ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมภาษีประจำปีรถกระบะ 4ประตูมันแพงจังครับ  (อ่าน 83594 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
ทำไมภาษีประจำปีรถกระบะ 4ประตูมันแพงจังครับ  4000กว่าบาทแหนะ   ???  คือส่วนตัวผมคิดว่ามันแพงเวอร์เกินไปนะ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ทำไมภาษีประจำปีรถกระบะ 4ประตูมันแพงจังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 20:41:14 »
ทำไมถึงคิดว่าแพงละครับ

ผมว่าไม่แพงเมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้รับ   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: ทำไมภาษีประจำปีรถกระบะ 4ประตูมันแพงจังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 20:53:12 »
rate เดียวกับรถเก๋งครับ
แต่เครื่องยนต์มันใหญ่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 20:58:49 »
คันใหญ่โต อลังการขนาดนั้น มี 4 ประตู แถมมีกระบะ ยางใหญ่มาก เครื่องใหญ่แถมแรง
4000 บาท ผมว่าก็เหมาะสมนะครับ

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 21:02:51 »
คือผมอาจมองว่ากระบะ 4 ประตู กับ แค๊บ มันต่างกันไม่มาก คันเท่ากัน  cc เท่ากัน  แต่4ประตูเสียภาษีแพงกว่ามากก็เลยสงสัยน่ะครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 21:04:07 »
ถือว่าช่วยชาติครับอย่าคิดมากเลยครับ

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 21:05:15 »
4 ประตูเป็นรถนั่งส่วนบุคคล เสียภาษีตาม ซีซี เหมือนรถเก๋งทั่ว ๆ ไป ถ้าอยากจะได้ถูกก็ใช้ 2 ประตู แคบ จะเปิดได้หรือเปิดไม่ได้ก็อัตราเดียวกัน คิดตามน้ำนักรถ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 21:08:04 »
ผมว่าไม่แพงนะครับ เสียระดับเดียวกับเก๋ง เพราะมันนั่งได้เหมือนเก๋ง แถมบรรทุกของได้อีก อเนกประสงค์กว่าเยอะเลย อีกอย่างคนซื้อกระบะ 4 ประตู ก็ใช้ลักษณะเหมือนรถเก๋งด้วย

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 21:25:59 »
เหมือนซื้อ 1 ได้ถึง 2 นั่งแบบเก๋ง+บรรทุกแบบกะบะ ราคาก็นะ

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 21:56:45 »
แล้วกระบะแคปเสียปีละเท่าไรหรอครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 22:36:01 »
แค็ปและตอนเดียว ป้ายเขียว ภาษีประจำปีปีละ 1,050 บาท เท่ากันทุกปี
4 ประตู ป้ายดำ ภาาีประจำปีคิดตาม ความจุ แต่จะได้ส่วนลดลงทุกปี
  ถูกสุด 2200 ซีซี 3,700 บาท
  แพงสุด 3200 ซีซี 7,700 บาท

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 23:12:31 »
คือผมอาจมองว่ากระบะ 4 ประตู กับ แค๊บ มันต่างกันไม่มาก คันเท่ากัน  cc เท่ากัน  แต่4ประตูเสียภาษีแพงกว่ามากก็เลยสงสัยน่ะครับ

สำหรับผม มันต่างกันมากครับ

ลองนั่ง 4 ประตูรุ่นโบราณอย่าง มาสด้า BT-50   ที่ใครๆ ก็ว่า 4  ประตูด้านหลังแคบ

กับ วีโก้ แค็ป ที่ใครๆก็ว่ากว้าง ให้นั่ง หลังคนขับ ยังไงผมก็เลือก 4 ประตู แน่เลยอะ 

แบบแค็ป เอ่อ  ลองนั่งซักทางไกลซัก 200 โล แล้วจะรู้ครับ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ karieng

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 23:34:02 »
นับตามจำนวนนั่งด้วยครับ แคบตอนเดียวด้านหลังที่เป็นเบาะยาวๆ เค้าไม่นับเป็นที่นั่งโดยสาร เลายคิดเท่าแบบไม่มีแคบ ครับ

