ผู้เขียน หัวข้อ: ความอดทนก็หมดลง เจอกระทุ้ห่วยๆในเว็บๆนึง ช้าแช่ขวา เฮ้อ  (อ่าน 12015 ครั้ง)

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
ผมว่าสังคมไทยกำลังเพี้ยนอย่างแรง  เพี้ยนจากตรรกะ ที่ว่า

ก็ผมวิ่งไม่เกินกฏหมายกำหนด ผมจะวิ่งเล่นไหนก็ได้  ฮ่วย...

ผมไม่สนหรอกว่าคุณแช่ขวาที่ความเร็วเท่าไหร่ เกินกฏหมายกำหนดหรือยัง  แต่ สิ่งที่ผมทำ ถ้าผมแซงมาก็คือ  ถ้าข้างหน้าช้ากว่า แล้วไม่มีช่องเข้า จะกระพริบไฟเตือน  

แต่ถ้ามีช่องเข้าได้แล้วไม่เข้า  ที่จะเจอคือ  กดแตรยาว จนกว่าคุณจะเข้า เพราะผมไม่มีช่องจะไปได้  และเมื่อแซงได้ สิ่งที่จะทำก็คือ หาช่องเข้า และขับไปตามที่เราไปได้  

ไม่มีการมาแช่ขวาให้คนด่าเล่น

ลาขาดสังคมห่วยๆเว็บนั้น ซะที อ่านแล้ว เห็นแต่ความเห็น เอิ่ม  ซื้อใบขับขี่กันมาใช่ไหมพวกนี้ .....  อย่าออกต่างจังหวัดเชียวนะ  พ่อสิบล้อ จะได้เบียดตกข้างทางกัน

ไม่น่าดูดาม่าเล้ยจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2012, 23:31:39 โดย Night_Angel »
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

heracrase

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าสังคมไทยกำลังเพี้ยนอย่างแรง  เพี้ยนจากตรรกะ ที่ว่า

ก็ผมวิ่งไม่เกินกฏหมายกำหนด ผมจะวิ่งเล่นไหนก็ได้  ฮ่วย...

ผมไม่สนหรอกว่าคุณแช่ขวาที่ความเร็วเท่าไหร่ เกินกฏหมายกำหนดหรือยัง  แต่ สิ่งที่ผมทำ ถ้าผมแซงมาก็คือ  ถ้าข้างหน้าช้ากว่า แล้วไม่มีช่องเข้า จะกระพริบไฟเตือน 

แต่ถ้ามีช่องเข้าได้แล้วไม่เข้า  ที่จะเจอคือ  กดแตรยาว จนกว่าคุณจะเข้า เพราะผมไม่มีช่องจะไปได้  และเมื่อแซงได้ สิ่งที่จะทำก็คือ หาช่องเข้า และขับไปตามที่เราไปได้ 

ไม่มีการมาแช่ขวาให้คนด่าเล่น

ลาขาดสังคมห่วยๆเว็บนั้น ซะที อ่านแล้ว เห็นแต่ความเห็น เอิ่ม  ซื้อใบขับขี่กันมาใช่ไหมพวกนี้ .....  อย่าออกต่างจังหวัดเชียวนะ  พ่อสิบล้อ จะได้เบียดตกข้างทางกัน

ช้าชิดขวา เจอบ่อยครับ ต้องอดทนมากๆถ้าเจอเขาเหล่านั้น รู้สึกอึดอัดมากเวลาต้องขับตามเขาแบบว่าไม่ยอมให้คนอื่นแซงครับ >:(

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ผมไปตอบต่อจาก จขกท.แบบจัดหนักมาแล้วโดนแบนก็ชั่งมันเอาสะใจไว้ก่อน

ออฟไลน์ Aek_CM

• Full Member
ผมเจอหนักกว่าท่านอีกครับ  ขับช้าแช่ขวา ไม่ยอมเข้าซ้ายเลย  แถมเปิดไฟสูงอีกต่างหาก ครับ เซ็งมากคนพวกนี้

ออฟไลน์ decptt

อยู่ในหมวด Ralax ดีกว่ามั้งครับ  8)

ปล.พิมพ์ผิด Relax  :P

ออฟไลน์ Fly to dream

ในเว็บนั้นหรอครับ  ;D ;D ;D ;D  รู้สึกจะโดนล่างๆกระจายนะครับ  ไม่เป็นไร พวกแช่ขวาก้มีคนจัดการบนถนนอยู่แล้วในชีวิตจริง ทั้งโดนปาดหน้า เบรคแกล้ง หรือจี้ท้าย หรือปืน (อย่างหลังนี่แรงไป)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MystogaN

