเร็ว 40  60  80  รอบเครื่องประมาณเท่าไหร่  เเละค่าซ่อมบำรุงต่างจากรถญี่ปุ่นมากมั๊ย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
Re: LAND ROVER FREELANDER TD4 2.0 AT มิอ2 น่าใช้มัียครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 15:06:51 »
รุ่นนี้ผมใช้อยู่คับ
อัตราเร่งผมว่าค่อนข้างอืด แต่ถ้าวิ่ง 40-80 ก็โอเคคับ (จริงๆวิ่งแถวนี้คันไหนได้หมดนะ ฮ่าๆ)
อัตราสิ้นเปลืองประมาณ 11โล/ลิตร แต่ถ้าวิ่งพยายามให้ประหยัดเคยได้แถวๆ 13โล/ลิตร
บำรุงรักษาไม่ญี่ปุ่นแน่นอน ล่าสุดพูเล่ย์แตก โดนไปเกือบหมื่น ราคาอู่นอกนะครับเนี่ย (ถ้าอยากทราบเดี๋ยวหลังไมค์ให้ได้คับ)
รถผมใช้ปานกลางคับ วิ่งงานตามหัวเมือง ได้ลุยบ้างตอนเข้าสวน หรือไปดูไซต์งาน
ตอนนี้วิ่งมาแสนกว่าๆ ใช้มาตั้งแต่มือแรก บำรุงตามระยะ
แปลกๆก็มีมอเตอร์ยกกระจกหลังพัง, แอร์ไม่เย็นอันนี้ไม่รู้แก้ยังไงแต่ติดฟิล์มดีๆช่วยได้เยอะคับ,
ลูกปืนล้อหลังแตกอันนี้คนที่รู้จักกันใช้อีกสองคันโดนเหมือนกัน ไม่รู้ตั้งเวลามาให้เสียเปล่า,
ไฟเตือนโชว์ ก็เอาเครื่องอ่านค่าได้ เซ็ตดีฟอลท์ใหม่ก็ใช้ได้แล้วคับ

อยากรู้อะไรถามเพิ่มได้คับ คันนี้ผมใช้บ่อยสุดแล้ว
นึกอะไรออกจะมาเพิ่มให้คับ

ปล. อีกสองคันที่คนรู้จักใช้เป็นตัวเดียวกันกับผม 1คัน แล้วก็ตัวที่ไมเนอร์แล้วอีก 1คัน ดีเซลทั้งหมดคับ
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

• **
Re: LAND ROVER FREELANDER TD4 2.0 AT มิอ2 น่าใช้มัียครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 15:42:30 »
ขอบคุณครับ

คือกำลังมองหารถใหม่ขับน่ะครับ  เพิ่งขายสเปอร์ไรเดอร์ไป ชอบฟรีเเลนเดอร์มานานเเล้ว  นั่งกันไม่เกิน3คนหรอกครับ ส่วนมาก ขับคนเดียว เมื่อก่อน ลุยทางกันดารเยอะเลยเอา4*4ใช้ 

ตอนนี้เบื่อเเล้วครับ  ไม่ได้ลุยเหมือนก่อน มีรถลุยๆไว้คันนึงเเล้ว สปอทไรเดอร์ โดดเหลือเกิน ขายทิ้ง  เเต่ตอนนี้ขาหัก  เลยดูไปเรื่อยๆน่ะครับ  เล็งที่ปาเจโร่ ขับ2 รอปลายๆปีนู้นเเระครับ  เเต่ก็ยังแอบดู ฟรีเเลนเดอร์อยู่  ชอบเป้นการส่วนตัว

ฟรีเเลนเดอร์ ดีเซล จุกจิกหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 16:03:49 »
ผมว่าไม่จุกจิกนะ
ระบบไฟ ระบบอิเล็คทรอนิคส์มันไม่ค่อยมีอะไรมาก ดังที่กล่าวไปแล้วเรื่องไฟเตือนอยู่ดีๆก็ขึ้นเพราะเซ็นเซอร์เจ๊ง
ใช้มาหกปีมีเตือน Traction control กับ SRS อย่างละที (เอาเข้าไปเช็คก็หายคับ)

ต้องถามว่าใช้งานอยู่แถวไหนคับ?
ถ้ากรุงเทพ มีอู่นอกดีๆเยอะ ผมก็ว่าโอเคนะ ถ้าชอบส่วนตัว
ผมวิ่งอีสานบน มาเมเจอร์เซอวิสกรุงเทพบ้าง ก็ถือว่าไม่สาหัสคับ

คันนี้ตอนแรกซื้อมาเพราะพ่อผมชอบ Land Rover แล้วเจ้าตัวนี้มันทำให้ LR มี Entry level ที่ต่ำลงมากพอจับต้องได้ บวกกับหน้าตาดุดันดี พ่อผมเลยซื้อเลย (ตอนนั้นมีโปรผ่อนห้าปี ดบ. 0% ด้วยคับ)
ตอนนั้นที่บ้านไม่มีใครเห็นด้วยเลย แต่เท่าที่ใช้มาก็ปลื้มคับ
ขนาดพ่อผมเห็น Evoque ใน นสพ. ก็อยากได้คับ แต่ผมดูๆแล้วเจ้านี้ระบบไฟ อิเล็คทรอนิคส์ อำนวยความสะดวกอะไรต่างๆ เยอะจนเกินไป
กลัวจะเจ๊งบ่อย ศูนย์ LR ที่อุดรก็ปิดไป ไม่มีแววฟื้น ที่บ้านเลยห้ามๆกันไว้อยู่คับ 55
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 16:13:11 »
ผมอยู่ที่สมุยครับ  มีอู้ที่ไว้ใจ ทั้งเครื่องเเละช่วงล่าง  เห้นคนรู้จักกันใช้เชอลากี่ กะฟรีเเลนเดอร์ รุ่นที่คุณขึ้นรูป ก็มาซ่อมกับแก 

ตอนสปอร์ทไรเดอร์ ไฟ absขึ้น เเกเปลี่ยนเซนเซอร์ให้ก็หายไป  เป็นอู่นอก ใช้บริการมา5-6ปีเเล้วครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 16:45:58 »
งั้นก็เยี่ยมเลยคับ ไปลองขับดูก่อนก็ได้
เท่าที่ถามอู่มา รุ่นนี้ดีเซลจะปัญหาน้อยกว่าเบนซิลเยอะคับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจ
ผมชอบเก๋งมาตลอด จนได้ขับคันนี้แหละคับ คันต่อไปก็คงเป็นประเภทนี้เหมือนกัน ฮ่าๆ :D

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 17:04:38 »
ครับ  รอดูไปเรื่อยๆก่อนครับ ;D