ออฟไลน์ WhoIsI

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 23:35:04 »
รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคล = แค็ปและตอนเดียว ป้ายเขียว
รถยนต์นั่งส่วนบุคคลไม่เกิน7 คน = 4 ประตู ป้ายดำ
เนื่องจากการใช้งานที่ต่างกัน ทำให้เก็บภาษีในอัตราที่ไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 23:49:33 »
คำตอบง่ายมากได้รถเก๋งซีดานแถมยังได้กระบะไว้ใส่ของที่ตูดอีก ยิ่งพวกเอาไปใส่หลังคากลายเป็นรถ PPV ไปอีก
ภาษีแค่นี้ถือว่าถูกซะยิ่งกว่าถูก

ถ้าถามต่อว่าแล้วเทียบกับแคปตอนครึ่งหล่ะ อันนันซื้อกระบะแต่เขาแถมไม้กระดานพาดมาให้ 1 แผ่นสำหรับคนนั่งหลัง ภาษีตอนครึ่งถือว่าสมเหตุสมผล

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 00:05:44 »
ภาษี ปีละ 4000 กว่า
ค่ายางตัวยกสูง เกือบ 30,000 (เกือบได้แม็คขอบ 18 พร้อมยางรถเก๋งได้เลยน่ะเนี่ย 55+)
จะว่าไปมันก็บำรุงเยอะเมหือนกันน่ะครับเนี่ย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 01:46:30 »
ระบบภาษีมันโง่ ไม่เเบ่งดีเซล เบนซิล  ดีเซลกระบะมันจะมีหรอ 1.8 2.0 โง่จะตายไอพวกออกกฏหมาย ดีเซลมันเหมือนกับเบนซิลซะที่ไหน ที่เครื่องใหญ่แล้วมีแค่กินน้ำมันแบบเบนซิลใหญ่ๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nuengfd

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 02:08:10 »
สำหรับผม ผมว่าแพงครับ กฏหมายเรามันล้าหลังอ่ะ ลองคิดดู หลายครอบครัวสร้างตัวขึ้นมา พอจะซื้อรถก็อยากใด้รถที่มันใช้งานใด้ครอบคลุม รถ4ประตูก็เป็นทางเลือกที่ดี คือคุณซื้อ4ประตูเนี่ย จะไปเที่ยวกันก็ไปด้วยกันใด้ นั่งกันใด้หลายคน จะขนของก็ใด้ ทำมาหากินใด้ คือในบ้านมีคันเดียวก็ใด้สารพัด ภาษีกลับแพงกว่าพวกรถสปอร์ต ซึ่งผมว่ามันเป็นเหมือนของเล่นคนมีเงิน ที่มีรถหลายคัน ใช้น้ำมันเหมือนเททิ้ง จริงๆน่าจะพิจารณาใหม่นะครับ เพราะรถ4ประตูนี่มันอเนกประสงค์มาก น่าจะเป็นประโยชน์ที่สุดนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 08:44:03 »
กฏหมายไม่ผิดครับ

เมื่อก่อน เทคโนโลยียังมาไม่ถึงจุดนี้
ถ้าจะโทษ ต้องโทษผู้บังคับใช้กฏหมาย และนักวิชาการที่ล้าหลัง ไม่ยอมปรับปรุงกฏหมาย
นักวิชาการ ที่วันๆอยู่แต่กับทฤษฏี ไม่เคยเงยหน้ามองดูโลกที่เปลี่ยนไป

สิ่งที่ผิด คือผู้มีอำนาจในการแก้ไขกฏหมาย"อย่างเหมาะสม" ให้เป็นไปตามโลกที่เปลี่ยนไปมากกว่า

ทุกคนรู้ๆกันว่า การเก็บภาษีโดยใช้ซีซีเป็นหลักมันไม่เหมาะสมแ้ล้ว
เก็บภาษีตาม"มลพิษ" น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 09:49:54 »
เพราะ การจัดเก็บภาษีที่ล้าสมัย ห่วยแตก

จริงๆ รัฐฯ ควรส่งเสริมให้มีการใช้ รถกระบะ 4 ประตูมากขึ้นด้วย เพราะมันสามารถนั่งได้บรรทุกได้ ช่วงล่างไม่ซับซ้อนความทนทานสูง
คือ เหมาะกับเป็นรถคันแรกของบ้านเลย

การเก็บภาษี ควรจะเก็บตามราคารถไปเลย แบบ ประกันชั้น 1  รถถูกเก็บภาษีถูก  รถแพงเก็บแพง
รถฟุ่มเฟือย คือ รถ sport  และ รถนำเข้า เก็บให้สุดๆ เพื่อจะได้หันมาใช้รถในประเทศมากขึ้น
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 11:55:52 »
สงสังเจ้าหน้าที่กับคนใช้รถมองไม่เหมือนกันครับ..

