โพลล์

เซลล์ที่ขายรถให้คุณ "เปลี่ยนไป" ตอนไหนครับ

หลังจองรถ
11 (15.9%)
หลังจ่ายเงินดาวน์
6 (8.7%)
หลังส่งมอบรถ
15 (21.7%)
หลังโอนรถ
7 (10.1%)
ไม่เปลี่ยน ดี สม่ำเสมอมาตลอด
30 (43.5%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 67

ผู้เขียน หัวข้อ: เซลล์ที่ขายรถให้คุณ "เปลี่ยนไป" ตอนไหนครับ  (อ่าน 14362 ครั้ง)

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
เคยคุยกับเพื่อนที่เป็นเซลล์ขายรถ ถามมันว่าพอผมจ่ายเงินจองแล้ว ทำไมติดต่อเซลล์ยากเย็นเหลือเกิน จะสอบถามเรื่องอะไร ก็ต้องรอให้โทรกลับตลอด ตอนกำลังดูๆ รถอยู่ โทรไปไม่เคยเกิน 3 กริ๊งก็รับแล้ว ถ้ามี miss call ก็กระหน่ำโทรกลับหาเราทันทีที่เราเปิดเครื่อง แต่พอจองรถไปแล้ว โทร 10 ครั้ง จะรับสัก 2 ครั้ง อีก 8 ครั้งที่ไม่รับ มีโทรกลับสัก 1 ครั้ง

เพื่อนมันตอบว่า ก็จองรถแล้วนี่นา ถือว่าเป็นหมูในอวย ถ้าเกินดูแลดีเกินไป ก็จะโดนโทรใช้งานตลอด ต้องทำให้เกิด after shock ลูกค้าจะได้เคยชิน และเบื่อหน่าย จนเลิกโทรถามหรือโทรใช้ให้ทำโน่นทำนี่ไปเอง

ผมเลยบอกมันไปว่า เขาซื้อรถเราไปคันหนึ่ง ไม่ใช่ว่าอีก 4-5 ปีถึงจะซื้อรถอีก เขามีญาติพี่น้อง เพื่อนๆ มากมาย ถ้าเซลล์ทำดีเสมอต้นเสมอปลาย เดี๋ยวเขาก็แนะนำให้คนมาซื้อกับคุณอีก

แต่ผมว่ามันคงไม่เชื่อผมหรอก อิอิ

เซลล์ที่คุณรู้จักละครับ เป็นอย่างไรบ้าง?

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
Re: เซลล์ที่ขายรถให้คุณ "เปลี่ยนไป" ตอนไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 13:11:22 »
เซลล์ นิสสัน ชลบุรี ไม่เคยเปลี่ยนครับ cefiro exclusive v6 คันใหญ่ขอบบ้าน
ขายไปเมื่อปีที่แล้ว
ก่อนขายพ่อผมไปบอกเซลล์ว่าให้ดูแลพี่เค้าต่อด้วย ทุกวันนี้ เซลล์คนที่ขายรถให้ได้ขึ้นเป็นผู้จัดการแล้วครับ และก็
ยังดูแลรถคันนั้นดีตลอดครับ
เวลาเข้าศูนย์ยังเดินออกมาดูบ้าง ทักทายบ้างครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: เซลล์ที่ขายรถให้คุณ "เปลี่ยนไป" ตอนไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 13:23:20 »
ก็น่าจะมีหลากหลายแบบกันนะครับทั้งมีอาชีพเซลล์และเซลล์มืออาชีพ

ส่วนตัวแล้วไม่เคยซื้อรถป้ายแดงเลยไม่ทราบแต่เซลล์ขายสินค้าที่โรงงานก็หลากหลายเจอทั้งดีๆตอนนี้ยังคุยกันก็มีรึตกลงซื้อขายกันแล้วก็หายหรือทราบว่าเราไม่มีส่วนในการตัดสินใจซื้อก็ทำไม่รู้จักกันไปเลยก็มี เข้าหาผู้ที่ตัดสินใจอย่างเดียวพอ

