ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนดูจานเบรค Volvo S60 ให้ทีครับ สีเหลืองๆ ไม่รู้เป็นอาร๊ายย  (อ่าน 7238 ครั้ง)

ออฟไลน์ pk71

• Jr. Member
  • **

วันนี้ล้างรถแล้วเจอคราบสีเหลืองที่จานเบรคดังรูปครับ เอานิ้วป้ายแล้วติดคราบออกมา ผ้าเช็ดก็ออกได้ ไม่แน่ใจว่าปกติมั้ยครับ กลัวจะเป็นสนิทจังเลย หรือแค่น้ำมันเฉยๆ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
คิดว่าปกตินะ เพราะโฟกัสผมก็เป็น
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

• **
มันคือสสารอะไรครับเนี่ย ทิ้งไว้เป็นอะไรมั้ยครับ หรือจะพยายามเช็ดออกดีครับ

ออฟไลน์ prai

ลองเอารถออกไปขับ เบรคบ่อยๆ แล้วกลับมาดูว่ามันยังอยู่มั้ย? :D

ออฟไลน์ YenChar

ปกติครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
เป็นพวกคราบสิ่งสกปรกต่างๆครับ ปกติ

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
S40 ผมก็เป็น เป็นแต่เนิ่นๆเหมือนกัน ตอนนี้ได้ 3 เดือนแระ
ตอนล้างรถเห็นทีแรกคิดว่าสนิมกิน ตกใจ เป็นไปได้ไง แต่พอขับไปข้างนอก กลับมาก็หาย เวลาเบรคมันก็ลูบหายไปหมด

ออฟไลน์ korkongzz

มันเป็นสนิม  FD ผมก็เป็น  แต่ไม่คิดว่า วอลโว่ก็เป็นเหมือนกันนะ

เคยเห็นในโชว์รูมหุ้มจานเบรคอย่างดีเลยนะ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ในโชว์รูมหุ้มจานเบรก แต่นี่ออกมาใช้งานแล้วนี่ครับ

จานเบรกคือเหล็กหล่อครับ โดนน้ำแล้วทิ้งไว้ในสภาพอากาศร้อนชื้นแบบนี้
สนิมเกาะแน่นอน เป็นทุกรุ่นทุกยี่ห้อ ไม่ว่าจะรถถูกหรือแพงกี่สิบล้านบาทก็ตาม
ยกเว้นว่าจะใช้จานเบรกแบบเซรามิค นั่นก็อีกเรื่องนึง

แล้วไม่ต้องห่วงครับ เป็นเรื่องปกติ เอารถออกไปวิ่งก็หายไปเอง
เหล็กหล่อ ทิ้งให้สนิมเกาะจนเขรอะยังไง ก็ไม่เป็นอะไรครับ มันไม่ได้กินเข้าไปในเนื้อเหล็ก
เหมือนกับเหล็กบางบางทั่วไป จานเบรกที่ขายกันตามเซียงกงแล้วรถแรงแรงเอามาใส่
สภาพก่อนใส่ ก็สนิมเกาะจนเขรอะดูไม่เป็นจานเบรกกันทั้งนั้น เอามาถึงก็ขัดสนิมออก
แล้วใส่วิ่งไป แป๊บเดียวก็เรียบและเงาเหมือนปกติแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

หลังล้างรถก็มีสนิมพวกนี้เป็นปกตินะครับ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

มันมักจะเป็นหลังล้างรถครับ บ่ต้องตกใจไปครับ  ;D ;D ;D

• **
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ หายตกใจแล้วครับ หลังถ่ายรูปเสร็จเอารถออกไปวิ่งให้น้ำแห้ง กลับมาค่ำพอดี เลยมองไม่ค่อยเห็น แต่ลองเอาไฟส่องคร่าวๆ คิดว่าคราบหายหมดแล้วครับ สบายใจแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
สนิม สนิม และสนิม
ป้ายแดงบางคันเป็นคาโชว์รูมเลยครับ สงสัยเพิ่งล้างมา
จะอันตรายนิดหน่อยหากล้างแล้วจอดทิ้งไว้นานเป็นอาทิตย์
เบรคติดแน่ๆครับบ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Eddy5659

Vios กับ Camry ของผมก็เป็น
ขับไปซักพักก็หายครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ chaiz

ไม่ต้องกังวลครับ จขกท. เป็นอาการของผู้มีรถของตัวเองคันแรกครับ ต่อไปจะไม่กังวลละ อิอิ

ตอนผมเห็นครั้งแรกก็ตกใจเหมือนกัน แต่เอาไปวิ่งแล้วก็หายครับ ผ่านมา 6 ปีแล้ว ล้างรถเสร็จใหม่ๆ ก็ยังมีอยู่เป็นปกติ

ออฟไลน์ panerai

เรื่องปกติครับ คันไหนๆก็เป็นครับ ไม่มีผลเสียอะไรครับ

ออฟไลน์ edward

• Full Member
เป็นทุกครั้งหลังล้างรถ  ;D

ออฟไลน์ V221

S Class W221 ก็เป็นครับ หลังล้างรถ
BMW 750E M SPORT