ผู้เขียน หัวข้อ: หายหัวไปญี่ปุ่นมา 2 สัปดาห์ กลับมารายงานตัวครับ  (อ่าน 5360 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พอดีเพิ่งกลับมาจากไปเที่ยวญี่ปุ่นมา 14 วัน จึงขอมาอวดเบ่งหน่อยครับ เอ้ย มาเล่าสู่กันฟังครับ

คงไม่ขอพูดถึง Trip เที่ยวนะครับ เพราะมันยาว และเพื่อนๆ คงไม่สนใจเท่าไร ขอเข้าประเด็นเกี่ยวกับเรื่องรถเลยดีกว่าครับ

สืบเนื่องจากว่า ผมได้เคยอ่านจาก บทความของพี่ Jimmy มาว่า Toyota Megaweb ที่ Odaiba

http://www.megaweb.gr.jp/About/en.html

เป็นโชว์รูมที่ใหญ่ที่สุด และมีโชว์รถใหม่ และอื่นๆ ด้วย ผมจึงขออนุญาตคุณป้าเดินทางไป Odaiba ด้วยตนเองครับ

วิธีเดินทางคือ จากโตเกียว นั่งรถไฟ JR สาย Yamanote (สายวงกลมรอบโตเกียว) ลงที่ Shimbashi จากนั้นก็ต่อรถลอยฟ้า Yurikamome ข้ามไป Odaiba (ลงที่สถานี Aomi) ก็จะเจอเลยครับ

ด้านในก็จะมีรถโชว์อยู่มากมายครับ อันนี้เป็นรูปบางส่วน

โดยในนั้นจะมีเครื่องขาย Brochure อัตโนมัติด้วย (แต่ผมไม่ได้ซื้อ เพราะไม่อยากแบก และไม่ได้สะสม)

เอาละครับ จุดประสงค์จริงๆ ของกระทู้คือนี่ต่างหาก

http://www.megaweb.gr.jp/FloorGuide/RideOne/

เป็นบริการที่คุณสามารถเช่ารถ test drive เพื่อลองขับเป็นเวลาราวๆ 20 นาที ในสนามของเขา โดยต้องมีใบขับขี่ไปด้วยครับ (ผมลงทุนทำ International Permit เพื่องานนี้ครับ) ค่าลอง 300 เยน

วันที่ไป เป็นวันแรกๆ ที่ 86 เปิดตัวให้ทดสอบ แน่นอน ผมก็อดครับ แต่ผมก็ปลอบใจตัวเองว่า

"เอาน่ะ จะไปลองขับรถที่เมืองไทยก็มีขายทำไม"

เนื่องจากวันนั้นผมไปสายมากแล้ว จึงไม่มีตัวเลือกมากนัก เสียดายที่เขาไม่ให้ถ่ายรูป เลยยืมรูปชาวบ้านมาแทนก็ได้

Crown Majesta

ข้อเสียของการทดสอบนี้ก็คือ มันเป็นสนามปิด ที่แคบมากๆ ความเร็วสูงสุดกำหนดแค่ 40km/h และที่สำคัญ เจ้าหน้าที่ออกแนวมึนตึ้บกับภาษาปะกิดพอสมควร (ผมก็นั่งคิดอยู่ว่า กรูไปคนเดียว ถ้าทำรถเขาชน ตรูจะได้กลับบ้านมั้ย?)

ถึงจะไม่ได้ขับเร็ว แต่ Majesta เป็นรถที่ Position การขับสุดยอดไปเลยครับ เกิดมาเพิ่งเคยได้นั่งโซฟาขับรถเนี่ยแหละ เวลารถชิดเส้นแบ่งเลนทางซ้าย กล้องข้างก็จะทำงานอัตโนมัติ อยากได้จัง

กลับมาที่สาระครับ

ขั้นตอนการใช้บริการของ Ride One
1. ต้องมีใบขับขี่ที่ใช้ที่ญี่ปุ่นได้ พร้อมเงิน 300 yen
2. ติดต่อเจ้าหน้าที่ ที่ counter "Ride One" (ถามเขาก็ได้ว่า Ride One wa dojira desuka?)
3. เขาจะขอ copy ใบขับขี่ และแนะนำการจองคิวด้วยเครื่องคอม
4. เดินไปจองคิวด้วยเครื่องคอม (ไม่ต้องห่วง มีภาษาอังกฤษครับ)
5. รอจนใกล้ๆ เวลา สัก 20 นาที ก็กลับไปที่ counter แล้วก็รอเขาเรียก
6. ฟังการอบรม (ถ้าฟังไม่ออก เขาจะให้ใบกติกาเป็นภาษาอังกฤษให้)
7. เข้าไปขับได้ โดยฟังคำสั่งจากเจ้าหน้าที่ (นี่แหละยากที่สุด)

ก็เป็นอันเสร็จพิธีครับ

ถ้ามีคนพูดญี่ปุ่นไปด้วยจะดีมาก เพราะถึงแม้ว่าเจ้าหน้าที่พอจะสปีกได้บ้าง แต่ก็ตามอัตภาพ (แต่ผมก็รอดมาได้ครับ ถึงจะพูดได้แค่นิดหน่อย)

สุดท้ายขอนินทา Toyota นิดนึงว่า รถรุ่นใหม่ๆ ของท่าน ชอบเอาเบรคมือมาไว้ที่เท้า ในตำแหน่งที่ใกล้ที่พักเท้าซ้ายมากเกินไปหรือเปล่า์?