ผมมองว่าอาชีพเซลล์ขายรถไม่ค่อยมีการแข่งขันกันนักส่วนใหญ่มีแต่ผู้ซื้อวิ่งเข้าหาก็เลยทำให้ไม่เกิดการกระตือรือร้นเพื่อปรับปรุงพัฒนาตนเองนัก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 13:25:15 »
สำหรับผม ไม่เคยเจอประสบการณ์ที่ไม่ดีครับ
แล้วล่าสุดที่มีเซลที่ กทม. นะ ( ผมอยู่ปัตตานี )
ผมออกรถที่ กทม.  ก็ประทับใจน้องคนนี้มากครับ
ติดต่อกันตั้งแต่ครั้งแรกที่สนใจศูนย์นี้  เพราะมีสีที่ผมต้องการให้เลือกถึง 5 คัน
ความรู้ของเซลก็ดี คุยกันรู้เรื่อง
ให้ mail รูปรถมาให้ ก็ถ่ายรูปมาได้ละเอียดทุกมุมที่ต้องการ
  ผมบินจากหาดใหญ่ขึ้นไปรับรถ  ก็มีเซอไพร์ จองห้องโรงแรมให้ผมกับภรรยาพักฟรี 1 คืน
  แล้วมารับผมกับภรรยาไปดูรถก่อนตอนเย็น ใกล้เวลาที่เค้าจะเลิกงานกันแล้วล่ะครับ ไปดูรถเรียบร้อย ก็ถามว่าผมพอใจมั้ย จะเปลี่ยนคันมั้ย
  ผมรับรถไปแล้ว น้องคนนี้ก็ยังตามของแถมให้จนครบครับ เพราะตอนออกรถ ขาดของแถม ผ้าคลุมรถไปรายการนึง พอดีของหมด
  แล้วพอดีผมก็ไปเที่ยว ชลบุรี ปราจีนบุรีต่อด้วย
  ก็นัดกับน้องเค้าเรียบร้อยว่าผมจะกลับมารับวันไหน พอมาตามนัดก็ได้ของตามสัญญา
    กลับมาปัตตานี ผมใช้่รถมาสักระยะ น้องคนนี้ก็โทรมาถามทุกเดือน เป็นเวลาสามเดือนติดกันเลยครับ ว่ารถเป็นไง มีปัญหาอะไรมั้ย พี่ชอบมั้ย
    ให้ความรู้สึกที่ดีกับผมมากครับ เสียดายล่าสุด น้องคนนี้ลาออกไปแล้ว แต่เค้าคงอนาคตไกลนะผมว่า

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 13:25:27 »
เปลี่ยนไปตอนออกมา 1 ปีครับเค้าออกไปขายยี่ห้ออื่น  ;D ;D ;D เพราะฟอร์ดไม่มีรถส่งมอบ
ส่วนอีกที่อยู่เหมือนเดิมดีเหมือนเดิม และยี่ห้ออื่นเค้าลาออกไปไหนก็ไม่รู้ติดต่อไม่ได้เลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 13:36:32 »
ถ้าเป็นผม คงเป็นข้อล่างสุดล่ะครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 14:12:13 »
ผมเคยเจอครับ พอรับมัดจำปั้ม ก็ไม่ค่อยอยากตามเรื่องให้เพื่อนเซลล์ เค้าคุยบ้าง และ พอลูกค้าท่านอื่นมาเดินขออนุญาิติเราไปต้อนรับเขาเลยบอก เคยคุยกันไว้ก่อนหน้านั้น เซ็งนิดหน่อยแต่ผมไม่สนใจผมได้จองรถก็โอเคละ ส่วนที่ผมห่วงคือ การบริการหลังการขาย กับ ฝีมือช่างมากกว่าเยอะครับ

เรื่องพวกนี้เป็นเรื่องเฉพาะบุคคลนะครับ ทุกวงการก็ต้องเจอผมไม่ซีเรียสครับ คนที่ดีชอบการบริการก็มีอีกเยอะครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 14:13:29 »
ไม่เปลี่ยนครับ (แถมยังติดต่อกันเรื่อยๆด้วย)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 14:48:12 »
ยังไม่เปลี่ยนครับ   ;D ;D ;D

เวลาเอารถไปเข้าศูนย์ หรือรถมีปัญหาเซลล์ผมเค้าช่วยดำเนินการทุกอย่างเลยครับ  ;)

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 14:50:27 »
ตอนตบแต่งเสร็จ ขนาดยังไม่ได้จ่ายตังค์น่ะ โอ๊ย ยังกะเทวดา ถามรายละเอียดว่าต้องจ่ายค่าอะไรบ้าง พูดเร็วยังกะจรวดกลัวลูกค้าจะรู้เรื่องหรือไง ไม่เจอกับตัวไม่รู้ครับ  >:(