วันนี้ขณะผมกำลังเทสรถด้วยความเร็ว 200 กม. เจอวิออสคันนึงแช่ขวา กับกระบะตีคู่กันไป

โชคดีว่าซ้ายสุดว่าง เลยเบรคนิดหน่อยแล้วผ่านไปได้  :P

ออฟไลน์ Night_Angel

ในเว็บนั้นหรอครับ  ;D ;D ;D ;D  รู้สึกจะโดนล่างๆกระจายนะครับ  ไม่เป็นไร พวกแช่ขวาก้มีคนจัดการบนถนนอยู่แล้วในชีวิตจริง ทั้งโดนปาดหน้า เบรคแกล้ง หรือจี้ท้าย หรือปืน (อย่างหลังนี่แรงไป)

ปกติ จะสงบสเงี่ยมนะ  น่าแปลกที่พอแซงแล้วมักจะไม่ค่อยมีคนมาฮึดฮัด ราวีต่อ  คงมองว่ารถแต่งด้วยมั้งเลยไม่ยุ่ง (ข้อดีใช่ไหมเนี่ย)
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ MystogaN

แต่ก็เคยอยู่เหมือนกันนะคับปาดไปเบรคเนี่ย แต่เจอพวกเสงี่ยม ฮ่าๆๆ :P

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมเห็นมานานแล้วล่ะครับ แต่ถ้าจะให้ดีปล่อยให้เป็นประเด็นในที่แห่งนั้นกันต่อไปเถอะครับ

อีกอย่างนึง ถึงแม้ว่าคนวิ่งช้าแช่ขวาจะผิด แต่การที่เราแซงแล้วไปปาดใส่ เบรกใส่ หรือไปทำกริยาทรามทรามใส่
ก็ไม่ใช่เรื่องที่ถูกต้องเหมือนกันครับ ทางที่ดีคือ ถ้าเค้าไม่หลบแล้วเราหาจังหวะแซงไปได้
เราก็ไปของเราเถอะครับ อย่าไปมีเรื่องมีราวกันเลย มันไม่คุ้มกันครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ปกติ จะสงบสเงี่ยมนะ  น่าแปลกที่พอแซงแล้วมักจะไม่ค่อยมีคนมาฮึดฮัด ราวีต่อ  คงมองว่ารถแต่งด้วยมั้งเลยไม่ยุ่ง (ข้อดีใช่ไหมเนี่ย)

5555 แต่จริงๆนะ ผมแซงแล้วก้พ้นไปเลยไม่อยากตอแยหรอก เพราะมองไปในรถมักเจอพวกคุยโทรศัพท์  หน้าโหดๆ  สูบบุหรี่  สาวๆ  8) 8) 8) 8) 5555
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pom2557

• Newbie
  • *
ใจเย็นๆ กันไว้ก็ดีคับ ขับช้าแช่ขวาผมว่าใตรๆ ก็คงเคยเจอกันมาหมด ผมก็เจอ เราจะทำอะไรได้ ก็ต้องตามอย่างอดทน แล้วมีโอกาสเราก็แซง ถามว่าเซ็งไหม เซ็ง  

แต่ผมก็มีสิ่งที่จะบอกไว้นิดหนึ่งคับว่า มีอยู่ครั้งหนึ่งผมขับรถกลับบ้านก็ไม่ต้องการที่จะขับช้าแช่ขวา เราก็ขับแบบเพลินๆ ( จำได้เลยตอนนั้นผมขับ 120 แล้วนะ ) มองกระจกหลังอีกที ก็กำลังมีรถตามหลังมาอย่างเร็ว พอมาจี้ใกล้รถผม ผมก็ยังไม่ได้ลงให้ เพราะผมรู้ว่าจะเป็นทางโค้งข้างหน้า ( ใช้ทางนั้นกลับบ้านบ่อยๆ )  รถที่ตามมาก็เปิดไฟสูงไล่ พอพ้นโค้งผมก็ลงซ้ายให้ พอแซงได้ก็ขับอยู่ข้างหน้ารถผมขับอยู่ได้สักพักหนึ่ง รถคันนั้นก็ลงซ้าย ชิดซ้าย แล้วก็จอดสนิท ผมว่าเจอแบบนี้ก็น่าจะ เซ็ง เหมือนกันคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 02:41:50 โดย pom2557 »