ผมเข้าไปนั่งใน Prius Alpha สิ่งแรกที่เกิดขึ้นหลังจากผมหย่อนก้นลงไปคือเท้าผมไปโดนเบรคมือดังแกรกเลย ตำแหน่งมันใกล้กับที่วางเท้าซ้ายมากๆ สิ่งที่ผมกลัวคือ ถ้าเกิดคนขับเกิดยกขาซ้ายขึ้นมาไม่ว่าจะเหตุผลใดเช่น คันขา แมลงสาบไต่ หรืออะไรก็แล้วแต่ แล้วจังหวะวางเท้าเผลอไปโดนเบรคมือเข้า คิืดแล้วหนาว......

ในขณะที่ Mercedes Benz ที่เบรคมืออยู่ที่ขา ผมไม่เคยเจอปัญหานี่ครับ

ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2012, 22:23:42 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
อยากเข้าไปใจจะขาด!!!!!

อ่อ เห็น wish mcตัวจริงรึยังครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าผมไปจะซื้อแคตตาล็อกขึ้นเครื่องกลับมาสัก 20 กิโล  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เห็นแล้วครับ แต่ไม่ได้สนใจอะไรมาก เพราะมัวไปสนแต่ Alpha กับ Aqua

มันมีอะไรให้ดูเยอะเลย

แนะนำให้ไปเร็วๆ หน่อย เพราะผมไปช้า (ไปถึง 6 โมง) นี่กว่าจะได้รอบเทสก็ 2 ทุ่มครึ่ง แถมตัวเลือกก็เหลือนิดเดียวแล้ว

วันนั้นคนมาลองเยอะ เพราะบ้าเห่อ 86 กัน แต่รุ่นอื่นๆ ก็คิวเยอะเหมือนกัน ได้ลอง Majesta ก็ถือเป็นบุญแล้ว ตอนแรกเสียวๆ จะได้ลอง Vitz เสียแล้วครับ (จริงๆ อยากลอง Century มากกว่า แต่ดันไม่มีให้ลอง)

Catalog ผมจำราคาไม่ได้ แต่รู้สึกจะหลายตังค์เหมือนกัน และเห็นแต่รถใหม่นะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แค็ตตาล็อก ในตู้กด ตอนนี้ อัพราคาแล้วครับ จากเล่มละ 100 - 150 เยน
ตอนนี้ ปาเข้าไปเล่มละ 200 - 250 เยน กดแล้ว ขอถุงเขามาด้วยก็ได้นะครับ แต่ถุงไม่แข็งแรงนัก
เหตุที่ให้กด เพราะ คนขอกันมาก เมื่อขอกันเยอะ ก็จะเปลืองต้นทุนในการพิมพ์
ดังนั้น ใครอยากได้จริง ก็ หยอดเหรียญกดจากตู้เอาหนะครับ

ตู้กด ตั้งอยู่ชั้นล่าง ของ MEGA WEB ถ้าวันไหน ชั้นล่างไม่เปิด แจ้งเจ้าหน้าที่ชาวญี่ปุ่น
ขอให้เขาช่วยกดมาให้เราก็ได้ครับ เลือกเฉพาะรุ่นที่เราต้องการไปนั่นแหละ เขาจะไปกดมาให้
และมาคิดตังค์กับเรา แค่นั้นเอง รอวนเวียนอยู่แถวนั้น ดูรถไปก่อนนั่นแหละครับ

Ride One นี่ พอรู้ว่าลองได้แค่ 40 กิโลเมตร/ชั่วโมง ผมก็ไม่ลองละคร้าบ
ลองแล้วมิได้อะไรเลย ขับเล่นๆ ตากแอร์เย็นๆไข่เท่านั้นเอง ตอน MEGA Web เปิดใหม่ๆ
ตอนนั้น Toyota เชิญสื่อมวลชนเมืองไทยไปดู แล้วก็ลองขับ Celica , MR-S ,Fun CarGo ที่นั่น
ได้ลองนั่ง ทั้ง 3 คัน บนรอบเส้นทางสั้นๆ เล็กๆ แบบนั้น ก็ไม่ได้รู้สึกหรือเรียนรู้อะไรเท่าไหร่เลยหนะครับ

MEGA WEB เหมาะกับคนที่พักอยุ่ในโซน รอบๆ Tokyo Bay หรือ Odaiba
แต่ถ้าอยู่ในเมือง ขอแนะนำว่า ไปที่ amlux ลงสถานี Ikebukuro ดีกว่าครับ
แค็ตตาล็อก ขอได้เลย ฟรี! ไม่ต้องกดจากตู้ ไม่ต้องจ่ายตังค์ ไม่มีรถให้ลอง
แต่มีรถใหม่ให้ดูเยอะแยะกว่า

หรือถ้าอยุ่ที่ Nagoya เชิญไปที่ Midland Square จะมีโชว์รูม Toyota และ Lexus ไว้โชว์รถที่นั่น
เจ้าหน้าที่ พูดอังกฤษพอได้ อยากได้แค็ตตาล็อกรุ่นไหน ไปขอเขาที่นั่นได้เลยครับ มีถุงแถมให้
ตอนแบกกลับ อาจโดนคุณเธอเหล่านั้น หัวเราะได้นิดนึง แต่ อย่าได้แคร์

รู้สึกตัวเองนี่ Nerd ๆ ยังไงไม่รู้ 555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2012, 04:19:28 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Tonaka

พี่จิมมีค๊าบ  แถวๆฟุกุโอกะ มีแนะนำบ้างป่าวค๊าบบบ
阿蘇山