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 12:16:01 »
ก็เหมือนกับข่าวที่จะเลิก เบนซิล 91 นั่นหล่ะคับ
แทนที่จะยกเลิกเบนซิล 95 ที่ไว้เติมจำพวกรถ ซุปเปอร์คาร์  กลับไปยกเลิก เบนซิล 91
แล้วไอรถเก่าๆๆ  เครื่องตัดหญ้าเอย  บร้าๆๆๆๆ  จะทำอย่างไรหล่ะครับ  ได้แต่ถอนหายใจ เหอๆๆ
ผลประโยชน์ของตัวเองต้องมาก่อนเสมอ  เลยนะพวกนี้

ออฟไลน์ senal13

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 13:47:01 »
จะแพงยังก็ถีอว่าช่วยๆชาติ แต่ที่รับไม่ได้ก็ ตอนขับรถ ตกหลุ่ม นี่แหละ ตกทั้งปีไม่เตยโผล่หัวมาซ่อม เวรกำ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 13:52:59 »
คันก็ใหญ่ อเนกประสงค์ ทั้งนั่งได้ 4 คน บรรทุกก็ได้ แถมใช้เพื่อความสะดวกสบาย ไม่ได้ใช้เพื่อการพาณิยชน์แบบรถกระบะทั่วๆไป

ผมว่าอาจจะยังน้อยไปด้วยซ้ำ ต้องเก็บมากกว่ารถยนต์ส่วนบุคคลทั่วไป  ราคานี้สมเหตุสมผลแล้ว

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 15:24:15 »

คิดตามน้ำหนัก ซีซีรถครับ
เพราะยิ่งมันป้ายดำด้วย เลยแพงขึ้นไปอีก

ผมเคยนึกอยากได้กระบะ 4 ประตู พอมาคำนวนค่าใช้จ่ายทั้งภาษีต่อปี ค่ายาง4เส้น เช็คศูนย์แล้ว ถอยดีกว่า
แพงเป็น 3-4 เท่าเมื่อเทียบกับเก่งไซส์ B C ที่ราคาไล่ๆ กัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 20:10:23 »
แค่เราๆในนี้ยังเห็นไม่ตรงกันเลยครับ ดังนั้นการออกกฎหมายก็ต้องรอบคอบไม่งั้นอาจเกิดผลเสียได้ คิดกันรอบคอบมากซะจนไม่ได้แก้อะไรเล้ย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ginger02

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 21:26:48 »
ทำไมภาษีประจำปีรถกระบะ 4ประตูมันแพงจังครับ  4000กว่าบาทแหนะ   ???  คือส่วนตัวผมคิดว่ามันแพงเวอร์เกินไปนะ

คือเราส่งเสริมรถกระบะสองประตูไว้นะครับ  เมื่อมีการทำเป็นสี่ประตูแล้วต้องโดนเก็บภา๋ีษีสูงขึ้นถือว่าเป็นการได้เปรียบเรื่องภาษีที่ตั้งไว้ส่งเสริมการขายรถกระบะนะครับ  บอกได้ว่าไม่สูงเลยถ้าคนที่มีกำลังจ่ายสำหรับรถกระบะสี่ประตูแล้วยังได้เรื่องพื้นที่บรรทุก  จ่ายไปดีกว่าครับภาษีตัวนี้อยู่ภายในประเทศไไม่ได้ถูกส่งกลับไปต่อางประเทศนะจะบอกให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2012, 21:41:21 โดย ginger02 »

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 22:45:57 »
ผมว่าราคานี้ไม่แพงครับ ราคารถ 7 แสนกว่าแต่ภาษีปีละ 4000 ผมว่าคุ้มครับ เพราะที่บ้านผมใช้รถไม่เหมือนชาวบ้านเค้าครับ

อันไหน 4 ประตูขนได้ ขนหมด บางทีรถส่งของไม่อยู่ก็ได้ 4 ประตูนี่แหละครับทำหน้าที่แทน แม้กระทั่งขนตู้แช่ 2 ประตูก็ขนครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ nuengfd