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ผมเห็นมานานแล้วล่ะครับ แต่ถ้าจะให้ดีปล่อยให้เป็นประเด็นในที่แห่งนั้นกันต่อไปเถอะครับ

อีกอย่างนึง ถึงแม้ว่าคนวิ่งช้าแช่ขวาจะผิด แต่การที่เราแซงแล้วไปปาดใส่ เบรกใส่ หรือไปทำกริยาทรามทรามใส่
ก็ไม่ใช่เรื่องที่ถูกต้องเหมือนกันครับ ทางที่ดีคือ ถ้าเค้าไม่หลบแล้วเราหาจังหวะแซงไปได้
เราก็ไปของเราเถอะครับ อย่าไปมีเรื่องมีราวกันเลย มันไม่คุ้มกันครับ

พวกเพื่อนๆผมชอบทำมาก ผมหละบอกจนเหนื่อยว่ามันอันตรายมากๆ เกิดมันขับอ่อนจริงๆ เจอปาด เจอเบลคใส่ ตกใจคว่ำ เสียชีวิตขึ้นมา โคตรกรรมเลยคับ
ผมก็เป็นคนขับรถเร็วนะคับ100-160 แต่จะขับเร็วแบบเงียบๆซะมากกว่า เสียงก็ไม่มี คันหน้าช้าก็ไม่กดไฟไล่ ผมจะขับตามเค้าไปซัก4-5วิ ถ้าเค้าไม่ให้ทาง ผมก็จะค่อยๆหาทางผ่านเค้าไปเองแล้วค่อยกดต่อ มันทำให้ผมรู้สึกว่าไม่ไปรบกวนให้เค้าเปลี่ยนเลน ไม่ได้ไปกระตุ้นคันหน้าเราให้โกรธ หรือ อยากตามเรา อยากแซงเราคืน ผมรู้สึกขับสบายๆดีครับ  ฝากถึงคนขับเร็วๆเจอแช่ขวาก็อย่าไปโกรธเค้าเลยคับ ให้สงสารเค้าเยอะๆ ถ้าเค้ารับการตอบโต้ของเราไม่ได้เดี๋ยวเรื่องมันจะยาวเค้าอาจจะเสียหลัก ไม่ก็ขับตามเราพาพวกมาหาเรื่องได้นะครับ

ออฟไลน์ Exeter

• Jr. Member
  • **
ขับรถขับรา อารมณ์เย็นๆกันดีกว่าครับ คนขับช้าแช่ขวาเนี่ยมันก็ไม่ค่อยเหมาะสม แต่ว่าเค้าอาจจะไม่รู้ตัวก็ได้ ไม่มีใครอยากบล๊อคอยากแกล้งรถคันหลังหรอกครับถ้าไม่เคยมีเรื่องกันมาก่อน เปิดไฟหรือบีบแตรเตือนแบบสุภาพๆก็พอครับ แต่สำหรับคนที่แซงแล้วตั้งใจไปปาดไปเบรคหน้ารถเค้าเนี่ย ผมว่าแย่กว่าเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ Jim lover

คนแช่ขวาไม่ยอมให้ทางผมว่า บางที มือใหม่ คนอายุเยอะ คุยโทรศัพท์
โดนบีบแตร เปิดไฟใส่ โดนจี้ตูด แฟนทิ้ง และอื่นๆอีกมากมายที่จะให้คิด
แต่ผมไม่ชอบที่สุดคือ พวกสันดารไม่เปลี่ยน กุจะขับของกุแบบนี้ เรื่องของกุ
ซ้ายได้แล้วไม่เข้าซ้าย มองเห็นรถหลังคันตามมา 3-4 คันแล้วไม่หลบให้
ยอมโดนปีบแตร ยอมโดนปาด คนไม่รู้สึกผิด ไม่อยากเข้าใจจริงๆคนแบบนี้

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ปกติผมขับรถช่วง 100-120 ถ้ารถไม่หนาแน่นนะ และส่วนมากที่เจอจะอยู่เลนส์ซ้ายกันหมดอยู่แล้ว บางครั้งก็ลากเลนส์ขวายาวๆ จนทำให้บางทีลืมไปว่ามีรถที่มาเร็วกว่าเราอยู่ข้างหลังค่อยเข้าซ้ายให้ทางต่อไป
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Eddy5659

