ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเกิดเราขับรถ test drive ไปชน?  (อ่าน 12627 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ถ้าเกิดเราขับรถ test drive ไปชน?
« เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 22:40:16 »
เพราะรถ test drive ส่วนใหญ่ทะเบียนก็ไม่มี เพราะ ยังไม่ได้จดทะเบียน

สมมุติว่าผมไป test drive c180 coupe แล้วระหว่างนั้นเกิดอุบัติเหตุขึ้น ไม่ว่าจะเกิดจากเราเอง หรือ คนอื่นมาชน

ในกรณีเรา(คนไปซื้อรถ)ไม่มีใบขับขี่ หรือ มี เพราะเห็นบางคนส่วนมากซื้อรถคันแรกในชีวิตยังไม่มีใบขับขี่กันเลยแต่ขับรถเป็นแล้ว

ประมาณว่าซื้อรถไปปุ้บแล้วถึงนำรถที่ซื้อไปสอบทำใบขับขี่ประมาณนั้น

เพราะเซลล์ส่วนใหญ่เค้าก็บอกว่าไม่มีใบขับขี่ก็ทดลองขับได้ ไม่มีปัญหาคับ?

เราจะต้องเป็นคนชดใช้ค่าเสียหายของรถเองหรือป่าวคับ?

หรือบริษัทรถเค้ามีวิธีจัดการของเค้าเอง

ถามเพราะไม่เคยได้ยินเรื่องแบบนี้สักที

ขอบคุณคับ 
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: ถ้าเกิดเราขับรถ test drive ไปชน?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 22:42:56 »
รถทดลองขับมีทะเบียนและประกันครับ

อีกอย่างผมค่อนข้างมั่นใจว่าไม่มีที่ไหนมี c180 ให้ทดลองขับแน่นอน เกรย์ส่วนใหญ่ไม่มีรถให้ลองอยู่แล้ว

ออฟไลน์ prai

Re: ถ้าเกิดเราขับรถ test drive ไปชน?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 22:53:58 »
น้อยเคสครับ แต่ผมคิดว่า ถ้าชนไม่มากก็คงไม่เป็นไร
แต่คุณอาจจะต้องอุดหนุนสินค้าเขาสักหน่อย คล้ายๆ ต่างตอบแทนน่ะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 23:05:14 »
รถทดลองขับมีทะเบียนและประกันครับ

อีกอย่างผมค่อนข้างมั่นใจว่าไม่มีที่ไหนมี c180 ให้ทดลองขับแน่นอน เกรย์ส่วนใหญ่ไม่มีรถให้ลองอยู่แล้ว

สมมุติเฉยๆคับ

จริงๆผมหมายถึงรถทุกยี่ห้อแหละคับ  ถ้าเกิดกรณีนี้

ผมเห็น toyota mazda ฯลฯ ตามต่างจังหวัด ป้ายทะเบียนเป็น mazda3 ,prius ,camry เกือบหมดเลยคับ ;D

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 23:08:55 »
เคยยินข่าวนานมาแล้วว่า มีลูกเศรษฐี test drive Porsche 911 Carrera แถวศูนย์วัฒนธรรมแล้วพลิกคว่ำหรือชน จำไม่ค่อยได้แล้ว   แต่ตนเองไม่เป็นไร ท้ายสุด ก็ซื้อ Porsche รุ่นนี้สองคัน คันนึงคันใหม่ อีกคันคือคันที่พัง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 23:10:14 »
ไม่มีใบขับขี่ ตามขั้นตอนไม่มีอนุญาตให้ขับหรอกครับ
ไม่งั้นมันก็จะมั่วตาม ตัวใครตัวมันแล้วล่ะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 23:23:22 »
ไม่มีใบขับขี่ ตามขั้นตอนไม่มีอนุญาตให้ขับหรอกครับ
ไม่งั้นมันก็จะมั่วตาม ตัวใครตัวมันแล้วล่ะ

มันไม่แน่ใจว่าเฉพาะต่างจังหวัดหรือป่าวน่ะคับ

เพราะเคยส่งคนรู้จัก อายุประมาณ 30 (ไม่มีใบขับขี่) ไปดูลองรถเกือบทุกยี่ห้อ

เค้าก็ยินดีมากเลยคับ เชลล์ประมาณเชิญเลยคับ เต็มที่คับๆ ใบขับขี่ไม่ใช่ปัญหาคับ = =" ไม่เป็นไร

ตามที่ผมเข้าใจคือว่าปกติรถ test drive เค้าก็ไม่ได้เอามาขายให้กับผู้ใช้อยู่แล้วไม่ใช่หรอคับบ

ดังนั้นความรับผิดชอบจะเป็นของ เชลล์ หรือ บริษัทจำหน่ายรถหรือป่าว?

