ผู้เขียน หัวข้อ: รถเป็นวาวน้ำ หลังสงกรานต์ ทำไงดีครับ  (อ่าน 7071 ครั้ง)

ออฟไลน์ mong_mongs

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ผมมีปัญหามาสอบถาม รบกวนพี่ๆช่วยผมด้วยครับ
เนื่องจากมีเหตุจำเป็นต้องใช้รถช่วงสงกรานต์ รถโดนสาดน้ำ กลับมาถึงบ้านล้างแล้วก็ไม่ออก
เป็นวาวน้ำเล็กๆเต็มไปหมด ทั้งรถเลยครับ รวมถึงกระจกด้วย ผมต้องทำไงดีครับ กลุ้มมาก
รถเพิ่งออกมาได้ไม่นาน ป้ายยังไม่ได้เลย ไม่อยากเอาไปขัดสี กลัวเคลือบเสีย จะมีวิธีใดบ้าง ที่ทำให้วาวน้ำนี้หายไปครับ

รบกวนพี่ๆทุกท่านด้วยครับผม ขอบคุณครับ ;D ;D

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
Re: รถเป็นวาวน้ำ หลังสงกรานต์ ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 00:53:16 »
ถ้าไม่อยากขัดก็เอาดินน้ำมันมาลูบๆดูครับช่วยได้

จริงๆไม่ต้องสนใจมาก ล้างรถตามปกติสักพักก็หายไปเองครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: รถเป็นวาวน้ำ หลังสงกรานต์ ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 02:52:51 »
ตอนล้างเสร็จเช็ดแห้งหรือปล่อยให้แห้งครับ :-\

รถใหม่ๆ ถ้าเช็ดก็น่าจะออกหมดแล้วนะ
เทียบกับ yaris ที่บ้านออกสงกรานต์ปี 07 จำได้เลย เด็กๆเห็นรถสีดำป้ายแดงแล้วก็ชี้ๆ เรียกพวกมาขว้างแป้งใส่ เป็นก้อนเลยครับ
ถึงที่หมายก็ล้าง ตอนนั้นล้างด้วย rejoice ;D  ก็เอี่ยมดีนะ
JC TU #54

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 03:08:00 »
ของผมก็เป็นครับ โดยเฉพาะกระจกข้างซ้าย ยังป้ายแดงเลย  ล้างไงก็ไม่ออก  แต่ผ่านมาหลายวัน
มันเริ่มจางลงแล้วครับ หวังว่าจะหายเร็วๆนี้

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 10:54:07 »
เข้าร้านซักรอบครับ

ขัดเคลือบสีตามร้านซักครั้ง ราคาอยู่ที่ราวๆ 1500-2000 (เกินกว่านี้ แพง)

คราบน้ำ คราบต่างๆ เกิดจากการที่น้ำไม่ได้เช็ดแห้ง
น้ำสามารถดูดเอาฝุ่นหรือมลภาวะมาได้
พอน้ำแห้ง แต่มลภาวะและฝุ่นยังอยู่ มันก็จะซึมไปเกาะชั้นแลคเกอร์ เกิดเป็นคราบ
ยิ่งน้ำสกปรก น้ำโคลน ถ้าปล่อยให้แห้งเกาะคารถไว้ ถูยังไงก็ไม่ออก

การลงแว๊กซ์ เคลือบสี จะทำให้ล้างคราบออกง่ายขึ้นครับ
แต่ถ้าไม่ได้ดูแลเลย คราบนั้นเข้าชั้นแลคเกอร์แล้ว ต้องขัดออกสถานเดียว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 10:56:30 »
เอาน้ำยาจำพวก Glaze มาลงก็ได้ครับ หลุดแน่นอน ออกไม่ยาก ไม่ต้องถึงขั้นใช้น้ำยาขัด Polish
ยกเว้นกระจกต้องเอาน้ำยาขัดสี(ต้องแรงกว่า) ลงไปเลยใช้มือก็ได้หลุดชัวร์  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 11:45:36 »
ลองพวก cleaner ก่อน ถ้าไม่ออกก็ต้องขัดสีครับ ลองพวก Menzerna Power Finish ก็ได้

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 12:50:12 »
ไม่ต้องกลุ้มใจครับ ลองใช้วิธีของผมดูนะ อาจจะได้ผล เพราะผมใช้วิธีนี้ก็หายครับ
รถใหม่เหมือนกัน ญาติขอเอาไปทำรถเจ้าสาวงานแต่งงานครับ
ติดดอกไม้สด ต้องคอยฉีดเสปร์น้ำตลอด เพราะช่วงนันอากาศร้อน แดดเปรี้ยง
พอจบงาน เป็นคราบน้ำทั้งคันครับ แถมยังมีรอยจู๊ปสูญญากาศด้วย
  ผมใช้น้ำยาเคลือบนี่ล่ะครับ ล้างรถให้สะอาด เช็ดให้แห้งพอหมาด แล้วก่อนลงน้ำยาก็สเปรน้ำที่ผิวรถด้วย
  พอลงน้ำยาเนื้อครีมจะเหนียวข้น ๆ ลงมาก ๆ หน่อยครับ ไม่ต้องขี้เหนียว
  ให้ทำในที่ร่มและไม่มีฝุ่นนะครับ  กระจกก็ลงไปด้วยเลยครับ
   ทิ้งไว้สามสี่ชั่วโมงถ้าให้ดีก็เปิดพัดลมช่วย  พอแห้งสนิทก็ค่อย ๆ ขัดออกครับ
   รถผมออกหมดนะ มีแต่รอบจู๊ป ครับ เหลือเป็นดวงอยู่สามวง แต่พอล้างรถและเคลือบอย่างนี้อีกสองสามครั้งก็หายหมดครับ