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 15:44:50 »
หลังจากท้องครับ

เเล้วก็ลาออกไปเลย T-T  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 15:51:40 »

เเล้วก็ลาออกไปเลย T-T  :'( :'( :'(

อันนี้ไม่เคลียร์ครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 16:03:14 »

อันนี้ไม่เคลียร์ครับ  ;D ;D ;D

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 16:12:28 »
ได้รับรถแล้ว ผมก็ไม่เห็นว่ามีความจำเป็นรัยต้องให้เซลล์ มาแทดแคร์รัยอีก ต่อไปก็หน้าที่ เซอร์วิส ล้วนๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 16:22:36 »

มาขยายความครับ

ของผมนิสัยดี ดูซื่อๆ จองรถ ไม่เกิน 2 อาทิตย์ก็รับรถไม่มีปัญหา

ป้ายขาวผมจองเลขเอง ไม่ถึงเดือนก็เรียบร้อย

พอดีออกเงินสดก็เลยไม่ค่อยได้ร่วมรับผิดชอบอะไรกันมากครับ

เอารถไปเคลมหรือถ่ายน้ำมันเครื่อง ผมก็ติดต่อผ่านศูนย์เอา ผมเริ่มตีตัวออกห่าง

ไม่อยากให้เธอต้องลำบาก (เพราะผมรู้เรื่องสินค้าดีกว่าเธอ)  หลังจากนั้นผ่านไป 6-7 เดือน เจออีกที ท้องป่องเเล้ว

เธอก็ชิ่งหนีผมไป :'(

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 16:32:30 »
ไม่เปลี่ยนครับ ยังดูแลดีเหมือนเดิม  แต่ส่วนใหญ่เรื่องรถก็ติดต่อผ่านศูนย์น่ะแหละ

คุยกันเหมือนเพื่อนกันไปละ ส่วนใหญ่ก็ทักทายใน facebook นี่แหละ

และผมก็เจอเซลคนนี้ ผ่านfacebook  ด้วยนะ  เดี่ยวนี้ขายรถผ่านเน็ตกันละ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 16:40:52 »

ของผมนิสัยดี ดูซื่อๆ จองรถ ไม่เกิน 2 อาทิตย์ก็รับรถไม่มีปัญหา

ป้ายขาวผมจองเลขเอง ไม่ถึงเดือนก็เรียบร้อย

พอดีออกเงินสดก็เลยไม่ค่อยได้ร่วมรับผิดชอบอะไรกันมากครับ

เอารถไปเคลมหรือถ่ายน้ำมันเครื่อง ผมก็ติดต่อผ่านศูนย์เอา ผมเริ่มตีตัวออกห่าง

ไม่อยากให้เธอต้องลำบาก (เพราะผมรู้เรื่องสินค้าดีกว่าเธอ)  หลังจากนั้นผ่านไป 6-7 เดือน เจออีกที ท้องป่องเเล้ว

ก็ยังไม่เคลียร์ครับอยู่ดีครับ ตรงที่เริ่มตีตัวออกห่าง แล้วก็หลังจากนั้นผ่านไป 6-7 เดือนเจออีกทีท้องป่องเเล้วเธอก็ชิ่งหนีผมไป 

;D ;D ;D ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 16:51:31 »

ก็ยังไม่เคลียร์ครับอยู่ดีครับ ตรงที่เริ่มตีตัวออกห่าง แล้วก็หลังจากนั้นผ่านไป 6-7 เดือนเจออีกทีท้องป่องเเล้วเธอก็ชิ่งหนีผมไป 

;D ;D ;D ;D ;D ;D

55555  ::)  ผมเริ่มตีตัวออกห่าง เพราะฝ่ายเซอร์วิสที่ศูนย์ที่ผมออกรถนั้น สะโอด สะอง เสียเหลือเกิน

ผมไปสนิทกับฝ่ายนั้นเสียมากกว่า เพราะผมไปใช้บริการบ่อย เเละคิดว่า

เซลล์คงไม่มีประโยชน์อะไรจะให้ผมได้เเล้วครับ เเค่นั้นเอง

หลังจากนั้นผมไปเดินห้าง เจอเซลล์ศูนย์นี้ ก็คุยกัน ก็ทราบว่าเธอลาออกไปแล้วครับ  :-*

