ผู้เขียน หัวข้อ: คนทั่วไปไม่อยากได้รถกันกระสุน จริงเหรอครับ  (อ่าน 13034 ครั้ง)

ออฟไลน์ Grenadiers

• Newbie
  • *
ขอถามพี่น้องในประเด็นนี้หน่อยครับ คือผมได้มีโอกาสพูดคุยกับเพื่อนในประเด็นนี้

คือผมคิดว่าถ้าค่ายรถญี่ปุ่นทำรถกันกระสุนแต่ราคาประหยัดออกมา มันน่าจะขายดี

แต่เพื่อนผมกลับแย้งว่า ไม่น่าจะขายดี เพราะคนทั่วไป ส่วนใหญ่เค้าไม่ได้อยากได้รถกันกระสุน

ถ้าไม่ติดเรื่องข้อกฏหมายอะไร ออฟชั่นประมาณนี้น่าสนใจมั้ยครับ ลองวิจารณ์กันหน่อยครับ

เครื่องยนต์ดีเซล 3000 ซีซี เสริมเกราะรอบคัน+กระจกกันกระสุน กันกระสุนขนาดไม่เกิน .357 ราคา สองล้านบาท

ปล.ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าไมมีอุปสรรคด้านกฏหมาย ประชาชนทั่วไปสามารถซื้อหามาได้ คิดว่าราคานี้ ออฟชั่นนี้ น่าจะขายดี
เพราะถึงแม้เราจะไม่คิดไปมีเรื่องกับใคร แต่ถ้าเผลอไปเหยีบเท้าใครในผับ หรือเจอเด็กแว๊นตามต่างจังหวัด หรือเจอกรณีตำรวจยิงกับคนร้ายใกล้ๆรถเรา รถแบบนี้น่าจะมีประโยชน์มาก ในสังคมไทยปัจจุบัน
ปล.2 ติดแบรนด์ Toyota หรือ Honda ไว้ด้วย

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

• Sr. Member
Re: คนทั่วไปไม่อยากได้รถกันกระสุน จริงเหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 20:00:29 »
ถ้ามีได้จริงก็ดีเลยครับ ราคาต้องไม่แพงด้วยน่ะ แต่ถ้ามาได้ในรถยุโรปขนาด Premium midsize ในราคาไม่เกิน5ล้าน  :o :o :o

คงได้กลุ่มลูกค้าพวก นักธุรกิจสีเทาเพิ่ม ขึ้นแน่เลย จะได้ไม่ต้องเอารถ Bigbike มาปิดหน้าปิดหลัง  :P

ออฟไลน์ Schnitzel

• Full Member
Re: คนทั่วไปไม่อยากได้รถกันกระสุน จริงเหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 20:07:16 »
คนที่โดน หมายหัว รถกันกระสุนก็ช่วยอะไรไม่ได้หรอกครับเพราะมือปืนก็คงรอตอน ไม่อยู่ในรถ ได้

คนปกติอาจมีประโยชน์บ้างตรงมีเรื่องเพราะ เหตุบังเอิญ ....แต่ถ้าโดน หมายหัว ก็ตกที่นั่งเดียวกัน

คนป้องกัน แพ้ทาง คนคอยจ้อง อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 20:18:06 »
คงซดน้ำมันน่าดูเลยครับ น้ำหนักตัวอาจเพิ่มขึ้นอีกครึ่งหนึ่ง