ก่อนใช้รถเดินทางไกล หรือหน้าฝน ควรลงน้ำยาเคลือบบ่อย ๆ หน่อยนะครับ ผมก็ไม่รู้ว่ามันดีหรือมีผลเสียข้างเคียงอะไรบ้างนะ
   แต่ปัญหาเรื่องคราบน้ำจะไม่มีครับ ผมเคลือบกระจกด้วยนะครับ

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 19:01:31 »
เข้ามาขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ครับ   :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 09:57:01 »
ไม่ได้เข้ามานานเลยครับ ขออภัยครับพี่ๆทุกท่าน
และผมต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านด้วยครับ
ล้างรถแล้ว เช็ดให้แห้งก็ยังเป็นคราบอยู่ครับ ยังไม่ได้ซื้อผลิตภัณท์ใดๆ มาลองใช้เลยครับ
หากผมซื้อ พวกที่เป็นครีม ที่ทาทิ้งไว้แล้วมันจะเป็นสีขาวๆ รอให้แห้ง แล้วใช้ผ้า สะอาดเช็ดออก ตัวนั้นมันจะดีไหมครับพี่ๆ
ที่เป็นยี่ห้อ คาร์ชายน์ แว็กซี่ อะไรพวกนั้นอ่ะครับ รบกวนพี่ๆอีกครั้งครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม ;D

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 10:15:48 »
ไม่ได้เข้ามานานเลยครับ ขออภัยครับพี่ๆทุกท่าน
และผมต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านด้วยครับ
ล้างรถแล้ว เช็ดให้แห้งก็ยังเป็นคราบอยู่ครับ ยังไม่ได้ซื้อผลิตภัณท์ใดๆ มาลองใช้เลยครับ
หากผมซื้อ พวกที่เป็นครีม ที่ทาทิ้งไว้แล้วมันจะเป็นสีขาวๆ รอให้แห้ง แล้วใช้ผ้า สะอาดเช็ดออก ตัวนั้นมันจะดีไหมครับพี่ๆ
ที่เป็นยี่ห้อ คาร์ชายน์ แว็กซี่ อะไรพวกนั้นอ่ะครับ รบกวนพี่ๆอีกครั้งครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม ;D

ลองดูได้ครับ เวลาลงน้ำยาพื้นผิวรถต้องไม่แห้งสนิทนะครับ ถ้าแห้งก็ใช้สเปรน้ำช่วยพอหมาด ๆ หน่อย
  ครีมเคลือบสีรถมีหลายเกรดหลายยี่ห้อครับ  ผมอยู่ต่างจังหวัดบางยี่ห้อที่ดี ๆ มาก ๆ ราคาประมาณพันกว่า ก็หาไม่ได้
  เลยใช้ คาร์โกล ในเซเว่นมีขาย ก็ใช้ได้ดีพอสมควรนะ  รอยคราบน้ำหายหมดครับ แต่ว่าผมไม่ได้ทิ้งไว้หลายวันนะ พอเห็นรอยผมก็รีบจัดการเลยครับ
    ยังไงถ้าถ่ายรูปรถคุณมาโพสหน่อยก็ดีนะครับ เพื่อน ๆ ในนี้เก่ง ๆ กันหลายคน เห็นภาพจะได้ช่วย ๆ กันแนะนำชัดเจนขึ้นครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 23:15:51 »

ลองดูได้ครับ เวลาลงน้ำยาพื้นผิวรถต้องไม่แห้งสนิทนะครับ ถ้าแห้งก็ใช้สเปรน้ำช่วยพอหมาด ๆ หน่อย
  ครีมเคลือบสีรถมีหลายเกรดหลายยี่ห้อครับ  ผมอยู่ต่างจังหวัดบางยี่ห้อที่ดี ๆ มาก ๆ ราคาประมาณพันกว่า ก็หาไม่ได้
  เลยใช้ คาร์โกล ในเซเว่นมีขาย ก็ใช้ได้ดีพอสมควรนะ  รอยคราบน้ำหายหมดครับ แต่ว่าผมไม่ได้ทิ้งไว้หลายวันนะ พอเห็นรอยผมก็รีบจัดการเลยครับ
    ยังไงถ้าถ่ายรูปรถคุณมาโพสหน่อยก็ดีนะครับ เพื่อน ๆ ในนี้เก่ง ๆ กันหลายคน เห็นภาพจะได้ช่วย ๆ กันแนะนำชัดเจนขึ้นครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ยังไเดี๋ยวว่าง จะถ่ายรูปลงให้พี่ๆช่วยดูครับผม  ;D ;D