เพราะว่ายังไงรถ test drive เราคนซื้อก็ไม่เอากันอยู่ดี

(กรณีแบบ เอารถ test drive มาส่งมอบว่าเป็นรถใหม่แบบนั้น)

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 23:26:21 »
รถเทสมีประกันชั้น 1 ครับ  ถ้าเกิดอุบัติเหตุก็ประกันรับผิดชอบไป

ตอน fiesta ออกใหม่ๆ เพิ่งลงโชว์รูม จะขอเทส  เซลบอกว่าต้องรอทำประกันก่อน

ส่วนรถเทส ผ่านไประยะนึงเค้าก็จำหน่ายออกครับ  โดยให้ส่วนลดเท่าไหร่ก็ว่ากันไป

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 23:59:03 »
ไม่มีใบขับขี่ ประกันไม่จ่ายครับ ถ้าเราผิดตามสามัญสำนึกก็ควรซ่อมให้เค้า

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 00:07:37 »
ตอนไปเทส สวิฟ เซลเค้าเอาใบ ประกันอุบัติเหตุมาให้เซ็น(ระบุว่าเราเป็นผู้รับผิดชอบทั้งหมด)  และเคยถามเซลมาสด้า เซลบอกว่าไม่เป็นไรเพราะถือว่าเราคือลูกค้า   

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 00:25:30 »
จากประสบการณ์ ไม่มีใบขับขี่เซล์ไม่ให้ขับครับ เพราะถ้าชนขึ้นมาประกันไม่จ่าย

ส่วนรถเทสพอถึงเวลาปลดประจำการเค้าจะเอามาขายครับ แต่ขายโดยแจ้งชัดเจนว่าเป็นรถเทสและราคาถูกกว่ามือหนึ่ง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 00:34:36 »

มันไม่แน่ใจว่าเฉพาะต่างจังหวัดหรือป่าวน่ะคับ

เพราะเคยส่งคนรู้จัก อายุประมาณ 30 (ไม่มีใบขับขี่) ไปดูลองรถเกือบทุกยี่ห้อ

เค้าก็ยินดีมากเลยคับ เชลล์ประมาณเชิญเลยคับ เต็มที่คับๆ ใบขับขี่ไม่ใช่ปัญหาคับ = =" ไม่เป็นไร

ตามที่ผมเข้าใจคือว่าปกติรถ test drive เค้าก็ไม่ได้เอามาขายให้กับผู้ใช้อยู่แล้วไม่ใช่หรอคับบ

ดังนั้นความรับผิดชอบจะเป็นของ เชลล์ หรือ บริษัทจำหน่ายรถหรือป่าว?

เพราะว่ายังไงรถ test drive เราคนซื้อก็ไม่เอากันอยู่ดี

(กรณีแบบ เอารถ test drive มาส่งมอบว่าเป็นรถใหม่แบบนั้น)

ถ้าบอกว่าไม่เป็นไร แต่ในกรณีที่ชน ถึงมีประกัน เขาก็จะไม่จ่ายเนื่องจากผู้ขับขี่ไม่มีใบอนุญาต
ต่อไปนี้ก็อยู่ที่ว่าจะตกลงกันครับ ว่าใครจะเป็นผู้รับผิดชอบระหว่างผู้ทดลองขับหรือเจ้าหน้าที่ขายรถ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 09:05:04 »
ไม่เคยtest แต่ว่าผมว่าน่าจะมีนะไม่งั้นเขาจะไว้ใจได้กา

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 09:55:20 »
เอ ผมไปเทสทุกทีก็ถามหาใบขับขี่ก่อนเลยอ่ะ เข้าใจว่าเป็นการคัดกรองเบื้องต้นและหากเกิดอะไรจะได้เคลมประกันได้อย่างไม่มีปัญหา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 12:41:49 »
เคยเทส และต้องมีใบขับขี่ครับ

ส่วนเซลล์ที่ให้เทสโดยไม่มีใบขับขี่ น่าจะเป็นที่่นโยบายของศูนย์ที่ขาย หรือเซลล์เสี่ยงเอง

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 12:48:45 »
รถ Test มีทะเบียนครับ มีประกันครับ และก็ต้องใช้ใบขับขี่ครับ
ส่วนใหญ่ผมเห็นเป็นแบบนี้ทั้งนั้นครับ ยังไม่เคยเจอว่าไม่มีทะเบียนและไม่ต้องใบขับขี่นะครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ poramasuan

• Jr. Member
  • **
  • โตขึ้น หนูจะเป็น E-Coupe ^^
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 08:52:42 »
รถ Test drive มีประกันชั้น 1 ครับ เกิดอุบัติเหตุประกันรับผิดชอบ

แต่คนที่ไม่มีใบขับขี่แล้ว เซลล์ให้ test ได้

ฝ่ายนึง ก็อยากขายรถจนหลงลืมเรื่องความปลอดภัย

ฝ่ายนึง ก็อยาก test รถโดยอาจไม่รู้/ไม่สนกฎเกณฑ์ ว่าจะต้องมีใบขับขี่

จะรู้ว่าใครผิดมากกว่า ก็ตอนที่เกิดเรื่องขึ้นมาล่ะครับ  :'(