เห็นตามนี้เลยครับ
มันไม่คุ้มกันเลย การที่เขาขับแช่ขวาก้น่าจะบอกอะไรได้หลายอย่างแล้ว
ปาดหน้าแล้วเบรกใส่นี่ไม่เป็นการดีเลย แน่นอนเลยว่ามันด่าบุพการีเราแน่นอน แล้วมันคุ้มไหมให้ใครมาด่าพ่อแม่เราเพียงแค่ควมสะใจชั่ววูบ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ toonze

ปกติผมขับรถช่วง 100-120 ถ้ารถไม่หนาแน่นนะ และส่วนมากที่เจอจะอยู่เลนส์ซ้ายกันหมดอยู่แล้ว บางครั้งก็ลากเลนส์ขวายาวๆ จนทำให้บางทีลืมไปว่ามีรถที่มาเร็วกว่าเราอยู่ข้างหลังค่อยเข้าซ้ายให้ทางต่อไป

กระจกหลังครับใช้ให้เป็น  ดูแล้วว่ามีคนมาผมหลบ

ออฟไลน์ YenChar

การที่เค้าช้าแช่ขวา
เค้าอาจจะทำไปโดยไม่ตั้งใจ
แต่การที่เราปาดหน้าเค้า เบรคใส่เค้า
เราทำใส่เค้าโดยตั้งใจ

มอไซต์ขับขวางเลนกลาง น่ารำคาญกว่าอีกครับ

ออฟไลน์ apinui

กำลังจะตั้งกระทู้เรื่อง "จัดการกับรถช้าแช่ขวา" อยู่เลยครับ พอดี ประสบกับตัวเองเมื่อวาน ร้อนๆเลย ขับเส้นสายเอเชีย จากนครสวรรณ์ - กรุงเทพฯ

ผมขับรถที่ความเร็ว 120 ในเลนขวาครับ โดยกะว่าจะแซงรูดเลยเพราะต้องรีบเข้า กทม. ก่อนค่ำ ผมก็วิ่งมาได้ช่วงชัยนาท ช่วงนี้แยกเยอะครับ และมีรถที่วิ่งข้าเยอะ ผมเจอ รถไทรทัน ตอนเดียวคันนึง คาดว่าน่าจะเป็นรถชาวบ้านแถวนั้น แช่ขวาอยู่ที่ความเร็ว 90 ผมขับจ่อท้ายอยู่นาน โดยไม่เปิดไฟหน้าไล่นะครับ กระพริบไปขวาให้อย๋างเดียว หลายคันจะหลบให้  แต่เค้าไม่ยอมหลบให้ซะที

ผมจึงตัดสินใจแซงมาที่เลนซ้าย และในขณะที่แซง คิดอะไรได้ว่า "เรามาจัดการกับรถช้าแช่ขวากันดีกว่า" .... อิอิ

ผมแซงและกลับไปอยู่ตรงหน้าเค้า และผม ก็ ชลอรถลง ชลอโดยการ ถอนคันเร่ง ปล่อนให้รถไหล และความเร็วก็จะลดลงช้าๆ จาก 90 เหลือ 80 เหลือ 70 กม/ช.ม. โดยไม่ได้แตะเบรคใส่เค้านะครับ

รถเค้าที่ตามหลังเรา ก็ช้าลงเรื่อยๆ จนความเร็วเหลือ 50 เค้าตัดสินใจ หักหลบไปเลนซ้าย ..... เพื่อจะแซงผมคืนล่ะมั้ง .... ทันใดนั้น ผมก็ กดคันเร่ง ออกไปตามปรกติ วิธีนี้ ทำให้รถที่แช่ขวา หลบลงซ้าย ได้จากความเร็วที่ลดลงของเราครับ โดยที่ไม่เสียมารยาทโดยการเบรคใส่เค้าด้วย .....

ตลอดทาง ผมทำแบบนี้ ใส่คันอื่นประมาณ 3-4 คันได้ ตลอดระยะทาง 200 กิโล ซึ่งก็ได้ผลครับ ทุกคันจะหลบลงซ้ายเพื่อหวังจะแซง พอเค้าลงซ้ายแล้ว ก็กลับมาขวาอีกยากแล้ว เพราะ ข้างหลัง ตามมายาวเป็นหางว่าวเลย ......

