ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามประสบการณ์จริงการโทรเรียกประกัน เมื่อเกิดอุบัติเหตุค่ะ  (อ่าน 9971 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jennifa

• Jr. Member
  • **
เนื่องจากอยากจะเปลี่ยน บริษัทที่ทำประกันค่ะ

เหตุผลเพราะเบี้ยประกันของบริษัทเดิมปรับขึ้นเพราะปีที่ผ่านมา เคลมไปเกินกว่า 2 แสน ก็เลยเสียประวัติ ไม่มีส่วนลด

เมื่อเช็คเบี้ยของบริษัทอื่นจะถูกกว่ามาก มาก และเงือนไขการคุ้มครองก็มากกว่า (บ. อื่นคุ้มครอง  1 ล้าน บ. เดิมคุ้มครอง 7.5 แสน)

แต่โดยส่วนตัวชอบ บ. เดิม เพราะเมื่อเกิดเหตุอะไร จะมาเร็วมาก และมีรถลากจูงอยู่ทั่วไป รวดเร็วไม่ช้า เคลมก็ง่าย สะดวกไปหมดค่ะ

แต่..ข้อเสียคือไม่มีส่วนลดนั่นแหละค่ะ

คำถามคือ อยากถามทุกท่านที่มีประสบการณ์การโทรเรียกประกันของบริษัทต่าง ๆ เมื่อเราเกิดเหตุ ว่าเป็นอย่างไรบ้างคะ

ความรวดเร็ว รถบริการลากจูง การเข้าซ่อมต่าง ๆ เคยมีปัญหาไม๊คะ

เพราะส่วนต่างตรงนี้เซพได้กว่าห้าพันเลยค่ะ จะได้มีทางเลือกใหม่ด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
กรุงเทพฯประกันภัย ก็โอเคดีครับ ผมอยู่ต่างจังหวัด ก็มาภายใน 1 ช.ม.
เครมไม่ยาก แจ้งทางโทรศัพท์ แล้วให้เค้าออกใบเคลมส่งมาทางเมล์ก็ได้(ในกรณีไม่มีคู่กรณี)

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ถึงกับต้องเจอรถลากจูงนะครับ เท่าที่สัมผัสไม่กี่บริษัท ยังไม่หนีกันมาก

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

วิริยะ พนักงานเคลมโอเค บางคนเก๋าหน่อย เจอคู่กรณีลูกเล่นเยอะ
พนักงาน ก็มีทักษะการเจรจาต่อรองดีมาก
เวลาเรียกก็รอไม่นาน เคลมง่าย ไม่งี่เง่า

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Full Member
  • Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
ใช่ครับ แต่ละบริษัทไม่หนีกันมาก

ถ้าอยู่ในกรุงเทพ  การเคลมนี่แทบไม่ต่างกัน
แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัด  ก็ต้องดูว่าจังหวัดที่อยู่มี สนง. ประกันนั้นๆอยู่ใกล้ไหม ยังไง

ส่วนมากถ้าเราขับรถระวังอยู่แล้ว ไม่ต้อง "เคลมสด" เสมอไปก็ได้ครับ
หากเราเป็นฝ่ายถูก  ให้คู่กรณีเซ็นในใบรับว่าเป็นผู้ผิด ให้ก่อนก็ได้ครับ
ขอเลขประชาชน เลขใบขับขี่ ให้เค้าลงชื่อซะว่าผิด

ทางประกัน โทรไปให้มาเคลมที่บ้านในวันหยุดนอนอยู่บ้านสบายๆก็ได้
อาการนี้เรียก "เคมแห้ง"  แล้วค่อยเอาไปเข้าอู่ที่เราไว้ใจ

ปอ ลอ ควรมีอู่ที่เราไว้วางใจ ใช้ประจำ เรื่องการซ่อมและการเบิกจ่าย ถ้าเราเอาใบเคมไปให้อู่
เค้าก็ทำแปปเดียวครับ
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
ของผม ทิพยประกันภัยอะ มาเร็วใช้ได้เลยนะตอนที่หลังคาตกลงมาใส่รถผมอะ พูดดี บริการดีด้วย

ออฟไลน์ udis

ไทยประกัน เหตุเกิดต่างจังหวัด โทรไป ศูนย์รับเรื่องพูดจาสุภาพดีครับ

มาถึงก็ไวดีครับ 1 ชั่วโมง สุภาพ คุยง่าย จดรายละเอียดครบครับ อนุมัติก็ไวดีครับ
รถผมชนมาถึึงก็ประมาณ 1 ชมครับ แล้วก็รอรถสไลด์อีกครึ่งชั่วโมงครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ YenChar

