ผู้เขียน หัวข้อ: ญาติกำลังจะซื้อ ford ranger ใหม่ มีคำถามรบกวนหน่ยค่ะ  (อ่าน 9212 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
สวัสดีค่ะ
  พึ่งโพสครั้งแรกนะคะ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้ล่วงหน้าค่ะ แต่ก็อ่านกระทู้มานานมากแล้วคะ
ตามหัวข้อเลยค่ะ ตอนนี้ตัวเองใช้ นาวาร่าคาริเบอร์ ไปดู ford  ตัวยกสูง 4 ประตู มาเลยมีข้อสงสัยว่า
 ภายนอกสวยมาก ใหญ่โตอลังการงานสร้างมาก แต่ภายในมันเหมือนจะแคบกว่ารถเราเองหรือเปล่าคะ (หรือเข้าข้างรถตัวเองมากไป)

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
Re: ญาติกำลังจะซื้อ ford ranger ใหม่ มีคำถามรบกวนหน่ยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 16:16:19 »
สวัสดีค่ะ
  พึ่งโพสครั้งแรกนะคะ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้ล่วงหน้าค่ะ แต่ก็อ่านกระทู้มานานมากแล้วคะ
ตามหัวข้อเลยค่ะ ตอนนี้ตัวเองใช้ นาวาร่าคาริเบอร์ ไปดู ford  ตัวยกสูง 4 ประตู มาเลยมีข้อสงสัยว่า
 ภายนอกสวยมาก ใหญ่โตอลังการงานสร้างมาก แต่ภายในมันเหมือนจะแคบกว่ารถเราเองหรือเปล่าคะ (หรือเข้าข้างรถตัวเองมากไป)

ขอบคุณมากค่ะ

ลองนั่งดูสิครับ ใช้ความรู้สึกตัวเองเปรียบเทียบกับรถตัวเองเลยครับ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ kris-lack

Re: ญาติกำลังจะซื้อ ford ranger ใหม่ มีคำถามรบกวนหน่ยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 16:23:56 »
คือ ไปนั่งดูแล้วค่ะ
แต่ที่สงสัยคือ ข้างนอกมันใหญ่มากๆ แต่ทำไมพอเข้าไปนั่งข้างในแล้วมันดูแคบๆค่ะ
หรือว่าเราคิดและรู้สึกไปเองค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 16:31:05 »
ขอตอบแบบกำปั้นทุกดินเลยครับ เอาเสปคมากางแล้วเอาตัวเลขมาเทียบกันดูเลยครับ

ในการการออกแบบ เรื่องสีวัสดุที่ใช้ แนวสันโค้ง เส้นโค้ง มันหลอกความรู้สึกเราทำให้เราสับสนกับมิติที่แท้จริงได้ครับ

เอาแบบแม่นยำที่สุดก็เอาตัวเลขมานั่งคุยกัน หรือ เอาเราชอบนั่งสบายทั้งคนขับ ผู้โดยสารที่ต้องนั่งประจำทุกๆคนมาออกความเห็นกันเลยครับ

ยกกันไปทั้งบ้านเลยครับไปลองรถ น่ารักดีออกครับ ;D

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 16:41:13 »
ภายในของนาวาร่าโทนสีสว่าง  ภายในของเรนเจอร์โทนสีดำ
คอนโซนและกรอบประตูของนาวาร่า หนาขนาดไหน
คอนโซนและกรอบประตูของเรนเจอร์ หนาขนาดไหน
เอาตัวเลขความกว้างของทั้งสองคันมามาวัดกันดูครับ

เราก็จะรู้ว่าภายในรถคันไหนแคบกว่ากันครับ  ;) 

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 16:57:14 »
อยากรู้ที่ส่วนไหนก็เอาตลับเมตรวัดเลยจะได้เทียบได้ตรงความต้องการ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 17:51:24 »
ครับ ใช้ตลับเมตร วัดได้เลยครับ แล้วจะเห็นว่า ห้องโดยสารของ รถกระบะรุ่นใหม่ๆ หลายๆรุ่น จะใหญ่กว่า Navara ครับ

แต่ อย่างไรก็ตาม การซื้อรถ ยังมีปัจจัยอื่นๆให้ต้องคำนึงอีกมากครับ และการซื้อ Navara ก็เป็นการตัดสินใจ
ที่ไม่ผิดพลาดอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 18:13:35 »
ผมก็ชอบ ทั้งเชฟและเรนเจอร์

แต่ไปลองขับดูแล้ว รถมันสไตอึดอัดครับ

ไม่ได้เล็กแต่เป็นรถที่อึดอัด

ถ้าเทียบแจ๊สกับเฟียสต้า ผมขับทั้งคู่เฟียสต้านั่งแล้วพอดีตัวมาก แจ๊สหลวมๆเลย

นาวาร่าออกแนวสบายๆ กระชับนิดๆ ไม่สบายโล่งโจ้งอย่างไทรตัน  แต่เรนเจอร์มาแนวกระชับตัว นั่งแล้วพอดีตัว

เชฟก็เหมือนกัน ผมจึงหันเหไปมองไทรตันแทน กะว่าจะเอามาแทนนาวาร่าที่ครบห้าปีแล้ว

ตอนนี้แผ่นดินใหวบ่อยเลยระงับการซื้อไปแล้ว กลัวซื้อมาไม่ทันใช้โดนซึนามิก่อน

ผมอยู่ภูเก็ตครับ ติดทะเลเลย อพยบกันแทบทุกวัน จนยอมตายไม่อพยบกันแล้ว

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 19:30:39 »
เค้าออกแบบให้มีที่ไว้สำหรับใช้ประโยชน์อย่างอื่นน่ะครับ
ที่นั่งมันอาจดูแคบ แต่ผมตัวใหญ่ีมากนั่งแล้วก็ไม่รูสึกว่ามันเล็กนะ
แผงคอนโซลกับสีก็มีส่วนนะ ถ้าแผงคอนโซลทำมาให้ดูโค้งเว้า
บวกกับใช้สีแนวสว่าง รถจะดูกว้าง แต่นี่เล่นสีเข้มและคอนโซลแนวบึกบึน
ก็เลยดูเล็ก ซื้อเถอะครับถ้าชอบ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 19:42:07 »
สิ่งหนึงทำให้ฟอร์ดแคบ เบาะนั่งคู่หน้า ฟอร์ดจะทำหนามาก ตั้งแต่แผ่นหลังยันที่พิงศรีษะ โปรดสังเกตุดูครับ
เฟียสต้าก็ด้วย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 20:02:06 »
ใช่ความรู้สึกดีกว่าครับ โปร่งสบาย เข้าออกสบาย นั่งสบาย ขับสบาย
รถขนาดกว้างกว่าจริง นั่งไม่สบาย  ภายในก็แคบๆ รู้สึกอึดอัด กว้างกว่าก็เท่านั้นครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 23:23:34 »
ใช้ความรู้สึกดีกว่าดูตัวเลขดีกว่าครับ..

การออกแบบภายในมันมีผลมากกว่าตัวเลขมิติที่เกินกันไม่กี่มิลเองครับ

ขนาดบริโอมันยังทำให้ผมรู้สึกกว้างได้เลย.. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 07:15:54 »
เอาแค่นั่งได้ไม่อึดอัดก็พอคับคุณพี่ ;D

ยกเว้นว่าต้องการความอเนกประสงค์จริงๆ น่าจะเป็นรถประเภทอื่นดีกว่าครับ