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 20:20:39 »
รถกันกระสุน ในวงการยานยนต์ เรียกภาษาอังกฤษว่าอะไรครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 20:35:59 »
รถกันกระสุน ในวงการยานยนต์ เรียกภาษาอังกฤษว่าอะไรครับ
Armored Car ครับ บริษัทของคนไทยเองก็ติดอันดับ Top 10 ของโลกด้านทำระกันกระสุนนะครับ เจ้านี้ได้ออเดอร์จากรถขนเงินของธนาคาร ปีๆนึงหลายร้อยคัน ส่วนรถส่วนบุคคลก็มีตั้งแต่รุ่นตลาดจนไปถึงรถนำเข้า เริ่มต้นตั้งแต่ 2 ล้านบาทเป็นต้นไปครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 20:42:05 »
บุคคลทั่วไป ที่ไม่มีธุรกิจสีเทาหรือมืดผมว่าคงไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถกันกระสุนหรอกครับ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 21:02:50 »
เมื่อวันก่อนเห็นข่าวว่า บริษัทดูปองต์ที่บราซิลมีรับแปลงรถธรรมดาให้สามารถกันกระสุนได้ครับ โดยการบุวัสดุเข้าไปในโครงสร้าง ราคาอยู่ที่ประมาณ 300,000 บาทครับ ;)

ลิ้งค์ข่าวครับ

http://www.krobkruakao.com/%E0%B8%82%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A7/54954/%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%8B%E0%B8%B4%E0%B8%A5--%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%96%E0%B8%B9%E0%B8%81.html
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 21:21:32 »
น่าจะเรียกว่า ไม่จำเป็น มากกว่า ไม่อยากได้ นะครับ

แล้วมันติดข้อกฎหมายด้วยเหรอเนี่ย

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 21:30:10 »
คือคนที่จะมีปืน มายิงกัน จนต้องใช้รถกันกระสุน คงไม่ใช่คนทั่วไปหรอกครับ

ไม่ได้หมายถึง คนไม่ดีนะครับ เพราะคนไทยนี่ ยิงกันบ่อย ยิงกันง่ายจะตายไป แต่ส่วนใหญ่คนทั่วไปไม่ยุ่งกับเรื่องปืนอยู่แล้ว

ไม่รู้จะกันกระสุนใคร กันไปทำไม น่าจะเป็นคนมีตังพอสมควร
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 21:45:29 »
บ้านเราก็มีบริษัทรับทำครับ และ ที่น่าภาคภูมิใจคือ เส้นใยจากตัวไหมของบ้านเราสามารถเอามาถักทอเป็นผ้ากันกระสุนได้ดีน้องๆเคฟลาร์เลยนะครับ แต่ราคาถูกกว่ามาก และ สามารถกันกระสุนปืนเล็กเบาได้สบายๆ แต่ถ้าเป็น .50คาลิเบอร์ก็ตัวใครตัวมันแหละครับ

แต่การกันกระสุนที่ดีที่สุดคือ ไม่ทำตัวเลว ไม่ยุ่งกับคนเลว ก็แทบไม่ต้องกลัวอะไรแล้วครับ

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 21:45:56 »
รถกันกระสุน มันก็ต้องดูอีกทีว่ากันกระสุนอะไร
แต่ถ้าตามออปชั่นที่จขกท.ว่ามา ผมว่าคงไม่ช่วยอะไรเท่าไหร่นะครับ
กันความแรงระดับ.357 แต่บ้านเราเวลาถล่มกันที ล่ออาวุธสงครามกันยังกะอยู่ตะวันออกกลาง   :'(

.-_-.

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 21:52:34 »
รถกันกระสุน มันก็ต้องดูอีกทีว่ากันกระสุนอะไร
แต่ถ้าตามออปชั่นที่จขกท.ว่ามา ผมว่าคงไม่ช่วยอะไรเท่าไหร่นะครับ
กันความแรงระดับ.357 แต่บ้านเราเวลาถล่มกันที ล่ออาวุธสงครามกันยังกะอยู่ตะวันออกกลาง   :'(

.-_-.