เล่าให้อ่านจากประสบการครับ อาจจะดูนิสัยเสีย แต่ก็ ต้องให้เค้ารู้บ้างล่ะครับ ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 08:10:27 โดย apinui »

ออฟไลน์ WTF

สำหรับผมไม่มีทางหมดความอดทนกับเรื่องแบบนี้ เพราะเจอพวก5นี่บนถนนก็บีบแตรหรือเปิดไฟไล่ขอทาง ถ้าไม่หลบก็หาทางแซงซ้ายไป ซึ่งก็คงไม่ยากนักสำหรับคนขับรถเป็นทุกคน แต่ที่เกลียดมากๆคือไอ้พวก5ที่ขับเร็วมากๆบนถนนมากกว่าเพราะไอ้พวก5นี่ถ้าพลาดมาชนเรา เราจะบาดเจ็บและตายได้ง่ายๆ ซึ่งถ้ามันจะไปคว่ำตายเองที่ไหนคงไม่มีใครว่า แต่มาชนคนอื่นนี่ คนเขาจะเดือดร้อนมากกว่าพวกแช่ขวาเยอะ
คหสต นะ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery

พวกเพื่อนๆผมชอบทำมาก ผมหละบอกจนเหนื่อยว่ามันอันตรายมากๆ เกิดมันขับอ่อนจริงๆ เจอปาด เจอเบลคใส่ ตกใจคว่ำ เสียชีวิตขึ้นมา โคตรกรรมเลยคับ
ผมก็เป็นคนขับรถเร็วนะคับ100-160 แต่จะขับเร็วแบบเงียบๆซะมากกว่า เสียงก็ไม่มี คันหน้าช้าก็ไม่กดไฟไล่ ผมจะขับตามเค้าไปซัก4-5วิ ถ้าเค้าไม่ให้ทาง ผมก็จะค่อยๆหาทางผ่านเค้าไปเองแล้วค่อยกดต่อ มันทำให้ผมรู้สึกว่าไม่ไปรบกวนให้เค้าเปลี่ยนเลน ไม่ได้ไปกระตุ้นคันหน้าเราให้โกรธ หรือ อยากตามเรา อยากแซงเราคืน ผมรู้สึกขับสบายๆดีครับ  ฝากถึงคนขับเร็วๆเจอแช่ขวาก็อย่าไปโกรธเค้าเลยคับ ให้สงสารเค้าเยอะๆ ถ้าเค้ารับการตอบโต้ของเราไม่ได้เดี๋ยวเรื่องมันจะยาวเค้าอาจจะเสียหลัก ไม่ก็ขับตามเราพาพวกมาหาเรื่องได้นะครับ

เห็นด้วยเลยครับ คนพวกนี้ยังไงก้อไม่ค่อยหลบอยู่แล้ว สู้เราแซงเงียบๆของเราไปดีกว่า ไม่มีปัญหากับใคร
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Exeter

• **
สำหรับผมไม่มีทางหมดความอดทนกับเรื่องแบบนี้ เพราะเจอพวก5นี่บนถนนก็บีบแตรหรือเปิดไฟไล่ขอทาง ถ้าไม่หลบก็หาทางแซงซ้ายไป ซึ่งก็คงไม่ยากนักสำหรับคนขับรถเป็นทุกคน แต่ที่เกลียดมากๆคือไอ้พวก5ที่ขับเร็วมากๆบนถนนมากกว่าเพราะไอ้พวก5นี่ถ้าพลาดมาชนเรา เราจะบาดเจ็บและตายได้ง่ายๆ ซึ่งถ้ามันจะไปคว่ำตายเองที่ไหนคงไม่มีใครว่า แต่มาชนคนอื่นนี่ คนเขาจะเดือดร้อนมากกว่าพวกแช่ขวาเยอะ
คหสต นะ
เห็นด้วยครับ  ;)