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 01:32:13 »
คันก็ใหญ่ อเนกประสงค์ ทั้งนั่งได้ 4 คน บรรทุกก็ได้ แถมใช้เพื่อความสะดวกสบาย ไม่ได้ใช้เพื่อการพาณิยชน์แบบรถกระบะทั่วๆไป

ผมว่าอาจจะยังน้อยไปด้วยซ้ำ ต้องเก็บมากกว่ารถยนต์ส่วนบุคคลทั่วไป  ราคานี้สมเหตุสมผลแล้ว

อันนี้ผมแย้งนิดนึงครับ คือแพงกว่ารถยนต์น่ั่งทั่วไปเนี่ย ผมก็เห็นด้วยครับ แต่มันดันแพงกว่าแบบคนละเรื่องเลยเนี่ยมันก็เกินไป เมื่อมองจากประโยชน์ใช้สอย ผมมองในด้านความคุ้มค่าครับ ถามว่าบรรดารถสปอร์ตทั้งหลายที่จะว่าไปประโยชน์ใช้สอยน้อยมาก สิ้นเปลืองพลังงานที่สุดเนี่ย ถ้าภาษีจะแพงนี่ไม่แปลกเลย แต่4ประตูผมมองว่าเป็นรถเอนกประสงค์จริงๆ มันน่าสนับสนุนให้ใช้นะครับ ด้วยความเคารพครับ อ้อ ผมไม่ใด้แอนตี้รถสปอร์ตนะครับ ชอบมากด้วยซ้ำ แต่ผมมองแบบนี้จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2012, 01:35:04 โดย nuengfd »

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 19:07:47 »
ูู^^^^^ผมว่า 4 พันอะดีแล้วครับ ภาษีประจำปีผมว่ามันไม่ได้แพงอะไรอะครับ คิดดูว่าประกันต่อปีแม้จะเป็น 3 +ยังแพงกว่าอยู่เลย ถ้าไปเทีัยบกับกระบะตอนเดียวกับตอนครึ่ง (cab ที่ควรเอาไว้ใส่ของ) ที่มีวัตถุประสงค์ในการบรรทุกก็ควรเสียภาษีประจำปีถูกหน่อย และผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งที่รถสปอร์ตควรเสียภาษีแพงเพราะเป็นสินค้าฟุ่มเฟือย (ว่าแต่ปกติรถสปอร์ตเครื่องมันใหญ่ไม่ใช่เหรอครับ มันก็เสียภาษีแพงกว่าเพราะขนาดเครื่องใหญ่กว่านี่ครับ แต่ผมก็ยังอยากให้เสียภาษีมากกว่านี้นะ อึ่มภาษีสรรพสามิตกับนำเข้ารถสปอร์ตมันก็เสียแพงมากเลยนะครับ ถ้าคิดว่ารัฐเก็บภาษีล่วงหน้าผมว่า ผมก็ไม่ขัดข้องที่จะให้เสียภาษีประจำปีเทียบเท่่ารถซีซีเดียวกัน) ส่วนวิธีการจัดเก็บภาษีถ้าล้าสมัยก็ควรเปลี่ยนซะ

http://www.manager.co.th/business/ViewNews.aspx?NewsID=9540000117897 จริง ๆ แล้วกระบะ 4 ประตูเสียภาษีสรรพสามิต แค่ 12 % เมืื่อเทียบกับรถยนต์เบนซินเครื่อง 1.5 ซีซี ที่เสียถึง 25% และถ้าเครื่องใหญ่กว่านี้ก็เสียมากกว่านี้ื คิดคร่าว ๆ รถเครื่อง 1.5 เสียภาษีมากว่า 1 แสน ส่วนกระบะ 4 ประตูเสียประมาณ 6หมื่น ส่วนต่างประมาณ 4 หมื่น (ถ้าคิดเป็นการเสียภาษีประจำปีก็เสียได้เป็น 10 ปี ทั้งที่รถปีเก่าถ้าจำไม่ผิดเสียภาษีลดลง) นอกจากนี้ยังได้ประโยชน์จากนโยบายน้ำมันดีเซลที่ถูกว่าเบนซินอีกด้วยนะครับ ทั้งที่รถบางคันไม่ได้เกี่ยวข้องกับภาคขนส่งหรือเกษตรกรรมอะไรเลยนะครับ (ว่าแต่รถยุโรปเครื่่องดีเซลก็ได้ประโยชน์ไปด้วย)  :)