เห็นด้วยคับ มันติดตรงกันได้แค่ .357 นี่แหละคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 21:57:13 »
ไม่คิดว่าชีวิตนี้จะโดนยิงอยู่แล้ว ไม่รู้จะเอาไปทำไมครับ

และเชื่อว่าคนส่วนใหญ่ก้คงคิดแบบเดียวกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 22:10:36 »
บ้านเราก็มีบริษัทรับทำครับ และ ที่น่าภาคภูมิใจคือ เส้นใยจากตัวไหมของบ้านเราสามารถเอามาถักทอเป็นผ้ากันกระสุนได้ดีน้องๆเคฟลาร์เลยนะครับ แต่ราคาถูกกว่ามาก และ สามารถกันกระสุนปืนเล็กเบาได้สบายๆ แต่ถ้าเป็น .50คาลิเบอร์ก็ตัวใครตัวมันแหละครับ

แต่การกันกระสุนที่ดีที่สุดคือ ไม่ทำตัวเลว ไม่ยุ่งกับคนเลว ก็แทบไม่ต้องกลัวอะไรแล้วครับ
สำหรับ 50 cal แล้ว เกราะ Dragon Skin ยังไม่อยากไปลองด้วยเลยมั้ง
แต่คนดี ถึงอยู่ดีๆ ก็ไม่ได้หมายความว่าคนเลวจะไม่มาทำอันตรายครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 22:28:47 »
สำหรับคนทั่วไป ก็ไม่ได้มีความจำเป็นอะไร น่าจะเหมาะกับพวกนักธุรกิจใหญ่ๆสีออกเทาๆ หรือพวกนายทหารชั้นสูงบางคน
ส่วนพวกนักเลงหัวไม้ก็อาศัยหลบเอาก็แล้วกัน

ผมเคยเห็น E38 กันกระสุนในรูป หูยแบบ กระจกหนามากกกกกกกกกกก แสดงว่ารถคงต้องหนักมากๆ หนักขึ้นอีกเยอะ
คงเปลืองน้ำมันสุดๆ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 22:31:26 »
รถหนักขึ้น ค่าน้ำมันแพงขึ้น มันก็ไม่มีใครอยากได้ละครับ เพราะ armored car นี่น้ำหนักเพิ่มขึ้นอย่างน้อยๆ ก็เท่าตัวละครับ ถ้าไม่ใช่รถคันใหญ่ แรงม้าเยอะๆ ก็คงไม่คุ้มที่จะทำหรอกครับ เพราะมีสิทธิ์วิ่งไม่ออก

แล้วถ้าเราไม่ได้อยู่สามจังหวัดชายแดนใต้ ก็ไม่รู้จะเสียเงินเอารถกันกระสุนไปทำไมครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 22:34:57 »
มันสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ
หนัก วิ่งไม่ออก แพง(ทำถูกๆมาคงกันได้แค่ ปืนปากกา)
วัสดุที่นำมาใช้มันไม่ใช่ถูกๆเลย
ต้องมาเค้นสมรรถนะกันอีก
ทำออกมาหนึ่งคัน ราคาโดดไปไกลแน่ๆ
คนปกติก็ไม่รู้จะเอาไปทำอะไรครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 23:06:38 »
มันยังดูไกลตัวไปครับ ราคามันสูง คนรวยน่าจะหาซื้อได้ไม่ยาก

อย่างผมห้อยพระ เจิมรถ พอเเละ

ทำได้เเค่ดูเเลรถ ของเหลว ยาง เเค่นั้น

ส่วนลูกหลงก็เเล้วแต่ วันซวยเเหละ

ออฟไลน์ Blanco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 23:21:19 »
เท่าที่เคยดู สารคดีนะครับ มันจะหนักกว่า รถธรรมดา(มั้ง) ผมเลยมองว่า มันจะสูบน้ำมันมากมายกว่ารถธรรมดาครับ
ถ้าเราใช้ชีวิตอย่างมีสติ และไม่ประมาท คงไม่ต้องถึงกับกันกระสุนหรอกครับ ยกเว้นจะ ซวย ไปเจอพวก high เพราะยาไล่เอา
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 23:34:09 »
นำเข้าได้ครับ 

ท่านสุเทพ นำฟอร์ดเอเวอร์เรสต์กันกระสุนเข้ามาจากอังกฤษ 

ได้ข่าว 5-6 ล้านอยู่
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 00:51:30 »