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 17:56:57 »
เซลล์ที่เคยขายรถให้บ้านผมส่วนใหญ่ลาออกไปทำงานอย่างอื่นกันหมดแล้ว มีเซลล์ฮอนด้าคนเดียวที่ยังขายฮอนด้าอยู่ แล้วก็ให้บริการเป็นอย่างดีไม่ว่าจะเอารถไปซ่อม เคลมประกัน หรือต่อประกันก็จัดการให้หมด ตอนนี้ใครจะซื้อฮอนด้าก็จะแนะนำให้ไปเป็นลูกค้ากับเซลล์คนนี้ตลอด

เซลล์อีกคนที่ผมซื้อ Scirocco ด้วยตอนนี้ก็ไปอยู่ BMW แทน แล้วก็อาจจะได้เป็นลูกค้ากันอีก เพราะกำลังสนใจ BMW ด้วยเหมือนกัน

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 17:59:10 »
ของผมยังดีเหมือนเดิมครับ ทั้งฟอร์ดและฮอนด้าครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 18:16:01 »
ดีเสมอครับ ปีใหม่ยังอุตส่ามาหวัดดีทั้ที่ออกรถมาแล้วปีกว่าๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 18:21:08 »
เซลล์ นิสสัน ชลบุรี ไม่เคยเปลี่ยนครับ cefiro exclusive v6 คันใหญ่ขอบบ้าน
ขายไปเมื่อปีที่แล้ว
ก่อนขายพ่อผมไปบอกเซลล์ว่าให้ดูแลพี่เค้าต่อด้วย ทุกวันนี้ เซลล์คนที่ขายรถให้ได้ขึ้นเป็นผู้จัดการแล้วครับ และก็
ยังดูแลรถคันนั้นดีตลอดครับ
เวลาเข้าศูนย์ยังเดินออกมาดูบ้าง ทักทายบ้างครับ

ถ้าเจอเซลล์แบบนี้ผมก็จะซื้อกับเขาตลอดไป รวมถึงแนะนำคนอื่นด้วย

ออฟไลน์ zell

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 18:35:19 »
เซลเจอ มา4คนเหมือนกันหมด
ยังไม่จอง นี่โทรมาทุกวัน
จองแล้ว เราโทรไป ไม่รับ แต่ยังโทรกลับ
ได้รถแล้ว รอทะเบียน โทรยากมาก แล้วไม่โทรกลับ ต้องไปหาถึงที่

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 20:22:33 »

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

:-\ :-\
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 08:49:19 »
ผมถือว่าโชคดีนะ เซลส์ที่ผมซื้อรถด้วย ไม่ได้เปลี่ยนไปหลังจากออกรถเลย
อาจจะเป็นเพราะว่า ก่อนผมซื้อรถ ผมจะหาข้อมูลค่อนข้างเยอะ ศูนย์ไหนดีก็เก็บไว้ใน list ศูนย์ไหนไม่ดีก็คัดออก
ดังนั้นมันก็เลยเหมือนกับว่ามีการกรองไปในตัวแล้วระดับหนึ่ง
เซลส์ที่ขาย City ให้ผมนี่ ผมแจ้งเค้าไปเลยว่า ถ้าคุณยังขายรถอยู่ที่นี่ เมื่อไหร่ที่ผมออกรถอีก ผมก็จะไปเป็นลูกค้าเค้าเหมือนเดิม เพราะชอบอัธยาศัยเค้าครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 08:57:31 »
เซลล์นิสสันกรุงไทยรามอินทรา ยังน่ารักเหมือนก่อนซื้อครับ
ทุกวันนี้ผมก็ยังให้ช่วยจองคิวเช็ครถเทียน่าทุกหมื่นโลอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 11:11:09 »
ไม่รู้เพราะซื้อรถแล้วผมก็ไม่ได้ติดต่อเซลล์อีกเลย

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 12:12:50 »
ประสบการ์ณครับ เปลี่ยนตอนที่จอง(ระหว่างรอรถ) มันทำแสบ หลายๆคนคงได้เคยตอบกระทู้ผมไปแล้ว

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 15:18:50 »
หลังจากที่เธอได้(เงินดาวน์)ผมแล้ว ก็ตีตนออกห่างครับ แต่ยังโทรมาถามว่าขับขี่ (รถ) แล้วเป็นไงบ้าง? ดีหรือเปล่า?
พอเช็คระยะก็เปลี่ยนศูนย์
'19 Honda Civic EL