ผมเคยใช้ LMG สมัยขับรถใหม่ๆ
ชนประจำ

ทุกครั้งที่ชน พนักงานที่มาแต่ล่ะครั้ง ไม่เคยประทับใจเลยซักครั้ง
ยิ่งตอนเคลม ยิ่งแย่ เลวร้ายสุดๆ
แต่ก็ยอมทน เพราะแรกๆผมขับรถไม่เก่ง ใจร้อน วู่วาม ชนประจำ

พอปีที่ 3 ขับดีขึ้น ใจเย็นลง เลิกสอยมอเตอร์ไซต์แล้ว
เปลี่ยนเป็นฟอลคอน ฟอลคอนดีครับ เบี้ยถูก พนักงานพูดจาดี คอลเซ็นเตอร์โอเค
คุณพ่อเคยขับชน ปกติพ่อผมไม่ค่อยชมอะไรง่ายๆ ยังชมเลยว่ามาเร็ว พูดจาดี ทุกอย่างถือว่ารับได้

ปล. หมั่นไส้ LMG มากๆ ก่อนหมดประกัน เลยจัดเต็ม เคลมมันรอบคัน ค่าซ่อมซัดไป 6 หมื่นกว่า
ทุกวันนี้ บอกให้ทุกคนหลีกเลี่ยงเจ้านี้เลยครับ หลีกให้ห่างเลย

ปล2 วิริยะก็โอเคครับ

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ของโตเกียว ไม่เคยเคลมเลย เลยไม่รู้ว่าเจ้านี้บริการเป็นอย่างไรมั่ง ใครเคยเคลมเจ้านี้ช่วนโพสต์หน่อย

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
เคยใช้...

ธนชาติ เคลมรอยรอบคัน เปิดเคลมที่อู่ได้ ไม่มีปัญหา
เคลมอุถบัติเหตุหนัก อุบัติเหตุตรงทางหลวงระหว่างจังหวัด ก็รอประมาณ 1 ชม.ครับ รอรถสไลด์อีก 1 ชม.

วิริยะ ไม่เคยเคลมสด แต่ก็เรียบร้อยดีไม่มีปัญหา เปิดเคลมที่อู่ได้

ล่าสุด ไทยพาณิชย์สามัคคี อุบัติเหตุ ในกทม. มาเร็วดี พูดจาดี แต่เคลมรอบคัน เปิดเคลมที่อู่ไม่ได้ ต้องเรียก จนท. มาทำเรื่องแบบอุบัติเหตุครับ

ออฟไลน์ 6162002

เคยครั้งเดียวครับ โดนชนท้าย สองคัน คือไทเกอร์ อัดวีออสมาชนท้ายผม กลางถนนวิภาวดีขาออก
รถสามคันนั้น โทรหาประกันพร้อมๆกัน  ของผม เอเชียประกันภัย วีออสใช้เมืองไทย   และไทเกอร์(คันผิด) ใช้ กรุงเทพประกันภัย

เหอๆ ประกันของผมกับวีออส มาถึงพร้อมๆกันเลยครับ รอประมาณ20นาที  แต่ไอ่ของคนผิด กว่าจะมา ล่อไปเกือบชม.  แต่เขียนใบเคลมให้แปบเดียวเรียบร้อย แยกย้าย
ผมเข้าอู่ประจำผม ก็ไม่มีปัญหาครับ แค่สำรองจ่ายไปก่อน  ส่วนประกันไม่ได้คุยอะไรกันมาก เพราะไทเกอร์ผิดเต็มๆอยู่แล้ว - -

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เคยของ LMG
แฟนทำรถดับไหลไปชนคันข้างหลัง (M/T)
ก็ยอมรับความผิดแล้วโทรเรียกประกันแจ้งเลขทะเบียนรถ+เลขกรมธรรม์
ประมาณ 40 นาทีเจ้าหน้าที่มาถึงช่วยตกลงกับคู่กรณี ก็เสร็จแล้ว
ต่างคนต่างเอาไปซ่อม
กรณีชนจนขับต่อไม่ได้ยังไม่เคยเจอครับ
เคยแต่รถคว่ำ ตำรวจมาลากไป สน.
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^