ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมภาษีประจำปีรถกระบะ 4ประตูมันแพงจังครับ  (อ่าน 83591 ครั้ง)

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
Re: ทำไมภาษีประจำปีรถกระบะ 4ประตูมันแพงจังครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 19:14:50 »
คันก็ใหญ่ อเนกประสงค์ ทั้งนั่งได้ 4 คน บรรทุกก็ได้ แถมใช้เพื่อความสะดวกสบาย ไม่ได้ใช้เพื่อการพาณิยชน์แบบรถกระบะทั่วๆไป

ผมว่าอาจจะยังน้อยไปด้วยซ้ำ ต้องเก็บมากกว่ารถยนต์ส่วนบุคคลทั่วไป  ราคานี้สมเหตุสมผลแล้ว

เห็นด้วยครับ ยังเก็บภาษีประจำปีน้อยไปซะด้วย  :)

ออฟไลน์ crvela

• Newbie
  • *
Re: ทำไมภาษีประจำปีรถกระบะ 4ประตูมันแพงจังครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 09:52:42 »
นั่งได้ บรรทุกก็ได้ เครื่องดีเซล ขับเคลื่อนล้อหลัง จ่ายภาษีรายปีเท่านี้ผมว่าไม่แพงครับ
ยิ่งบวกกับราคาซื้อรถกระบะบ้านเรามันก็ถูกกว่าเมืองนอกเยอะอยู่แล้ว มันคุ้มมากนะ