ออฟไลน์ time traveler

• **
สวัสดีครับ อ่านมานาน ชอบ สมาชิกทึ่นี่ ชอบ ท่านJimmy ท่าน commander Cheng
อ่านแล้วนานๆจะมีกระทู้ตอบทึ่ทนไม่ได้เลย ท่านที่ ชอบอ้างความไม่ดีของผู้อื่นเพื่อเป็นข้ออ้างในการทำเลวๆ แบบ ปาดหน้าเค้า เอาเหรียญโยนใส่รถเค้า โดยส่วนตัวพวกนี้โครตเลว บางครั้งเราจะเจอ คุณยาย ลูกสาวของใครบางคน พ่อของใครบางคน เค้าเป็นอะไรไป มันมีผลกระทบเยอะ     เวปคนอ่านเยอะแยะ เดี๋ยวก็มีคนไปทึกทักว่าเฮ้ยเค้าทำกัน กรูทำมั่ง ผมพึ่งเจอเมื่อวันเสาร์รีบไปทำงานผมก็หาช่องแซงไป แซงอยู่สามรอบ กว่าจะได้ ก็ขำๆสนุกดี พอเราแซงได้คันนั้นเค้าก็รู้เลยค่อยๆ หลบ เป็นรถตู้ ในนั้นน่าจะมี ผู้โดยสารที่ไม่รู้อีโน่อีเน หลายคน ขับสบายๆดีกว่า คิดเรืองงานดีกว่า  ขอบคุณหลายๆ ท่าน apinui ท่าน YenChar ท่าน  Nuay Paul R. และอีกหลายท่านที่ช่วยกันปรามให้สังคมหน้าอยู่
ปล. ผมก็เลว ผมขับรถเร็ว เกินกำหนด แข่งขำๆ แบบไม่รู้จัก เจอปาดแบบจงใจนี่ผมไม่เสงี่ยม ครับ

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
กำลังจะตั้งกระทู้เรื่อง "จัดการกับรถช้าแช่ขวา" อยู่เลยครับ พอดี ประสบกับตัวเองเมื่อวาน ร้อนๆเลย ขับเส้นสายเอเชีย จากนครสวรรณ์ - กรุงเทพฯ

ผมขับรถที่ความเร็ว 120 ในเลนขวาครับ โดยกะว่าจะแซงรูดเลยเพราะต้องรีบเข้า กทม. ก่อนค่ำ ผมก็วิ่งมาได้ช่วงชัยนาท ช่วงนี้แยกเยอะครับ และมีรถที่วิ่งข้าเยอะ ผมเจอ รถไทรทัน ตอนเดียวคันนึง คาดว่าน่าจะเป็นรถชาวบ้านแถวนั้น แช่ขวาอยู่ที่ความเร็ว 90 ผมขับจ่อท้ายอยู่นาน โดยไม่เปิดไฟหน้าไล่นะครับ กระพริบไปขวาให้อย๋างเดียว หลายคันจะหลบให้  แต่เค้าไม่ยอมหลบให้ซะที

ผมจึงตัดสินใจแซงมาที่เลนซ้าย และในขณะที่แซง คิดอะไรได้ว่า "เรามาจัดการกับรถช้าแช่ขวากันดีกว่า" .... อิอิ

ผมแซงและกลับไปอยู่ตรงหน้าเค้า และผม ก็ ชลอรถลง ชลอโดยการ ถอนคันเร่ง ปล่อนให้รถไหล และความเร็วก็จะลดลงช้าๆ จาก 90 เหลือ 80 เหลือ 70 กม/ช.ม. โดยไม่ได้แตะเบรคใส่เค้านะครับ

รถเค้าที่ตามหลังเรา ก็ช้าลงเรื่อยๆ จนความเร็วเหลือ 50 เค้าตัดสินใจ หักหลบไปเลนซ้าย ..... เพื่อจะแซงผมคืนล่ะมั้ง .... ทันใดนั้น ผมก็ กดคันเร่ง ออกไปตามปรกติ วิธีนี้ ทำให้รถที่แช่ขวา หลบลงซ้าย ได้จากความเร็วที่ลดลงของเราครับ โดยที่ไม่เสียมารยาทโดยการเบรคใส่เค้าด้วย .....

ตลอดทาง ผมทำแบบนี้ ใส่คันอื่นประมาณ 3-4 คันได้ ตลอดระยะทาง 200 กิโล ซึ่งก็ได้ผลครับ ทุกคันจะหลบลงซ้ายเพื่อหวังจะแซง พอเค้าลงซ้ายแล้ว ก็กลับมาขวาอีกยากแล้ว เพราะ ข้างหลัง ตามมายาวเป็นหางว่าวเลย ......

เล่าให้อ่านจากประสบการครับ อาจจะดูนิสัยเสีย แต่ก็ ต้องให้เค้ารู้บ้างล่ะครับ ...