สำหรับ 50 cal แล้ว เกราะ Dragon Skin ยังไม่อยากไปลองด้วยเลยมั้ง
แต่คนดี ถึงอยู่ดีๆ ก็ไม่ได้หมายความว่าคนเลวจะไม่มาทำอันตรายครับ

ใช้น้ำกันได้ครับ .50 มันแรงมากจนแพ้ภัยตัวเองเมื่อกระทบกับน้ำครับ
มีคลิบที่เขาทดสอบยิงลงไปที่สระว่ายน้ำ กระสุนระเบิดไปเองเมื่อปะทะกับน้ำครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 08:31:07 »
กระสุนปืนทั่วไปไม่ว่าอะไรก็ตามถ้ายิงลงน้ำหรือยิงผ่านน้ำ หรือแม้แต่เอาปืนไปยิงในน้ำ กระสุนจะไม่สามารถวิ่งผ่านแรงต้านน้ำไปได้ใกลหรอกครับ...คือไร้ผลใดๆครับ (จึงเห็นว่าการยิงอะไรในน้ำแบบหวังสัมฤิทธิ์ผลเขาใช้ปืนฉมวก)
แต่ไม่ใช่ยิงเป็นมุมเฉียงให้ตกกระทบผิวน้ำนะครับมันจะแฉลบน้ำเหมือนกระทบพื้นซีเมนต์...และยังอันตรายอยู่ไปโดนใครก็...ตายได้เช่นกัน
เคยเป็นข่าวก็มีเอาปืนยาวแค่ .22 ไปยิงดอกบัวในสระเล่นกัน ปรากฎว่าช่างที่มุงหลังคาโรงเรียนอยู่หลังสระตกลงมาตาย
 แต่การจะเอาน้ำมาทำม่านกันกระสุนในรถ ไม่เวิร์คครับเพราะ ต้องให้ความหนาของม่านน้ำหนาเพียงพอซึ่งคงเป็นไปไม่ได้สำหรับรถ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 11:08:51 »
ลองคิดว่า ถ้าผู้ร้าย ขนยาบ้า หรืออาชญากรได้รถพวกนี้ไปใช้ก่อเหตุ จะยิ่งอันตรายนะครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 11:58:39 »
เมื่อวานผมบังเอิญมีเรื่องกับ taxi พอดี คือเบรคเพื่อขึ้นหลังเต่าแล้ว taxi มันเบรคจนล้อล็อค มันก็เลยวิ่งไล่ผมใหญ่เลย พอคราวนี้พอก็เปิดไฟเลี้ยวซ้าย taxi ก็รีบมุดขึ้นมาเลย แต่รถผมอยู่เลนซ้ายครึ่งคันแล้ว taxiก็เบรคล้อล็อคอีกที ผมก็ยกมือขอโทษ คราวนี้ติดไฟแดง คนขับลงมาเลย ผมก็เลยไปถอยหลังหาที่หลบดีกว่า ตอนนั้นเที่ยงคืนแล้ว แถวนั้นไม่ค่อยมีคน ประกอบกับในรถก็ไม่มีอะไรเลย ก็เลยถอยหลังดีกว่า เพราะไม่มีตัวช่วยในรถซักอย่าง  taxi altisสีส้ม จำทะเบียนไม่ได้ mag 17ของwish แต่งท่อ ไฟซีนอน  ถ้าผมได้รถกันกันกระสุนก็คงดี

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 12:04:14 »
ถ้าเป็่นนายก อบต. ผู้ใหญ่บ้าน  คนมีกะตังค์ ก็น่าจะจำเป็นน่ะครับ ^^

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 13:44:08 »

ใช้น้ำกันได้ครับ .50 มันแรงมากจนแพ้ภัยตัวเองเมื่อกระทบกับน้ำครับ
มีคลิบที่เขาทดสอบยิงลงไปที่สระว่ายน้ำ กระสุนระเบิดไปเองเมื่อปะทะกับน้ำครับ