แอบฮ่าความคิดของคุณ apinui
แต่บางครั้งมันก็รำคาญเหมือนกันงิ  แต่ก็อย่างว่าล่ะครับ ถนนเมืองไทยบ้างครั้งเลนซ้ายถนนชอบพังเพราะรถบรรทุกทั้งหลาย วิ่งแล้วสั่นเหมือนจ้าวเข้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 08:56:40 โดย nick007 »

ออฟไลน์ kowit1

พูดถึงเรื่องแซงซ้ายๆพูดตรงๆผมแซงซ้ายทีรัย ผมไม่เคยสบายใจเลย คิดแต่ว่าคันข้างหน้ามันจะหักลงมาซ้ายทุกที

ออฟไลน์ MJunior

ผมว่ามันก็ผิดด้วยกันทั้งหมดนะแหละ
การที่คนอื่นเขาผิดที่แช่ขวา ซึ่งอาจจะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม
แต่คุณผิดยิ่งกว่าที่ไปทำกิริยาอย่างนั้น อันตรายกว่ากันเยอะ

เหมือนที่คุณไม่ใช่ตำรวจแต่คุณเห็นเด็กขโมยของ แทนที่คุณจะแค่ห้ามปรามคุณกลับไปเอาปืนมาไล่ยิง
ถ้าสังคมเป็นอย่างนี้กันหมด เห็นทีจะแย่ละครับ

สังคมต้องมีวุฒิภาวะ และการให้อภัยต่อกันมากกว่านี้
ผมว่าเกือบทุกคนนั้นแหละที่เคยเป็นคนแช่ขวาโดยไม่รู้ตัว แล้วถ้ามาเจอคนอื่นทำอย่างนี้บ้างจะทำอย่างไร
ซึ่งบางคนก็เคยเจอแล้วด้วยซ้ำ ต้องรู้จักเอาใจเขามาใส่ใจเราครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมไม่ค่อยเจอปัญหานี้นะเพราะปกติขับไม่เร็วมากอยู่แล้วราวๆ 90 เลยอยู่เลนซ้ายประจำต่อให้เจอคนขับแช่ขวาแล้วลำบากในการแซงก็แค่บ่นไม่เคยไปทำอะไรเค้า จริงอยู่ที่เค้าทำอาจผิดแต่ก็อาจไม่ได้ตั้งใจถ้าเราไปปาดหน้าหรือทำอย่างอื่นใส่นั่นคือเราทำผิดโดยตั้งใจคุณคิดว่าใครจะผิดมากกว่ากันหล่ะ ไม่อยากให้คิดว่าคนอื่นผิดแล้วเราจะใช้เป็นข้ออ้างในการทำผิดได้

ผมจะมีปัญหามากกับการขับรถตอนกลางคืนแล้วเจอพวกเปิดไฟสูง ไฟซีนอน ไฟตัดหอกเอาไว้ตลอดเวลาวิ่งสวนกันแสบตามาก หรือเป็นคันหลังมองกระจกหลังก็แสบตาทำให้ตาพร่ามึนงงไปชั่วขณะอาจมีส่วนทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ อีกอันก็พวกเปลี่ยนเลน เลี้ยว หรือแซงกระทันหันโดยไม่มีสัญญาณบอกกล่าว ผมว่าน่าด่ากว่ากันเยอะเบรคหัวทิ่มมาก็หลายครั้งแล้วเพราะอย่างน้อยขับแช่ขวาเราก็เห็นแต่ไกลแล้วรับมือได้สบายอย่างมากก็เสียอารมณ์

อ้อ ผมเคยขับเลนขวาเพราะอีก 20 เมตรจะถึงยูเทิร์นแล้วผมต้องกลับรถตรงนั้นก็เลยต้องชะลอเพราะมีอีกหลายคันต่อคิวกันอยู่ไม่สามารถเร่งหนีหรือไปไหนได้ แล้วโดนกระพริบไฟสูงบีบแตรไล่ด้วยหล่ะ จะบอกแค่ว่ามีหลายสาเหตุนะที่ต้องขับกันเลนขวาไม่ใช่แค่ช้าแช่ขวาอย่างเดียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ applebees

พูดแล้วขึ้นทุกที  >:( >:(

ออฟไลน์ hamylee

• **
กระทู้นี้จะน่าอ่านขึ้นนะ ถ้าไม่ไปแขวะเว็ปอื่น   8)