รายการ Myth Buster สินะครับ ตอนนั้นผมก็ได้ดูเหมือนกัน แต่่ กระสุนเล็กๆกลับยิงผ่านน้ำได้นะครับ และ เงื่อนไขอีกข้อคือ ต้องดำน้ำลึกอย่างน้อย3ฟุตขึ้นไป

อนึ่ง M16 และ M4 ถ้าจะยิงต้องเช็ดให้ปืนแห้งก่อนนะครับ เพราะมีคลิปคนเอาM4ไปแช่น้ำแล้วยิง ผลคือปืนระเบิด

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 13:52:08 »
ถ้าขายกันคันละ 8-9 แสนบาท ก็น่าสนนะครับใครๆก็สามารถซื้อหากันได้ แต่ว่าที่ห่วงอยู่ คือการนำไปใช้แบบผิดกฎหมายมากกว่าครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 17:32:29 »
เอากันตามจริงคงไม่จำเป็นนัก
ใครเขาจะมายิงคุณ ถ้าคุณเป็นแค่ปุถุชนธรรมดาทั่วไป ทำธุรกิจเล็กๆ
ไม่ใช่นักธุรกิจสีเทา หรือดำมืด นักการเมือง ขัดผลประโยชน์กับผู้อื่น
หรือเป็นนักเลงหัวไม้ชอบมีเรื่องกับชาวบ้านไปทั่ว

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 19:07:28 »
เอากันตามจริงคงไม่จำเป็นนัก
ใครเขาจะมายิงคุณ ถ้าคุณเป็นแค่ปุถุชนธรรมดาทั่วไป ทำธุรกิจเล็กๆ
ไม่ใช่นักธุรกิจสีเทา หรือดำมืด นักการเมือง ขัดผลประโยชน์กับผู้อื่น
หรือเป็นนักเลงหัวไม้ชอบมีเรื่องกับชาวบ้านไปทั่ว

สำหรับปุถุชนคงไม่มีใครห่วงเรื่องนี้หรอก แต่ว่า ถ้าถามถึงใครจะยิงเราคนๆนั้งน่าจะเป็นศัตรูกับเราที่อยากทำร้ายเรา....เราน่าจะแบ่งศัตรูออกเป็น 2 พวก
1.ศัตรูขาประจำ...คนที่อยู่ด้านเทาๆ มืดๆ ดำๆ น่าจะรู้ดีว่าใครไม่ชอบเขาอยากกำจัดเขา เป็นศัตรูที่เขารู้ตัวได้ ประเมินได้ว่ามีคนจ้องทำร้ายเขาอยู่...ซื้อรถกันกระสุนมาใช้อาจช่วยบรรเทาได้
2.ศัตรูขาจร...พวกนี้แหละครับน่ากลัวสำหรับปุถุชนคนขับรถแบบธรรมดาชาวบ้านทั่วไป....เช่น ขาออกจากบ้านยังไม่มีศัตรูเลย...ขับไปๆใครจะรู้ว่ามีคนหมั่นใส้ มีคนโมโห
   เพราะอาจจะ ไปปาดหน้าเขา ไปแย่งที่จอดกันบนห้าง กวนบาทาเขา เข้าผับแล้วโดนเหม็นขี้หน้าเราออกมา มันก็ตามออกมาจะเล่นเราด้วย หรือผ่านเข้าดงเด็กแว๊นโดยบังเอิญไปขวางหูขวางตามัน หรือ ขโมยเห็นรถเราแล้วอยากได้ พวกนี้แหละ
   จะยิงเราได้ สมัยนี้มีแยะไปจำเรื่องไล่ยิงกัปตันบนมอเตอร์เวย์ได้ไม๊ ...ไม่ได้แค้น ไม่ได้เจอกันมาก่อนเลยก็โดนตามยิงได้
   แบบนี้แหละที่รถกันกระสุนก็มีประโยชน์ต่อสุจริตชนบ้างสำหรับป้องกัน...ศัตรูขาจร เท่านั้น